Jump to content
Key Maker

เข้าถึง iOS ง่ายกว่าที่คิด iPod 8G 6500 บาท ... พอดีผมเพิ่งซื้อมาเล่น

Recommended Posts

iPod 8Gb ราคา 6500 บาท ... แต่คุ้มมาก ไว้จะเล่าให้ฟัง

1. ฟังเพลงเสียงใสแน๊ว ... ยิ่งตอนนี้ผมเริ่มตุนเพลงจาก iTunes Store ไว้เยอะพอสมควร ยิ่งคุ้มเข้าไปใหญ่ จะย้าย จะลบ ตามสบายไม่จำกัด ปกอัลบั้มก็สวย

2. ใช้เป็นกล้องพกพาที่เล็กบางเบาที่สุด + ถ่ายวีดีโอแบบ 16:9 ได้ด้วย แม้ไม่เทียบกับคอมแพค แต่คิดว่า เอาอยู่ในสถานการณ์ไฮโซ

3. ถือซะว่าเป็นกล้อง Instagram ทางฝั่ง iOS พร้อมด้วย WiFi (จริงๆ เพียงแอพนี้อย่างเดียวก็เหมาะกับราคาแล้วนะ)

4. Snap Seed ใครใช้แอพนี้แต่งภาพ คงปติเสธไม่ได้ว่า คือเบอร์หนึ่งของทั้งหมด ... ผมใช้ทั้งในแมคและไอโอเอสเลย ติดมาก ของเค้าดีจริงๆ RAW ได้ด้วยนะ

5. LINE ใครไม่มีเชย สั้นๆ แค่นี้ ...

6. ใครไม่ติด Facebook บ้าง คงมีแหล่ะ ... แค่บน iPod นุ่มมาก

7. ลองอ่าน Twitter บนหน้าจอ iPhone ดูดิ แล้วคุณจะรักการอ่าน iPod ก็เช่นกัน ทุกประการ

8. นักดนตรี (สมัครเล่น) ยกมือขึ้น ... เพราะนี่คือเครื่องดนตรีชุด ราคาย่อมเยาที่สุด (ในโลก) ในแอพ Garageband มันหลากหลายมากนะ ผมพูดไม่จบหรอก

9. อย่าบอกว่า สถานที่นั้นๆ อยู่ตรงไหนอีก เพราะหมายความว่าเราบ้านนอกมาก Google Maps บน iOS นุ่มมาก ... อีกแล้วครับท่าน อย่าลืม Street View นะ

10. สิ่งหนึ่งที่คิดว่าเป็นประโยชน์ในเชิงทางการคือพวก Calendar Note Remider Contact Mail เครื่องคิดเลข เครื่องอัดเสียง ... มันคือสมุดพกอัฉริยะจริงนะ

11. อ่อ ลืมไป มีนาฬิกาปลุก กับ พยากรณ์อากาศ ด้วยนะ

12. ใครผ่าน Flipboard มาแล้วคงเห็นโลกอีกใบ ที่กว้างมาก สุดจะบรรยาย ... ฟรีๆ บน iPod by iOS คือ เหมือนอ่านหนังสือพิมพ์เล่มเล็กๆ อ่ะ

13. Google+ Path Social Cam FaceTime Skype ไม่ต้องห่วง ของหมู กินหนม โดยเฉพาะของดี ไม่มีคนใช้อย่าง G+ คือนุ่มมาก บน iPod

14. บางครั้ง COOL93 บ้างก็เพราะดีนะ ... ชัดแจ๋ว ... หรือฟรีทีวี จะเอาช่องไหนอ่ะ ครบ

15. เช็คตั๋วหนัง เป็นเรื่องจำเป็นอีกหนึ่งอย่างนะทำเป็นเล่นไป ฟรี!!!!

16. เอ้ยผมลืมพูดถึง iMovie ได้อย่างไร คือ ตัดต่อกันบนนี้เลยน่ะเธอ ... เมมเต็มกันพอดี จุดนี้ เฮ้อ ...

17. เกมส์สารพัด พอดีผมเกมส์น้อย เลยบรรยายน้อยไปด้วย เอาเหอะ คอเกมส์คงเชี่ยวชาญกันดีเรื่องนี้

18. จะใช้เป็นรีโมทเปิดเพลงกับแมคที่บ้านก็ได้นะ ยินดี iPod ทำได้ สบาย

19. หลากหลายอ่ะ ถ้าจะท่องเว็บสักสองชั่วโมงเพื่อค่าเวลาอะไรก็ตาม Safari พร้อม แถมด้วย Chrome ด้วยอีกเอ้า +

20. สุดท้ายที่ผมเคยแชร์ไปก่อนหน้านี้ก็คือ ใช้เป็นพวงมาลัย ขับเกมส์แข่งรถ บนแมค กันไปเลย อ่อ ทุกอย่างออก Airplay ได้เหมือนกันหมดนะ

ขอให้สนุกกับ iPod 8G อย่างคุ้มค่าที่สุด

• Like 2

ยินดีด้วยครับ ส่วนผมไม่ค่อยได้เล่นเลย ไอทัช ส่วนมากก็ไว้เล่นline ฟังเพลงนิดหน่อยตอนนั่งรถนานๆ

นี่ถ้ามีข้อ 21. โทรออกได้ก็จะกลายเป็น iPhone ไปซะแล้ว ฮ่าๆๆ ทั้งหมดทั้งหลายที่พี่กล่าวมา ผมก็ทำเหมือนกันกับไอโฟนผมเช่นกันครับ

