Jump to content
tum

ปัญหาที่อาจพบในระบบใหม่ของ Freemac

Recommended Posts

และแล้ว ก็ถึงเวลาของพวกเราบ้างแล้ว ที่จะปรับปรุงระบบ ให้ดี และทันสมัยยิ่งขึ้นนะครับ

ผมได้ทำการซื้อ License ของ Invision Power Board (IPB) Version ล่าสุด มาใหม้พวกเราได้ใช้กันครับ

ปัญหาที่อาจพบได้ ในระบบใหม่นี้นะครับ

1. คุณอาจ Login ไม่ผ่าน เป็นไปได้นะครับ ให้ทดลองระบบ I've forgotten my password ของเวบดูก่อนนะครับ โดยคลิกที่นี่ ระบบจะส่งรายละเอียดไปให้ทาง Email ที่คุณใช้สมัครครับ
  2. ถ้าทำตามแล้วก็ยังไม่ผ่าน เป็นไปได้นะครับ ให้แจ้งปัญหามาที่ webmaster@freemac.net นะครับ ต้องมีชื่อ Username, Email และ Password ที่ใช้สมัครบอร์ดเก่า ส่งมาให้ด้วยนะครับ เราจะดำเนินการแก้ไขให้ครับ ใช้ subject ว่า "login ปกติไม่ผ่าน"
  3. สมาชิกที่มี Login เป็นภาษาไทย เราไม่สามารถดึงข้อมูลมาได้สำเร็จครับ ต้องเรียนขออภัยเป็นอย่างสูงครับ เนื่องจากการเข้ารหัสภาษาของเก่ามีความซับซ้อนมาก เราจึงจะขอให้คุณแจ้ง Login เดิม + Login ใหม่ เป็นภาษาอังกฤษ + password + Email ที่ใช้สมัคร มาที่ webmaster@freemac.net นะครับ โดยใช้ชื่อหัวข้อว่า "login ภาษาไทย" เราจะดำเนินการแก้ไขให้ครับ
  4. เราไม่สามารถนำฐานข้อมูลกระทู้ 8 ปีของเรา มาจากระบบเก่าได้นะครับ ระบบเก่าจึงจะถูก Freeze เก็บไว้ ไม่สามารถทำอะไรกับมันได้อีก ยกเว้นเข้าไปหาข้อมูล และแชร์ลิงก์นะครับ ดังนั้น เราจึงจะต้องขอแรงท่านสมาชิกที่เสนอตัวร่วมปรับระบบกับเราคราวที่แล้ว ช่วยกันทำการย้ายข้อมูลมาที่เวบใหม่นี้ เท่าที่จำเป็นด้วยนะครับ
  5. ภาพ Profile และ Signature ของคุณ ไม่สามารถนำมาด้วยได้ครับ ต้อง Upload และแก้ไขใหม่นะครับ ทำได้โดยคลิกที่ชื่อของคุณ ด้านขวาบนของเวบ แล้วกด Edit my profile หรือ คลิกที่นี่ครับ
  6. ระบบค้นหา ผมทดสอบแล้ว มันยังทำงานได้ไม่ดีเท่าที่ควร ไม่แน่ใจว่า จะเป็นเพราะข้อมูลยังน้อยอยู่ หรือมันห่วยธรรมชาติ ดังนั้น ขอความกรุณา ช่วยกันทดสอบ และอย่าเพิ่งดุสมาชิกใหม่ เรื่องการค้นหานะครับ

เนื่องจากเราเพิ่งเปลี่ยนระบบมาใหม่กัน จึงอาจมีปัญหาในการใช้งานอยู่อย่างแน่นอน ขอให้ทุกท่าน ช่วยกันเล่น ช่วยกันลอง และหากพบปัญหาในการใช้งาน กรุณาแจ้งที่ กระทู้รับแจ้งปัญหาการใช้งานระบบใหม่ [กระทู้นี้เท่านั้น อย่าตั้งใหม่นะครับ] เราจะรีบดำเนินการแก้ปปัญหาให้ครับ

ขอให้ทุกคนมีความสุขกับระบบใหม่ของพวกเรานะครับ

รักทุกคนนะจุ๊บๆ laugh.gif

Edited by tum
  • Like 4

ปัญหาระบบค้นหาเป็นที่ IPB เองครับ มันจะรวนๆ หาภาษาไทยได้ไม่ค่อยดี ถ้าภาษาอังกฤษก็โอเค

