Jump to content

สำหรับสมาชิกเก่า คุณสามารถ Login เข้าระบบ ด้วย Username และ Password เก่าได้เลยหากพบปัญหา โปรดอ่าน :::> ปัญหาที่อาจพบในระบบใหม่ของ Freemac

เครื่องอืด อยาก Format OS และใช้ Time Machine Back up แบบนี้ทำได้มั้ยครับ

MacOS TimeMachine Backup Restore Format

This topic has been archived. This means that you cannot reply to this topic.
  • Please log in to reply
17 replies to this topic

Austerlitz

Austerlitz

Newbie

สวัสดีครับ

ตอนนี้ผมใช้ OS Sierra 10.12.2 บน Mac Mini ปี 2012 อยู่ครับ

โดยที่ผ่านๆมาเวลามี OS ออกใหม่ผมจะใช้แบบอัพเกรด OS มาตลอด ไม่เคยลงแบบคลีนเลยซักครั้ง

แต่หลังๆมานี้เครื่องเริ่มอืดมาก ไม่ว่าจะทำงานหรือเล่นเน็ต และตอน Boot เครื่องก็ใช้เวลานานมาก ประมาณ 2-3 นาที กว่าจะเข้ามาได้ (Reset PRAM ก็ไม่หายครับ)

ทีนี้ผมเลยอยากจะลง OS Sierra ใหม่แบบคลีนเลย แต่ผมไม่เคยใช้ Time Machine มาก่อน เลยอยากทราบว่า

1. Time Machine นี่มัน Back up เฉพาะข้อมูลที่อยู่บน OS นั้นๆ หรือว่า Back Up มาทั้ง OS เลยครับ

2. เมื่อลง OS ใหม่แบบคลีนเรียบร้อย ผมมา Restore ข้อมูลที่ Back Up ไว้ใน Time Machine กลับมา อาการอืด ค้าง จะกลับมาเป็นเหมือนเดิมมั้ยครับ

3. Time Machine สามารถ Back up App หรือเกมส์ ต่างๆ ที่ลงไว้ก่อน Format เครื่อง (ตระกูล Adobe ทั้งหลาย) รวมถึง Fonts ในเครื่องกลับมาได้ด้วยมั้ยครับ หรือว่าต้องมาลง App เกมส์ และ Fonts ใหม่เองทั้งหมดครับ

แต่ก่อนที่ผม Format เครื่องเอง สมัยนั้นยังไม่มีระบบ Time Machine ผมเลยต้อง Back up ไฟล์ทั้งหลายแยกไว้ใน Ext HDD

และพอลง OS ใหม่ก็ต้องมาไล่ลง App และ Fonts ใหม่ทั้งหมด ซึ่งมันเสียเวลามาก เลยอยากทราบว่า Time Machine นี้มันสามารถ Back up ทุกอย่างใน OS เก่า มาลงบน OS ที่พึ่งฟอร์แมตมาใหม่ได้มั้ยครับ ถ้าทำได้จะช่วยประหยัดเวลาไปได้เยอะเลย

รบกวนขอคำแนะนำด้วยนะครับ ขอบคุณทุกท่านที่มาช่วยเหลือล่วงหน้าครับผม

ezy

ezy

l!ve like spirit

• Locationพระนครบางกอก สวนบางมด

Time Machine เอาไปหมดทุกอย่างครับ แต่จริง ๆ ตอนเอาคืนก็เลือกได้นะว่าจะเว้นอะไรบ้าง (แต่มันไม่ได้เป็นเว้นไฟล์ไหน/โฟลเดอร์ไหนนะ แต่มันจะเป็นเรื่อง ๆ มาให้เราเลือก)

Austerlitz

Austerlitz

Newbie

Time Machine เอาไปหมดทุกอย่างครับ แต่จริง ๆ ตอนเอาคืนก็เลือกได้นะว่าจะเว้นอะไรบ้าง (แต่มันไม่ได้เป็นเว้นไฟล์ไหน/โฟลเดอร์ไหนนะ แต่มันจะเป็นเรื่อง ๆ มาให้เราเลือก)

