Jump to content
Sign in to follow this  
nhooknhan

วิธีลงวินโดร์ในแมค แบบไหนดีที่สุด

Recommended Posts

nhooknhan    0

วิธีลงวินโดร์ในแมค แบบไหนดีที่สุด มีคำถามจะมาถามท่านผู้รู้ 2ข้อค่ะ

1.ตอนนี้ทราบแต่วิธีการลงแบบBootcam แต่ได้ยินว่ามีการใช้วินโดร์ผ่านโปรแกรมparacell ไม่ทราบว่ามันดีกว่าBootcamหรือไม่ค่ะ

แล้วถ้ามันดีกว่า แล้วมีวิธีลงยังไงค่ะ ถ้าจะต้องFormat HDใหม่ เพื่อแบ่งพาซิชั่น ช่วยแนะนำแบบละเอียดด้วยนะค่ะ

2. ถามเรื่องวิธีการลง การลงโปรแกรมผ่านที่วินโดร์ ต้องลงยังไงค่ะ เพราะลงแล้วโปรแกรมชอบฟ้องว่าหมดอายุตลอดเวลา

โปรแกรมที่ลงเป็นพวกAdobe การโปรแกรมในฝั่งวินโดร์ต้องมีวิธีลงยังไงค่ะ

Spec เครื่องที่ใช้ เป็น iMac 27 นิ้ว Core2Duo RaM 8 GB

Edited by nhooknhan

Erokoku    224

แล้วแต่การใช้งานนะ ใช้ Windows เพียวๆ นั่งทำงานทั้งวัน

Bootcamp ก็เป็นทางเลือกที่ดีที่สุดอยู่แล้ว

ใช้ Performance Hardware เต็มๆ

แต่ถ้าใช้ Windows นิดๆหน่อยๆ ใช้ OSX เป็นหลัก

ก็ลงผ่าน Virtual Machine เช่น พาราเรล จะสะดวกกว่า

แบบทำงานบน OSX แล้วต้องการเช็คการแสดงผล

บน Windows เปิดแปปเดียวประมาณนี้

ข้อ 2 ขอไม่ตอบนะครับ เนื่องจาก

น่าจะผิดกฏของบอร์ด

แล้วแต่การใช้งานนะ ใช้ Windows เพียวๆ นั่งทำงานทั้งวัน

Bootcamp ก็เป็นทางเลือกที่ดีที่สุดอยู่แล้ว

ใช้ Performance Hardware เต็มๆ

แต่ถ้าใช้ Windows นิดๆหน่อยๆ ใช้ OSX เป็นหลัก

ก็ลงผ่าน Virtual Machine เช่น พาราเรล จะสะดวกกว่า

แบบทำงานบน OSX แล้วต้องการเช็คการแสดงผล

บน Windows เปิดแปปเดียวประมาณนี้

ข้อ 2 ขอไม่ตอบนะครับ เนื่องจาก

น่าจะผิดกฏของบอร์ด

ผิดกฏเหรอค่ะ ถามเรื่องวิธีลงนะคะ

ezy    2,638

1. การติดตั้งผ่านพวก VMWare หรือ Parallels นั้น เหมือนเราประกอบคอมพิวเตอร์ขึ้นมาใหม่อีกเครื่องหนึ่ง หลัก ๆ คือ เราจะมีไฟล์แทนฮาร์ดดิสก์อยู่ก้อนหนึ่ง (อาจจะเป็นหลาย ๆ ไฟล์ก็ได้) แล้วระบบอะไรต่าง ๆ มันก็จะอยู่ในไฟล์ก้อนนั้น ดังนั้นคำถามว่าต้อง Format เครื่องไหม ไม่เกี่ยวครับ เดี๋ยวในโปรแกรมมันจัดการให้เราเองหมด กำหนดขนาดของฮาร์ดดิสก์ที่ต้องการจะใช้กับ Windows ก็พอ แล้วก็เริ่มติดตั้ง Windows แบบปกติเลยผ่านโปรแกรมพวกนั้น (ไม่ต้อง Restart เครื่อง Mac นะ)

2. ลงแบบปกติครับ เคยลงใน Windows อย่างไรก็ลงอย่างนั้นแหละครับ (ก็มันเป็น Windows นี่) ส่วนวิธีการติดตั้งแบบละเมิดลิขสิทธิ์ก็คงไม่ขอตอบแล้วกัน ต้องดูแลตัวเองครับ

