Jump to content
beiderman

เข้ามาช่วยแนะนำเพลงแจ๊สดีๆ กันหน่อยครับ

Recommended Posts

เข้าไปกดๆ Radio ใน iTunes หาคลื่นแปลกๆฟังไปเรื่อย มาหยุดแช่เอาที่คลื่นแจ๊สนี่ล่ะครับ ฟังเพลินๆได้ทั้งกลางวันกลางคืน เปิดฟังไปนั่งทำงาน เซิร์ฟเน็ตเพลินจนลืมเวลา (งานไม่เสร็จ :question: )

ตอนนี้เลยจะลองฝึกฟังเพลงแจ๊สดูบ้าง ลองซื้ออัลบั้มรวมของ Louis Armstrong มาลองฟัง ก็พอฟังได้นะครับ รู้สึกว่าแจ๊สนี่มันมีหลากหลายแนวเลย ไล่ไปตั้งแต่ Smooth Jazz, Mellow Jazz, Vocal Jazz, Bossa, Lounge, etc.

เพื่อนๆในฟรีแมคมีใครฟังเพลงแจ๊สกันบ้างไหมครับ ผมรู้สึกว่าต้องหลายคนแน่ๆ ช่วยแนะนำมือใหม่หัดฟังแจ๊สหน่อย งานเพลงดีๆ น่าฟัง

ขอบคุณครับ

• Like 1

Diana Krall

นักร้องแจสหญิง ที่ให้เสียงอบอุ่นหวานอันกลมกล่อม สำหรับคอ Jazz มีนักร้องคนนี้ในดวงใจกันทุกคน

• Like 4

โอ้ย อธิบายยากง่ะ

ผมแนะนำให้ซื้อ CD พวกรวมฮิตเพลง Jazz มาฟังง่ะ พวกชุด I Love Jazz, Summer Jazz ฯลฯ

อันนี้เป็นแนว Fusion Jazz น่ะ ไม่ใช่ Tradition แต่จะไม่ออกแนว Pop จ๋าเหมือนของ Kenny G

หลังจากฟังพวกแผ่นรวมฮิตนี้ คุณอาจจะพอรู้ว่าชอบแนวของศิลปินคนไหน แล้วก็ค่อยซื้อเป็นรายๆไป

ผมฟังของ Larry Carlton, Lee Ritenour, four play อะไรแนวนี้ง่ะ จริงๆก็ไม่ถึงจะฟัง Jazz มากมายอะไร ส่วนใหญ่ฟัง Rock แต่บางทีก็เปลี่ยนแนวมั่งแก้เลี่ยนง่ะ... :lol:

• Like 1

ถ้าเอาลองเริ่มฟัง ผมแนะนำ Jamie Cullum ชุดแรกๆ เพราะชุดสองนี่จะออกแนว Pop ไปหน่อย Michel Buble ก็พอไหว แต่หลังๆ พี่แกนิยมแนวคันทรีไปนิดสงสัยไปคุยกับ Blake Shallton มากไป ส่วนเอาฟังสบายๆ ก็ Frank Sinntra ครับ ฟังได้เรื่อยๆ

• Like 1

การฟัง Jazz พยามหัดฟังจากดนตรีน้อยชิ้นก่อน จับเอกลักษณ์โดดเด่นของชิ้นตนตรีแต่ล่ะชิ้น เมื่อเริ่มรู้จักมัน พอมาเล่นร่วมกัน แล้วจะฟังสนุก

Fourplay ก็เป็นหนึ่งวงที่น่าสะสม ไว้เปิดฟังเวลากรึ่มๆ อยากจะเร้าจังหวะ ต้องหยิบ 4Play มาเปิด

ผมอดจะแนะนำ James Taylor ไม่ได้ครับ แนะนำให้หาเก็บไว้ตั้งแต่ชุดเก่าๆ รายนี้อัมตะ

Edited by _darwin

เอ kenny g ถือเป็น jazz ได้ใหมหนอ แต่ชอบมาๆ ฟังแล้ว โล่ง โปร่งสบาย

Kenny G. เป็นแนว Light Music (มีเรื่องขำขำว่า) ตอนแฟนมาอยู่กับผมใหม่ๆ ช่วงนั้นผมยังฟังเพลงแนวบรรเลงแบบนี้ แฟนเขาแซวผมว่า เพลงนี้เดินฟังตามห้างฯ เอาก็ได้นี่ จะซื้อแผ่นมาฟังทำไมกัน (ฮ่าฮ่า) ผมขำไม่ออกเลย เอิกๆ

ได้ยินเพลง Ken เมื่อไร ก็นึกถีงคำนั้น

กว่าเขาจะเข้าใจเรา มันก็หลายปีอยู่เหมือนกัน (เลิกบ่นว่า...ฟังเพลงอะไร)

• Like 1

อย่าลืมเพลงไทยด้วย (นี่ก็ถือว่าแนว...แจ๊สนะ) 555

เอเซียเรามีอะไรดีๆเยอะ

เดี๋ยวจะหาว่าไม่รู้จักต้นฉบับ เดี๋ยวตะ งง ว่าใครแต่ง

พอแร๊ะ... นอกเรื่องแจ๊สไปเยอะล่ะ 555

Edited by _darwin

แจ๊สรึป่าวไม่รู้ แต่ชอบคนนี้ครับผม แหะๆ ขอแจ๋น... ด้วยคนนะฮะ

• Like 1

Norah Jones นี่ไม่ค่อยอยากจะกล่าวถึง เอาเป็นว่า หากจะเริ่มต้นแจ๊สแนวร้อง ที่ฟังง่าย ฟังสบาย เริ่มแจ๊สกับสาวคนนี้ได้ผลแน่

