Jump to content
Tape_Apple

เพิ่ม Backlit Keyboard ให้กับ Macbook Aluminium 2008

Recommended Posts

Tape_Apple    0

สวัสดีครับ ชาว Freemac ทุกๆท่าน

เนื่องจากผมว่างจัด จึงทำอะไรขำๆ ตามภาษาเด็ก 17 แล้วมีสามารถใช้งานได้จริงๆครับผม 555+

ผมซึ่งใช้ Macbook Aluminium 2008 รุ่นที่ไม่มีไฟคีย์บอร์ด ผมจึงคิดอยากจะให้ MacBook ของผมนั้น มีไฟคีย์บอร์ดแบบ MacBook Pro ที่สามารถใช้งานได้ในที่มึด และเนื่องจากตอนนั้น กระจกจอ Macbook ของผมนั้นก็ได้แตก (เนื่องจากความซนนี้แหล่ะ) ผมจึงมองหาอะไหล่ แล้วได้แวบไปเห็น Keyboard Backlight (ไทยไม่มีขาย น๊ะครับ ^^) ที่เป็นอะไหล่ของ Macbook Pro และผมได้สังเกตุเห็น connector ที่ใช้ในการต่อ Keyboard Backlight ซึ่งผมเคยเห็นแวบๆในเครื่องของผม ผมจึงสั่งซื่อมา และเมือของมาถึง ผมก็ได้ลองใส่ Keyboard Backlight ดูครับ ปรากฎว่าสามารถใช้งานได้ สามารถใช้ปุ่มควบคุม ได้เหมือนใน MacBook Pro คือแบบว่าสมบูรณ์เลยครับ แต่ connector ที่ใช้ในการต่อ บางเครื่องอาจไม่มี มันจะอยู่ข้างๆกับสายแพรของคีย์บอร์ดครับผม เครื่องที่มีก็โชคดีไป แต่เครื่องที่ไม่มีจะต้องเปลี่ยน upper case + logic board + Keyboard Backlight ใหม่ ซึ่งราคาก็ เศษ 1 ส่วน 3 ของ MacBook Pro ตัวใหม่อ่ะครับ^^ และผมก็ได้ซื้อจอมาใส่ ซึ่งเป็นจอของ MacBook Pro 13" ตอนนี้ Macbook ผม กลายเป็น MacBook Pro ปลอมๆ ไปแล้ว 5555+

อันนี้เป็นอะไหล่ที่สั่งมาครับ ข้ามน้ำข้ามทะเล มาไกล Screen glass MacBook Pro 13" + Keyboard Backlit

อันนี้จะเป็น จุด connect ของ Keyboard Backlight ครับผม ใครไม่มีก็เสียใจด้วยครับ T_T หรือใครไม่มีก็บัคกรีติดไปเลยครับ ใครลองแล้วบอกผมบ้างน๊ะ 55

อันนี้ทำเสร็จแล้วทดลองใช้งานครับ

สเปกเครื่อง MacBook 5.1 + การควบคุม Backit Keyboard ด้วย F5, F6 และ Light Sensor เหมือน MacBook Pro

ความซนของเด็กน้อย 555+

ท่านใดสนใจก็ลองติดต่อมาครับ ...[หลังไมค์]... เดียวผมสั่งให้ไม่คิดค่าส่งเลย อยากให้ชาว Apple ใช้ของดีๆ เทพๆ

แต่ผมก็ไม่เข้าใจ แค่ Keyboard backlight อันแค่ไม่กี่บาท ทำไม Apple ไม่ยอมใส่มาให้ งอล Apple แล๊ววว

Edited by mike
ลบหมายเลขโทรศัพท์ ติดต่อกันทาง PM ดีกว่านะครับ
  • Like 13

Nanotubes    248

เก่งมากครับคุณน้อง

ezy    2,642

จริง ๆ ถ้าเคยได้ดู Service Manual ของรุ่นนั้นก็จะทราบคร่าว ๆ ครับว่าเขาแอบใส่ไว้แค่กั้กไว้ไม่ยอมให้รุ่นล่างได้ใช้