Edited by ezy

2. ลงแบบปกติครับ เคยลงใน Windows อย่างไรก็ลงอย่างนั้นแหละครับ (ก็มันเป็น Windows นี่) ส่วนวิธีการติดตั้งแบบละเมิดลิขสิทธิ์ก็คงไม่ขอตอบแล้วกัน ต้องดูแลตัวเองครับ

เอาล่ะค่ะ เราจะไม่คุยกันถึงเรื่องลิขสิทธิ์ แต่จะถามเรื่องวิธีการลง

ไปหาข้อมูลมาได้ว่ามันไม่สามารถลงแบบปกติได้ มีวิธีการลงของมัน....ไม่ทราบว่า ข้อมูลนี้ถูกต้องหรือไม่ค่ะ

ลงแบบปกติคืออะไรล่ะครับ

เปิดตัวติดตั้งกรอก Serial ติดตั้งเสร็จเปิดใช้งาน โปรแกรมไม่โวยวายว่าใช้ของเถื่อน อันนี้คือปกติรึเปล่า? (มันอาจจะไม่ปกติก็ได้นะ)

แล้วไม่ปกตินี่ทำอย่างไรครับ ถ้าให้ตอบเชิงหลักการ คือ วิธีการเดิม ๆ ก็ทำได้เหมือนเดิมครับ มันไม่เกี่ยวกับว่าเป็น Windows บนเครื่องเสมือนหรือว่าเป็น Windows ที่ลงบนเครื่องจริง

ผมคงไม่สามารถตอบลงไปถึงขั้นตอนได้นะครับ เพราะมันจะนำไปสู่การละเมิดลิขสิทธิ์ แต่กับคุณเองที่อยู่หน้าเครื่องแล้วรู้วิธีการ อันนี้ก็เป็นเรื่องของคุณที่จะเลือกทำ หรือไม่ทำ

sheva_mo    43

ขอเสริมนิดนึงนะครับ

บางทีการที่ถูกพูดถึงเรื่องลิขสิทธิ์ก่อนเลยอาจจะทำให้คุณ nhooknhan ขุ่นเคืองใจเล็กน้อย

แต่ Admin ที่นี้เค้าไม่ได้บ่นเพราะ อีโก้สูงหรือโชวพาวอะไรหรอกนะครับ เพราะเค้าต้องการรณรงค์ จริงๆ ถึงได้พยายามเน้นย้ำเรื่องนี้

ส่วนที่ถามว่าลงปกติหรือเปล่า

ผมตอบว่าลงปกติเลยเพียงแต่ขั้นตอนก่อนการลงจะต่างจาก PC ทั่วไป ซึ่งมี 2 แบบ

1.ใช้ Software พวก vmware,pararel

2.ลงผ่าน Bootcamp

อันนี้ของคุณจะใช้อันไหนหรอครับ

แต่ถ้าถามว่าอันไหนดีสุด ก็ต้อง Bootcamp ครับ ใช้ประสิทธภาพเครื่องได้เต็ม 100

ขอเสริมนิดนึงนะครับ

บางทีการที่ถูกพูดถึงเรื่องลิขสิทธิ์ก่อนเลยอาจจะทำให้คุณ nhooknhan ขุ่นเคืองใจเล็กน้อย

แต่ Admin ที่นี้เค้าไม่ได้บ่นเพราะ อีโก้สูงหรือโชวพาวอะไรหรอกนะครับ เพราะเค้าต้องการรณรงค์ จริงๆ ถึงได้พยายามเน้นย้ำเรื่องนี้

ส่วนที่ถามว่าลงปกติหรือเปล่า

ผมตอบว่าลงปกติเลยเพียงแต่ขั้นตอนก่อนการลงจะต่างจาก PC ทั่วไป ซึ่งมี 2 แบบ

1.ใช้ Software พวก vmware,pararel

2.ลงผ่าน Bootcamp

อันนี้ของคุณจะใช้อันไหนหรอครับ

แต่ถ้าถามว่าอันไหนดีสุด ก็ต้อง Bootcamp ครับ ใช้ประสิทธภาพเครื่องได้เต็ม 100

ขอบคุณค่ะ ลงผ่านBootCamp ต้องทำอย่างไรค่ะ ช่วยแนะนำด้วยค่ะ

sheva_mo    43

อันนี้ผมหาจากกุกเกิลนะครับ จริงๆมีหลายเวปเค้าแนะนำวิธีไว้

http://www.istudio.in.th/support_detail.php?id=133

http://macmuemai.com/content/326

คิดว่าน่าจะอ่านง่ายกว่าผมพิมอธิบายเองยาวๆ

ปล.ไม่แน่ใจว่า Bootcamp ถ้าเป็น Version ล่าสุดจะลง XP ได้รึเปล่านะครับต้องรอคนอื่นมาเสริม เพราะผมเองใช้แต่ window7

สรุปว่าลงผ่าน Boot Camp นะ?