ถ้าขาด eric clapton คงไม่มีคืนอันสวยงามแน่

ผมชอบฟังเพลงทุกแนวนะ Roack หวานๆ ก็มีเยอะ

• Like 1

Norah Jones นี่ไม่ค่อยอยากจะกล่าวถึง เอาเป็นว่า หากจะเริ่มต้นแจ๊สแนวร้อง ที่ฟังง่าย ฟังสบาย เริ่มแจ๊สกับสาวคนนี้ได้ผลแน่

^

^

ช่วงหลังอัลบั้มใหม่ๆ นี่ไปทางชอบของเธอมากเลย คันทรี่มากเลย

อย่างที่คิดเอาไว้เลย เพื่อนๆในFreemac ก็ฟังเพลงแจ๊สกันเยอะ ขอบคุณทุกคนเลยครับ คงได้ทดลองฟังเพิ่มเติมอีกหลายศิลปินเลย

• Like 1

เท่าที่ไล่ฟังดู ดูเหมือนเพลงแจ๊สมันแบ่งเป็น 2 แบบหรือเปล่าครับ

คือเพลงที่กำเนิดมาเป็นเพลงแจ๊สตั้งแต่คลอดเลย(อันนี้ไม่แจ๊สประเภทมีแต่เครื่องดนตรี) กับแจ๊สที่เป็นการนำเพลงที่มีอยู่แล้ว อาจจะเป็นเพลงป๊อปตลาดๆ ทั่วไป แล้วเอามาร้องใหม่เป็นแจ๊ส

บางเพลงตอนเวอร์ชันตลาดก็ฟังดูเฉยๆ แต่พอมาเรียบเรียงใหม่เป็นแจ๊ส เพราะขึ้นจมเลย

• Like 2

ขอเสนอ Carol Kidd ละกัน เสียงหวานๆ แบบมีลูกคอ http://goo.gl/9K24u

จะยิ่งยอดเยี่ยมขึ้น... ถ้าได้ฟังกับเครื่องหลอด single-ended triode รับรองหวานละมุน

• Like 1

ดีเลย มีกระทุ้นี้ มานั่งฟังเพลง Jazz เช้าๆ เพลินเลย :thumbsup:

• Like 3

แหม...ถ้ารู้ก่อนจะได้นั่งคุยกันในงานมิตรทิ้ง

ผมเองก็ฟังเพลงอย่างจริงจังมานานและสรุปว่าเพลง Jazz คือแนวเพลงที่ผมต้องการ รวมถึงเพลงแนว Progressive และ Orchestra Music หลากหลายรูปแบบ เรื่องแบบนี้ต้องใช้เวลาครับ

เพลง Jazz มีหลากหลายแนวมากครับลุงต่อ มีตั้งแต่เบาๆ จนถึง hard core ถ้าฟังแล้วชอบก็ลองเอาแนวที่ชอบเป็นหลักครับ

ผมฟังหมดไม่ว่าจะเป็น Traditional/Contemporary Jazz, Fusion Jazz, Acid Jazz, Smooth Jazz จนถึงแนวทดลองที่แตกตัวออกไป

เอาง่ายๆ ก่อนว่าชอบเครื่องดนตรีอะไรเป็นพิเศษหรือเปล่า จะได้หา Jazz จากนักดนตรีเครื่องนั้นแนะนำก่อนครับ

อย่างผมชอบ Sax ก็จะฟัง Sadao Watanabe, David Sandbon, Syro Gyra, The Rippingtons หรืออย่าง Infinity ของบ้านเราเป็นต้น

หากเป็นกีตาร์ก็ฟัง Casiopea, Acoutic Alchemy, Gorge Benson, Larry Carlton, Lee Ritenour, Pat Metheny เป็นต้น

เบส ก็ฟัง John Pettitucci, Trix (Mitsuru Sutoh จาก T-Squre), Nathan East เป็นต้น

เปียโน ก็ฟัง Dave Grusin, David Benoit, McCoy Tyner, Bob James เป็นต้น

กลอง ก็ฟัง Akira Jimbo (จาก Casipea), Hiroyuki Noritake (จาก The Squre) ทั้งคู่มีผลงานร่วมกันเป็นกลองคู่สุดมันในนาม Synchronized DNA

ถ้าเสียงร้องก็ Diane Schuur, Al Jarreau, Micheal Franks, Mika Nakashima, Miwa Yoshida, Phil Perry, Roberta Flack, เป็นต้น

ลองอ่านเรื่อง Bangkok Jazz Festival 2004 ที่ผมเคยเขียนไว้ก็ได้ครับ

คุยกันได้ครับลุง เอาชื่อที่ร่ายไว้ไปค้นเพลงมาลองฟังก่อนก็ได้นะครับ ต้องการตรงไหนเพิ่งเติม เดี๋ยวจัดให้ครับ

:!tuzki033:

• Like 4

สุดยอดครับ ลุง mike

ผมเสียดายเช่นกันที่ไม่ได้คุยเรื่องนี้กันในวันงานมิตรทิ้ง

• Like 1

ถ้าเปียนโนแจ็สขอแนะนำคนนี้ครับ

• Like 1