Jump to content
Sign in to follow this  
taeprotae

แมคไม่ได้ใช้มา4 เดือน ชาร์จไม่เข้า 0%ตลอด แบตเสื่อมไหมครับ

Recommended Posts

taeprotae    2

แมคแฟน ไม่ได้ใช้มา4  เดือน   macbook air early 2015   ไม่ได้ใช้งานมา4 เดือนครับ 

พอเปิดมาใช้งาน แบตชาร์จไม่เข้า 0 %ตลอด บางทีเล่นไปสักพักก็ดับ 

แบบนี้ควรส่งส่อมไหมครับ เคลม0 ก็หมดประกันแล้ว 

มือใหม่ครับ ขอบคุณมากครับpost-53576-0-92421000-1482756379_thumb.png

• Like 1

mike    1,625

ลองกดปุ่ม Option แล้วคลิ้กที่ไอคอนแบตเตอรี่บนเมนูบาร์ดูก่อนครับ

ดูว่าบรรทัดแรก Condition: รายงานว่าอย่างไร

จริงแล้วในรูปที่คุณแนบมาก็มีข้อมูลบอกอยู่เหมือนกัน แต่ผมต้องการดูจากระบบก่อนครับว่ารายงานอะไรหรือเปล่า

...

Edited by mike
  • Like 2

ขึ้นreplace now  ครับ  คงต้องซ่อม 

แต่ผมอยากทราบครับว่า ซ่อมร้านข้างนอก กับ ศูนย์ ถ้านอกจากด้านราคาแล้วคุณภาพต่างกันมากไหมครับ 

ผมไม่เคยใช้จนพังแบบนี้ แมคผมปกติก็ใช้งานทั่วไป  (พอดีเครื่องที่พัง ผมซื้อให้แฟนครับ แล้วไปต่างประเทศ 4เดือน เลยไม่ได้ใช้งาน)

ถ้าเป็นผมเอง มีทางเลือกสองทางครับคือ

1. พาเข้าศูนย์บริการอย่างเป็นทางการของ Apple เพราะเชื่อมั่นช่างที่เคยใช้บริการอยู่ครับ

2. พาเข้าไปที่ร้านสปอนเซอร์เว็บของเรานี่เองครับ เขามีประสบการณ์ยาวนานเช่นกัน

ส่วนที่อื่น บอกเลยว่าไม่มั่นใจครับ

...

• Like 1

bigkung    160

มีทั้ง pantip มายันในนี้เลยแฮะ เอาูหหน่อยก็สปอเซอร์เว็บครับ

มีทั้ง pantip มายันในนี้เลยแฮะ เอาูหหน่อยก็สปอเซอร์เว็บครับ

พันทิปเค้าถามครับ ส่วนนี้ผมถาม  เพราะผมใช้มาตลอดก็ไม่เคยเจอแบบนี้  

ผมว่าเค้าแล้วก็สงสารเค้า เค้าไม่ได้ผิดอะไรครับ 

สรุปก็เข้าไปศูนย์บริการแล้วครับ 

• Like 1

ที่นี่ยินดีพูดคุยปรึกษาหารือกันครับ ขอให้ได้เครื่องกลับมาใช้งานไวๆ นะครับ

...

• Like 2

พันทิปเค้าถามครับ ส่วนนี้ผมถาม  เพราะผมใช้มาตลอดก็ไม่เคยเจอแบบนี้  

ผมว่าเค้าแล้วก็สงสารเค้า เค้าไม่ได้ผิดอะไรครับ 

สรุปก็เข้าไปศูนย์บริการแล้วครับ 

นี่ผมสื่ออะไรไม่ดีใช่มั้ยนี่ การตอบกลับถึงแปลกๆมาเลย เอาเป็นว่าพูดอีกรอบก็แนะนำสปอนเซอร์ของเว็บนี้ครับ ไม่อย่างงั้นค่าเปลี่ยนนี่หลักหมื่นครับ เพราะ retina ต้องเปลี่ยนทั้ง topcase ครับ

• Like 1

ezy    2,638

ปัญหานี้เกิดจากการใช้งานผิดวิธีครับ ไม่แน่ใจว่าในกระดาษที่มากับเครื่องแนะนำวิธีใช้งานหากต้องปิดเครื่องไปนาน ๆ แบบนี้อย่างไรนะครับ แต่มีสรุปในเว็บตามลิงค์นี้

http://www.apple.com/th/batteries/maximizing-performance/

• Like 1

chong4215a    1,131

ไม่ได้ใช้งานนานๆชาร์จให้เต็มก่อนครับ

• Like 2

ngun    7

ผมเคยเจอกับ iphone5 ไม่ได้ใช้นานประมาณ 5-6 เดือนได้

ชาร์ทอยู่เป็นชั่วโมงก็ยังเป็นรูปแบตสีแดง เสียบชาร์ทไว้ข้ามคืน

ตอนเช้ามาดูอีกที แบตเต็ม 100% ใช้งานมาถึงทุกวันนี้แบตก็ยังใช้งานได้ดี  :lol:

• Like 1

ผมเคยเจอกับ iphone5 ไม่ได้ใช้นานประมาณ 5-6 เดือนได้

ชาร์ทอยู่เป็นชั่วโมงก็ยังเป็นรูปแบตสีแดง เสียบชาร์ทไว้ข้ามคืน

ตอนเช้ามาดูอีกที แบตเต็ม 100% ใช้งานมาถึงทุกวันนี้แบตก็ยังใช้งานได้ดี  :lol:

ipad  ผมก็เคยเป็นแบบนี้ครับ  แต่mac  ไม่รอด  555 ต้องได้เปลี่ยนแบต 

ไม่เป็นไรครับ สิ่งไหนเกิดขึ้น สิ่งนั้นดีเสมอ บทเรียนเจ็บนิดๆ 

ไม่ได้ใช้งานนานๆชาร์จให้เต็มก่อนครับ

เดี๋ยวครับเดี๋ยว ถ้าไม่ได้ใช้นานๆ เขาให้ชาร์ตไว้ 50% ไม่ใช่เหรอครับ เพื่อถนอมแบตอ่ะ 

chong4215a    1,131

เดี๋ยวครับเดี๋ยว ถ้าไม่ได้ใช้นานๆ เขาให้ชาร์ตไว้ 50% ไม่ใช่เหรอครับ เพื่อถนอมแบตอ่ะ 

ครับ ข้อมูลผมผิดเอง 

ตามนี้เลยครับ https://www.apple.com/batteries/maximizing-performance/

• Like 2