Jump to content
Sign in to follow this  
lapprasertchokh

ขอคนรู้เรื่อง เขียนโปรแกรมจร้า

Recommended Posts

คือ ผมกะลังจะซื่อ Mac pro อ่าครับ ผมเรียน เกียวกับเขียนโปรแกรม อยากถามว่า มี app ฟรี ๆ ดี ๆ ที่ เขียน ภาษา php sql แบบ Editpus ใน window และ appserv ใน window มีใน แม๊คไหมครับ แล้วเหมือนกันไหม ทำงานต่างกันไหม แล้ว MAC เนี้ยเขียนโปรแกรมดีไหมครับ

ขอบพระคุณไว้ ณ ที่นี้

ezy    2,638
tenniscp25    6

เครื่อง mac ใช้กับงานเขียนโปรแกรมดีมากครับ ได้ดั่งใจกว่า windows เยอะ เอาแค่มี shell (terminal) ให้ก็ชนะขาดแล้ว

editor ที่เหมือน notepad++ (ผมว่าดีกว่าซะด้วย) คือ sublime text 2 ครับ ขนาด emacs ที่ว่าเมพ ๆ ผมยังเลิกใช้ มาใช้ตัวนี้แทนเลย แต่อาจจะต้องศึกษาเพิ่มนิดนึง ลองดูวีดีโอแนะนำโปรแกรมก็น่าจะพอได้ไอเดีย ถ้าสงสัยอะไร​ โพสถามในนี้ได้ครับ

ส่วน appserv เข้าใจว่าคือโปรแกรม web server + php + mysql มัดรวมมาใช่มั้ยครับ ถ้าอยากได้แบบนั้นคงต้องรอท่านอื่น แต่ถ้าเคยใช้ unix shell มาบ้าง ผมแนะนำ homebrew (http://mxcl.github.com/homebrew/) มันเป็น package manager เหมือน apt-get หรือ rpm อยากลงอะไรลบอะไรก็ง่าย สะอาด เป็นสัดส่วน ไม่ตีกับ lib และ bin ของ system

papawin    32

ที่ว่ามานี่เขียนได้สบายมากครับ

papawin    32

เครื่อง mac ใช้กับงานเขียนโปรแกรมดีมากครับ ได้ดั่งใจกว่า windows เยอะ เอาแค่มี shell (terminal) ให้ก็ชนะขาดแล้ว

editor ที่เหมือน notepad++ (ผมว่าดีกว่าซะด้วย) คือ sublime text 2 ครับ ขนาด emacs ที่ว่าเมพ ๆ ผมยังเลิกใช้ มาใช้ตัวนี้แทนเลย แต่อาจจะต้องศึกษาเพิ่มนิดนึง ลองดูวีดีโอแนะนำโปรแกรมก็น่าจะพอได้ไอเดีย ถ้าสงสัยอะไร​ โพสถามในนี้ได้ครับ

ส่วน appserv เข้าใจว่าคือโปรแกรม web server + php + mysql มัดรวมมาใช่มั้ยครับ ถ้าอยากได้แบบนั้นคงต้องรอท่านอื่น แต่ถ้าเคยใช้ unix shell มาบ้าง ผมแนะนำ homebrew (http://mxcl.github.com/homebrew/) มันเป็น package manager เหมือน apt-get หรือ rpm อยากลงอะไรลบอะไรก็ง่าย สะอาด เป็นสัดส่วน ไม่ตีกับ lib และ bin ของ system

sublime text2 เสียนิดหนึ่งเรื่องภาษาไทยครับ นอกนั้นก็ ok

pinkfloyd    533

ใช้โปรแกรม mamp แทน appserv ครับ ลองหามาติดตั้งแล้วใช้งานได้เลย มีตัวฟรี อย่าลงตัวโปรนะครับ ถ้าไม่อยากเสียเงิน

หลังติดตั้งก็สามารถเลือกได้ว่าจะสร้าง MySQL หรือ phpMyAdmin อย่างไร กำหนดไดเร็กทอรี่ ที่จะเลือกเก็บไฟล์ไว้สำหรับแสดงผล localhost ได้ด้วย ลองดูใน Preference ของโปรแกรมครับ

วิธีใช้งาน mamp

Edited by pinkfloyd

dangerfuk    33

แล้ว appserv ของ window ใน Mac ตัวไหนน่าสนใจมั้ง อ่าครับ

ตามข้างบนคับ ใช้งานง่ายสุดแล้ว ผมก็ใช้เขียนPHPอยู่

แล้วใช้งานเหมือนกันเลยปะครับ ใช้เหมือน appserv เลยปะครับ ถ้าผม ใช้พีเซ็นโปรเจ็ค จบได้ใช่ไหมครับ ซื่อ Mac ทำโปรเจ็ค จบนี้ไหว ช่ายมะครับ 

ขอบคุณทุกคนมากที่ให้คำแนะนำ

แล้วใช้งานเหมือนกันเลยปะครับ ใช้เหมือน appserv เลยปะครับ ถ้าผม ใช้พีเซ็นโปรเจ็ค จบได้ใช่ไหมครับ ซื่อ Mac ทำโปรเจ็ค จบนี้ไหว ช่ายมะครับ 

วิธีใช้งานเหมือนกันคับ จะแต่กต่างตรงการเก็บไฟล์PHPที่จะไม่เหมือนคับ แล้วจะซื้อMacตัวไหนมาทำคับ ของผมใช้ Macbook Pro 13" Mind 2012

เด๋วขึ้นปี4 ผมก็ต้องทำโปรเจ็คจบ ตอนนี้ก็เขียนTeam project เป็น Web programming ของปี3 อยู่คับ

Edited by dangerfuk

pinkfloyd    533

ลองคลิกเข้าไปดูครับ หาข้อมูลดูก่อน วิธีใช้งาน mamp มีหน้า 2 ด้วยครับ ลองดู

วิธีใช้งานเหมือนกันคับ จะแต่กต่างตรงการเก็บไฟล์PHPที่จะไม่เหมือนคับ แล้วจะซื้อMacตัวไหนมาทำคับ ของผมใช้ Macbook Pro 13" Mind 2012

เด๋วขึ้นปี4 ผมก็ต้องทำโปรเจ็คจบ ตอนนี้ก็เขียนTeam project เป็น Web programming ของปี3 อยู่คับ

ผมขึ้นปีสี่เหมือนกันจร้า จบปี 3 ปีนี้ เราซื่อตัวเดียวกับนายเนี้ยแหละ กะลังหาข้อมูลยุ ว่า มัน เขียนโปรแกรมดีแค่ไหน นายใช้โปรแกรมไรมั้งหรอ ริสมาให้เราน่อยสิครับ เรา ทะ เชฟไว้โหดลตอนซื่อเครื่อง หรือขอเบอร์ น่อยดิ ๕๕๕ อยากคุยยยยย อยากรู้ เพราะผม เขียน ภาษา php  mysql  เราไม่ใช้ภาษาซีนะ ใช้ java นิดน่อย  แล้วตรงที่บอกว่าเก็บ  ไฟร์ PHP ไม่เหมือนคืออะไรหรอครับ ไม่เข้าใจเลยยยย :)

1. Documents Root ที่เราจะเก็บไฟล์เว็บทั้งหลายนั่นแหละครับ ปกติเขาให้เก็บไว้ที่ /Application/MAMP/htdocs/

2. mamp เหมือน xampp ในwindows อะ

3. Smultron,Sublime,Editra 3 โปรแกรมที่พูดมาผมไม่เคยลอง เพราะ ลองใช้Codaแล้วถูกใจที่สุดอะคับ

4. หลังไมค์ คือ PM คับ

Edited by dangerfuk
  • Like 1

1. Documents Root ที่เราจะเก็บไฟล์เว็บทั้งหลายนั่นแหละครับ ปกติเขาให้เก็บไว้ที่ /Application/MAMP/htdocs/

2. mamp เหมือน xampp ในwindows อะ

3. Smultron,Sublime,Editra 3 โปรแกรมที่พูดมาผมไม่เคยลอง เพราะ ลองใช้Codaแล้วถูกใจที่สุดอะคับ

4. หลังไมค์ คือ PM คับ

ฮ่า ๆ ๆๆ  หลัง ๆ ไมค์  

แล้วมันไม่มีปัญหาช่ายไหมม ในการใช้อ่านาย เหมือน window หมดเลยช่ายไหม  เวลาพีเช้นก็เหมือนกานช่ายปะ เรากลัว เข้ากับเพื่อนไม่ได้อ่า ๕๕๕

freemac.net    64

กฎ กติกา มารยาท

9. เวบเราไม่สนับสนุนให้ละเมิดลิขสิทธิ์ ขอความร่วมมือ ไม่โพสต์ข้อความเกี่ยวกับการละเมิดลิขสิทธิ์ในเวบของเราครับ
10. เวบเรารณรงค์ให้ใช้ภาษาไทยที่ถูกต้อง กรุณาอย่าใช้ภาษา MSN, Chat ในเวบบอร์ด

ถ้าพบอีก ผมจะ Warn คนละ 1 แต้มนะครับ

• Like 2

กฎ กติกา มารยาท

9. เวบเราไม่สนับสนุนให้ละเมิดลิขสิทธิ์ ขอความร่วมมือ ไม่โพสต์ข้อความเกี่ยวกับการละเมิดลิขสิทธิ์ในเวบของเราครับ

10. เวบเรารณรงค์ให้ใช้ภาษาไทยที่ถูกต้อง กรุณาอย่าใช้ภาษา MSN, Chat ในเวบบอร์ด

ถ้าพบอีก ผมจะ Warn คนละ 1 แต้มนะครับ

คับผมๆๆๆๆๆ

แล้วมันไม่มีปัญหาช่ายไหมม ในการใช้อ่านาย เหมือน window หมดเลยช่ายไหม  เวลาพีเช้นก็เหมือนกานช่ายปะ เรากลัว เข้ากับเพื่อนไม่ได้อ่า ๕๕๕

เท่าที่ใช้มา ถ้าเขียนPHPมันไม่มีปัญหาถ้าเอาไปรันเครื่องเพื่อน เพราะยังไงภาษาPHPเหมือนกันหมด เวลาพีเซนต้องซื้อตัวต่อออกVGAมาเพิ่ม เครื่องไม่มีช่องVGAมาให้ แต่ถ้าทำเอกสารพวกwordจะมีปัญหากับwindows เรื่องนี้ต้องถามพี่ๆคนอื่นในเว็บอะ เรามีอีกเครื่องไว้ใช้word

เท่าที่ใช้มา ถ้าเขียนPHPมันไม่มีปัญหาถ้าเอาไปรันเครื่องเพื่อน เพราะยังไงภาษาPHPเหมือนกันหมด เวลาพีเซนต้องซื้อตัวต่อออกVGAมาเพิ่ม เครื่องไม่มีช่องVGAมาให้ แต่ถ้าทำเอกสารพวกwordจะมีปัญหากับwindows เรื่องนี้ต้องถามพี่ๆคนอื่นในเว็บอะ เรามีอีกเครื่องไว้ใช้word

อ้ออออออออออออออออ เคครับผมมมมม ยังไงถ้าสงสัยยยเดียวถามเพิ่มม

darkwiess    28

การเขียนโปรแกรมหรือเขียนเว็บแทบจะไม่เป็นปัญหาเลยครับ ถ้าพิมพ์เอกสารเนี่ยล่ะว่าไปอย่าง

_darwin    1,550

หากเน้นเขียนโปรแกรม สำหรับ osx ใช้งานได้ดี ใช้งานได้ครบหมดครับ หากไม่ได้ใช้งานเอกสารออฟฟิส และหากเกี่ยวกับ webserver เจ้า osx มันก็เหมือนกับ linux ไม่ได้แตกต่างกันครับ

เรื่องนี้ osx ดีกว่า windows ครับ

การเขียนโปรแกรมหรือเขียนเว็บแทบจะไม่เป็นปัญหาเลยครับ ถ้าพิมพ์เอกสารเนี่ยล่ะว่าไปอย่าง

แล้วพิมเอกสาร มัน แย่ตรงไหนหรอ ครับ ช่วยบอกที

_darwin    1,550

แล้วพิมเอกสาร มัน แย่ตรงไหนหรอ ครับ ช่วยบอกที

มันก็ไม่ได้แย่อะไรตรงไหน หากใช้แต่ภาษาอังกฤษมันก็ยังพอใช้ Mac:Office ได้ หากแต่ใช้ภาษาไทยด้วยก็แย่หน่อย หากแชร์ไฟล์ระหว่างเพื่อนร่วมงานที่เป็นวินโดว์ก็นรกแค่นั้น

มันเพี้ยนครับ  

ถ้าเอาไปเปิดกับเครื่องอื่น

layout อะไรก็มั่วไปหมด ไม่เหมือนที่ทำ

Edited by GNoThaiGameRo