Jump to content
Sign in to follow this  
path2544

Wireless Router Cisco Linksys EA4500 & Airport Extreme

Recommended Posts

อยากถามความเห็นหน่อยครับ ระหว่าง

Wireless Router Cisco Linksys EA4500 ราคา 6,500

กับ

Airport Extreme ราคา 5,600

หากใช้กับ Apple เท่านั้น แนะนำ Airport Extrem

หากใช้ร่วมกับ PC แนะนำ CISCO LinkSys

ผมใช้ทั้ง 2 อย่างครับ ทั้ง Windows และ Mac

ผมอ่าน Review ของ Cisco ผมเริ่มสงสัย

มันสามารถ Set ให้เข้ามา Config จากภายนอกได้ แบบนี้ ถ้าเอา NAS มาต่อ มันจะทำไงและมันจะรู้ได้ไง ว่าแบบตอนไหนต้อง Forward port ไปไหน ระหว่าง การ Config ตัว Router หรือ NAS

Edited by path2544

หลักการคิด?

เมื่อเราจะต่อไปโลกภายนอก หรือ โลกภายนอกเข้ามา ก็ต้องผ่าน router ฉะนนั้น... ให้ Config ที่ CISCO Router ทำการ forward port ที่ nas ต้องการใช้ ไปยัง ip:port_number

ทั้งขาเข้า ขาออก คิดแบบเดียวกันครับ แต่พวกขาจร(ก็ไม่ต้อง fw port) ไป โรงแรมแทน :lol:

• Like 1

ถ้าให้เลือกแค่ 2 รุ่นนี้ ผมเลือก Cisco Linksys EA4500 แบบไม่ลังเล หน้าตาการตั้งค่ายากกว่า AirPort แต่ปรับแต่งการใช้งานได้หลากหลายกว่า ผมมองว่า AirPort แพงเกินคุณสมบัติ

แต่ถ้าให้แนะนำ มี Asus RT-N66U ตัวนี้เทพไม่แพ้ยี่ห้ออื่นเลยหละ หน้าตาตั้งค่าเหมือนจะง่ายกว่า Cisco ด้วย มีเมนูภาษาไทย

ASUS RT-N66U ก็น่าใช้ครับ กะว่าตัวต่อไปจะเล่นตัวนี้เหมือนกัน โดยปกติอุปกรณ์ ADSL Modem Router ผมเปลี่ยนทุก 3 ปีครับ เพราะมันเปิดตลอด 24 ชม.

หากมันใช้ถึง 3 ปีแล้วๆยังไม่พัง ผมก็ปลดระวางนำไปสำรอง หรือไม่ก็แจกจ่ายให้กับญาติพี่น้อง

อยากให้มอง สเปค + ความคุ้มค่า + ราคา + อายุการใช้งาน + เทคโนโลยี่มันเปลี่ยนไปเร็ว

• Like 1

ก็ที่หาอยู่ ก็เพราะ

สเปค + ความคุ้มค่า + ราคา + อายุการใช้งาน + เทคโนโลยี่มันเปลี่ยนไปเร็ว

ล่ะครับ

ผมมาให้ข้อมูล ในฐานนะคนเคยใช้ครบทุกยี่ห้อ และ หลายรุ่นของมัน

ให้คะแนน แปลกๆ ดังนี้

Airport อลูมิเนียมหล่อ

Cisco พลาสติก

Asus Cisco - 1 แต้ม

Asus RT-N66U ร้านในฟอร์จูน 5,xxx กว่า แตกต่างกัน 2-300 ตามแต่จะต่อรองได้ ถ้าจะหวังอนาคตก็คงต้อง RT-AC66U ตัวนี้ 6,xxx กลางๆ โมเดลนี้ไส้เดียวกัน เฟิร์มแวร์เดียวกัน ต่างกันแค่ RT-AC66U ใช้ชิป 5G Gigabit Wi-Fi (กว่าจะนิยมก็อีก 2 ปี)

เฟิร์มแวร์ Mod ทำ Dual WAN ได้ เช็คอุณหภูมิได้ ลองหาอ่าน Review เว็บต่างประเทศเปรียบเทียบคุณสมบัติและความทนทาน แถมอัพ Mod ได้ง่ายมาก มีระบบช่วยกู้เฟิร์มแวร์หากเดี้ยง ประกัน 5 ปี โอ้ย...คุ้มแล้ว

ASUS ลูกเล่นเยอะเกิน (พ่อมันไม่ค่อยได้เล่น) 555+

เคยอ่านรีวิวแล้ว ยอมรับว่า ขา Overclock ไม่มีพลาด

ไม่รู้จะแรงไปไหน :unworthy:

Asus อ่านดูแล้ว Review สุดยอดมากครับ แต่ผมกลัวเรื่อง ความเข้ากันกับ Mac และ OSX มากครับ

เคยเจอปัญหานี่มากก่อน

แถมตัว Set up ยังไม่มี Software ใน Mac เลย

Edited by path2544

มาหาข้อมูลๆ อิอิ ผมเล็งๆ ดูเราเตอร์ ใหม่อยู่ เนื่องด้วยตัวเก่า Linksys มันชักจะไม่ไหวแล้ว สัญญาณของมันแรงไม่ถึง ชั้น 3 ขนาดเปลี่ยนเสาร์สัญญาณแล้ว มีอยู่ช่วงนึงอัดมันเร่งสัญญาณให้ไปถึงชั้น 3 ได้แรงพอตัวเลย แต่ไม่เสถียรเสียเลย มีช่วงที่ความเร็วเน็ตกดลงมาจากปกติ วิ่ง 15-16 ตอนนี้เหลือ 6-7 ด้วยกับแรมของมันเพียงแค่ 64 ตอนนี้ดูๆ เจ้าตัว Asus RT-N66U เอาไว้ เห็นว่ามันมีแรมที่มากถึง 256 และเท่าที่ดูรีวิวมาสัญญาณก็แรงดีไม่ตกด้วย แต่เห็นพี่ๆ ข้างบนคอมเมนว่า ไม่ค่อยซัพพอร์ต กับแมค นี้หมายความว่ายังไงหรอครับ เพราะมีผมคนเดียวในบ้านด้วย (เสียส่วนมากวินโดว์กัน จะยุให้เอา Airport Extreme โดนสวนกลับมา อีก 55 เพลียเลย)

ตอนนี้เลยสงสัยว่า แรมมีส่วนไหมครับ เพราะเจ้าตัว Cisco Linksys EA4500 ก็มีแรม แค่ 64 เท่ากับเจ้าตัว Airport Extreme เลย

** แก้ไขคำผิด

Edited by Spectacular

ไม่เคยใช้ตัวนี้นะ แต่อุปกรณ์ network แบบนี้เขาใช้ browser ในการ config และ admin กันครับ สากลเขาทำกันอย่างงั้น

EA4500 ไม่รู้ว่าแก้เฟิร์มแวร์ใหม่หรือยัง ที่ต้องลงทะเบียนสมัครออนไลน์ให้วุ่นวายถึงจะเข้าไปตั้งค่าได้ เป็นการออกแบบที่ตลกมาก ซื้อ Router มาเพื่อตั้งค่าเน็ต แต่ต้องออนไลน์สมัครสมาชิกก่อนถึงจะเข้าไปตั้งค่า Router ได้ เพิ่งเคยเจอนี่แหละ

ทุกยี่ห้อ พิมพ์เลข IP Address เข้าไปตั้งค่าซอฟต์แวร์ในตัว Router ได้เลย ยิ่งรุ่นไหนมีเมนูภาษาไทย สบายมาก พวกตัวช่วยตั้งค่ามีทุกยี่ห้ออยู่แล้ว เดี๋ยวนี้แทบจะคลิก Next อย่างเดียว

ASUS มันใช้ CD ครับในการ Config หน้าตาแบบนี้ ซึ่งแถมมาเป็นแผ่น CD

จากนั้นผมก็คิดว่ามันคง Load จากหน้า Web ได้ก็เข้าไปดู

รังเกียจกันเห็นๆๆ

แล้วแบบนี้มันจะ Set up ไง สำหรับคนใช้ Mac แต่ใน Web มันก็เขียน แบบนี้

AiCloud offers a unified app for iOS and Android devices that turns the RT-AC66U into a personal cloud server, with easy connectivity to Windows PC, Mac, Linux machines, and all USB storage. Each account can sync with other AiCloud clients and public cloud products directly. All your content, files, and data can be accessed, synced, shared, and managed from almost any device – smartphones to desktops – wherever and whenever you’re online.

(AiCloud App will be available on the iOS App Store and Google Play soon.)