ทีนี้ก็ไปขั้นที่ว่าใช้เครื่องรุ่นไหน (ตามของเดิมเขียนว่า iMac นี่นะ แต่ขอย้ำ Model อีกที)

ข่าวดีคือ iMac รุ่นปัจจุบัน (2010) ยังสามารถติดตั้ง Windows XP ได้ (ถ้าอยากจะติดตั้ง) เครื่องรุ่นแรกที่ไม่สามารถติดตั้ง Windows XP ผ่าน Boot Camp ได้คือ MacBook Air Late 2010

ทีนี้มาเตือนอีกนิดแล้วกัน การติดตั้ง Windows ด้วยแผ่นปรับแต่ง สิ่งที่จะเจอแน่นอนคือ การบูตเข้า Windows ที่ช้าผิดปกติ หากแผ่นนั้นถูกสร้างขึ้นมาให้เป็นแผ่น Windows เถื่อน (รายละเอียดเชิงเทคนิคมันเยอะ ไม่อธิบายแล้วกัน)

สำหรับการติดตั้งโปรแกรมทั่วไป เมื่ออยู่ใน Windows มันก็คือ Windows เหมือนเครื่องยี่ห้ออื่นครับ ก็ติดตั้งโปรแกรมด้วยวิธีเดิม ๆ ที่เคยทำใน Windows ได้เลย

Edited by ezy

เครื่องที่ใช้เป็นiMac 2010 ค่ะ ที่ลงวินโดร์ผ่านแล้ว แต่มีปัญหาเรื่องการลงโปรแกรมต่างๆของวินโดร์ ลงในวินโดร์ ที่มักไม่ผ่าน

แต่โปรแกรมรุ่นเดียวที่ For Macกันที่ลงใน ลงในฝั่งMac ก็ผ่านใช้งานได้ปกติ

sabimaru041    241

ชักงง โปรแกรมไรครับที่ลงไม่ผ่าน

ชักงง โปรแกรมไรครับที่ลงไม่ผ่าน

โปรแกรมกราฟฟิค ตระกูลAdobe เช่นPhotoshop และโปรแกรมFinal cut pro สำหรับงานตัดต่อ

ขออภัยนะคะ ถ้าทำให้งง :P ทวนอีกครั้งนะคะ ว่าลงวินโดร์ผ่านแล้ว แต่พวกโปรแกรมไม่ผ่าน

แล้วเคยหาข้อมูลว่าให้ลงโปรแกรมพวกนี้ผ่านBootcamp เลยมาถามว่าใช่หรือไม่ ซึ่งคงไม่ใช่

ถ้าเป็นแบบนี้แล้วใครพอจะแนะนำได้ป่าวค่ะว่า พอจะแก้ไขอย่างไร

12inch    724

เรียบเรียงคำถามใหม่ดีกว่าครับ ตอบไม่ถูก

Final cut มันลงใน mac เท่านั้นครับ

adobe ถ้าซื้อมาก็ทำตามคู่มือเลยครับ

ถ้าไม่ แนะนำให้ไปหาใน Google เพราะที่นี่ คงไม่มีใครตอบครับ :no

Kongk    0

วกกับมาที่ โปรแกรมจนได้

ลงไม่ผ่าน หรือลงผ่าน หรือสำเร็จไปแล้วแต่เขาให้กลับมาใส่ Sn กับ Code กันใหม่

โปรแกรมรุ่นๆ ใหม่ พอลงโปรแกรมสำเร็จโดยได้ใส่ Sn และ Activate Code ไปแล้ว พอเปิดใช้โปรแกรม ตัวโปรแกรมจะทำการเช็ด หรือตรวจสอบความถูกต้องของ Sn กับ Activate Code ผ่าน Internet ถ้าหากเหล่านี้ไม่มีอยู่ในฐานข้อมูลของเจ้าของภัณฑ์ ตัว Sn กับ Activate Code (หรือ Code อื่นๆ แล้วแต่จะเรียก) ก็จะถูกยกเลิก แล้วให้คุณกลับมาเริ่มต้นใส่ Sn กับ Activate Code กันใหม่ (อาจจะต้องใส่ไปเรื่อยๆ จนไม่รู้จะหาที่ไหนมาใส่ใช่ป่าว)

มันจะไม่เกี่ยวว่าคุณลงบน bootcamp หรือ VM มันเป็นเรื่องของ Activate ...

คำตอบ แบบถูกกฏ ก็ไปหาตัวที่ถูกต้องมาใส่...

คำตอบ แบบผิดกฏ .... 555 (มีอยู่ แต่ผิดกฏ)

jealous    4

ไม่น่าเกี่ยวกัน windows ลงผ่านแล้วพวกโปรแกรมก็ลงปกติตามที่เคยลงเหมือนฝั่ง windows เลยค่ะ

ไม่เกี่ยวว่าลงแบบไหน เหมือนกันค่ะ

chankx    0

โปรแกรมกราฟฟิค ตระกูลAdobe เช่นPhotoshop และโปรแกรมFinal cut pro สำหรับงานตัดต่อ

ขออภัยนะคะ ถ้าทำให้งง :P ทวนอีกครั้งนะคะ ว่าลงวินโดร์ผ่านแล้ว แต่พวกโปรแกรมไม่ผ่าน

แล้วเคยหาข้อมูลว่าให้ลงโปรแกรมพวกนี้ผ่านBootcamp เลยมาถามว่าใช่หรือไม่ ซึ่งคงไม่ใช่

ถ้าเป็นแบบนี้แล้วใครพอจะแนะนำได้ป่าวค่ะว่า พอจะแก้ไขอย่างไร

Photoshop นี่ติดต่อทาง Adobe ได้เลยครับ โปรแกรมราคาหลายหมื่น ต้องมี support ช่วยคุณแน่นอนครับ

ขอบคุณทุกท่านที่มาให้ความรู้นะคะ คิดว่าความผิดพลาดน่าจะเป็นที่ตัวโปรแกรม

ถ้าแก้ไขปัยหาได้ยังไงจะมาแลกเปลี่ยนความรู้ให้ทราบนะคะ

แต่ขอยืนยันว่ามีเจตนาตั้งใจมาถามเรื่องการลงโปรแกรมเท่านั้น

เพราะโดยส่วนตัวก็ไม่เคยลงแบบสองระบบ มีเพื่อนที่เค้ามีปัญหาดังเรื่องที่ถามข้างบน

เลยอาสาว่าจะมาถามคนในบอร์ดนี้ ให้เค้าใจดี.....

และก็รู้ดีว่ากฎของบอร์ดคืออะไร ไม่เคยละเมิดเลยสักครั้ง

nuttyot    2

สงสัยมันคงเป็นโปรแกรมdark sideเลยมีปัญหานะครับ

raveetavan    3

เข้าใจคนถามครับ แล้วก็เข้าใจคนตอบครับ

สรุปอย่างนี้ครับว่า

ถ้าลงวินโดว์ในแมคได้ แล้วรันเข้าระบบวินโดว์ไปเรียบร้อยแล้ว ก็หมายความว่า คุณได้อยู่ในสภาพแวดล้อมของวินโดว์สมบูรณ์แบบ การที่คุณลงโปรแกรมอะไรแล้วเกิดปัญหาไม่ว่าจะเป็นอะไร จะไม่เกี่ยวข้องกับเครื่องแมคหรือ bootcamp ทั้งสิ้นครับ

ยิ่งถ้าเป็นพี่ adobe ละแน่นอนครับ ผมถึงบางอ้อเลยว่า คุณเจอปัญหาอะไร ใช้ความสามารถของมือโปรฝั่งวินโดว์แก้ได้เลยครับ

ยืนยันว่าไม่เกี่ยวกับคอม(แมค) แต่เกี่ยวกับคนใช้คอม 555+

• Like 1

Nanotubes    248

ผมว่า Bootcamp ใช้งาน OS windows ได้เต็มประสิทธิภาพมากกว่านะครับ อีกอย่างคือไม่หน่วงหรือแชร์ทรัพยากรของ OS X ด้วย

ยังซะก็ต้องลง OS ที่เป็น Windows อยู่ดีดังนั้นแล้วเลือกใช้งาน Bootcamp ดีกว่าครับ ส่วนวิธีการก็ทำตามข้างต้นที่พี่ๆ ได้แนะนำนั่นแหละครับ

