Jump to content

สำหรับสมาชิกเก่า คุณสามารถ Login เข้าระบบ ด้วย Username และ Password เก่าได้เลยหากพบปัญหา โปรดอ่าน :::> ปัญหาที่อาจพบในระบบใหม่ของ Freemac

มีใครเล่น Arduino บ้างไหมครับ??

This topic has been archived. This means that you cannot reply to this topic.
  • Please log in to reply
19 replies to this topic

lokajob

lokajob

Newbie

คือกำลังจะหัดเล่นน่ะครับ เลยอยากขอคำปรึกษาว่าจะซื้อรุ่นไหนดี

Attached Thumbnails

mike

mike

Apple Evangelist/Developer

• Administrators
  • LocationFron soul to spirit.
สนใจเหมือนกันครับ แต่ยังไม่มีเวลาลงรายละเอียดจริงๆ สักที

...

lokajob

lokajob

Newbie

คือกะลังคิดว่าจะซื้อครับเลยอยากถามดูว่าจะซื้อรุ่นไหนดี เอาแบบหัดใช้อ่ะครับ

tharit

tharit

Member

• LocationNonthaburi, Thailand
ถ้าเพิ่งเริ่ม ก็รุ่นตามรูปครับ

chankx

chankx

General Member

มีอยู่ตัวนึงยังไม่มีเวลาเล่นเลย เหมือนกันครับ

Donttellpapa

มันคืออะไรเหรอครับ :blushing:

happy2ceeu

happy2ceeu

นั่นสิ มันคืออะไรหรอ

Arduino เป็น platform ของ I/O บอร์ดอย่างง่ายๆ ที่มี I/O ขั้นพื้นฐานที่พอเพียงกับการใช้งาน และ การเรียนรู้ โดยตัวบอร์ดจะมาพร้อมกับชุดคำสั่งที่ใช้ควบคุม port I/O ไม่ว่าจะเป็น port digital , port analog ,PWM และ serial port
http://www.ayarafun..../freeduino-usb/

ดูราคาไม่แพง ดูน่าเล่นดีนะครับ

lokajob

lokajob

Newbie

มันเป็น Microcontroller ครับ เรียกง่ายๆว่าเป็นสมองกลก้อนเล็กๆ ที่เราสามารถเขียนโปรแกรมป้อนคำสั่งให้มันทำงานได้ ตัวอย่างทั่วๆไปก็อย่างเช่น พวกชุด electronic kit ต่างๆ ที่เด็กๆชอบเล่นกันน่ะครับ ไฟกระพริบเอย เปิดไฟด้วยการตบมือ อะไรทำนองนี้ แต่ Arduino จะทำงานได้กว้างขึ้น เขียนคำสั่งใหม่เข้าไปได้ รองรับเซ็นเซอร์แบบต่างๆ

ผมเองก็ไม่ค่อยเข้าใจเรื่องศัพท์ทางเทคนิคหรอกครับ แต่บังเอิญสนใจของพวกนี้เลยอยากได้มาลองเล่นดู

เดียวจะไปเดินบ้านหม้อ สะพานเหล็กใครมีพิกัดร้านดีๆแนะนำหน่อยนะครับ เดียวจะซื้อรุ่นเดียวกับ จขกท นี้ละ UNO

pao666

pao666

ป๋า

• LocationLadpraw
เอาการทำงาน ที่ทำๆกันมาให้ชมด้วยนะครับ ชอบจังเลยของแบบนี้ แต่ไม่มีความรู้เลย เรียนศิลปกรรมมาอะ อิอิอิ

lokajob

lokajob

Newbie

เดียวจะไปเดินบ้านหม้อ สะพานเหล็กใครมีพิกัดร้านดีๆแนะนำหน่อยนะครับ เดียวจะซื้อรุ่นเดียวกับ จขกท นี้ละ UNO

ผมเองยังไม่ได้ซื้อหรอกครับ แต่ว่ากำลังมองหาเพื่อซื้ออยู่ ยังไงถ้าซื้อมาแล้วรบกวนส่งข่าวเรื่องร้านและราคาด้วยนะครับ

lokajob

lokajob

Newbie

เอาการทำงาน ที่ทำๆกันมาให้ชมด้วยนะครับ ชอบจังเลยของแบบนี้ แต่ไม่มีความรู้เลย เรียนศิลปกรรมมาอะ อิอิอิ