ขอให้สนุกกับการใช้งาน iDevices นะครับพี่น้อง :clap:

ผมว่าจะซื้อตัว 8GB อยู่เหมือนกันครับ :)

เล่นเกมส์บน i4s แบตฮวบๆ

ขอเรียนถามคุณ จขกท หน่อยครับว่า iPod Touch เนี่ยมันสามารถใช้โปรแกรมของ iOS ได้ทุกตัวเหมือน iPhone ทุกกระเบียดนิ้วเลยใช่ไหมครับ ? ยกเว้นเพียงอย่างเดียวคือมันโทรศัพท์ไม่ได้เท่านั้นเองใช่หรือเปล่า เพราะก่อนหน้านี้ช่วงที่ iPhone ผมตกน้ำ ผมกำลังคิดว่าจะซื้อ iPod มาใช้ และซื้อ Mifi พกติดตัวไปด้วย iPod จะได้เล่นเน็ทได้ตลอดเวลา แต่บังเอิญโชคดี iPhone ผมรอกจากการตกน้ำอย่างปาฏิหาร์ ก็เลยไม่ได้ใช้ iPod ผมถามเผื่อน่ะครับ ในอนาคตผมอยากจะแยกส่วนที่เป็น iOS ออกจากโทรศัพท์น่ะครับ เพราะแบตมันหมดไว อยากจะมีเครื่องไว้โทรจริง ๆ อย่างเดียว ส่วน iOS ที่เอาไว้ใช App ต่าง ๆ ก็ใช้บน iPod แทน ขอบคุณครับ

8GB. ผมว่าถ้าทำทั้งหมดที่ว่ามา คงเต็มก่อนครับ โดยเฉพาะ ถ่ายวีดีโอแล้วตัดด้วยiMovie ครับ

เท่าที่ผมเจอคือ แบตหมดไวมากครับ

ขอเรียนถามคุณ จขกท หน่อยครับว่า iPod Touch เนี่ยมันสามารถใช้โปรแกรมของ iOS ได้ทุกตัวเหมือน iPhone ทุกกระเบียดนิ้วเลยใช่ไหมครับ ? ยกเว้นเพียงอย่างเดียวคือมันโทรศัพท์ไม่ได้เท่านั้นเองใช่หรือเปล่า เพราะก่อนหน้านี้ช่วงที่ iPhone ผมตกน้ำ ผมกำลังคิดว่าจะซื้อ iPod มาใช้ และซื้อ Mifi พกติดตัวไปด้วย iPod จะได้เล่นเน็ทได้ตลอดเวลา แต่บังเอิญโชคดี iPhone ผมรอกจากการตกน้ำอย่างปาฏิหาร์ ก็เลยไม่ได้ใช้ iPod ผมถามเผื่อน่ะครับ ในอนาคตผมอยากจะแยกส่วนที่เป็น iOS ออกจากโทรศัพท์น่ะครับ เพราะแบตมันหมดไว อยากจะมีเครื่องไว้โทรจริง ๆ อย่างเดียว ส่วน iOS ที่เอาไว้ใช App ต่าง ๆ ก็ใช้บน iPod แทน ขอบคุณครับ

มีบางแอพเช่น What's App แนวๆ นี้จะลง iPod ไม่ได้ครับ นอกนั้นก็เป็นไปตามนั้นที่ผมพอนึกได้และเขียนไปครับ

ถ้าใครใช้โปรแกรมจัดการไฟล์ภาพ Capture ONE จะต้องเคยใช้งานแนวๆ นี้มาบ้างแล้ว

คือ สามารถใช้ iDevice ของเราในการ ดูภาพ ซูมภาพ เลือกให้ดาว ภาพได้ เลย โดยแยกออกจากกันอย่างอิสระ แต่จะเหมาะกับ iPad มากที่สุด

.... แต่ผมหมายความว่า iPod ถูกๆ อย่างเราก็ทำได้ด้วย โดยเฉพาะ แอพตัวนี้ ฟรี!!!! ครับ

• Like 1

นี่ถ้ามีข้อ 21. โทรออกได้ก็จะกลายเป็น iPhone ไปซะแล้ว ฮ่าๆๆ ทั้งหมดทั้งหลายที่พี่กล่าวมา ผมก็ทำเหมือนกันกับไอโฟนผมเช่นกันครับ

ขอให้สนุกกับการใช้งาน iDevices นะครับพี่น้อง :clap:

โทรออกด้วย line & skype ครับ อิอิ

http://freemac.net/home/topic/6463-ipod-touch-โทรออกด้วย-line/

โทรออกด้วย line & skype ครับ อิอิ

http://freemac.net/h...ทรออกด้วย-line/

ใช่เลย มหาอำนาจใหม่ LINE นั่นเอง ...

จริงจะเป็นกล้อง Hangout แบบถ่ายทอดสดกันได้อีกด้วย .... มันชักจะเกินราคาไปกันใหญ่ ครับ

• Like 1

พออ่านจบเกิดอาการ "วู้วาม" ขึ้นมาทันที เน้นท่องเน็ตก็คุ้มมากมายแว้ว ว ว ว

พออ่านจบเกิดอาการ "วู้วาม" ขึ้นมาทันที เน้นท่องเน็ตก็คุ้มมากมายแว้ว ว ว ว

จัดไปครับ สายวู่วามเราไม่ห้ามอยู่แล้ว อิอิ

• Like 2