สำหรับผู้ใช้ iPad อาจจะงงกับหน้าจัดการข้อมูลส่วนตัวได้ ถ้าต้องการเลื่อนในกรอบ กรุณาลากบริเวณดังกล่าวด้วย 2 นิ้ว แล้วจะใช้การได้

ผมคลิก banner ของเว็บ maccafe แล้วมันไม่ไปครับคลิกแล้วก็เข้าหน้า freemac

ผมคลิก banner ของเว็บ maccafe แล้วมันไม่ไปครับคลิกแล้วก็เข้าหน้า freemac

ขอบพระคุณมากครับ

พอปิดบอร์ดเก่า มันเลยลิงก์ขาด

แก้ไขแล้วครับ

ถ้ามี scroll bar บนเวป แล้วเปิดด้วย ipad ต้องใช้ 2 นิ้ว ถึงจะ scroll ได้ครับ เป็นทุกเวบ

ทำไมผมตั้งกระทู้ ไม่ได้ครับ ขอบคุณครับ

ทำไมผมตั้งกระทู้ ไม่ได้ครับ ขอบคุณครับ

ตั้งที่ห้องไหนครับ ปัจจุบัน freemac.net มีการปรับในเรื่องสิทธิ์ของการโพสต์ในบางห้องครับ

Edited by iChoo

ตั้งที่ห้องไหนครับ ปัจจุบัน freemac.net มีการปรับในเรื่องสิทธิ์ของการโพสต์ในบางห้องครับ

ห้องตัดต่อครับ

ผมต้องทำยังไง ครับ

ห้องตัดต่อครับ

ผมต้องทำยังไง ครับ

มีลิงก์ในโพสต์ด้วยหรือเปล่าครับ

ผมกำหนดสิทธิ์เกี่ยวกับการใส่ลิงก์ในโพสต์ไว้ด้วยครับ กันสแปม ลองเอาลิงก์ออกดูครับ

คุณมี 3 โพสต์ ต้องตอบมากกว่านี้ จึงจะใส่ลิงก์ได้ครับ

ขออภัยในความไม่สะดวกครับ

ต้องตอบกี่โพส ครับถึงจะแนบลิงค์ได้ครับ

ดูดีขึ้นครับ...ละลานตาขึ้น

ยังไม่เจอปัญหา....

ต้องตอบกี่โพส ครับถึงจะแนบลิงค์ได้ครับ

ม่ายบอกกกกกกก

อยากให้ Recent Topics หน้าแรกแสดงมากกว่า 5 กระทู้ต้องไปตั้งค่าตรงไหนครับ

อยากให้ Recent Topics หน้าแรกแสดงมากกว่า 5 กระทู้ต้องไปตั้งค่าตรงไหนครับ

เพิ่มเองไม่สามารถครับ

แต่ถ้าจะดูกระทู้รวมเยอะๆ แนะนำอันนี้ครับ

แนะนำระบบเวบใหม่ ดูกระทู้รวมทุกห้องตรงไหน

ขอทดลองใช้แบบนี้ก่อนนะครับ

จะว่าไปผมเองก็อึดอัด หิหิหิ

พี่ตั้มครับ ทำไมผมดูกระทู้ใหม่จาก Recent Topics มันขึ้นหน้าต่างใหม่ให้ แต่ถ้าดูกระทู้เดิมนั้นใน View new content มันขึ้นที่หน้าต่างเดิมครับ อยากให้เหมือนๆกัน ได้ไหมครับ

และอยากให้มีปุ่มตั้งกระทู้ ในกรอบของหัวข้อแต่ละอัน ในหน้าแรกเลย จะดีไหมพี่ โดยไม่ต้องเข้าไปหัวข้อนั้นๆ แล้วค่อยตั้งกระทู้ครับ เพราะถ้าผมจะตั้งกระทู้ผมก็จะดูจากหัวข้อหน้ารวมเลย แล้วตัดสินใจว่าจะตั้งห้องไหน แต่บางทีผมอ่านๆอยู่ แล้วไม่ได้ดูว่าอยู่ห้องไหน พอดีนึกคำถามออก เลยกดตั้งกระทู้ใหม่หน้านั้นเลย บากทีก็ผิดห้องครับ

