Jump to content
armz

ขอคำแนะนำเรื่องกล้อง Mirrorless ครับ

Recommended Posts

ในที่สุดผมก็ตัดสินใจสอย Eos m 22mm f2+ EF-s mount ฟังชั่นใช้ง่ายที่ ดีไซด์สวย

คุณ armz จัดตัวเดียวมากับผมเลยสีขาวเหมือนกันด้วย 555+

ผมว่าที่เค้าว่ากันช้า ๆ ผมก็ไม่เห็นช้านะสำหรับผมรับได้เลยแหละ

Edited by microcontroller

m43 ข้อดีของมันคือเลนส์ตัวเล็กและเบามาก ๆ 

ด้วยข้อจำกัดของ sensor Sony ที่ใหญ่กว่า ผมคิดว่าไม่มีทางที่ NEX จะได้เลนส์ตัวเล็กแต่คุณภาพแจ่มเท่า m43 เนื่องด้วยว่าพื้นที่รับแสงมันจะต้องเท่า ๆ กับ dSLR 

ดังนั้น กล้องจะเล็กลงแต่ lens ไม่เล็กตามแน่ ๆ 

เอา m43 ไปยาว ๆ 

ผมว่าจะขาย 7D ยกชุดแล้วเนี่ย :D

ใช้ G5 รีดออกมาหมดเเล้วละมั้งครับได้ประมาณนี่

G5+45mm 2.8 Pana-leica

nex 5n ราคา 18,500 มี len 2 ตัว เห็นเมื่อต้นเดือนนี้ ที่ big camera at central world

คงหมดไปแล้วมัง, ราคาน่าสนมาก สีขาว, อบรมฟรี 1 วัน แถวลาดพร้าว

nex 5r ตัวใหม่ มาแทนตัว 5n,  น่าจะ 34 กว่า มี len 2 ตัว, ตัว 16-35 or 16-55 ไม่แน่ในกับ 55-210 

nex5n ก็ focus เร็วดี

450d เคยเป็น DSLR ยอดนิยม เพราะราคาเป็นมิตร เดี๋ยวนี้ตกรุ่น มือสองถูกมาก ๆ แล้ว 

ถ้าเคยเล่นแบบ DSLR แล้วใช้ช่องมองเป็นปกติ แล้วเปลี่ยนมาใช้ Mirrorless อย่าง Sony nex ที่ไม่มีช่องมอง มีปัญหาครับ

ผมก็เคยใช้ 450d ติดเลนส์ 17-85 ทีนี้ลูกเอาไปทำหาย ซื้อไม่ทันต้องไปจีน เลยยืม nex5 เพื่อนไป ก็ถือว่าดีมากครับ.....

แต่เวลาถ่ายกลางแดด จบเห่เลยครับ จอมันมองอะไรไม่เห็นเอาเลย สรุปคือ ถ้าเป็น Mirrorless แบบไม่มีช่องมองภาพ จะพิการตอนใช้กลางแจ้ง

Mirrorless แบบมีช่องมองภาพ ตอนนี้จะมี Panasonic DMC-G3 กับ G5 (ผมใช้ G3 อยู่) แล้วก็ Olympus OMD E-M5 

ข้อดีของ Nex คือเซ็นเซอร์เป็น aps-c เท่ากับ DSLR แต่ของ Pana,Oympus เป็น micro 4/3 (แต่ก็ใหญ่กว่าคอมแพค)

ผมแนะนำ G5 ครับ เพราะพัฒนาจาก G3 เยอะมาก (แต่ G3 ได้เลนส์ 2 ตัว) ......ยืนยันครับ ถ้าคุ้น DSLR ต้องซื้อ Mirrorless ที่มีช่องมองภาพครับ

หาไม่แล้ว คุณต้องเสียเงินอีกครั้ง

ถ้าเงินถึง leica m9 ครับ
ไม่ก็ leica m8 ครับ
ไม่ก็ leica r8 + digital pack

หรือไม่ก็ย้ายมาเล่น dslr nikon ครับ รุ่นแนะนำ มี D7000 D7100 D600 D700 D800 D800E ต่ำกว่านี้ไม่ควรเล่น

หรือไม่ถ้ายังยึดติด canon ก็เล่น 60D ขึ้นไป ต่ำกว่านั้นอย่าไปเล่น

เรื่องงบ ไม่พอ เก็บต่อครับ 
mirrorless ไม่แนะนำครับ โดยส่วนตัวผมว่า "มันไม่ใช่ มันก็แค่กล้องคอมแพ็คเปลี่ยนเลนส์ได้" มันไม่ได้อย่างใจเราไปซะทุกอย่างเหมือน Dslr

ปล.ถ้าจะเล่นcanon เวลาไปลอง ลองปรับโหมด TV ระบบวัดแสงเฉพาะจุด แล้วกดปุ่มชัตเตอร์ครึ่งนึง ดู เทียบกับ ระบบวัดแสงทั้งภาพ และ เฉลี่ยหนักกลาง ถ้ารู้สึกว่า มันเป็นปัญหา ให้ย้ายไป nikon ครับ 

ในที่สุดผมก็ตัดสินใจสอย Eos m 22mm f2+ EF-s mount ฟังชั่นใช้ง่ายที่ ดีไซด์สวย

ยินดีด้วยครับ  :lol:

จริงๆผมก็ใช้DSLR มาก่อนนะครับ ส่ิงหนึ่งที่ DSLR ตอบโจทย์ไม่ได้คือ ขนาด เเละ น้ำหนัก

ทุกวันนี้ DSLR เหนือกว่า Mirrorlessเรื่องเดียวคือ DOF ซึ่งจะเห็นได้ชัดในเรื่องของการถ่ายภาพบุคคลเเนวเเฟชั่นเป็นหลัก

จริงๆเเค่กล้องมี M A S P เเละเซนเซอร์ไม่เล็กเกินไปก็Ok เเล้วครับ