Jump to content

สำหรับสมาชิกเก่า คุณสามารถ Login เข้าระบบ ด้วย Username และ Password เก่าได้เลยหากพบปัญหา โปรดอ่าน :::> ปัญหาที่อาจพบในระบบใหม่ของ Freemac

ใช้ macbook & iMac มีวิธีทำให้ข้อมูลอัพเดทเหมือนกันมั้ยครับ

This topic has been archived. This means that you cannot reply to this topic.
  • Please log in to reply
9 replies to this topic

bkbz_44

bkbz_44

bkbz_44

• LocationBangkok

คือผมใช้ iMac เป็นหลักครับ แต่ออกนอกบ้านก็ใช้ Macbook Pro ซึ่งงานที่ผมทำส่วนใหญ่เป็นงานกราฟิก ไฟล์ค่อนข้างใหญ่ และต้องดึงไฟล์จากโฟลเดอร์โนนนี่จากหลายๆที่ ไม่สะดวกในการที่ต้องคอย copy ข้อมูลย้ายไปมา เพราะทำงานทีเยอะมากครับ หลายครั้งก็งงในการ copy ไฟล์ ลืมบ้าง ไม่ครบบ้าง (หลังๆออกไปทำข้างนอกบ่อย เลยเจอปัญหานี้ทุกวันครับ)

เลยอยากสอบถามว่ามีวิธีที่ทำให้ข้อมูลในเครื่องอัพเดทตรงกันตลอดได้หรือไม่ครับ แบบผมเอา macbook ไปทำข้างนอก เอากลับมา iMac ก็อัพเดทข้อมูลให้ตรงกับ Macbook หรือผมทำงานใน iMac ข้อมูลใน Macbook ก็อัพเดทตรงกัน

ขอบคุณมากครับ

Edited by bkbz_44, 14 June 2017 - 11:07 AM.

ezy

ezy

l!ve like spirit

• Locationพระนครบางกอก สวนบางมด

ไม่แน่ใจว่ามัน link ไฟล์ผ่าน cloud ได้รึเปล่านะครับ แต่การวางไฟล์งานบน storage กลางเช่น cloud น่าจะแก้ปัญหานี้ได้ครับ

mike

mike

Apple Evangelist/Developer

• Administrators
  • LocationFron soul to spirit.

ติดตั้ง macOS Sierra แล้วเปิดใช้งาน iCloud > iCloud Drive | Options... > Desktop & Documents Folders

...

Edited by mike, 15 June 2017 - 10:09 AM.

tum

tum

Director

ผมก็ใช้ macOS Sierra กับ iCloud Drive ครับ

Sync Desktop ระหว่าง MacBook Air กับ iMac

ไฟล์ใหญ่ และเยอะ ก็ต้อง Upgrade ความเร็วเน็ตกับพื้นที่ iCloud ครับ

ตอนนี้สองเครื่อง Sync กันตลอด ทันทีที่ต่อ Wi-Fi

แล้วก็สามารถเปิดดูจาก iPad, iPhone หรือแม้แต่ผ่าน Browser เครื่องอื่นก็ได้ครับ

ตอนนี้ผมใช้ iCloud อยู่ 200GB เดือนละ 99฿ ครับ

Screen Shot 2017-06-14 at 3.51.35 PM.png

Screen Shot 2017-06-14 at 3.52.28 PM.png

Screen Shot 2017-06-14 at 3.54.34 PM.png

Screen Shot 2017-06-14 at 3.59.35 PM.png

auy_san

auy_san

Super Member

• LocationKalasin
ต้องปรึกษาความเร็วขาอัพโหลดด้วย ไฟล์ใหญ่ไปก็ไม่ไหวนา

tum

tum

Director

ของผมงาน VDO เยอะอยู่

ใช้เน็ท True ก็พอไหวนะครับ

ไวพอได้ครับ

บางทีรีบๆ อยู่นอกบ้าน แชร์ผ่าน 4G AIS ก็ยังพอไหวครับ

ไฟล์หลัก GB ก็มี Upload อยู่ประจำครับ

bkbz_44

bkbz_44

bkbz_44

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

ตัวผมน่าจะมีปัญหาเรื่องความเร็วเน็ต

เพราะบางทีไม่ได้อยู่บ้าน แต่ไปอยู่อพาร์ทเม้นท์ที่ความเร็วเน็ตน้อยมากๆ

มันน่าจะมีวิธีง่ายๆ แบบเอาสาย usb หรือ thunderbolt

เสียบระหว่าง mac สองเครื่องแล้วอัพเดทข้อมูลให้ตรงกันได้เลยนะครับ แบบไม่ต้องใช้อินเตอร์เน็ตเป็นตัวกลาง

bkbz_44

bkbz_44

bkbz_44

รบกวนสอบถามเพิ่มเติมครับ ถ้าเราติ๊ก Desktop & Documents Folders

เราสามารถเลือก หรือไม่เลือกโฟลเดอร์ใดโฟลเดอร์หนึ่ง ได้มั้ยครับ

หรือมันบังคับเลือกทั้งหมดไปเลย พอดีในโฟล์เดอร์ Documents ผมมี Virtual Machines อยู่ 12 GB ลบออกไม่ได้

ขอบคุณครับ

mike

mike

Apple Evangelist/Developer

• LocationFron soul to spirit.

แนะนำว่าย้ายไฟลเดอร์ Virtual Machines ออกมาไว้ที่ home directory ครับ

...

bkbz_44

bkbz_44

bkbz_44

แนะนำว่าย้ายไฟลเดอร์ Virtual Machines ออกมาไว้ที่ home directory ครับ

...

ทำได้แล้วขอบคุณมากครับ

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users