Jump to content
toekubpom

วิธีซ่อมลำโพงแตกของ Macbook pro ด้วยตัวเอง

Recommended Posts

toekubpom    1

ผมเพิ่งเขียนครั้งแรกนะครับ ผิดถูกยังไงต้องขออภัยด้วยครับ :lol:

ผมไม่แน่ใจว่าผมโพสถูกหมวดหมู่รึเปล่าครับ หากผิดยังไงรบกวนย้ายให้ผมด้วยนะครับ

มาเข้าเรื่องกันเลยดีกว่า ผมใช้ Macbook pro 13" (mid 2009) ซึ่งใช้งานมันหนักพอควรเลย เปิดทั้งวันทั้งคืน วันนึงผมดูหนังแอ๊กชั่นยิงกันสนั่น แบบว่าเปิดเสียงดังเลย อยู่ๆยิงไปยิงมา เสียงลำโพงผมก็ซ่าๆไปซะอย่างงั้น คิดในใจลำโพงแตกแน่ๆ (ก็เข้าใจว่าความร้อนที่สะสมในเครื่อง บวกกับการใช้งานที่ยาวนานจึงทำให้ตัวขอบลำโพงมันแตกออก เวลาเปิดเสียงดังๆจะออกอาการลำโพงแตก)

ดังนั้นจึงลองหาใน Google ดูว่ามันพอมีวิธีซ่อมได้ไหม จึงได้ลองทำดูปรากฏว่าได้ผลครับ เสียงลำโพงใสแจ๋วไม่แตกเลย

**เพื่อนๆต้องลองตรวจสอบให้แน่ใจก่อนนะครับว่าอาการลำโพงแตกเป็นแบบเดียวกับผม คือ เสียงจะแตกพร่าเวลาเปิดเสียงดังๆ เนื่องจากขอบของตัวลำโพงมันแตกหลุดออกจากกันนะครับ เป็นปัญหาที่ตัวลำโพง ไม่ใช่จาก driver นะครับ ลองหาหูฟังมาเสียบดูก็ได้ครับ ถ้าเสียบหูฟังแล้วเสียงปรกติ ไม่แตก แสดงว่าลำโพงอาจจะแตกครับ**

รู้สึกว่าถ้าเปลี่ยนตัวลำโพงใหม่ ราคาประมาณ 1,500 รึเปล่าไม่แน่ใจครับ

วิธีซ่อม (เนื่องจากไม่ได้ตั้งใจจะโพสแต่แรกเลยไม่ได้ถ่ายรูปโดยละเอียด ต้องขออภัยด้วยครับ)

เราจะใช้กาวติดรองเท้าหรือกาวยาง เอามายึดติดตัวลำโพงครับ

ถัดมาก็ต้องเตรียมไขควงครับ รู้สึกจะใช้เบอร์ #00 อะไรสักอย่างนี่แหล่ะครับ หรือลองใช้ชุด kit ไขควงแบบในรูปผมก็ได้ครับ และอีกอย่าง ในรูปจะเห็นว่าผมใช้ไม้จิ้มฟันในการทากาวนะครับ

จากนั้นเราก็ต้องทำการถอดฝาหลังออกมา ตำแหน่งต่างๆของน็อตก็ตามรูปด้านล่างนะครับ  

ความยาวของตัวน็อตจะมีตัวยาวอยู่ 3 ตัวนะครับ ที่เหลือจะสั้นหมด

รูปด้านล่างคือหลังจากได้เปิดฝาออกมาแล้วนะครับ

เพื่อเราจะได้ใส่น็อตตัวเดิมถูกจะทำแบบผมก็ได้นะครับ ขันน็อตออกมาแล้ววางตามตำแหน่งที่เราจะใส่กลับไปที่เดิมได้ครับ

จากรูปด้านล่างนี้จะเห็นว่าตรงขอบลำโพง ตัวพลาสติกมันหักหลุดออกไป จะเห็นที่ยังหลงเหลืออยู่บางส่วน ซึ่งตรงนี้เมื่อเราเอามือไปกดเบาๆจะรู้ว่าตัวลำโพงหลุดออกจากที่ยึด จึงทำให้เกิดเสียงแตกพร่าเวลาเปิดเสียงดังๆ

จากนั้นเราก็จัดการใช้กาวยางแต้มๆลงไปตามขอบของลำโพงตามรูปเลยครับ ผมใช้ไม้จิ้มฟันแต้มเอาครับ เวลาแต้มเสร็จก็จะเป็นตามรูปด้านล่าง