คุณ ezy หมายถึงแอพที่เราเคยลงไว้ ฟ้อนต์ที่ลงไว้ใน OS เก่า ก็ Restore ไปที่ OS ตัวใหม่ที่ลงแบบคลีนได้ใช่มั้ยครับ
การ Restore ของ Time Machine มันไม่ได้ย้อนกลับไปตอนที่เครื่องมันอืดด้วยใช่มั้ยครับ แค่แบคอัพไฟล์/แอพ/ฟ้อนต์ ไม่ได้ย้อนกลับไปเป็น OS ตัวเก่าที่อัพเกรดมา ผมเข้าใจถูกต้องมั้ยครับ

nidku53

nidku53

Super Member

• Locationแม่กลอง
มันย้อนเป็นวันๆ ที่ bak ไว้ครับ ถ้าวันนั้นมันเคยอืดก็จะกลับไปอืดเหมือนเดิม

ความจริงถ้าจะแก้ต้องแก้ที่ต้นเหตุคือเครื่องปี 2012 มันเริ่มจะลากโอเอสใหม่ๆ ไม่ค่อยไหวแล้ว งานนี้ไม่อัพเกรด (HW) ก็ต้องดาวน์เกรด (SW)

ezy

ezy

• Locationพระนครบางกอก สวนบางมด

ตอบยากครับว่ามันช้าเพราะอะไร ถ้ามันช้าเพราะ setting ที่ขัดข้อง การลงใหม่มันก็อาจจะแก้/ไม่แก้ อาการนั้นก็ได้ แต่อย่างน้อยคุณก็ได้รู้ครับว่ามันช่วย/ไม่ช่วยอะไรเลย

sling_th

sling_th

General Member

ผมเคยแก้ปัญหาเวลาที่คิดว่าเครื่องมันอืด คือผมจะ

1.ทํา Time Machine ไว้

2.ลงใหม่แบบคลีน

3.ปรับค่าเฉพาะที่จําเป็น เช่นความสว่างหน้าจอ ส่วนอย่างอื่นปล่อยไว้ 

4.ลองใช้เครื่องดูว่าอืดมั้ย 

4.1 ถ้าเครื่องไม่อืดแล้วยอมเสียเวลา ก็ลงแอพที่จําเป็นต้องใช้ก่อนทีละตัวแล้วลองใช้เครื่องดู แล้วไล่ลงแอพตัวอื่นไปเรื่อยๆ

4.2 ถ้าเครื่องอืดก็แสดงว่าน่าจะมาจาก HW แล้ว ต้องดาวน์เกรดอย่างที่ข้างบนบอก

Edited by sling_th, 06 January 2017 - 02:42 PM.

Austerlitz

Austerlitz

Newbie

ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาช่วยแนะนำนะครับ

อาการอืดและอาการอื่นๆของเครื่องผมจะเป็นประมาณนี้ครับ

1. บูทเครื่องนานมากกว่าจะเข้า OS ได้ บางทีเกือบ 10 นาที บางทีค้างที่หน้าแอปเปิ้ลไปเลย ต้องกดปุ่ม Power ปิดแล้วเปิดใหม่โดยกดรีเซท PRAM ไปด้วย ถึงจะบูทเข้า OS ได้

2. เวลาจะเปิดไฟล์หรือเซฟไฟล์ในแอพต่างๆเช่น Photoshop/Illus มันจะหมุนๆๆ อยู่ซัก 10 วิ กว่าจะโชว์โฟลเดอร์ (แต่ตอนอัพ OS แรกๆไม่เป็นครับ พึ่งมาอืดหลังๆนี่แหละ)

3. เวลาเปิดโฟลเดอร์ต่างๆที่มีไฟล์เยอะๆ มันจะหมุนๆอยู่ซัก 10 วิ กว่าจะโชว์ไฟล์ในโฟลเดอร์นั้นๆ

4. บางครั้งใช้ๆงานอยู่ อยู่ๆเครื่องก็ดับไปเอง โดยบางทีก็แสดงภาพเป็นเส้นๆสีเละๆที่หน้าจอ (อันนี้ไม่ทราบเกี่ยวกับการ์ดจอออนบอร์ดมีปัญหาอะไรรึป่าว)

5. บางครั้งเปิดเครื่องทิ้งไว้ตอนนอน โดยปิดหน้าจอไว้เฉยๆ พอตื่นมากดเปิดหน้าจอเครื่องดับ แต่ไฟล์ที่ตัวเคส Mac Mini ยังติดอยู่ ทำให้ต้องกดปุ่ม Power ค้าง เพื่อปิดเครื่องและเปิดเครื่องใหม่

ผมกำลังสงสัยว่าการ์ดจอมีปัญหาอะไรรึป่าวครับ เช่น รวนหรือเสื่อมสภาพ บางครั้งดูหนังในเครื่อง เปิดเต็มจอ ก็จะมีสีเป็นแถบๆแว้บๆ ขึ้นมาในภาพด้วยครับ

เครื่องผมสเปคตามนี้ครับ ใช้กับจอ Dell U2713H

http://www.uppic.org...F_586F315D.html

Austerlitz

Austerlitz

Newbie

ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาช่วยแนะนำนะครับ

อาการอืดและอาการอื่นๆของเครื่องผมจะเป็นประมาณนี้ครับ

1. บูทเครื่องนานมากกว่าจะเข้า OS ได้ บางทีเกือบ 10 นาที บางทีค้างที่หน้าแอปเปิ้ลไปเลย ต้องกดปุ่ม Power ปิดแล้วเปิดใหม่โดยกดรีเซท PRAM ไปด้วย ถึงจะบูทเข้า OS ได้

2. เวลาจะเปิดไฟล์หรือเซฟไฟล์ในแอพต่างๆเช่น Photoshop/Illus มันจะหมุนๆๆ อยู่ซัก 10 วิ กว่าจะโชว์โฟลเดอร์ (แต่ตอนอัพ OS แรกๆไม่เป็นครับ พึ่งมาอืดหลังๆนี่แหละ)

3. เวลาเปิดโฟลเดอร์ต่างๆที่มีไฟล์เยอะๆ มันจะหมุนๆอยู่ซัก 10 วิ กว่าจะโชว์ไฟล์ในโฟลเดอร์นั้นๆ

4. บางครั้งใช้ๆงานอยู่ อยู่ๆเครื่องก็ดับไปเอง โดยบางทีก็แสดงภาพเป็นเส้นๆสีเละๆที่หน้าจอ (อันนี้ไม่ทราบเกี่ยวกับการ์ดจอออนบอร์ดมีปัญหาอะไรรึป่าว)

5. บางครั้งเปิดเครื่องทิ้งไว้ตอนนอน โดยปิดหน้าจอไว้เฉยๆ พอตื่นมากดเปิดหน้าจอเครื่องดับ แต่ไฟล์ที่ตัวเคส Mac Mini ยังติดอยู่ ทำให้ต้องกดปุ่ม Power ค้าง เพื่อปิดเครื่องและเปิดเครื่องใหม่

ผมกำลังสงสัยว่าการ์ดจอมีปัญหาอะไรรึป่าวครับ เช่น รวนหรือเสื่อมสภาพ บางครั้งดูหนังในเครื่อง เปิดเต็มจอ ก็จะมีสีเป็นแถบๆแว้บๆ ขึ้นมาในภาพด้วยครับ

เครื่องผมสเปคตามนี้ครับ ใช้กับจอ Dell U2713H

http://www.uppic.org...F_586F315D.html

แก้ไขคำผิดและเพิ่มรายละเอียดในข้อ 5. ครับ
เปิดหน้าจอมา เครื่องดับ แต่ไฟที่ตัวเคส Mac Mini ยังติดอยู่ ลองขยับเม้าส์กดคีย์บอร์ดแล้ว ไม่ใช่การพักเครื่องหรือพักหน้าจอครับ ไม่ได้เซทให้เครื่องมัน Sleep ไว้เลย และเป็นแค่บางครั้ง แต่ก็บ่อยครับ

ezy

ezy

อาการเหมือนบอร์ดมีปัญหาครับ

tum

tum

Director

• Administrators

ก่อนจะทำอะไรไปมากกว่านี้ ลองสร้าง User ใหม่ขึ้นมาสักอัน แล้ว Login เข้าไปดูครับ

ถ้าอาการไม่ดีขึ้น ค่อยว่ากัน

datian

datian

General Member

• Locationsomewhere out there

ใช้ตัวเดียวกับผมเลย เครื่องมันไม่ได้เก่าถึงขนาดใช้แล้วมีปัญหาขนาดนั้นนะครับ แต่ของผมเพิ่มแรมเป็น 16 กับซื้อ SSD ถูกๆมาใส่เอา HDD ที่มากับเครื่องต่อเป็นตัวที่สอง ทุกวันนี้ใช้งานยังไม่รู้สึกว่ามันช้าอะไร OS ตัวล่าสุด กับ CC2017 นี่แหละ 

อาการบางอาการผมเคยเป็นเหมือนกันนะแก้ด้วยการ clean install นี่แหละเพียงแต่ว่าไม่ได้เป็นทุกๆอย่างพร้อมกันแบบจขกท. ลองแบบลุงตั้มว่าก่อนก็ได้ครับ แต่เวลาผมลองผมจะหา Ext. HDD เอาเป็น Firewire หรือ USB3 ก็ได้มาลองลง OS ใหม่แล้วลองบูตจาก Ext. HDD ดูว่าอาการมันหายรึป่าว

Edited by datian, 07 January 2017 - 08:09 PM.

Austerlitz

Austerlitz

Newbie

ก่อนจะทำอะไรไปมากกว่านี้ ลองสร้าง User ใหม่ขึ้นมาสักอัน แล้ว Login เข้าไปดูครับ

ถ้าอาการไม่ดีขึ้น ค่อยว่ากัน

เดี๋ยวจะลองดูครับ ขอบคุณมากๆครับ

Austerlitz

Austerlitz

Newbie

ใช้ตัวเดียวกับผมเลย เครื่องมันไม่ได้เก่าถึงขนาดใช้แล้วมีปัญหาขนาดนั้นนะครับ แต่ของผมเพิ่มแรมเป็น 16 กับซื้อ SSD ถูกๆมาใส่เอา HDD ที่มากับเครื่องต่อเป็นตัวที่สอง ทุกวันนี้ใช้งานยังไม่รู้สึกว่ามันช้าอะไร OS ตัวล่าสุด กับ CC2017 นี่แหละ 

อาการบางอาการผมเคยเป็นเหมือนกันนะแก้ด้วยการ clean install นี่แหละเพียงแต่ว่าไม่ได้เป็นทุกๆอย่างพร้อมกันแบบจขกท. ลองแบบลุงตั้มว่าก่อนก็ได้ครับ แต่เวลาผมลองผมจะหา Ext. HDD เอาเป็น Firewire หรือ USB3 ก็ได้มาลองลง OS ใหม่แล้วลองบูตจาก Ext. HDD ดูว่าอาการมันหายรึป่าว

ผมก็ว่าสเปคเครื่องผมมันยังโอเคอยู่นะ วิธีที่คุณ Datian แนะนำนี่น่าสนใจมากครับ เดี๋ยวต้องลองเทสไปเรื่อยๆก่อนลงแบบคลีนว่ามันเป็นที่ OS หรือ HW มีปัญหา

ขอถามทุกท่านอีกครั้งครับ

สรุปการใช้ Time Machine ที่ผมสงสัยคือ ต่อให้ผมลง OS แบบคลีนใหม่ ถ้าผมไป Restore จากที่ Back up  ผ่าน Time Machine ไว้บน OS เดิม
มันก็จะย้อนกลับไปตอนที่เป็น OS เก่าแบบที่ Upgrade มา และเครื่องมีปัญหาอืดๆ ผมเข้าใจถูกต้องมั้ยครับ

tum

tum

Director

ผมก็ว่าสเปคเครื่องผมมันยังโอเคอยู่นะ วิธีที่คุณ Datian แนะนำนี่น่าสนใจมากครับ เดี๋ยวต้องลองเทสไปเรื่อยๆก่อนลงแบบคลีนว่ามันเป็นที่ OS หรือ HW มีปัญหา

ขอถามทุกท่านอีกครั้งครับ

สรุปการใช้ Time Machine ที่ผมสงสัยคือ ต่อให้ผมลง OS แบบคลีนใหม่ ถ้าผมไป Restore จากที่ Back up  ผ่าน Time Machine ไว้บน OS เดิม
มันก็จะย้อนกลับไปตอนที่เป็น OS เก่าแบบที่ Upgrade มา และเครื่องมีปัญหาอืดๆ ผมเข้าใจถูกต้องมั้ยครับ

ใช่ครับ Error ก็จะกลับมา ถึงแนะนำให้ลองสร้าง User ใหม่ครับ

ถ้าสร้างแล้ว ใช้งานคร่าวๆ ได้นิ่ง เร็ว แสดงว่าปัญหาอยู่ใน User นั่นแหละ Restore ปัญหาก็จะกลับมาด้วยครับ

Austerlitz

Austerlitz

Newbie

ใช่ครับ Error ก็จะกลับมา ถึงแนะนำให้ลองสร้าง User ใหม่ครับ

ถ้าสร้างแล้ว ใช้งานคร่าวๆ ได้นิ่ง เร็ว แสดงว่าปัญหาอยู่ใน User นั่นแหละ Restore ปัญหาก็จะกลับมาด้วยครับ

ถ้าใช้ User อื่นแล้วใช้งานได้ปกติ คราวนี้เราจะมีวิธีแก้ปัญหายังไงได้บ้างครับ

tum

tum

Director

ถ้าใช้ User อื่นแล้วใช้งานได้ปกติ คราวนี้เราจะมีวิธีแก้ปัญหายังไงได้บ้างครับ

จะลง OS ใหม่แบบ Clean Install เลย หรือจะแค่เปลี่ยน User ก็ได้ครับ

แต่แนะนำให้ทิ้ง User เก่าไปเลย ถ้ามันสร้างปัญหามากนัก

Copy เฉพาะที่จำเป็นออกมาก็พอครับ

tum

tum

Director

ลองดูอันนี้ครับ เผื่อมีประโยชน์

ย้ายเครื่องแบบ Manual ไม่พึ่ง Time Machine             

เก่าแล้วแต่ประยุกต์ได้ครับ

Austerlitz

Austerlitz

Newbie

จะลง OS ใหม่แบบ Clean Install เลย หรือจะแค่เปลี่ยน User ก็ได้ครับ

แต่แนะนำให้ทิ้ง User เก่าไปเลย ถ้ามันสร้างปัญหามากนัก

Copy เฉพาะที่จำเป็นออกมาก็พอครับ

ขอบคุณมากครับ ผมว่าคงต้องยอมลงแบบคลีนแล้วไล่ลงแอพเซทอัพเครื่องใหม่ทั้งหมดแบบเฟรชๆเลยน่าจะดีกว่า

เพราะไม่แน่ใจว่าถ้าลบยูสเก่าที่อืดทิ้ง แล้วใช้ยูสใหม่ ปัญหาบูทเครื่องนานจะหายมั้ย

ขอบคุณทุกๆคอมเม้นต์มากๆนะครับ ที่เข้ามาช่วยเสนอแนะแนวทางแก้ไข ขอบคุณมากครับผม

Also tagged with one or more of these keywords: MacOS, TimeMachine, Backup, Restore, Format

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users