Jump to content
tum

[โปรดอ่าน] ปรับกฎ กติกา มารยาท ของเวบเพิ่มเติมเล็กน้อยครับ

Recommended Posts

สืบเนื่องมาจากกระทู้ OS X 10.8 Mountain Lion Gold Master ออกแล้ว ซึ่งผมได้รับ Report จากเพื่อนสมาชิกถึง 3-4 ครั้ง ในกระทู้เดียว

ว่ามีการกระทำที่ผิดกฎเวบ แต่ในขณะเดียวกัน

ในกระทู้นั้น ก็มีเรื่องราวที่น่าสนใจ และน่ารู้มากมายเกี่ยวกับ Mountain Lion อยู่ในกระทู้นั้น

ผมได้รับ PM จากเพื่อนสมาชิกอีก 2-3 ท่าน ว่าเราควรมีข้อกำหนดที่ชัดเจนไหม เกี่ยวกับกรณีนี้ เพราะผมไม่ได้ปิด หรือล็อกกระทู้นั้นแต่อย่างใด

เนื่องจากมีความกังวลจากเพื่อนสมาชิกหลายท่าน ทำให้ผมตัดสินใจที่จะขอเพิ่ม "ข้อกำหนด" บางอย่างขึ้น เกี่ยวกับการพูดคุยเรื่องนี้ และหมายรวมไปถึง Software Beta Version อื่นๆ ด้วยนะครับ เราจะได้มีที่ยืนง่ายๆ ด้วยกัน ได้ความรู้ มีความสุข และไม่ลำบากใจกันครับ

ผมเคยแจ้งเพื่อนสมาชิกไปแล้ว ในกระทู้เกี่ยวกับการพูดถึง Beta Version โดยเฉพาะ Mac OS X ว่ามันมีข้อกำหนดเรื่องลิขสิทธิ์อยู่ ผมเคยต้องผิดใจกับผู้ใหญ่บางท่าน ที่มีความหวังดี ที่จะเอาข้อมูลดีๆ มาให้พวกเราได้ทราบกัน แต่ดันติดเรื่องกฎเวบ ทำให้ท่านรู้สึกไม่ดี และหันหลังให้ผมไปเลย ผมยังเสียใจจนถึงทุกวันนี้

ผมไม่อยากให้เกิดเรื่องแบบนี้ขึ้นอีก เพราะทุกท่าน ล้วนมีความหวังดีในการที่จะแบ่งปันความรู้ต่อเพื่อนสมาชิกทั้งนั้น

ผมจึงได้สอบถามไปยังผู้รู้ และสปอนเซอร์เวบบางท่าน และได้รับคำตอบว่า พวกเราสามารถคุยได้ ในขอบเขตที่ไม่ละเมิดลิขสิทธิ์

ทำให้ผมปล่อยมากขึ้น ในเรื่องนี้นะครับ

แต่ล่าสุด ถึงขั้นบอกกันเลยว่า ให้ไปหาโหลดกันในบิท หรือไปหามาลงแล้วงง ไปไม่เป็น จะเอาออกยังไง ก็ถ้าคุณเป็น End User ไม่ใช่ Developer แล้วไปเอามาลงทำมั้ยยยยย อยู่นิ่งๆ ก็ดีอยู่แล้ว เค้าทำเสร็จก็มาบอกเองแหละ

ผมว่ามันไม่ใช่ของที่เหมาะกับ User ที่ยังไม่เก่งเรื่องการแก้ปัญหา รออีกนิด ให้มันนิ่งๆ แล้วค่อยลง จะปลอดภัยกับตัวคุณเองมากครับ

แล้วพอโพสต์กันไปแล้ว ก็จะมีสมาชิกบางท่าน ที่ไม่เห็นด้วย ก็จะมาเตือนกัน แต่ก็อาจจะใช้คำพูดที่อ่านแล้วขัดใจกันแน่นอน แล้วก็จะพาลให้รู้สึกไม่ดีต่อกันไปอีก มองไม่เห็นความคุ้มค่าใดๆ เลย

จะต้องขอเพิ่มเติมขอบเขต (ที่ยังไม่ชัดเจนมากนัก) เกี่ยวกับเรื่องนี้ เพื่อให้เรามีความเข้าใจตรงกัน จะได้คุยกันได้สะดวกขึ้น

ส่วนท่านใด ที่ไม่เค้ย ไม่เคย จะอ่านกฎเวบ ก็รบกวนอ่านด้วยนะครับ จะได้ไม่ต้องผิดใจกับพวกผม ถ้ากระทู้ถูกปิด ถูกล็อก ถูกลบ

แล้วก็จะได้ไม่ต้องมีคำพูดประมาณว่า "ถ้าผิดกฎ ลบได้นะครับ" อ่านซะก่อนครับ "ถ้าผิดกฎ ก็ไม่ต้องตั้งกระทู้" ครับ ^_^

ทั้งนี้ หากมีการทำผิดข้อตกลงในหมวดนี้ ยังไม่ถือว่าผิดกฎเวบ ยกเว้นข้อสุดท้ายนะครับ

เป็นเพียงสิ่งที่เราน่าจะยึดเป็นจุดร่วมในการพูดคุยกันครับ

ยินดีรับคำแนะนำ และตอบคำถามในประเด็นนี้นะครับ

ถ้าผมตอบช้า คือไม่ว่างนะครับ ช่วงนี้งานยุ่งมาก

ปล. ห้องขายของเราก็พอกัน เดี๋ยวจะเริ่ม Warning คนผิดกฎแล้วนะครับ บอกให้มีรูป ให้มีรูป ก็ไม่ลง เบากฎให้ตั้งเยอะแล้ว ยังไม่อ่าน ไม่สน ผมจะไม่สนมั่งละ 555