สุดท้าย ทิ้งไว้ให้กาวแห้ง เมื่อกาวแห้งดีแล้วก็จัดการประกอบฝาหลังกลับเข้าเหมือนเดิมครับเป็นอันเสร็จเรียบร้อย

ประหยัดเงินไปได้ 1,500 แหน่ะ

เสียดายลืมอัดเสียงไว้ก่อนหลังที่จะซ่อม เลยไม่ได้เอามาให้เพื่อนๆฟังกัน แต่รับรองว่าเสียงดีเหมือนเดิมครับ  :unworthy:

• Like 2

bigkung    160

ฮ่าๆๆ ขอบคุณครับ ของผมใช้วิธีซื้อใหม่หน่ะครับ ใส่เอาเองครับ เพราะถ้าใช้สารเคมีอะไร ผมก็กลัวว่าอนาคตมันจะทำโครงสร้างหลักมีปัญหาครับ แล้วก็ไขควงที่ใช้ไข ขนาดอันนั้นเขาเรียกว่า Phillips #00   ส่วน #00 คือเบออร์ขนาดของมันครับ

Edited by bigkung

weeve    2

เครื่องรุ่นเดียว อาการเดียวกันเลย  ผมซื้อ ลำโพงนอกมาต่อแทนเลย ไม่อยากเปลี่ยนใหม่ ซ่อมก็ไม่เป็น เหอๆๆ มาเห็นกระทู้นี้เดี๋ยวมีเวลาไปลองทำดู

Kenaz    27

ของผมก็เกิดอาการเช่นเดียวกันครับ ใช้แล้วได้ผลครับ ผมใช้ลาเท็กซ์บ้านๆธรรมดา ทำให้หนานิดรอให้แห้ง mid 2010

iron_monk    8

เจ๋งดีครับ ขอบคุณที่นำมาแบ่งปันกัน

ฮ่าๆๆ ขอบคุณครับ ของผมใช้วิธีซื้อใหม่หน่ะครับ ใส่เอาเองครับ เพราะถ้าใช้สารเคมีอะไร ผมก็กลัวว่าอนาคตมันจะทำโครงสร้างหลักมีปัญหาครับ แล้วก็ไขควงที่ใช้ไข ขนาดอันนั้นเขาเรียกว่า Phillips #00   ส่วน #00 คือเบออร์ขนาดของมันครับ

ปรกติ Notebook ทั่วไปตามร้านซ่อมถ้าลูกค้าไม่อยากจะเปลี่ยนใหม่ก็ใช้วิธีแบบนี้แหล่ะครับ เรื่องกลัวสารเคมีอะไรคงไม่มีผลครับเนื่องจากไม่ได้ไปแต้มตรงจุดที่สัมผัสความร้อนโดยตรงไม่ทำให้กาวละลายครับ และพอดีของผมก็รุ่น 2009 ไปแล้วไม่รุ้ว่าใช้ต่อได้อีกกี่ปี กว่าตัวกาวจะเปราะล่อนหลุดออกมาก็คงอีกหลายปีครับ

เพื่อความสบายใจจะเปลี่ยนใหม่ก็ดีครับได้ของใหม่ด้วย แต่ถ้าอยากประหยัดก็ใช้วิธีนี้ครับ

Kawin    28

ดูภาพแล้ว กลัวฝุ่นที่พัดลมมากกว่าครับ   :!tuzki052:

ดูภาพแล้ว กลัวฝุ่นที่พัดลมมากกว่าครับ   :!tuzki052:

ฮาๆ จะบอกว่ารูปนั้นคือสภาพต้ังแต่ปี 2009 เลยครับ ไม่เคยเปิด เพิ่งเปิดออกเมื่อตอนต้นเดือน ธ.ค.นี้เองครับ 5 ปีเพิ่งได้เปิดออกมา ผมถือว่าฝุ่นไม่เยอะมากเท่าไหร่ เคยแกะ notebook ธรรมดาสภาพใช้มา 3 ปี ฝุ่นแน่นกว่านี้อีก ฮาๆ

Rasinner    0

ต้องลองทำดูบ้างละครับ น่าสนใจมาก ขอบคุณที่แชร์เรื่องราวดีๆ ครับ

Mo'z    2

ขอยืมไปซ่อมเครื่องรุ่นอื่นบ้างนะครับ เครื่องนั้น โดนมดแถะลำโพงพัง  :lol:  :lol:

Yoadmac    133

MPBr 2012 ลำโพงพึ่งแตกเหมือนกันครับ แต่ยังอยู่ในประกัน

ว่าว่างๆจะยกไปซ่อม