ผมก็เรียนศิลปะมาครับ ไม่มีความรู้ งมเอาเอง 55555

ต้องขอบคุณคุณ lakajob จริงๆ ฮาๆไม่ได้กระทู้นี้ก็ไม่รู้จัก arduino

ตอนนี้เล่นขำ ก็สนุกดีๆ อารมณ์คล้ายๆเด็กเล่นตัวต่อ ต่อโน้น ใส่โค้ดใช้งานได้ module เยอะแยะ open source เยอะแยะ ฮาๆ

เล่นสนุกดี อันนี้วัดอุณหภูมิ ใส่ shield ethernet เขียนข้อมูลลง SD card กับส่งข้อมูลผ่าน telnet

แต่ในรูปยังไม่ได้ต่อสาย Lan = =

Attached Thumbnails

Edited by Donttellpapa, 30 July 2013 - 05:29 PM.

weeve

weeve

Member

ไม่สนใจลอง rasphbery pi บ้างเหรอครับ เห็นมีกลุ่มคนเล่นอยู่ เอามาดัดแปลงได้หลากหลายเหมือนกัน

nova

nova

Member

• LocationSuratthani

Arduino เป็น platform ของ I/O บอร์ดอย่างง่ายๆ ที่มี I/O ขั้นพื้นฐานที่พอเพียงกับการใช้งาน และ การเรียนรู้ โดยตัวบอร์ดจะมาพร้อมกับชุดคำสั่งที่ใช้ควบคุม port I/O ไม่ว่าจะเป็น port digital , port analog ,PWM และ serial port
http://www.ayarafun..../freeduino-usb/

ดูราคาไม่แพง ดูน่าเล่นดีนะครับ

ผมก็ติดต่อคุณช้างในเวบนั้นแหละครับ....ได้มาหนึ่งตัวเมื่อซักสองปีที่แล้ว...ทำเป็นเครื่องตั้งเวลารดน้ำต้นไม้อยู่ถึงปัจจุบันนี่แหละครับ...(ไม่ได้เก่งเรื่อง MCS เท่าไหร่ แต่มันเขียนง่ายมากๆครับ)

innocent

innocent

Researcher/Endeavour

• LocationBoulder, CO USA

ถ้าสนใจเกี่ยวกับ Microcontroller ผมมีตัวแนะนำตัวหนึ่งครับ ราคาค่อนข้างถูกประสิทธิภาพดี แต่อาจะะไม่ได้ใช้งานง่ายเหมือนกับ Arduino ครับ

เป็น platform ที่ชื่อว่า STM32F4Discovery ของ STMicroelectronics ราคาประมาณ $15 ครับ

รายละเอียดอยู่ที่นี่ครับ http://www.st.com/we...SS1532/PF252419

ส่วน SDK นี่ใช้ของ opensource arm toolchain ได้เลยครับ ข้อดีสำหรับตัวนี้ที่เห็นชัดเลยก็คือสามารถใช้ openocd ต่อผ่าน onboard usb ทำ on-chip debugger ได้แบบ real-time ครับ ธรรมดา microcontroller ทั้วไปต้องต่อผ่าน Jtag ชึ่งค่อนข้างจะยุ่งยากนิดหน่อยครับ

CANLOF

CANLOF

• LocationChiang Mai

ว้าวกระทู้นี้น่าสนใจมากครับ  เมื่อเช้าเพิ่งเรียนเรื่อง microcontroller ตัวนี้อยู่พอดีเลย  อะไรจะบังเอิญขนาดนั้น   :unworthy:  :unworthy:  :unworthy:  :unworthy:

9arduino

9arduino

Newbie

มันทำอะไรได้เยอะน่ะครับ อ่านบทความเกี่ยวกับ Arduino หรือจำหน่ายสินค้า ได้ที่เว็บ

Edited by tum, 04 May 2017 - 03:24 PM.

tum

tum

Director

• Administrators

มันทำอะไรได้เยอะน่ะครับ อ่านบทความเกี่ยวกับ Arduino หรือจำหน่ายสินค้า ได้ที่เว็บ

เล่าตรงนี้เลยครับ ผมช่วยรีวิวก็ได้นะครับ

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users