Jump to content
bonbon

วิธีใช้ NTFS เพื่อเขียนไฟล์ลง Harddisk แบบฟรีที่แถมมากับ OSX

Recommended Posts

bonbon    0

Update ครับ

ควรใช้กับ OSX 10.7  ขึ้นไป ถึง 10.8 ใช้ค่าเป็น UUID
10.9 , 10.10 ขึ้นไปใช้ label ก็พอ

- ถ้ามี software ntfs ตัวอื่นต้อง uninstall ออกให้หมด ไม่ว่าจะ trial หรือไม่ ได้แก่ NTFS-3g , Paragon NTFS, Tuxera NTFS แล้ว restart รอบนึง
- เสียบ external hd / HD ในเครื่องที่ต้องการ
- เปิด Terminal ขึ้นมา พิมพ์ว่า (xxxxxx คือ ชื่อ drive ที่ต้องการ)

diskutil info /Volumes/xxxxxxx

(10.7 up ) เพื่อดู Volume UUID: จะเป็นเลขประมาณนี้ 5CBEDA3B-AAAA-DDDDDDEEFFGGGHH copy เอาไว้

พิมพ์คำสั่งเพิ่มว่า

sudo nano /etc/fstab

ใส่ password ซะ
(10.7,10.8) เขียนไฟล์ตามนี้ครับ (แก้ UUID ที่ได้จากข้างบนแปะลงไป)

UUID=5CBEDA3B-AAAA-DDDDDDEEFFGGGHH none ntfs rw,nobrowse

(10.9,10.10) ใช้แค่ว่า label ดูจากชื่อdisk(ห้ามมี spaceและเครื่องหมายพิเศษ)

LABEL=DISKNAME none ntfs rw,auto

กด CTRL+O แล้ว Enter เสร็จแล้ว restart รอบนึง ก็เป็นอันใช้ได้

ผมทดสอบแล้ว เร็วกว่า ทั้ง paragon ntfs/ ntfs-3g ครับ (จากที่เคยใช้ paragon เมื่อเครื่องเก่าอาจจะทำให้ช้ากว่าเครื่องใหม่)

ขอบคุณครับ

Edited by bonbon
  • Like 4

_darwin    1,550

ปัญหาตรงเราจะ Eject HDD ออกยังไงครับ สามารถใช้คำสั่ง unmount ได้หรือเปล่า?

Worrawout_S    20

น่าลองเป็นอย่างยิ่งครับ ขอบคุณครับ

iJack    0

มันจะไม่สะดวกถ้าต้องใช้กับ flash drive หรือ Ext HDD หลายๆตัว ต้องนั่งทำแบบนี้ก่อนถึงจะใช้งานได้

GOoGol    165

ระวังไฟล์หายกันด้วยโดยเฉพาะคนที่ใช้ 10.6.x

bonbon    0

ปัญหาตรงเราจะ Eject HDD ออกยังไงครับ สามารถใช้คำสั่ง unmount ได้หรือเปล่า?

ถ้าใส่ตามผมจะมีให้ eject เหมือนธรรมดาครับ

ระวังไฟล์หายกันด้วยโดยเฉพาะคนที่ใช้ 10.6.x

แนะนำว่าใช้ 10.7 ขึ้นไปครับ 10.6 อาจจะมีปัญหาจริงๆ

bagiig    5

โอ่วว ต้องลองซะแล้วความรู้ใหม่ ขอบคุนมากคับ :unworthy: :thumbsup:

bkbz_44    14

มีใครลองแล้ว ผลเป็นไงบ้างครับ

bonbon    0

ปรับปรุงครับ บางเครื่องใช้แล้วต้องใส่ nobrowse ด้วยทำให้ต้องไป Eject /Volumes/HDD ไม่เห็นใน sidebar ครับ

shizeza    61

ทำไม่ผ่านครับ

hdd: ext. wd 1tb

ใส่คำสั่งใน terminal ไปตามนี้

diskutil info /Volumes/my passport

และได้มาตามนี้

Usage: diskutil info[rmation] [-plist]

MountPoint|DiskIdentifier|DeviceNode|UUID

Display detailed information about a disk or partition.

Root access is not required.

ช่วยชี้แนะทีครับ ไม่อยากกลับไปใช้ตัวเขียน ntfs แล้วครับมันช้าและพ่วงปัญหาตามมาภายหลัง ไหนๆผมก็ cleaninstall มาแล้ว

chorwit    17

ทำไม่ผ่านครับ

hdd: ext. wd 1tb

ใส่คำสั่งใน terminal ไปตามนี้

diskutil info /Volumes/my passport

และได้มาตามนี้

Usage: diskutil info[rmation] [-plist]

MountPoint|DiskIdentifier|DeviceNode|UUID

Display detailed information about a disk or partition.

Root access is not required.

ช่วยชี้แนะทีครับ ไม่อยากกลับไปใช้ตัวเขียน ntfs แล้วครับมันช้าและพ่วงปัญหาตามมาภายหลัง ไหนๆผมก็ cleaninstall มาแล้ว

น่าจะพิมพ์ชื่อ Drive ไม่ถูกครับ ผมมีวิธิีตรวจสอบรายชื่อง่ายๆ

(ใช้ ตรวจสอบรายชื่อไฟล์ใน Directory ทั่วไปได้ด้วย ใช้ได้กับระบบ Unix ทั้งหมด)

ให้กดปุ่ม Tab ติดกันสองครั้งครับ มันจะแสดงรายชื่อใน Path ปัจจุบันที่เราพิมพ์อยู่

ตัวอย่างเช่น ถ้าคุณพิมพ์ใน Terminal ว่า diskutil info /Volumes/ แล้วกด Tab ติดๆ กันสองครั้ง