ส่วนเรื่องการลงโปรแกรม เมื่อมันเป็น Windows หน้าตาที่คุณ และเราๆ ท่านๆ คุ้นเคยแล้ว การลงโปรแกรมก็ทำตามที่เคยทำนั่นแหละครับ

ไม่ว่าจะเป็นโปรแกรม Crack หรือ OEM ก็ตาม เต็มที่เลย ผมเองก็เป็นมนุษย์เงินน้อยคนนึงเหมือนกัน บางทีก็ใช้ Crack version บ้างเหมือนกันนั่นแหละครับ

ส่วนเรื่องการได้มาของโปรแกรมต่างๆ ที่คุณว่ามัน expired date อะไรทำนอง ก็เป็นเทคนิคของใครของมันครับผม บอกไม่ได้หรอกครับ

ไม่ใช่ว่าจะเฉพาะแค่ผิดกฏของเวปบอร์ดนี้นะครับ แต่มันยังผิดกฏหมายด้วยครับผม...

:!tuzki037:

henry    32

อ่านมาตลอด ยังไม่เห็นมีใครตอบมุมนี้นะครับ

คือ โปรแกรม adobe ที่เอามาลงอ่ะ เป็น version สำหรับ mac หรือ windows ครับ

เพราะเห็นคุณพูดถึง final cut pro เลยอาจเป็นไปได้ว่า คุณเอา adobe version สำหรับ mac มาลงในฝั่ง windows

ฝั่ง windows ก็ต้องใช้ version สำหรับ windows ครับ

ส่วนเรื่องการใช้ windows ในเครื่อง mac ทั้ง 2 แบบมีข้อดีข้อเสียแตกต่างกัน

ใช้ bootcamp windows จะให้ประสิทธิภาพได้ดีกว่า เพราะใช้ hardward ได้เต็ม 100%

แต่หากต้องการใช้สลับไปมาระหว่าง mac กับ windows ต้อง booth เครื่องใหม่ทุกครั้ง อาจไม่สะดวก

ใช้ virtual machine (เช่น Parallels หรือ VMWare) เป็นการแบ่งปันทรัพยากรกันใช้

windows จะเป็นเหมือนกันเครื่องเสมือน (virtual machine) ซ้อนอยู่ในเครื่อง mac อีกทีนึง

เพราะฉะนั้น จะเร็วจะช้า อยู่ที่เรากำหนดขนาด RAM ให้ windows ใช้ แต่ถ้าแบ่ง RAM ให้มันมากไป อาจกระทบถึงฝั่ง mac อาจทำงานช้าลง

windows แบบนี้ ประสิทธิภาพสู้แบบ bootcamp ไม่ได้ แต่สะดวกในการสลับไปมา หรือใช้ไฟล์ร่วมกันครับ

ส่วนตัวผมใช้ parallels run windows 7 ครับ

ฝั่ง windows ผมใช้แค่ microsoft office เท่านั้น (บอกตามตรงว่าไม่ชอบ office for mac เลย)

นอกนั้นทุกอย่างใช้บน mac หมด

เพื่อนๆ น้องๆ หลายคนมักมาปรึกษาเรื่องซื้อหรือใช้คอมพิวเตอร์

เคยมีกรณีคล้ายๆ ของคุณแบบนี้

ผมก็แนะนำไปว่า คุณจะซื้อเครื่อง mac มาใช้ photoshop บน windows นี่นะ?

ลองทบทวนตัวเองหน่อยมั๊ย ซื้อเครื่อง mac ควรจะใช้ mac osx เป็นหลัก น่าจะไ้ประโยชน์จากเงินที่จ่ายไปมากกว่า

adobe ทั้งบน mac และ windows วิธีทำงานแทบจะเหมือนกัน 100% หันมาใช้ฝั่ mac เป็นหลักดีกว่ามั๊ย?

