Jump to content
Area_51

ขอความเห็นว่าจะเลือกตัวไหนดีระหว่าง uTorrent กับ Transmission

Recommended Posts

Area_51    5

ความคิดผม

- uTorrent - UI ออกแบบมาค่อนข้างดี มีรายละเอียดเยอะพองาม แต่ชอบค้างบ่อย (ไม่รู้เป็นเฉพาะเครื่องผมอย่างเดียวป่าว) กิน Ram น้อยกว่า Transmission

- Transmission (64bit)- UI ออกแบบมาค่อนข้างเรียบง่าย ตั้งค่าอะไรไม่ได้มาก เหมาะกับคนไม่เรื่องมาก ทำงานค่อนข้างไหลลื่นดี ผมเพิ่งเริ่มใช้ไม่นาน ยังไม่เจอว่าค้าง แต่กิน Ram มากกว่า uTorrent (มันไม่มีส่วนของ Schedule Download แฮะ หรือมีแต่ผมหาไม่เจอเองหว่า...?)

ตอนนี้เกิดอาการรักพี่เสียดายน้อง แต่จำต้องเลือกแค่หนึ่งเดียว เอาอันไหนดี?

// ล่าสุดมีตัวเลือกเพิ่มมาอีกตัวคือ Vuze

Edited by Area_51

_darwin    1,550

Transmission ใช้งานมาชอบสุด ไม่เรื่องมาก ไม่แรงมากเท่าไร ไปเรื่อยๆ

zadas    0

ระหว่าง uTorrent Transmission Vuze ตัวไหนแรงสุดครับ??

Koson    115

ใช้ uTorrent & Vuze

ชอบ uTorrent ตรงที่เวลาโหลดเสร็จจะมีไฟล์อีกอันนึงบอกว่าโหลดเสร็จแล้ว

แต่รู้สึกว่า Vuze จะเร็วกว่านะ

แต่ผมก็ใช้ทั้ง 2 ตัว โหลดไฟล์ต่างกัน เร็วกว่าใช้ โปรแกรมเดียวโหลด

• Like 1

iJack    0

ใช้ทั้ง uTorrent และ Transmission

-uTorrent จะเบากว่า ส่วนมากจะใช้ตัวนี้

-Transmission เอาไว้ฉุกเฉินเปิดไฟล์ที่ uTorrent มันเปิดไม่ได้

Vuze เคยเห็นแฮะ แต่ไม่เคยใช้ สงสัยต้องลองมั่ง

Ishmael    14

เคยใช้ทั้ง 3 ตัว ชอบ Transmission มากที่สุด (ถ้ามีแรมเยอะๆ)

_darwin    1,550

Vuze เนี้ยตัวหน่วงเลย หากเครื่องไม่แรง แต่โตรตดีเลยอ่ะ

DoJoZ    39

ส่วนใหญ่โปรแกรมถ้ามีให้เลือกระหว่างมีบนmacอย่างเดียว กับโปรแกรมที่มีทั้งสองos ผมจะเลือกที่มีในmacอย่างเดียวเพราะส่วนใหญ่มันจะใช้ง่ายและinterfaceสวย

tinydavilmc    0

ผมใช้ transmission ครับ เรื่องแรมไม่รู้เพราะไม่เคยลอง check :)

Dolthep    0

ใช้ transmission ครับ เหตุผลแรกคือ มันแยก label ได้ตั้งแต่ตอนโหลดครับ files ไม่ปนกันครับ เหตุผลที่สองคือ สวยครับ

mike    1,625

Transmission ครับ

s_kleepbua    0

Vuze ครับ

มากันเป็น Complete Season เลยครับ

อย่าง starGate SG-1 อ่ะครับ Vuze อย่างเดียว 10 Season ครับ

หาก File มีหลายพาร์าท แจ้งให้เค้าเลือก พาร์ทที่ต้องการก่อนได้

Vihok    1

VUZE อีกเสียงครับ ทดสอบแล้ว ระหว่าง Utorrent vs Vuze

Vuze จะนิ่ง โหลดได้เร็วเต็มที่เลย แต่จะช้าตอนเปิดโปรแกรมครั้งแรก

Utorrent เปิดโปรแกรมเร็ว รู้สึกเบาเครื่อง แต่โหลดไม่ค่อยขึ้น เทียบกับการโหลดพร้อมๆกันดู แต่ถ้าเป็นใน Windows แนะนำ Utorrent 1.6.1 ครับ เร็วจริงๆ

