Jump to content

Recommended Posts

freemac.net    64

เมื่อวันที่ 7 ตุลาคมที่ผ่านมานี้ มีความเปลี่ยนแปลงใหญ่เกิดขึ้นในวงการตัวแทนจำหน่าย Apple ในบ้านเรา ซึ่งผม (แอดโอ) กับ พี่ตั้ม ได้ไปร่วมเป็นส่วนหนึ่งของการเปลี่ยนแปลงครั้งที่ว่าของ iStudio by Comseven ด้วยครับ

เมื่อเป็นงานใหญ่ สถานที่จัดงานก็ต้องหรูไฮโซตามไปด้วยนิดนึง ซึ่งงานวันนี้ก็จัดที่ห้างเอ็มควอเทียร์ บริเวณหน้าร้านของ iStudio by Comseven ที่เขามาเปิดสาขาที่นี่ด้วยนั่นเองและที่ชอบมากก็คือการเดินทางมาห้างนี้สะดวกมากๆ หากใครเคยมาแล้วก็จะเข้าใจทันที เพราะเราสามารถลง BTS สถานีพร้อมพงศ์ แล้วเดินเข้าห้างได้เลย งานเริ่มบ่ายโมงตรง แต่ทีม Freemac ก็มาถึงก่อนเวลาพอสมควรเพื่อลงทะเบียนและเก็บภาพบรรยากาศทั่วไป

ระหว่างรอเวลาเจ้าภาพก็ไม่ปล่อยให้นักข่าวหรือบล็อกเกอร์ทั้งหลายได้ท้องว่างกัน เพราะมีอาหารและเครื่องดื่มที่หน้าตาน่าทาน แต่เรียกไม่ถูกสักเมนูมาเสริฟให้หยิบทานอยู่เรื่อยๆ อร่อยๆทั้งนั้น เดินชมบรรยากาศงานไป กินไป จนรู้สึกอิ่มกันถ้วนหน้าครับ

post-35197-0-00699800-1475998748_thumb.jpg post-35197-0-32118400-1475998759_thumb.jpg

เมื่อถึงเวลางานเริ่มและประธานของบริษัท Comseven ก็ขึ้นไปพูดเปิดงานถึงความเป็นมาของการเปลี่ยนแปลงครั้งนี้ ซึ่งเนื้อหาคร่าวๆเป็นประวัติของ Comseven ตั้งแต่อดีตจนถึงปัจจุบันครับ โดยมีตัวเลขสถิติต่างๆของบริษัทกับปีที่สินค้า Apple วางจำหน่ายทั่วโลกอ้างอิงควบคู่กันไปครับสาขาไหนเป็นสาขาแรก สินค้าอะไรวางจำหน่ายตัวแรก

ส่วนที่น่าสนใจก็คือการมีโฆษณา Apple ปี 1997 "Think different" ฉายบนเวที พร้อมบอกว่า iStudio by Comseven ถึงเวลาที่ต้องเปลี่ยนตัวเองแล้วและตอนนี้ได้ชื่อใหม่เป็น ‘Studio 7’ หลังจากนั้นก็เป็นการเปิดตัวโฆษณาใหม่ของ Studio 7 ทั้งหมด 3 ตัวที่มาอวดโฉมให้ได้ชมกันงานนี้เป็นที่แรกครับ ตัวโฆษณาทำออกมาได้ดูดีทีเดียว (คาดว่าเดี๋ยวตามหน้าเพจของ Studio7 คงมีปล่อยออนไลน์ตามมา)

งานใช้เวลาไม่นานครับ ราวๆ 1 ชั่วโมงครึ่งทุกอย่างก็ปิดฉากจบไปเป็นที่เรียบร้อยแล้ว อ้อ ลืมบอกไปว่างานนี้มีพี่เจ เจตรินมาเป็นแขกพูดคุยบนเวทีด้วย ซึ่งผมกับพี่ตั้มเองก็แอบบ่นเสียดายเหมือนๆกัน แน่นอนว่าไม่ได้เสียดายที่พี่เจมาพูดไม่กี่นาทีบนเวที แต่เสียดายที่ลูกสาวไม่ได้มาด้วย (พร้อมเสียงบ่นพึมพรำของสาวๆที่ตามติดพี่ตั้มมาว่า ‘ลูกชายเค้าน่าจะมาด้วยเนอะ’)

สุดท้ายก็ต้องขอแสดงความยินดีกับ Studio 7 กับโฉมใหม่ในวันนี้ด้วยครับ ส่วนใครที่ใช้งาน iStudio by Comseven บ่อยๆ แวะไปร้านครั้งต่อไป

เห็นชื่อร้านเปลี่ยนไปก็อย่าตกใจคิดว่ามาผิดที่นะครับ เพราะเขาแค่เปลี่ยนชื่อใหม่เท่านั้นครับ แต่บริการจะมีเพิ่มเติมส่วนไหนบ้างนั้น ใครไปใช้บริการมาแล้วก็มาบอกกล่าวให้ฟังกันได้นะครับ

ปล. รายละเอียดเพิ่มเติมของงานตามไปอ่านได้ที่ http://www.studio7thailand.com/promotions/7-days-special/ เลยครับ

Edited by freemac.net

Audio13    15

เย้ เย้!!  Apple Store น่าจะใกล้มาแล้วสินะ..

nidku53    352

เย้ เย้!!  Apple Store น่าจะใกล้มาแล้วสินะ..

ไม่เกี่ยวเลยครับ แค่ Com7 ซึ่งเป็นหนึ่งในสี่บริษัทที่ถือสิทธิ์ในการ reseller สินค้า Apple อยากจะแยกวงก็เท่านั้นเอง

เดิม iStudio ประกอบด้วย 4 บริษัททำการตลาดสินค้าแอปเปิ้ลในชื่อเดียวกัน แต่การบริหารแยกจากกัน ผ่านมา 10ปี Com7 ซึ่งเป็นเจ้าใหญ่ที่สุดไปต่อรองกับ Apple ขอ rebrand ใหม่ใช้ชื่อ Studio7 เพื่อสร้างความแตกต่างจากอีก 3 เจ้าที่เหลือ ซึ่ง Apple ไม่ปฏิเสธเนื่องจาก Com7 เพียงเจ้าเดียวก็มีจำนวนสาขาและยอดขายมากกว่าอีก 3 เจ้าเล็กรวมกันอยู่แล้ว

ตอนนี้ Studio7 ไปจับมือเป็นพาร์ทเนอร์กับ Truemove ส่วน iStudio ของสามเจ้าที่เหลือไปจับมือกับ AIS เห็นๆ อยู่แล้วว่างานนี้ตัวใครตัวมันกันละครับ

ezy    2,638

ต่อไปก็น่าจะไม่มี brand iStudio ครับ ต้องปรับตัว :)

Edited by ezy

Stp2000    65

ถ้าถอนจากชื่อ iStudio เจ้าเดียวก็คงไม่รู้สึกว่ามีอะไรสงสัย แต่ถ้ามีรายอื่นตามมาอีก ก็อดคิดไม่ได้ว่าจะมีข่าวดีอะไรหรือเปล่า ถึงต้องเตรียมปรับตัวกันภายใน

path2544    704

ถ้ามองกันแบบ คิดมากหน่อย brand iStudio ก็แข็งแกร่งมากในประเทศไทย 

ผมว่าถ้า Apple Store  จะมาก็ต้องลบภาพ iStudio ก่อน เพื่อไม่ให้สับสน เพราะมองแล้วว่า ถ้าอนุมัติรายนึง ที่เหลือน่าจะตาม กันหมด เลยอนุมัติ ให้เปลี่ยนชื่อร้านได้ (ทุกอย่างเหมือนเดิม) คิดว่า ทุกเจ้าน่าจะทำตามหลังจากนี้ 

ก็ตามที่เขาแถลงไปนั่นแหละครับ

iStudio มันแข็งจริง มันดีในแง่ว่าไว้คุ้มว่าคุณต้องมีเดโมนะ คุณต้องมีของอย่างน้อยเท่านี้นะ คุณต้องมีศูนย์อยู่หลังร้านนะ แต่ก็สร้างความสับสนในแง่ของนโยบายการขายซึ่งแต่ละเครือก็มีรูปแบบของตัวเอง (ที่ Apple ไปยุ่งอะไรไม่ได้) เช่น ไปสาขาเซ็นทรัลพระราม 9 หรือเซ็นทรัลเวิลด์ ทำไมถึงไม่มีโปรโมชั่นแบบสาขาเซ็นทรัลลาดพร้าว เป็นต้น

คราวนี้พอไม่เหลือคำว่า iStudio แล้ว แต่ละเครือก็ยังคงถูกคุมด้วยอะไรบางอย่างอยู่ดี เพื่อให้อะไรที่เคยมีอย่างเดโมยังคงอยู่เหมือนเดิม แต่จะมีอิสระมากขึ้นกว่าเดิม เราจะได้เห็นแต่ละเครือมีรูปแบบมีอัตลักษณ์มากขึ้น (อันนี้ก็รอดูต่อไปว่าแต่ละเครือจะสร้างอะไรขึ้นมาในร้านเพิ่มเติมจากการขายแค่ผลิตภัณฑ์ของ Apple)

negithousand    27

ถ้ามองกันแบบ คิดมากหน่อย brand iStudio ก็แข็งแกร่งมากในประเทศไทย 

ผมว่าถ้า Apple Store  จะมาก็ต้องลบภาพ iStudio ก่อน เพื่อไม่ให้สับสน เพราะมองแล้วว่า ถ้าอนุมัติรายนึง ที่เหลือน่าจะตาม กันหมด เลยอนุมัติ ให้เปลี่ยนชื่อร้านได้ (ทุกอย่างเหมือนเดิม) คิดว่า ทุกเจ้าน่าจะทำตามหลังจากนี้ 

มองในอีกมุม ผมว่าถ้า Apple Store จะมานี่จะเป็นผลดีกับผู้ประกอบการด้วยนะครับ เหมือน boots ความเชื่อมั่นในการรับประกัน

ให้ลูกค้ามั่นใจ ว่าซื้อเครื่องไปแล้ว จะถูกดูแล+รับประกัน ที่ได้รับมาตรฐานเดียวกับต่างประเทศ 

แต่ก็อย่างที่คุณกล่าวไป คงต้องสร้างความแตกต่างขึ้นมา เพื่อจะมีจุดยืน ตอน Apple Store ลง :D

chong4215a    1,131

มองในอีกมุม ผมว่าถ้า Apple Store จะมานี่จะเป็นผลดีกับผู้ประกอบการด้วยนะครับ เหมือน boots ความเชื่อมั่นในการรับประกัน

ให้ลูกค้ามั่นใจ ว่าซื้อเครื่องไปแล้ว จะถูกดูแล+รับประกัน ที่ได้รับมาตรฐานเดียวกับต่างประเทศ 

แต่ก็อย่างที่คุณกล่าวไป คงต้องสร้างความแตกต่างขึ้นมา เพื่อจะมีจุดยืน ตอน Apple Store ลง :D

ยากครับตราบใดที่อยู่ภายใต้การดูแลผ่านทางสิงคโปร์ เขี้ยวยังลากดินเพราะต้องยอมรับว่ามีคนหัวหมออยู่เยอะเลยทำให้คนที่ใช้งานปกติพลอยลำบากตามไปด้วย แต่ก็ยังหวังลึกๆว่าจะมี apple store มาเปิดในไทย และไม่ต้องอยู่ภายใต้สิงคโปร์แบบทุกวันนี้

• Like 2

อย่าฝันหวานว่า Apple Store จะเคลมง่าย :P