เรื่องของเรื่องคือ อยากให้ปุ่มตั้งกระทู้มาอยู่หน้ารวม แล้วในหน้าย่อย ไม่ต้องมีปุ่มตั้งกระทู้ หรือ ก่อนกดตั้งกระทู้ มีให้เลือกว่าจะตั้งห้องไหน ไม่ว่าจะกดตั้งกระทู้ที่ไหนก็ตาม

ต้องขออภัยไว้ก่อนนะครับ ถ้าพี่ตั้มได้อธิบายตรงนี้ไว้แล้ว ส่วนตัวผมเห็นว่าน่าจะสะดวกกว่า และลดปัญหาตั้งกระทู้ผิดห้องครับ

ผมชอบเวปแบบย่อเวลาผมเปิดใน iphone มากครับ

พี่ตั้มครับ ทำไมผมดูกระทู้ใหม่จาก Recent Topics มันขึ้นหน้าต่างใหม่ให้ แต่ถ้าดูกระทู้เดิมนั้นใน View new content มันขึ้นที่หน้าต่างเดิมครับ อยากให้เหมือนๆกัน ได้ไหมครับ

กำลังหาทางแก้อยู่ครับ

โค้ดมันเยอะ หิหิหิ เป็นพันบรรทัดเลย

ได้ Guide จากคุณ First1993 มาแล้ว แต่ยังหาไม่เจอเลยครับ รอนิดนะครับ

และอยากให้มีปุ่มตั้งกระทู้ ในกรอบของหัวข้อแต่ละอัน ในหน้าแรกเลย จะดีไหมพี่ โดยไม่ต้องเข้าไปหัวข้อนั้นๆ แล้วค่อยตั้งกระทู้ครับ เพราะถ้าผมจะตั้งกระทู้ผมก็จะดูจากหัวข้อหน้ารวมเลย แล้วตัดสินใจว่าจะตั้งห้องไหน แต่บางทีผมอ่านๆอยู่ แล้วไม่ได้ดูว่าอยู่ห้องไหน พอดีนึกคำถามออก เลยกดตั้งกระทู้ใหม่หน้านั้นเลย บากทีก็ผิดห้องครับ

อันนี้ยากครับ แต่เดี๋ยวจะลองไปหาเพิ่มเติมดู

เคยเห็นเค้ามีแบบ ตั้งกระทู้ตรงไหนก็ได้ แล้วมีเมนูให้เลือกห้องลงเอง

แต่ไม่รู้ว่า ระบบของเราจะมีตัวนี้หรือเปล่า

แต่น่าสนใจครับ

ขอเวลาคุ้ยหน่อยละกัน

:tuzki040:

ขออนุญาติ

ผมอยากให้ Recent Topics มันเยอะกว่านี้อะครับ

แบบว่าไม่สามารถตามทุกกระทู้ในแต่ละ Forum ได้ ก็อาสัย Recent Topics นี่แหละอ่านทุกๆกระทู้

รับไว้พิจารณาด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ

• Like 1

ขออนุญาติ

ผมอยากให้ Recent Topics มันเยอะกว่านี้อะครับ

แบบว่าไม่สามารถตามทุกกระทู้ในแต่ละ Forum ได้ ก็อาสัย Recent Topics นี่แหละอ่านทุกๆกระทู้

ขอบคุณครับ

ขอตอบแทนพี่ตั้มครับ

ผมใช้ทุกวันตั้งแต่เปิดมา ปัญหานี้ผมก็เคยร้องเรียนไป แต่เมื่อผมได้ใช้ View New Content มันตอบโจทย์ Recent topics น้อยเกินไปได้เลยครับ

งั้นผมเสนอ ทำปุ่ม View New Content ให้เด่นๆ แถวๆ Recent Topics ไปเลยครับ พี่ตั้ม

• Like 1

ขออนุญาติ

ขอบคุณครับ

พิจารณาครับ

อนุญาต ไม่มีสระอิครับ หุหุหุ

ขออนุญาตแนะนำ

ใช้อะไรแทน Recent Topic ดี

ผมว่ามันดีจริงๆ นะครับ