มันก็จะแสดงว่าตอนนี้มี Volumes หรือ Drive อะไรต่ออยู่บ้าง คุณก็พิมพ์เพิ่มเติมตามนั้น

ร่ายมาซะยาว ปัญหาของคุณก็คือ ชื่อ Drive ของคุณมีช่องว่างครับ ต้องพิมพ์ตามนี้

diskutil info /Volumes/my\ passport

ใน Terminal ต้องใช้ \ (แบคสแลชตามด้วยช่องว่าง แทนช่องว่างเฉยๆ ครับ) และตัวอักษรเล็กใหญ่ไม่เหมือนกัน

สมมติ Drive ของผมชื่อ My Passport 1 เวลาผมจะใช้คำสั่งอะไรก็แล้วแต่ที่ต้องอิงกับ My Passport 1 ของผม

ใน Terminal ก็ต้องพิมพ์เต็มๆ เป็น

diskutil info /Volumes/My\ Passport\ 1

ลองทำดูครับ สงสัยส่วนไหนสอบถามได้ครับ :lol:

Edited by chorwit

ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำ

หลังจากที่ผมได้ uuid มา

จากนั้นก็ได้สั่ง sudo nano /etc/fstab

และใส่ UUID=FEEB4ACE-2A24-45D0-80EE-83340A3A4083 none ntfs rw,nobrows กด control o (โอ) และตามด้วย enter 1 ครั้ง และ restart

เมื่อกลับมา ext. hdd ผมหายครับ

ต่อยังไงดีครับ ช่วยผมให้ถึงฝั่งทีครับ

ถ้าหากต้องการให้ผมไล่ขั้นตอนอะไรให้ดูบอกได้เลยนะครับ ไม่ต้องเกรงใจผม ผมต่างหากที่ต้องเกรงใจครับ

สงสัยไม่มีใครเห็น

ขอดันหน่อยครับ :lol:

bonbon    0

จะแสดงอยู่ใน /Volumes/ ครับ ผมก็เป็นอย่างนี้เหมือนกัน ต้องเข้าไปเปิดเองที่ /Volumes/

Eject ก็ผ่านทางเดียวกันครับ click ขวาที่ชื่อ แล้วกด eject

ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำ

หลังจากที่ผมได้ uuid มา

จากนั้นก็ได้สั่ง sudo nano /etc/fstab

และใส่ UUID=FEEB4ACE-2A24-45D0-80EE-83340A3A4083 none ntfs rw,nobrows กด control o (โอ) และตามด้วย enter 1 ครั้ง และ restart

เมื่อกลับมา ext. hdd ผมหายครับ

ต่อยังไงดีครับ ช่วยผมให้ถึงฝั่งทีครับ

ถ้าหากต้องการให้ผมไล่ขั้นตอนอะไรให้ดูบอกได้เลยนะครับ ไม่ต้องเกรงใจผม ผมต่างหากที่ต้องเกรงใจครับ

จะแสดงอยู่ใน /Volumes/ ครับ ผมก็เป็นอย่างนี้เหมือนกัน ต้องเข้าไปเปิดเองที่ /Volumes/

Eject ก็ผ่านทางเดียวกันครับ click ขวาที่ชื่อ แล้วกด eject

ผมเข้าไปใน volumes

เจออยู่ตามที่บอกเลยครับ

แต่ยังเขียนไม่ได้ ผมพลาดตรงไหนไปหรือป่าวครับ

bonbon    0

ลองพิมพ์คำสั่งนี้ใน terminal ครับ

mount

ถ้าบรรทัดนั้นขึ้นเป็น readonly ก็จะเขียนลงไปไม่ได้ แสดงว่ามีปัญหาอะไรสักอย่างที่ผมก็ไม่ทราบเหมือนกัน

• Like 1

ลองพิมพ์คำสั่งนี้ใน terminal ครับ

mount

ถ้าบรรทัดนั้นขึ้นเป็น readonly ก็จะเขียนลงไปไม่ได้ แสดงว่ามีปัญหาอะไรสักอย่างที่ผมก็ไม่ทราบเหมือนกัน

ลองพิมพ์คำสั่ง mount ดู ขึ้น readonly อย่างที่คุณบอกจริงๆ แต่ผมไม่ถอดใจ เพราะ os เดียวกันคนอื่นทำได้ ทำไมผมจะทำไม่ได้ และที่สำคัญเครื่องผมเพิ่ง clean install มาไม่น่าจะมีอะไรที่มาปิดกั้นการทำงานของมันได้

เลยลองพยายามลองไล่ทำใหม่ 3 รอบ ตอนนี้ได้แล้วครับ ไม่เข้าใจว่าเป็นที่อะไร แต่ตอนนี้ผมไม่ต้องไปลงตัวเสริม ntfs ที่มีผลกับระบบโดยตรงในภายหลังอีกแล้วครับ

ขอบคุณมากนะครับผม

เอาไปเลย 1 like และอีกหลายคำ :unworthy:

Edited by shizeza

ปรับปรุงครับ บางเครื่องใช้แล้วต้องใส่ nobrowse ด้วยทำให้ต้องไป Eject /Volumes/HDD ไม่เห็นใน sidebar ครับ

เครื่องผมคงเข้า case นี้ครับ ถ้าทำให้ขึ้น eject ที่ sidebar จะดีเยี่ยมไปเลยครับ

Z33D    0

มีวิธีเขียน script ไฟล์ป่าวคับ

busy911    0

ทำเท่าไหร่ก็ไม่ได้อ่ะครับ และในกรณีที่มี Disk NTFS หลายๆอันล่ะครับ

Notto    165

ไม่รู้จะลองกับอะไร ไม่มีntfs ที่บ้านเลยสักอัน