แต่ถ้าเข้าใจจึดนี้แล้ว ต้องการใช้ windows จริงๆ อันนั้นก็ ok ครับ เพราะไม่ได้เข้าใจอะไรผิดครับ

เพราะบางคนยังคงชอบที่จะทำงานบน windows เป็นหลัก ทั้งๆ ที่มีเครื่อง mac ใช้ อันนี้ก็ ok ครับ

กลัวแต่ว่าบางคนไม่เข้าใจ ทำให้ใช้เครื่องไม่เต็มประสิทธิภาพ เห็นแค่ว่าเครื่อง mac สวย แต่ไม่เคยได้มีประสพการณ์กับการใช้ osx บนเครื่อง mac เลย

อันนี้เหมือนซื้อ ferrari มา แต่เคยขับเกิน 150 เลย ก็ดูกะไรอยู่ครับ :)

• Like 4

trio    0

อ่านมาตลอด ยังไม่เห็นมีใครตอบมุมนี้นะครับคือ โปรแกรม adobe ที่เอามาลงอ่ะ เป็น version สำหรับ mac หรือ windows ครับเพราะเห็นคุณพูดถึง final cut pro เลยอาจเป็นไปได้ว่า คุณเอา adobe version สำหรับ mac มาลงในฝั่ง windowsฝั่ง windows ก็ต้องใช้ version สำหรับ windows ครับส่วนเรื่องการใช้ windows ในเครื่อง mac ทั้ง 2 แบบมีข้อดีข้อเสียแตกต่างกันใช้ bootcamp windows จะให้ประสิทธิภาพได้ดีกว่า เพราะใช้ hardward ได้เต็ม 100%แต่หากต้องการใช้สลับไปมาระหว่าง mac กับ windows ต้อง booth เครื่องใหม่ทุกครั้ง อาจไม่สะดวกใช้ virtual machine (เช่น Parallels หรือ VMWare) เป็นการแบ่งปันทรัพยากรกันใช้windows จะเป็นเหมือนกันเครื่องเสมือน (virtual machine) ซ้อนอยู่ในเครื่อง mac อีกทีนึงเพราะฉะนั้น จะเร็วจะช้า อยู่ที่เรากำหนดขนาด RAM ให้ windows ใช้ แต่ถ้าแบ่ง RAM ให้มันมากไป อาจกระทบถึงฝั่ง mac อาจทำงานช้าลงwindows แบบนี้ ประสิทธิภาพสู้แบบ bootcamp ไม่ได้ แต่สะดวกในการสลับไปมา หรือใช้ไฟล์ร่วมกันครับส่วนตัวผมใช้ parallels run windows 7 ครับฝั่ง windows ผมใช้แค่ microsoft office เท่านั้น (บอกตามตรงว่าไม่ชอบ office for mac เลย)นอกนั้นทุกอย่างใช้บน mac หมดเพื่อนๆ น้องๆ หลายคนมักมาปรึกษาเรื่องซื้อหรือใช้คอมพิวเตอร์เคยมีกรณีคล้ายๆ ของคุณแบบนี้ผมก็แนะนำไปว่า คุณจะซื้อเครื่อง mac มาใช้ photoshop บน windows นี่นะ?ลองทบทวนตัวเองหน่อยมั๊ย ซื้อเครื่อง mac ควรจะใช้ mac osx เป็นหลัก น่าจะไ้ประโยชน์จากเงินที่จ่ายไปมากกว่าadobe ทั้งบน mac และ windows วิธีทำงานแทบจะเหมือนกัน 100% หันมาใช้ฝั่ mac เป็นหลักดีกว่ามั๊ย?แต่ถ้าเข้าใจจึดนี้แล้ว ต้องการใช้ windows จริงๆ อันนั้นก็ ok ครับ เพราะไม่ได้เข้าใจอะไรผิดครับเพราะบางคนยังคงชอบที่จะทำงานบน windows เป็นหลัก ทั้งๆ ที่มีเครื่อง mac ใช้ อันนี้ก็ ok ครับกลัวแต่ว่าบางคนไม่เข้าใจ ทำให้ใช้เครื่องไม่เต็มประสิทธิภาพ เห็นแค่ว่าเครื่อง mac สวย แต่ไม่เคยได้มีประสพการณ์กับการใช้ osx บนเครื่อง mac เลยอันนี้เหมือนซื้อ ferrari มา แต่เคยขับเกิน 150 เลย ก็ดูกะไรอยู่ครับ :)

เห็นด้วยเลยครับ ผมก็ใช้แบบนี้อยู่เหมือนกัน ความจริงอยากใช้ office for MAC เหมือนกันครับ แต่ตัดไทยได้แย่มากเลยกับไปใช้ Office บน Windows เหมือนเดิม :)

u.jea    294

คุณจะซื้อเครื่อง mac มาใช้ photoshop บน windows นี่นะ?

+ ล้านเลย... อ่านมาตลอดเนี่ยล่ะประเด็นที่ผมสงสัยเหมือนกัน :!tuzki052:

ปล.อิจฉาจัง มีแรมตั้ง 8 กิ๊กแน่ะ