Jump to content
Sign in to follow this  
nut1234

สอบถามการลงแบบ clean install ครับ

Recommended Posts

สวัสดีครับ พอดีผมมีปัญหาจะมาขอคำปรึกษาจากเพื่อนๆ พี่ๆ หน่อยนะครับ

macbook pro 13 นิ้ว ลง 10.6.8 อยู่ครับ ทีนี้ผมจะทำการลงแบบ clean install เพื่อไป lion mountain อะครับ

ผมก็ทำ USB ตามเว็บ http://www.inoomm.com/2011/how-install-macosx-lion-clean/ ครับ

แต่พอ Boot เข้า USB มันดันขึ้น "there was a problem installing mac os x try reinstalling lion" อะครับ

ใครพอรู้วิธีแก้ไขปัญหามั้งอะครับ

ขอบคุณมากครับผม

ลองดูในกระทู้นี้ครับ

จำได้ว่าเคยผ่านตา

ทุกสิ่งอย่างเกี่ยวกับ Lion โปรดอ่านก่อนตั้งกระทู้ | Lion Index

น่าจะเป็นปัญหา Partition Map หรือเปล่าไม่แน่ใจ

• Like 1

จะต้องใช้โปรแกรมทำ USB boot ครับ โดยเอาไฟล์ที่ดาวร์ (10.8.x) มาใส่)

โปรแกรมตัวนี้จะทำการ install OSX ลงบน USB Disk

เสร็จแล้วเอาไป Boot ได้เหมือน DVD ทุกประการ

(พอดีผมใช้ MBA แต่โปรแกรมอยู่ที่ iMac ผมจำชื่อไม่ได้ เดี๋ยวค้นหาก่อน) ไม่ได้อยู่ที่บ้านครับ ไม่งั้นส่งชื่อโปรแกรให้ได้เลย

• Like 1

สอบถาม...ก่อนจะ clean install ได้ทำการลบ partition เดิมของ 10.6.x หรือเปล่าต้องลบออก format ใหม่นะครับเครื่องที่ผมทำ ผมลบ partition osx 10.6.8 ออก แล้วสร้างแล้วเฟอร์แมตใหม่ รอไว้ลง 10.8ไม่งั้นมันจะฟ้องว่าลงไม่ได้ น่าจะเรื่องนี้แหละ

ก่อนทำ ให้ทำ Time Machine เก็บของเก่าไว้ก่อนนะ เดี๋ยวจะหาว่าหล่อไม่เตือน!

Edited by turnpro
  • Like 1

หาโปรแกรมเจอล่ะ

http://blog.gete.net/lion-diskmaker-us/

ตัวนี้ครับ ผมใช้โปรแกรมนี้ลง OSX 10.8.1

ทำ USB Boot Disk จาก image file

ลองเป็นทางเลือกสุดท้าย... เมื่อทำแบบที่ที่คุณทำแล้วมันไม่ได้ผลครับ

ขอให้โชคดี.

• Like 1

โหย มันไม่ได้ยากขนาดนั้นมังครับ

ผมทำมาหลายเครื่องแล้ว

ยังไม่เคยต้องหาโปรแกรมอะไรมาลงเพิ่มเลยครับ

ใช้ Disk Utility นี่แหละ

เจ้าของกระทู้ ลองดูในกระทู้แนะนำดูก่อนครับ

ข้อมูลเยอะครับ

• Like 3

อ่านะคุณตั้ม... บางคน เรื่องง่ายของเรา มันก็ยากกับบางคน

เจ้าโปรแกรม DiskMaker ผมใช้งานแล้วได้ผลครับ เลยแนะนำไว้เป็นทางเลือกสุดท้าย...

ชอบยุให้เพื่อนลง osx ใหม่ (มันเร้าใจดี) เอิกๆๆ

• Like 2

ไม่จำเป็นต้องลบ partition ครับ แค่สั่ง Erase (เหมือน format ใน Windows) ก็พอ ตอนผมลง Clean mt.lion จากของเดิมที่เป็น snow leopard ก็ไม่ต้องลบ partition ครับ

ตามที่ท่าน tum ว่า ใช้แค่ Disk Utility ก็เหลือๆ ครับ ไม่ยากอะไร

• Like 1

ได้และครับผม ผมลอง Erase ไดร์ที่ลง 10.6.8 และลองกด Boot ใหม่

ทีนี้เข้าหน้า Boot ได้ปกติและครับ ตอนนี้กำลัง Reinstall อยู่ครับ

ขอบคุณ พี่ๆ เพื่อนๆ มากมายครับผม

เอ่อผมขอถามนอกเรื่องนิดนะครับ

ตอนนี้ Lion อัพเป็น Mountain Lion อะครับ ผมก็ซื้อ Mountain Lion จาก AppStore อะคับ

พอโหลดเสร็จผมก็ คลิกๆ ลงตามปกติ ผมก็ลงได้ปกติครับ จน Boot เข้าหน้า OSX ก็ไม่มีปัญหาอะไรครับ

แต่สิ่งที่ผมสงใสคือ ไฟล์ Mountain Lion ที่โหลดมาจาก APpStore มันหายไปอะครับ ไม่ทราบว่า มันหายไปไหนอ่าคับ

ขอบคุณครับ ( ผมลงแบบอัพเดทจาก Lion เป็น Mountain Lion นะครับ )

Edited by nut1234

เอ่อผมขอถามนอกเรื่องนิดนะครับ

ตอนนี้ Lion อัพเป็น Mountain Lion อะครับ ผมก็ซื้อ Mountain Lion จาก AppStore อะคับ

พอโหลดเสร็จผมก็ คลิกๆ ลงตามปกติ ผมก็ลงได้ปกติครับ จน Boot เข้าหน้า OSX ก็ไม่มีปัญหาอะไรครับ

แต่สิ่งที่ผมสงใสคือ ไฟล์ Mountain Lion ที่โหลดมาจาก APpStore มันหายไปอะครับ ไม่ทราบว่า มันหายไปไหนอ่าคับ

ขอบคุณครับ ( ผมลงแบบอัพเดทจาก Lion เป็น Mountain Lion นะครับ )

ไฟล์ Installation Mountain Lion

^_^

• Like 1

เพื่อนๆบอกว่า... มันระเบิดทำลายตัวเองไปแล้ว :lol:

ปล. อย่าตกใจ download หรือ upgrade ได้ภายหลังเช่นกัน

• Like 1

ถ้าเป็นคนที่ชอบลง OS แบบ Clean บ่อย ควรจะ restore ตัวติดตั้งเอาไว้ใน flashdrive ครับ เพราะการลงจาก flashdrive นั้นไวกว่าการโหลดสดๆ จากเน็ตมากมาย ที่สำคัญตัวติดตั้งไม่มีการทำลายตัวเองด้วย อิอิ

• Like 1

มันคือ mission impossible นี่เอง ฮ่าๆๆ

ขอบคุณครับผม เดียวต้องโหลดมาใหม่สะและ อิอิ

ขอบคุณทุกๆ ท่านมากครับผม กระจ่างเลยทีเดียว ^^

Edited by nut1234