Jump to content

สำหรับสมาชิกเก่า คุณสามารถ Login เข้าระบบ ด้วย Username และ Password เก่าได้เลยหากพบปัญหา โปรดอ่าน :::> ปัญหาที่อาจพบในระบบใหม่ของ Freemac

แมคไม่ได้ใช้มา4 เดือน ชาร์จไม่เข้า 0%ตลอด แบตเสื่อมไหมครับ

macbook air bettery

This topic has been archived. This means that you cannot reply to this topic.
  • Please log in to reply
13 replies to this topic

taeprotae

taeprotae

Newbie

แมคแฟน ไม่ได้ใช้มา4  เดือน   macbook air early 2015   ไม่ได้ใช้งานมา4 เดือนครับ 

พอเปิดมาใช้งาน แบตชาร์จไม่เข้า 0 %ตลอด บางทีเล่นไปสักพักก็ดับ 

แบบนี้ควรส่งส่อมไหมครับ เคลม0 ก็หมดประกันแล้ว 

มือใหม่ครับ ขอบคุณมากครับScreen Shot 2559-12-26 at 19.14.29.png

mike

mike

Apple Evangelist/Developer

• Administrators
  • LocationFron soul to spirit.

ลองกดปุ่ม Option แล้วคลิ้กที่ไอคอนแบตเตอรี่บนเมนูบาร์ดูก่อนครับ

ดูว่าบรรทัดแรก Condition: รายงานว่าอย่างไร

จริงแล้วในรูปที่คุณแนบมาก็มีข้อมูลบอกอยู่เหมือนกัน แต่ผมต้องการดูจากระบบก่อนครับว่ารายงานอะไรหรือเปล่า

...

Edited by mike, 26 December 2016 - 09:06 PM.

taeprotae

taeprotae

Newbie

ขึ้นreplace now  ครับ  คงต้องซ่อม 

แต่ผมอยากทราบครับว่า ซ่อมร้านข้างนอก กับ ศูนย์ ถ้านอกจากด้านราคาแล้วคุณภาพต่างกันมากไหมครับ 

ผมไม่เคยใช้จนพังแบบนี้ แมคผมปกติก็ใช้งานทั่วไป  (พอดีเครื่องที่พัง ผมซื้อให้แฟนครับ แล้วไปต่างประเทศ 4เดือน เลยไม่ได้ใช้งาน)

mike

mike

• LocationFron soul to spirit.

ถ้าเป็นผมเอง มีทางเลือกสองทางครับคือ

1. พาเข้าศูนย์บริการอย่างเป็นทางการของ Apple เพราะเชื่อมั่นช่างที่เคยใช้บริการอยู่ครับ

2. พาเข้าไปที่ร้านสปอนเซอร์เว็บของเรานี่เองครับ เขามีประสบการณ์ยาวนานเช่นกัน

ส่วนที่อื่น บอกเลยว่าไม่มั่นใจครับ

...

bigkung

bigkung

Advanced Member

• Locationbangkok

มีทั้ง pantip มายันในนี้เลยแฮะ เอาูหหน่อยก็สปอเซอร์เว็บครับ

taeprotae

taeprotae

Newbie

มีทั้ง pantip มายันในนี้เลยแฮะ เอาูหหน่อยก็สปอเซอร์เว็บครับ

พันทิปเค้าถามครับ ส่วนนี้ผมถาม  เพราะผมใช้มาตลอดก็ไม่เคยเจอแบบนี้  

ผมว่าเค้าแล้วก็สงสารเค้า เค้าไม่ได้ผิดอะไรครับ 

สรุปก็เข้าไปศูนย์บริการแล้วครับ 

mike

mike

ที่นี่ยินดีพูดคุยปรึกษาหารือกันครับ ขอให้ได้เครื่องกลับมาใช้งานไวๆ นะครับ

...

bigkung

bigkung

พันทิปเค้าถามครับ ส่วนนี้ผมถาม  เพราะผมใช้มาตลอดก็ไม่เคยเจอแบบนี้  

ผมว่าเค้าแล้วก็สงสารเค้า เค้าไม่ได้ผิดอะไรครับ 

สรุปก็เข้าไปศูนย์บริการแล้วครับ 

นี่ผมสื่ออะไรไม่ดีใช่มั้ยนี่ การตอบกลับถึงแปลกๆมาเลย เอาเป็นว่าพูดอีกรอบก็แนะนำสปอนเซอร์ของเว็บนี้ครับ ไม่อย่างงั้นค่าเปลี่ยนนี่หลักหมื่นครับ เพราะ retina ต้องเปลี่ยนทั้ง topcase ครับ

ezy

ezy

l!ve like spirit

• Locationพระนครบางกอก สวนบางมด

ปัญหานี้เกิดจากการใช้งานผิดวิธีครับ ไม่แน่ใจว่าในกระดาษที่มากับเครื่องแนะนำวิธีใช้งานหากต้องปิดเครื่องไปนาน ๆ แบบนี้อย่างไรนะครับ แต่มีสรุปในเว็บตามลิงค์นี้

http://www.apple.com...ng-performance/

chong4215a

chong4215a

ป๋า

• LocationDMK @Pier 3

ไม่ได้ใช้งานนานๆชาร์จให้เต็มก่อนครับ

ngun

ngun

General Member

ผมเคยเจอกับ iphone5 ไม่ได้ใช้นานประมาณ 5-6 เดือนได้

ชาร์ทอยู่เป็นชั่วโมงก็ยังเป็นรูปแบตสีแดง เสียบชาร์ทไว้ข้ามคืน

ตอนเช้ามาดูอีกที แบตเต็ม 100% ใช้งานมาถึงทุกวันนี้แบตก็ยังใช้งานได้ดี  :lol:

taeprotae

taeprotae

Newbie

ผมเคยเจอกับ iphone5 ไม่ได้ใช้นานประมาณ 5-6 เดือนได้

ชาร์ทอยู่เป็นชั่วโมงก็ยังเป็นรูปแบตสีแดง เสียบชาร์ทไว้ข้ามคืน

ตอนเช้ามาดูอีกที แบตเต็ม 100% ใช้งานมาถึงทุกวันนี้แบตก็ยังใช้งานได้ดี  :lol:

ipad  ผมก็เคยเป็นแบบนี้ครับ  แต่mac  ไม่รอด  555 ต้องได้เปลี่ยนแบต 

ไม่เป็นไรครับ สิ่งไหนเกิดขึ้น สิ่งนั้นดีเสมอ บทเรียนเจ็บนิดๆ 

bigkung

bigkung

ไม่ได้ใช้งานนานๆชาร์จให้เต็มก่อนครับ

เดี๋ยวครับเดี๋ยว ถ้าไม่ได้ใช้นานๆ เขาให้ชาร์ตไว้ 50% ไม่ใช่เหรอครับ เพื่อถนอมแบตอ่ะ 

chong4215a

chong4215a

ป๋า

• LocationDMK @Pier 3

เดี๋ยวครับเดี๋ยว ถ้าไม่ได้ใช้นานๆ เขาให้ชาร์ตไว้ 50% ไม่ใช่เหรอครับ เพื่อถนอมแบตอ่ะ 

ครับ ข้อมูลผมผิดเอง 

ตามนี้เลยครับ https://www.apple.co...ng-performance/

Also tagged with one or more of these keywords: macbook air, bettery

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users