Jump to content
เหอๆๆๆ

จะซ่อม Macbook pro 15" late 2011 ดีมั้ยครับ VGA เสียน่ะครับ ถ้าควรช่วยแนะนำร้านด้วยครับ

Recommended Posts

จากที่เค้ายืดอายุรับประกันก็เคลมมาทีนึงแล้วครับ 
พอจะup SSD อาการเดิมก็ออกมาอีก ตอนแรกศูนย์ตีราคามา 23000 แต่ประกันแค่ 3 เดือน
เลยไม่ซ่อมดีกว่า แต่เห็นมีหลายร้านรับแกะเจ้าชิปออกมาแล้วเปลี่ยนใหม่ แต่ที่ไปอ่านคือมันมีปัญหา

เพราะตะกั่วเจ้าปัญหาที่พออากาศเปลี่ยนแปลงบ่อยๆมันจะแตกร้าว เท่าที่ถามตีราคาซ่อมประมาณ 6500
รับประกัน 3 เดือนเหมือนกันครับ ใครเคยซ่อมช่วยแนะนำร้านหน่อยก็ดีครับ

อย่าซ่อมร้านพวกนี้เลย โฆษณาดูดี เพราะสุดท้าย ความร้อนตอนเผาเมนบอร์ดถอดชิปออกมันไปทำลายชิ้นส่วนอื่นๆรอบๆด้วย ตอนซ่อมเสร็จอาจจะใช้ได้สักสัปดาห์ พอชิ้นส่วนอื่นๆที่โดนความร้อนทำลายไป ออกอาการ เอากลับไปร้านก็รับผิดชอบซ่อมๆๆๆ จนเบื่อลูกค้าเลิกไปเอง คุณก็จะได้ซากคอมมาตัวพร้อมค่าโง่เปลี่ยนชิบ เครื่องใหม่พร้อมแอ็ปเปิ้ลแคร์ช่วงโปรโมชั่น ดีที่สุด

ทำใจซื้อใหม่ประหยัดกว่าจ่ายค่าโง่ซ่อมซ้ำซ้อน

• Like 2

ของผม MacBook Pro 15" Early 2011 ตัว VGA พึ่งจะเสียเหมือนกันครับ (เคยเครมกับ Apple ไปเมื่อประมาสองปีก่อนทีนึงแล้วครับ)

ทีนี้ผมจึงลองหาข้อมูลและไปพบลิงค์นี้เข้า

https://forums.macrumors.com/threads/force-2011-macbook-pro-8-2-with-failed-amd-gpu-to-always-use-intel-integrated-gpu-efi-variable-fix.2037591/

เลยลองทำตามดูครับ ตั้งแต่บรรทัดที่เขียนว่า 100% WORKING SOLUTION ลงไป ซึ่งเท่าที่ผมเข้าใจจะเป็นการบังคับให้มาใช้เฉพาะการ์ดจอ Intel

ก็ปรากฏว่ากลับใช้งานได้ปกติดี แต่จะไม่สามารถต่อจอนอกได้นะครับ

ลองดูครับเพราะตัวผมไม่ได้ใช้งานทางกราฟฟิคหนักอยู่แล้วใช้แต่การ์ดจอ Intel ก็พอโอเคอยู่ครับผม :)

• Like 1

ของผม MacBook Pro 15" Early 2011 ตัว VGA พึ่งจะเสียเหมือนกันครับ (เคยเครมกับ Apple ไปเมื่อประมาสองปีก่อนทีนึงแล้วครับ)

ทีนี้ผมจึงลองหาข้อมูลและไปพบลิงค์นี้เข้า

https://forums.macrumors.com/threads/force-2011-macbook-pro-8-2-with-failed-amd-gpu-to-always-use-intel-integrated-gpu-efi-variable-fix.2037591/

เลยลองทำตามดูครับ ตั้งแต่บรรทัดที่เขียนว่า 100% WORKING SOLUTION ลงไป ซึ่งเท่าที่ผมเข้าใจจะเป็นการบังคับให้มาใช้เฉพาะการ์ดจอ Intel

ก็ปรากฏว่ากลับใช้งานได้ปกติดี แต่จะไม่สามารถต่อจอนอกได้นะครับ

ลองดูครับเพราะตัวผมไม่ได้ใช้งานทางกราฟฟิคหนักอยู่แล้วใช้แต่การ์ดจอ Intel ก็พอโอเคอยู่ครับผม :)

เคยทำแบบนี้กับ notebook ของภรรยาเหมือนกันครับ ยี่ห้อ DELL การ์ดจอ ATI เน่า เลยบังคับให้ใช้แต่ชิพ INTEL เพียวๆ ผลคืองานประมวลผล 2D ใช้ได้ตามปกติ พอดีใช้แต่งาน Spreadsheet เลยพอเอาตัวรอดไปครับ แต่สำหรับคนที่ใช้งานกราฟฟิกคงไม่ไหว เพราะชิพ Intel มันอืดเหลือเกิน

On 11/7/2560 at 3:29 PM, samanoff said:

ตอนนี้ผมก็ทำตามแบบLink นี้เลยครับ หลังจากพังมา 3-4 ปีได้แล้วครับกลับมาใช้งานได้โอเคเลยครับถึงจะใช้ GPU AMD ไม่ได้ก็ไม่เป็นไรครับ เพราะซ่อมมา 2 - 3 รอบก็พังอยู่ดีหมดไปเยอะครับช่วงนั้น  ในส่วนของ  intel hd graphics 3000 ใช้งาน Photoshop กับ Illustartor ใช้งานได้อยู่ครับ ซื้อ SSD ใส่ใหม่ก็เร็วแล้วครับ (ตัวเก่ารื้อ HDD ไปทำอย่างอื่นแล้วครับ) หรือทำตาม Clip นี้ก็ได้ครับ ถ้าเป็น os sierra ก็ลองดู Comment ที่ปักหมุดใว้ครับ ครับมีวิธีตั้งแต่ต้นจนจบครับ เซฟตังไปได้หลายครับ