ทดสอบจากประสบการณ์ครับ

nutmos    0

ยืนยันครับว่า Vuze เร็วที่สุด แต่กินทรัพยากรสุด ๆ

uTorrent หรือ BitTorrent โหลดไปได้เรื่อย ๆ ครับ

ส่วน Transmission ยังไม่เคยลอง

auy_san    33

ปกติใช้ uTorrent มาตลอด จนมาตายตอน MT Lion เนี่ยล่ะ

เครื่องมันดัน Sleep เองทั้งที่เน็ตยังมีการดาวน์โหลดอยู่แท้ๆ

คือปกติถ้าโหลดอยู่มันควรจะป้องกันการ Sleep ใช่ไหมล่ะครับ

พอเปลี่ยนมาใช้ Tranmission อาการ Sleep เองก็หายเป็นปลิดทิ้ง

แต่รวมๆผมว่าผมชอบ uTorrent มากกว่านะ ดูสวยกว่าเหมือนจะคิดไปเองว่าบิตเว็บนอกมันไวกว่า

Mosh Intac    2

Vuze แรงดีครับ, uTorrent ค้างบ่อยเหมือนกัน, Transmission ใช้ง่ายไม่ค่อยมีปัญหา แต่บางทีมันช้า ... ผมลงไว้สามตัวเลย สลับกันใช้ตามโอกาส

Guest GuidedGuidee   
Guest GuidedGuidee

ใช้ uTorrent ครับ.. ติดจาก Windows 555555 เดี๋ยวลองใช้ตัวอื่นบ้าง

axquest    84

uTorrent ห่วยครับ ทั้งค้าง บางทีปิดโปรแกรมไม่ได้ หลุดโหลดเอง ปิดตัวเองบ่อย ๆ และอีกอื่น ๆ สารพัด

กลับมาใช้ Trasmission โลกสวยสดใสเหมือนเดิมแล้ว ไม่เหมือนตอนที่ต้องทนทุกข์อยู่กับ uTorrent :thumbdown:

เมื่อวานเจอปัญหา Transmission มันทำให้ไฟล์มีปัญหาเวลาที่เครื่องค้างจำเป็นต้องปิด Power (สาเหตุก็มาจาก Google Chrome) คือบอกว่าโหลดเสร็จ แต่เล่นไม่ได้ ไฟล์เสีย เสียเวลาโหลดฟรีเลย :thumbdown:

เลยลองโหลด uTorrent ตัวล่าสุด(1.7.9 Beta) รู้สึกว่ามันเสถียรและก็ใช้งานได้ดีขึ้นเยอะ เปิดเร็วปิดเร็วใช้ได้ เลยคิดว่าจะใช้ uTorrent เป็นตัวหลัก แล้วก็ใช้ Transmission เป็นตัวรองดีกว่า เพราะยังไงผมก็ยังชอบ UI ของ uTorrent อยู่ดีแฮะ

ใครที่เคยเจอปัญหากับ uTorrent ตัวเก่า แนะนำให้ลองดูตัวใหม่นี้อีกทีครับ

ปล.ตัวล่าสุดแอบมีลูกเล่น 3D Globe ด้วยแฮะ ไม่ค่อยมีประโยชน์กับผมเท่าไหร่ แต่ก็เอาดูเท่ห์ๆ อ่ะนะ :lol: