Jump to content
Sign in to follow this  
_darwin

ขั้นตอนทำสเต็กรับประทานเองแบบง่ายๆ

Recommended Posts

_darwin    1,550

1. นำเนื้อหมูที่มักและเตรียมไว้ออกมาใส่จาน

2. ใส่จานที่เตรียมไว้

3. นำเข้าเตาไมโครเวฟ (ต้องเป็นรุ่นที่ย่างได้นะครับ)

ตั้งเวลา 3 นาที

4. เมื่อครบ 3 นาทีแล้ว นำออกมากลับเนื้ออีกด้าน แล้วนำเข้าอบย่างในเตาต่ออีก 3 นาที

5. พร้อมโดนกินล่ะ ฮรีๆๆ

จาก พ่อครัวจำเป็นคร้าบบ

• Like 3

errin    941

ระวังไม่สุกนะครับ ไมโครเวฟมันทำแค่อุ่น ถ้าเอาชัวใช้กระทะดีกว่าครับแล้วปิดฝาเปิดไฟเบาๆ

• Like 1

ระวังไม่สุกนะครับ ไมโครเวฟมันทำแค่อุ่น ถ้าเอาชัวใช้กระทะดีกว่าครับแล้วปิดฝาเปิดไฟเบาๆ

ได้รับการตรวจความสุก (และอร่อย) จาก darwin เป็นที่เรียบร้อยแล้วครับ อิอิ

ปล. เตาไมโครเวฟเป็นรุ่นเน้นการย่างโดยเฉพาะครับ

• Like 1

path2544    704

อารมณ์นี่มัน เหมือน เมียทิ้งให้อยู่บ้านคนเดียวเลย :harhar: :harhar: :harhar:

• Like 3

อารมณ์นี่มัน เหมือน เมียทิ้งให้อยู่บ้านคนเดียวเลย :harhar: :harhar: :harhar:

555 ฝึกไว้ครับ ฤดูปิดเทอม เป็นช่วงมหาโหดของผมเลยง่ะ ต้องต่อสู้กับบรรดาลูกๆอ่ะ แค่คิดก็เหนื่อยแล้ว เอิกๆๆ

555 ฝึกไว้ครับ ฤดูปิดเทอม เป็นช่วงมหาโหดของผมเลยง่ะ ต้องต่อสู้กับบรรดาลูกๆอ่ะ แค่คิดก็เหนื่อยแล้ว เอิกๆๆ

ดีครับ แบบนี้ ถึงฤดูท่องเที่ยว ภรรยาท่านจะได้ ซื้อทัวร์ เที่ยวยาวๆ ได้อย่างวางใจ กร๊ากๆๆ (มีประสบการณ์)

Pondper    249

พี่นี่นอกจากจะสร้างกิเลสเรื่องของเล่นแล้ว ยังสร้างภาวะหิวให้อีก ว่าแต่เตาแบบย่างได้นี่แพงไม๊ครับ เดี๋ยวนี้ไม่เคยไปดูพวกไมโครเวฟเลย

• Like 1

ดีครับ แบบนี้ ถึงฤดูท่องเที่ยว ภรรยาท่านจะได้ ซื้อทัวร์ เที่ยวยาวๆ ได้อย่างวางใจ กร๊ากๆๆ (มีประสบการณ์)

555+

จริงๆมีหม้อไฟฟ้าจะรีวิวนะ ไว้ว่างๆจะทำข้างต้มหมูให้กิน 555

พี่นี่นอกจากจะสร้างกิเลสเรื่องของเล่นแล้ว ยังสร้างภาวะหิวให้อีก ว่าแต่เตาแบบย่างได้นี่แพงไม๊ครับ เดี๋ยวนี้ไม่เคยไปดูพวกไมโครเวฟเลย

ไม่แพงครับ SAMSUNG ครับ (ยี่ห้อนี้อีกแล้ว) ผมชอบทานสเต็ก + เบียร์สักกระป๋อง อะไรแบบนี้ ผมก็เลยหามาใช้ (วันนั้นได้หม้อไฟฟ้ามาใบหนึ่งอีก) เห่อๆ อารมไหนก็ไม่รู้วันนั้น

"

ใช่เลย....อย่าให้เค้ารู้ว่าเราทำเป็น อย่าทำเอง ให้ภรรยาทำให้ตลอดดดดดด....555

ช้าไปแล้วครับ เดี๋ยวนี้หน้าที่ผมหุงข้าวอ่ะ

Edited by _darwin

ช้าไปแล้วครับ เดี๋ยวนี้หน้าที่ผมหุงข้าวอ่ะ

มันอาจเป็นจุดเริ่มต้น แล้วอะไรต่อมิอะไรจะตามมาเรื่อย ๆ สุดท้ายภรรยาคุณพี่จะว่างมว๊ากกกกก....5555

ผมเห็นรูปสองนึกว่ากินได้แล้วซะอีก ฮาๆ

รุ่นที่ย่างได้นี้ เป็นยังไงครับ

เคยดูในทีวี การใช้ไมโครเวฟทำอาหารนี้ต้องระวังการต้มของเหลวนะครับ

http://en.wikipedia.org/wiki/Superheating

รุ่นย่างได้ มันจะมีเตาไฟฟ้าอยู่ด้านบนครับ จะเปลื้องไฟหน่อย มากกว่ารุ่นทั่วไปน่าจะสองเท่ากว่าครับ

เรื่องการใช้เตา เราต้องอ่านคู่มือให้เข้าใจครับ และในคู่มือมันดันมีการทำสเต็ก ก็เลยจัดซะเลย 555

Edited by _darwin
  • Like 1

มันอาจเป็นจุดเริ่มต้น แล้วอะไรต่อมิอะไรจะตามมาเรื่อย ๆ สุดท้ายภรรยาคุณพี่จะว่างมว๊ากกกกก....5555

ผมขอคัดค้านครับ ไม่ว่างครับ เค้าจะเอาแผนที่ มากาง แล้วก็เอาดินสอมา 1 ด้าม แล้วก็หลับตา แล้วบรรจงจิ้มลงไปที่แผนที่ ครับ ลงไปตรงไหน เค้าก็จะไปซื้อทัวร์ตามนั้นครับ

• Like 2

555 หากมีเวลาว่างมานั่งจิ้มแผนที่ไปไหนๆได้เนี้ย จะสุดยอดเลย ต่อให้ช่วยกันเต็มมือกันทั้งสองคน มันก็ไม่ได้ว่างเลย

อยากมีเวลาว่างแบบนั้นบ้างเหมือนกัน

จิ้มแผนที่แล้วทำอาหารไปนั่งปิคนิคกินกัน (โอ๊ะ...ก็ต้องทำอาหารอีกสินะ)

• Like 1

white_Jr.    114

บอกสูตรเครื่องปรุง หมักสเต็ก ได้ไหมครับ หมักนานไหม ขอบคุณครับ

• Like 1

ultimateohm    0

บอกสูตรเครื่องปรุง หมักสเต็ก ได้ไหมครับ หมักนานไหม ขอบคุณครับ

กำลังจะถามอยู่เหมือนกัน #น่ากิน ขอบคุณครับ

mind    206

คุณ_darwin จะได้เป็นแม่บ้านสมบูรณ์แบบ ทำกับข้าว เลี้ยงลูก ดูแลบ้านเต็มที่ :lol:

เป็นคนทรมานกระเพาะเพื่อนๆยามกลางคืนดีนัก

Edited by mind

t3kung    68

จริงๆไมโครเวฟปกติก็ไม่ได้ทำแค่อุ่นนะครับ อย่างมาม่ากับไมโครเวฟ แบบนี้ก็ไม่เรียกว่าอุ่นนะครับ

ส่วนเอาเนื้อหมูใส่ไมโครเวฟ ผมเคยทำ มันจะสุกจากข้างในก่อนครับสำหรับหมูชิ้นใหญ่ๆ แต่ผล คือมันไม่อร่อย (ฝีมือไม่ดี)

ด้วยเหตุนี้ คนทั่วไปถึงนิยมเอาไมโครเวฟมาอุ่นอาหารซะมากกว่า

จริงๆไมโครเวฟปกติก็ไม่ได้ทำแค่อุ่นนะครับ อย่างมาม่ากับไมโครเวฟ แบบนี้ก็ไม่เรียกว่าอุ่นนะครับ

ส่วนเอาเนื้อหมูใส่ไมโครเวฟ ผมเคยทำ มันจะสุกจากข้างในก่อนครับสำหรับหมูชิ้นใหญ่ๆ แต่ผล คือมันไม่อร่อย (ฝีมือไม่ดี)

ด้วยเหตุนี้ คนทั่วไปถึงนิยมเอาไมโครเวฟมาอุ่นอาหารซะมากกว่า

เห็นด้วยครับ ไมโครเวฟสุกจากข้างใน น่าน้ำในเนื้อไหลออกมาหมด ความอร่อยก็ไปกับน้ำ

แต่ของคุณ _darwin ใช้ด้านบนซึ่งเป็นเตาไฟฟ้า น่าจะเป็นแบบขดลวดให้ความร้อน แบบนี้น่าจะสุกจากข้างนอกเหมือนเตาย่างปกติ

t3kung    68

เห็นด้วยครับ ไมโครเวฟสุกจากข้างใน น่าน้ำในเนื้อไหลออกมาหมด ความอร่อยก็ไปกับน้ำ

แต่ของคุณ _darwin ใช้ด้านบนซึ่งเป็นเตาไฟฟ้า น่าจะเป็นแบบขดลวดให้ความร้อน แบบนี้น่าจะสุกจากข้างนอกเหมือนเตาย่างปกติ

ช่ายน่าจะอร่อยกว่า แต่พี่แกเงียบไปเลย เป็นไรไปป่ะเนี่ย 55

chong4215a    1,131

หิวเลยๆแต่ชอบแบบ medium rare มากกว่า

KanaChanLab    12

เห็นแล้วหิวเลยครับ... ขนาดเพิ่งทานข้าวเย็นมานะเนี่ย :ice: