Jump to content
Abydos คราบบบบบ

สงครามแห่งศักดิ์ศรี OS แห่งอนาคตในโลกแห่ง Mobile Device

Mobile OS  

170 members have voted

1. 1. Mobile OS อะไรที่จะชนะในสงครามนี้ครับ

• iOS Apple
    • Android Google
    • Window Phone 7 Microsoft
    • Window 7 Tablet version Microsoft
    • Blackberry OS RIM
    • Blackberry QNX Tablet OS RIM
    • Meego Intel + Nokia
    • Symbian Nokia
    • Bada Samsung

Recommended Posts

GH_Dark    1

ผมซิมเบี้ยนนะ symbian^3 เปงไงบ้างก็ห่วยครับ ค้างบ่อยนะ x7-00 เลยทนไม่ไหวจับ fw มา edit เอง หึๆ แรงแล้วครับแต่ร้อน 555+ เวลาปกติก็เข้าโหมดประหยัดพลังงานเอาครับใช้ opengl es เร็นเดอร์เอาร้อนๆ

nidku53    352

ชอบ iOS

ใช้ Android

แต่ผมเชื่อมั่นมากมาย ว่าที่สุดแล้วสงครามครั้งนี้ Microsoft และ Windows Phone ก็จะชนะอีกตามเคย

จากประวัติศาสตร์ที่ผ่านๆ มาในโลกไอทีมันพิสูจน์แล้วว่า ชัยชนะ่ไม่ได้เกี่ยวกับว่าของคุณดีแค่ไหน แต่อยู่ที่ใครเป็นคนนำเสนอ มีพันธมิตรมากน้อยแค่ไหน และที่สายป่านยาวพอที่จะผลักดันให้มันสำเร็จได้หรือเปล่า..

nidku53    352

Android เพราะมีความหลากหลายของรุ่น

นั่นไม่ใช่ข้อดีครับ แต่เป็นข้อเสียอย่างใหญ่หลวงเลยทีเดียว flagmentation ทำให้เกิดความลำบากในการเลือกโปรแกรมที่ตรงรุ่นมาใช้งาน ยุ่งยากเพราะต้องเขียนโปรแกรมให้รองรับหน้าจอที่หลากหลาย วุ่นวายเพราะต้องเพิ่มโค้ดส่วนการตรวจสอบขนาดหน้าจอ ที่ผ่านมาสมัยที่ palmOS กำลังรุ่ง โปรแกรมเดียวกันมีเวอร์ชั่นสำหรับหน้าจอต่างๆ ถึง 5รุ่น ส่วน PPC ที่มาท้าชิงทีหลังออกแค่รุ่นเดียวใช้ได้หมดทุกยี่ห้อ (แม้ภายหลังจะถูกจำกัดด้วยรุึ่นของโอเอสก็ตาม)

ken_ardency    59

เรื่องความนิยม ผมไม่รู้ แต่จากที่ได้ลองใช้ Android ของพี่ชาย เทียบกับ iPad2 ของผมเอง

ก่อนออกความเห็นขอบอกเลยว่าผมเป็นแฟน iOS ถึงเลือก iPad2 แทนที่จะซื้อ Galaxy 10.1

เริ่มด้วยความชอบส่วนตัวกับ iOS device ก่อน

ผมเป็นคนดนตรี มี iOS Device เหมือนมี เครื่องดนตรีติดตัวตลอดเวลา และใช้งานได้จริง

ด้วย "ไม่ใช่แค่มีเสียง หรือเป็นแค่ของเล่น" เพราะผู้พัฒนา Apps และ อุปกรณ์เสริม เป็น บ.

ที่บุกตลาด ระดับ Pro Audio มาทำเอง อย่าง IK multimedia, Apogee เป็นต้น

ช่อง 30 pin ก็เผื่อ รองรับอณาคตไว้ไกลมาก ผมสามารถเอา MIDI keyboard มาต่อ ใช้เล่น

บนเวทีได้เลย หรือจะต่อ Audio interface แบบ USB เพื่ออัดเสียงจริงจังเลย ก็ยังได้ เดี๋ยว

นี้ Audio interface เริ่มหันมาผลิต USB แทน Firewire แทนแล้ว คงเพื่อรองรับตลาด Tablet

ด้วยมั้ง

ผมไม่รู้ว่าสายงานอื่นเป็นยังไง แต่นี่คือเหตุผลที่ผมเลือก iOS device

ส่วน Android จากที่ผมลองของพี่ชาย มันจะมี app free ที่น่าสนใจเยอะกว่านะ บางตัวใน iOS

ต้องเสียเงิน แต่ Android ฟรี ย้ำว่า App ตัวเดียวกันนะ อย่าง Sygic เป็นต้น ใน iOS $29.99

ตัวเด็ดซะด้วยสิ ตรงนี้แหล่ะที่จะกินใจคนทั่วไปได้มากกว่า เหมือนคนชอบ PC เพราะ app เยอะ

จะใช้หมด หรือใช้ดี รึเปล่าไม่รู้ ขอเยอะและฟรีไว้ก่อน

ผมไม่รู้ว่าต่อไป จะเป็นยังไง แต่ก็คงจะแบ่งเป็นสองฝั่ง เหมือน Windows กับ Mac แหล่ะครับ

คงไม่ถึงขั้น ว่า Android จะครองตลาดทั้งหมด

Edited by ken_ardency

creepmaster    27

ไม่ยาก มันก็จะเป็นเหมือน mac vs pc ตอนนี้ไงครับ

แต่นะ ต้องนึกถึงปัจจัยสำคัญด้วย คือ มันไม่ได้ขึ้นกับแค่ os อย่างเดียว บางคนเลือกซื้อเครื่อง บางคนเลือกซื้อ os

iPad 2 มาพร้อม android กับ Galaxy tab2 รัน ios คุณจะซื้ออะไร คำตอบแต่ละคนไม่เหมือนกันแน่นอน :lol:

lovemac2532    0

ผมว่า ios ถึงจะมีผู้ใช้น้อยกว่า แต่เรื่องความปลอดภัย และความสะดวกนี่ชนะขาดครับ ส่วน hardware นี่ถึง ios จะสเปคต่ำกว่า android แต่จากที่ผ่านมาก็พิสูจน์ให้เห็นแล้ว่า ระบบ ios นั้น เสถียรกว่า ลื่นกว่า ส่วน software ios นั้นดีกว่า android ตรงนี่เขาสนับสนุน นักพัฒนา app คัดกรอง app ทำเงินได้มากกว่า android และการที่คัดกรอง app นี่ทำให้ผู้ใช้ ปลอดภัย จาก app ที่ประสงค์ร้ายนะครับ ตรงนี่คือข้อดีของ app store ของ ios ครับ ถ้าอ่านหนังสือประวัติ steve jobs นี่รู้ครับว่าทำไมถึงทำให้ทั้ง mac และ ios ถึงต้องเป็นระบบปิดครับ

ส่วนตัวผมถึงระบบจะปิด แต่การที่ได้ซื้อ app ios หรือ Mac app ก็เป็นการสนับสนุนของ ลิขสิทธิ์ และ นักพัฒนาครับ เป็นเรื่องของจิตสำนึกล้วนๆครับ และก็ได้ใช้ระบบที่มีความปลอดภัยด้วยครับ ง่ายต่อการใช้งาน ไม่ต้องปรับแต่งอะไรมาก ใครใช้ ios ครั้งแรกก็ใช้เป็นได้ง่ายๆนะครับ ผมว่า ส่วน ถ้าใครใช้ Mac มาแต่เกิด ก็คงงงกับ windows ใช่ไหมละครับ ในทางกลับกัน

Sephiroth    44

ระยะใกล้ช่วงนี้ผมว่า Android ชนะครับ ล่าสุดระยะยาวผมเห็น WP7 มากับ Nokia Lumia 900 แล้ว ดูอนาคตสดใสอยู่นะ โนเกียดีไซน์เครือ่งได้เก่งมาก แต่ก็ต้องเว้นที่ไว้ให้แอนดรอย์ด้วย เพราะจับมือกับโมโตไปซะแล้ว ซึ่งเครื่องก็ดีไซน์ได้สวยสมอยู่เหมือนกัน

สำหรับ iOS แล้ว ถัดจาก iPhone 5 หรือ 5S ก็อาจจะน่าเป็นห่วง เพราะผมยังมองไม่เห็นลักษณะการจัดการของทิมคุก ที่โดดเด่นเหมือนสมัยจ๊อบส์สักเท่าไร

powerboil    104

ในอนาคต...คงพูดยาก แม้แต่ iOS ซึ่งเป็นระบบปิดเอง หาก apple ไม่มีอะไรใหม่เลย ไม่พัฒนาเหมือน Mac OS 7-9 ก็น่าจะตาย แต่เท่าที่เห็น 'ตอนนี้' นะ ผมยังไม่เห็นแวว iOS จะแพ้ตรงไหนเลย อีกอย่างนอกจากตัว OS ก็คือ solution ถามว่า Android มี solution ที่พร้อมเท่า iOS หรือไม่? บริษัทโฆษณา สิ่งพิมพ์ สินค้า เขาไม่มานั่งเรียนรู้วิธีการแก้ปัญหา android โดยเฉพาะ คนที่ใช้งานอย่างเดียว โดยไม่สนว่าต้องเปลี่ยน theme อย่างเซล หรือ AE. ดังนั้น iOS ที่มี solution นี้จึงกินขาด

Android จึงได้เปรียบในแง่ของ hardware ราคาถูกกว่า

Tee+...Lek    327

ถ้าจะใช้เหตุการณ์ตอน Palm กับ PocketPC มาเทียบกับ iOS กับ Android ตอนนี้ คงจะเทียบกันลำบากหน่อยนะครับ เพราะในขณะนั้น Palm นั้นปรับตัวไม่ทันกับกระแส Smartphone ทำให้ PocketPC ซึ่งเริ่มเตรียมการพัฒนาในเรื่องอุปกรณ์ Converge มากกว่า ในขณะที่ Palm นั้นมีแค่ Treo แค่ตัวเดียวก็เลยพ่ายแพ้ไป อย่างไรก็ตาม iOS นี่แหละครับโค่น Symbian ลงจากบัลลังก์เจ้าแห่ง SmartPhone และทำให้ Window Mobile เสียผู้เสียคนไปเลย

จริงอยู่ว่า Android ดูจะได้เปรียบเรื่องตัวเลือกที่มากกว่า (ซึ่งบางท่านก็มองเป็นข้อเสีย ซึ่งก็นับได้เช่นเดียวกัน) แต่สิ่งที่ Andriod ไม่มีคือความภักดีของลูกค้า (Customer Royalty) ครับ ประมาณ 60% ของผู้ที่เริ่มใช้ iPhone มีแนวโน้มที่จะซื้ออุปกรณ์ที่เป็นผลิตภัณฑ์ของ Apple เป็นตัวที่สอง และสาม บางคนถึงขั้นเปลี่ยนมาใช้ OS X เลยก็มี นอกจากนี้ภาพพจน์ (Brand Image) ของ Apple เองที่ชัดเจนกว่าในครั้ง Palm มากนัก

นอกจากนี้สิ่งที่ทำกำไรให้ Apple มาก โดยส่วนตัวแล้วไม่ใช่ผลิตภัณฑ์ Apple อย่างเดียวครับ "iTune Store" เป็นแหล่งทำเงินที่สำคัญที่สุดของ Apple เลย

ทำไมนะหรือครับ?

เมื่อ 10 ปีที่แล้วใน US การที่คุณจะซื้อ Content อย่างหนัง และเพลง ต้องขวนขวายออกจากบ้าน ไปเดินตาม Tower Record เดี๋ยวนี้แค่มี Internet กับคอมพิวเตอร์สักเครื่อง คุณก็สามารถเลือกซื้อเพลงเฉพาะที่คุณชอบ ด้วยราคาที่ไม่แพงนัก ยังไม่พอ iTune ยังรวมเอาหนัง, หนังชุด (TV Series) เข้ามาด้วย ยังไม่นับรวม App Store นะครับ

ถ้ามองยังไม่ชัด ก็ลองมอง Window Marketplace รวมไปถึง Android Marketplace ก็ได้ครับ ถ้าแนวทางนี้ไม่สร้าง "กำไร" ทำไมคู่แข่งของ Apple ยังขยับตัวตามละครับ?

Aimkorn    10

ตอนนี้ Android ครองยอดมือภือนำ iOS ไปแล้วนะครับ ถ้าถามว่าเชียน์ฝ่ายไหนก็บอกไปถูกครับ ชอบทั้ง 2 ฝ่าย แต่เสียที่แอพส่วนใหญ่จะไปลงที่ Apps Store สักส่วนใหญ่

LucidZx    32

Android คนจะใช้เยอะกว่าเหมือนที่ Windows เยอะกว่า Mac นั้นแหละครับ

ส่วนใครดีกว่าก็แล้วแต่ชอบอ่ะนะ

Happy Ending :lol: :lol:

powerboil    104

ตอนนี้ Android ครองยอดมือภือนำ iOS ไปแล้วนะครับ ถ้าถามว่าเชียน์ฝ่ายไหนก็บอกไปถูกครับ ชอบทั้ง 2 ฝ่าย แต่เสียที่แอพส่วนใหญ่จะไปลงที่ Apps Store สักส่วนใหญ่

ก็ไม่น่าแปลกใจครับ เพราะ Android เองก็ใช้หลาย brand ไม่ว่า Google SE Samsung Moto etc. โดยเฉพาะ Samsung นี่ออกมาหลายรุ่นมาก ไม่แปลกถ้าจำนวนผู้ใช้เยอะกว่า ในขณะที่ iOS ก็มีแค่ Brand เดียวคือ Apple

ลองเอามาหารจำนวน Brand ออกให้เหลือ 1 (ไม่ต้องเอารุ่นมาหาร) ผมว่านั่นคือคำตอบนะครับ...