Stp2000    69

รุ่นนี้โดนกั๊ก แล้ว MacBook Air โฉมล่าสุดลอตแรก โดนกั๊กแบบเจ็บปวดกว่าเยอะครับ - -"

ฮ่าาาา Macbook Air รุ่นใหม่ ทำไมหรอครับพี่ๆ

nutmos    0

ฮ่าาาา Macbook Air รุ่นใหม่ ทำไมหรอครับพี่ๆ

MacBook Air โมเดลปัจจุบันรุ่นแรก ไม่มี Backlight Keyboard ครับ

อ้อ ผมชื่นชมพี่มากครับ (อายุน้อยกว่านิดนึง) ไว้รอให้มี Mac เครื่องใหม่ก่อน เดี๋ยวจะแกะ Mac เครื่องนี้ออกมา

ผมก็ซนนะครับ แต่ซนกับ PC เก่า ไม่กล้าซนกับ Mac เดี๋ยวหมดประกันแล้วจะซวย

อ๋ออ Macbook air รุ่นแรก ผมนึกว่า Macbook air ตัวใหม่ 2012 กัก Backlight Keyboard 555555+

Achilles    87

เก่งมากครับ อีกอย่างที่มากกว่าเก่งคือกล้าหาญมากครับ (:

ครับ ขอบคุณมากครับผม ตอนทำก็มือสั่นอยู่ครับ 555

ทำน็อตร่วง หาไม่เจอ เหงือตกเลย ที่แท้มันก็อยู่ที่เดิมอ่ะครับ ผมมองไม่เห็นเอง 55555+

Project ต่อไปผมอาจจะทำให้ Backlit Keyboard มีสีสันแบบนี้ 55555

• Like 2

pao666    2

เฮ้ย เก่งมากเลยเพื่อน

เพื่อนสนใจทำไฟสีๆนะ จะเอามาใส่ใต้ปุ่มช้อตคัท ที่ใช้บ่อยๆครับ เอาไปเปิดเพลงดีเจ

• Like 1

_darwin    1,550

หากินได้แล้ว ปุ่มรุ่น Dj ออกมา และม่รุ่น Dj Disco ไฟเปลี่ยนสีไปตามเสียงเพลง iTunes ดังแน่

พรุ้งนี้จะออกไปหาซื้อกระดาษแก้วมาเตรียมไว้ครับ 55555

GameZaa    128

เก่งมากเลยอะครับ อนาคตรุ่ง ^^

ขนาดผมเรียนสายนี้ ยังไม่กล้าเลยอ่ะ :lol:

armz    41

สุดยอดครับ ขอชื่นชมเลยครับ

ขอบคุณครับ เดียวทำอะไรแปลกๆ เดียวเอามาให้ชมอีกครับ 55+ :clap:

Edited by Tape_Apple

mintamomo    0

สุดยอดครับ เดี๋ยวลองไปแกะ แงะ งัด ดูบ้างว่า MACBOOK ALU ที่บ้านเป็นแบบเดียวกันเปล่า

mintamomo    0

ถามอีกนิดครับ ใช้อุปกรณ์อะไรบ้างครับ

SCADA    0

:unworthy: เก่งมากเลยครับน้อง :thumbsup: ยกนิ้วให้เลย ใช้รุ่นเดียวกันด้วย ต้องขออนุญาติ pm ไปถามรายละเอียดหน่อยนะครับ

tomtom123    0

สนใจครับ ติดต่อกลับหน่อยครับ 0880160168 ต้อม 

mrnn    269

APPLE-USB-KEYBOARD-M2452-BONDI-BLUE-MAC-

อยากทำเจ้าตัวนี้ให้มันเรืองแสงได้อ่ะ

bat_boy    0

APPLE-USB-KEYBOARD-M2452-BONDI-BLUE-MAC-

อยากทำเจ้าตัวนี้ให้มันเรืองแสงได้อ่ะ

มี keyboard รุ่นนี้อยู่เหมือนกันครับ