แต่ดันมี App สำหรับ IOS เอากะมันสิ

ที่มา :

http://www.asus.co.th/Networks/Wireless_Routers/RTAC66U/#overview

หากไม่คิดมากก็ใช้ ADSL Modem CISCO/LinkSys X3000 รุ่นเดียวกับที่ผมใช้งานอยู่ก็ได้ครับ มัน All in one ใช้งานควบคู่อยู่กับ NAS Synology ไม่เห็นมีปัญหาอะไร ราคาสามพันต้นๆ ติดตรง WIFI มันล่าสมัยกว่า

ผมนิยม All in one ราคาไม่แรง เปลี่ยนได้เรื่อยๆ

สำหรับยี่ห้อ CISCO LinkSys ก็ใช้งานได้ดีทุกรุ่นครับ ไม่มีปัญหาเรื่องจะใช้ OS อะไร Clients อะไร

Airport Extreme ก็มีข้อดีหลายอย่าง จากที่ลองใช้นะครับ

- กรณีต่อมากกว่าหนึ่งจุด สามารถเข้าจัดการและดูการทำงานง่ายมากๆ เทียบกับยี่ห้อที่กล่าวมาในกระทู้ผมว่า AEBS ง่ายสุดแระ

- กรณีต่อมากกว่าหนึ่งจุดเช่นกัน แต่เดินแลน สามารถต่อแบบ roaming ได้ ซึ่งน้อยรุ่นมากที่จะสามารถเปลี่ยนจากจุดนึงไปอีกจุดแบบเน็ตไม่หลุดเลย

- config ง่ายมากๆ ไม่ว่าจะ port forwarding หรือ DHCP Reserve

ถ้าไม่ดูแต่สเปต AEBS น่าใช้มากๆครับ จากที่ลองมาหลายต่อหลายตัว แม้กำลังส่งจะสูงแต่ไม่เสถียรก็ใช้งานได้ไม่สะดวกนัก และถ้ามองด้านฟังก์ชัน ผมว่า มันพอกันนะกับยี่ห้ออื่นๆ

ASUS มันใช้ CD ครับในการ Config หน้าตาแบบนี้ ซึ่งแถมมาเป็นแผ่น CD

จากนั้นผมก็คิดว่ามันคง Load จากหน้า Web ได้ก็เข้าไปดู

รังเกียจกันเห็นๆๆ

แล้วแบบนี้มันจะ Set up ไง สำหรับคนใช้ Mac แต่ใน Web มันก็เขียน แบบนี้

AiCloud offers a unified app for iOS and Android devices that turns the RT-AC66U into a personal cloud server, with easy connectivity to Windows PC, Mac, Linux machines, and all USB storage. Each account can sync with other AiCloud clients and public cloud products directly. All your content, files, and data can be accessed, synced, shared, and managed from almost any device – smartphones to desktops – wherever and whenever you’re online.

(AiCloud App will be available on the iOS App Store and Google Play soon.)

แต่ดันมี App สำหรับ IOS เอากะมันสิ

ที่มา :

http://www.asus.co.th/Networks/Wireless_Routers/RTAC66U/#overview

ผมใช้ asus ตั้งแต่ n16 n55 n66 ไม่เคยหยิบแผ่นซีดีมาใช้เลยครับ ทุกตัวก็ใช้ mac เซ็ตทุกครั้งด้วย ทำผ่านหน้าเว็บทุกที

คือว่า... ADSL, Modem Router เดี๋ยวนี้ไม่มี admin webbroswer ก็แปลกนะครับ อุปกรณ์เหล่านี้อย่างที่บอก เขา remote & admin ผ่าน web browser กันทั้งนั้น ไม่ได้ขึ้นกับ OS อะไรกันเลย

มันเป็นอุปกรณ์ Network ที่ต้องมีการ Config ในการใช้งานเบื้องต้นทั้งนั้น ลองทำความเข้าใจใหม่

สอบถามเพิ่มเติมหน่อยครับ

BELKIN N600

ไม่ทราบว่าตัวนี้น่าใช้มั้ยครับ? จะเอามาใช้เป็น ADSL Router มีเครื่องในวงแลนไม่เกิน 5 เครื่อง แต่จะมีการแชร์ไฟล์กันบ่อยๆ ขนาดไฟล์ประมาณ 40GB+ ครับ

และถ้าในอนาคตมีการติดตั้งอินเตอร์เน็ทที่ความเร็ว 20Mb ขึ้นไป ยังสามารถใช้ Router ตัวนี้ได้อยู่มั้ยครับ?