กฎ กติกา มารยาท

เกี่ยวกับ Software Beta Tester *ใหม่

• การหา Software ที่เป็น Beta Version ไม่ว่าจะเป็น Software ทั่วไป จนถึง OS X , หรือ iOS เป็นสิทธิของสมาชิก ที่สามารถกระทำได้ โดยไม่เกี่ยวข้องกับเวบไซต์อยู่แล้ว
  • แต่การนำมาพูดคุยกันในบอร์ด คุณควรทราบถึงข้อตกลงของ Software นั้นๆ แม้จะได้มาในรูปแบบใดก็ตาม เช่น การพูดคุยถึง OS X Beta Version จะมีข้อตกลงระหว่าง Developer กับ Apple ว่าสามารถพูดคุยได้ถึงระดับใดในพื้นที่สาธารณะ ซึ่งคุณก็ควรหาอ่าน และทำความเข้าใจก่อน
  • การใช้งาน Software Beta Version ถือเป็นความเสี่ยงที่คุณเลือกที่จะทำด้วยตนเอง และควรจะรับผิดชอบด้วยตัวคุณเอง
  • การได้ทดลองใช้งาน Beta Version คุณควรที่จะได้ใช้ในมุมของ Developer หรือ Beta Tester ตามวัตถุประสงค์ของผู้พัฒนา และควรที่จะเป็นผู้ตอบปัญหา มากกว่าถามปัญหานะครับ
  • เราไม่ปิดกั้นในการขวนขวายหาความรู้ แต่การนำมาพูดคุยอยู่ในบอร์ดซึ่งเป็นที่สาธารณะ ก็ควรที่จะอยู่ในกรอบที่ควรจะเป็น
  • การชี้ช่องทางให้สมาชิกท่านอื่นถึงที่มาที่ผิดกฏหมาย ก็จะผิดกฎของเวบไซต์ ข้อ 9. เรื่องเกี่ยวกับการละเมิดลิขสิทธิ์

กฎ กติกา มารยาท

• Like 27

รับทราบและน้อมรับครับผม

รับทราบและพร้อมปฏิบัติครับ :blushing: :clap:

"ไปเอามาลงทำมั้ยยยยย อยู่นิ่งๆ ก็ดีอยู่แล้ว"...ถูกใจใช่เลย^^y

รับทราบ รับปฏิบัติ ครับท่านประธาน

555....ดูท่า Admin เวปนี้จะต้องแก่ก่อนวัย...อย่างแน่นอน

• Like 4

เพื่อความสบายใจครับ จะได้ตระหนักกันว่าของที่ได้มามันเอามาเพื่ออะไร แอบเล่นไม่มีใครว่าหรอกครับ แต่การประกาศตัวที่เกินกว่าขอบเขตของเขา ผมคิดว่ามันไม่ใช่เรื่องเหมาะสมเท่าไร

• Like 7

ดันๆๆๆ :thumbsup:

เข้ามารับทราบครับ :guitar:

คือไม่ใช่ว่าคุยไม่ได้นะครับ

คุยได้นะครับ

คุยได้ครับ แต่ขอแค่อยู่ในกรอบนิดนึงครับ

เดี๋ยวจะกลายเป็นจำกัดกันเกินไปครับ

ดันสักหน่อย :realmad:

สนับสนุนให้เพื่อนสมาชิกเคารพกติกาครับ

...

• Like 1

เพิ่งอ่านดราม่าของจ่าเสร็จมาเจออันนี้ต่อ

โอว์ อนิจจาโปรแกรมเมอร์

รับทราบครับ

สวัสดีครับ ผมสมาชิกน้องใหม่

กำลังติดตามข่าวสารจากทาง Web อยู่ครับ ได้ประโยชน์ดีมาก  ซึ่งอาจจะยังไม่รู้กติกาครบถ้วนดี

คือผมมีข้อแนะนำบางประการ

อยากจะขอรบกวน เรื่องหน้า Page และ Background ที่เป็นตัวหนังสือสีขาว พื้นดำ มันค่อนข้วงจะอ่านยากไปเล็กน้อย ต้องใช้สายตาในการเพ่งมากเลยครับ  หรือว่าผมไม่ชินก็อาจจะเป็นได้....  ยังไรลองสอบถามความคิดเห็นจากสามาชิกหลาย ๆ ท่าน ก่อนก็จะดี     (ขออภับในการเสนอแนะ ถ้าไม่เหมาะสม)

สวัสดีครับ ผมสมาชิกน้องใหม่

กำลังติดตามข่าวสารจากทาง Web อยู่ครับ ได้ประโยชน์ดีมาก  ซึ่งอาจจะยังไม่รู้กติกาครบถ้วนดี

คือผมมีข้อแนะนำบางประการ

อยากจะขอรบกวน เรื่องหน้า Page และ Background ที่เป็นตัวหนังสือสีขาว พื้นดำ มันค่อนข้วงจะอ่านยากไปเล็กน้อย ต้องใช้สายตาในการเพ่งมากเลยครับ  หรือว่าผมไม่ชินก็อาจจะเป็นได้....  ยังไรลองสอบถามความคิดเห็นจากสามาชิกหลาย ๆ ท่าน ก่อนก็จะดี     (ขออภับในการเสนอแนะ ถ้าไม่เหมาะสม)

ยินดีต้อนรับครับ

ลองเลื่อนลงไปท้ายสุดของเวบ

จะมีเมนู change theme อยู่ครับ

เลือกเป็น iSkin จะเป็นพื้นสีอ่อน ตัวอักษรเข้มครับ ^_^

น้องใหม่ รับทราบพร้อมปฏิบัติตามครับ