ท่านเข้าใจผิดไปกันใหญ่แล้ว ไม่ต้องใช้ CD หมายความว่า เปิด Safari พิมพ์เลข IP ของ Router เช่น 192.168.1.1 แล้วใส่รหัสผ่านปกติก็คือ admin จากนั้นจะเข้าไปหน้าจอดังรูปนั้นเลย ดูจากรูปผมพิมพ์เลข IP โดยแอพพลิเคชัน Safari ไม่ได้ลงโปรแกรมอะไรพิเศษเลย เข้าไปหน้าตั้งค่าเหมือนกับรูปที่ท่านให้ดูเป๊ะ เป๊ะ

ไม่ใช่ให้ท่านเข้าไปหน้าดาวน์โหลดของเว็บไซต์ Asus แล้วไปหาคำว่า Mac OS X เราท์เตอร์ทุกรุ่น ทุกยี่ห้อเข้าไปหน้าจอการตั้งค่าจากการพิมพ์เลข IP ได้เลย ไม่ต้องลงซอฟต์แวร์อะไรให้วุ่นวาย

จริงๆ ก็มีแต่ AirPort นี่แหละที่ต้องการลงซอฟต์แวร์ ยี่ห้ออื่นเขาตั้งค่าผ่านเฟิร์มแวร์ในตัว Router จาก IP ได้โดยตรงมาตั้งนานแล้วครับ

Belkin พวกรุ่นที่เป็น All-in-one คือมีโมเด็มในตัว จะไม่รองรับพวก True Cable, AirNet หรือ ไฟเบอร์ออปติก เพราะกลุ่มนี้ต้องใช้โมเด็ม/เราท์เตอร์ของผู้ให้บริการที่ให้มาเท่านั้น

วิธีสังเกตคือดูช่อง Internet/WAN ต้องเป็นช่องแบบสายแลน ไม่ใช่หัวสายโทรศัพท์ โดยเราจะต่อโมเด็ม ADSL/โมเด็มที่ผู้ให้บริการแจกมาเสียบที่ช่องนี้

Belkin ผมได้ยินมาว่าตั้งค่าง่าย ไม่ค่อยได้ยินปัญหานะ น่าจะเป็นตัวเลือกที่น่าสนใจอีกยี่ห้อหนึ่ง

BELKIN N600

ไม่ทราบว่าตัวนี้น่าใช้มั้ยครับ? จะเอามาใช้เป็น ADSL Router มีเครื่องในวงแลนไม่เกิน 5 เครื่อง แต่จะมีการแชร์ไฟล์กันบ่อยๆ ขนาดไฟล์ประมาณ 40GB+ ครับ

และถ้าในอนาคตมีการติดตั้งอินเตอร์เน็ทที่ความเร็ว 20Mb ขึ้นไป ยังสามารถใช้ Router ตัวนี้ได้อยู่มั้ยครับ?

• Like 1

BELKIN N600

ผมใช้ N300 อยู่ ก่อนที่จะเปลี่ยนมาใช้ X3000

BELKIN เล่นได้ครับ ลูกเล่นพอๆกับ Cisco

และดีตรงมัน Reset to default ได้ง่าย กรณีเราลืมอะไรไปหมด ก็เงยตูดมันดู จะมีระบุ ip ต่างๆที่เป็นค่า default

มีแผ่น CD Easy setup ให้เลือกว่าใช้อินเตอร์เนทค่ายไหน เป็นยี่ห้อที่ใช้งานง่าย มีแผ่น CD ทั้ง Win/Mac

แต่ก็สามารถ remote admin first setup ได้เช่นกันครับ

• Like 1

เท่าที่ผมเคยลองเล่นมา ตัว Airport Extreme มันจะทำงานกับพวกอุปกรณ์ DLNA ไม่ค่อยดีเท่าไร เพราะมันไม่มี UPnP ซึ่งเป็นส่วนจำเป็นของระบบ DLNA ครับ คือใช้ได้ แต่มีปัญหาจุกจิกให้แก้มากกว่า

ตัว Cisco พอดีผมเล่นตัว EA6500 ระบบ Linksys Smart Wi-Fi ยังคงมีอยู่ แต่ไม่บังคับออนไลน์เหมือนตอนที่ออกมาใหม่ ๆ แล้วครับ แต่การติดตั้งครั้งแรก บังคับว่าต้องติดตั้งจากแผ่นซีดีเท่านั้นครับ

ส่วน Belkin ผมใช้มาตั้งแต่รุ่น N+ ถึง AC1200 หน้าตั้งค่าใช้งานง่ายครับ แต่ฟีเจอร์บางตัวที่เราท์เตอร์ยี่ห้ออื่นมี มันจะไม่มีน่ะครับ เช่น Reserved IP แต่ก็แลกกับว่าเฟิร์มแวร์ไม่หนักโหลดเครื่อง เสถียรกว่าครับ

DLNA เนี้ยแหละตัวที่จะใช้ ใครคิดยังไงไม่รู้ แต่มันเป็นก้าวต่อไปของโลกมัลติมีเดียทั้งหมดอันใกล้นี้