Jump to content
golddy

โหลด mac OS High Sierra 10.13 ไม่ได้

Recommended Posts

พยายาม โหลดทั้ง หมด 4 รอบ 5 วัน ทุกครั้ง ใช้เวลาเกิน 10 ช.ม. ครั้งที่ 4 ใช้เวลาโหลด 5 ช.ม. ทุกครั้งที่โหลดเสร็จ พอมาถึงหน้า ให้ restart กดตามที่บอก จะขึ้นpop up อย่างนี้ทุกครั้ง ที่หน้าเวปบอก 5.17 GB แต่โหลดจริงได้ 4.68 GB ทุกครั้ง ท้อเลยครับ 

ผู้รู้ช่วยด้วย ทำไงครับ ขอบคุณล่วงหน้า

Screen Shot 2560-09-28 at 5.42.28 AM.png

ยังทราบว่าสามารถบูตกลับเข้าไปใช้งาน macOS Sierra ได้อยู่ไหมครับ

ถ้าได้ แนะนำให้ลบ Install macOS High Sierra.app แล้วโหลดมาใหม่

โหลดเสร็จแล้ว ถ้ามันเปิดตัวขึ้นมาเพื่ออัพเกรด ให้ปิดไปก่อนครับ

หา USB Flash Drive ความจุ 8GB ขึ้นไปมาทำ Installer Drive เพื่อใช้อัพเกรดแทน

วิธีทำดูที่นี่ครับ

How to Create a Bootable Install Drive for macOS High Sierra

http://osxdaily.com/2017/09/27/create-macos-high-sierra-bootable-installer-usb/

...

• Like 1

Posted (edited)

ขอบคุณ ทุกท่าน เปลี่ยน Theme แล้ว อาการที่เป็นหายเข้ากลีบเมฆเลย เข้ามาตอบถามได้แล้ว ขอบคุณพี่tumหลาย 

ส่วนอัพเกรด ตามลิ้งที่ให้มา มันต้องลบ ในhhd ก่อนเลยไม่กล้า หยุดแค่นำเก็บไว้ใน แฟลได มีแค่ 469 GB แต่หน้าเวป บอกมี ตั้ง 5.18 GB มันยังไงกัน

ยังไปต่อไม่เป็นคับ กำลังหารายละเอียดการติดตั้งภาษาไทยอยู่คับ

มีเพื่อนดี มีสังคมที่แบ่งปัน ก็จะเก่งตามเพื่อนคับ

Edited by golddy
  • Like 2

โหลด ได้ 4.69 GB นี่ผิดปกติมัยครับ และต้องเอาตัวโปรแกรม ออกจาก แฟลได มาที่เดสท๊อปก่อน แล้วกดติดตั้งเลยใช่มัยคับ

ช่วยสอนหน่อยนะคับ ที่ละขั้น เริ่มที่เสียบ แฟลไดเลยคับ

แอป Install macOS High Sierra ในเครื่องผมหลังการอัพเกรดแล้ว และเป็น APFS แสดงขนาดไฟล์ 5.18GB หนะครับ

ตามคำแนะนำในบทความข้างบนที่ผมโพสต์ไว้ ให้ปล่อย Install macOS High Sierra.app ไว้ใน Applications folder ครับ

...

ภาษาอังกฤษไม่แข็งแรงคับ ดูภาพเอา แต่มีอันนี้มาเกี่ยวข้อง     1    sudo /Applications/Install\ macOS\ High\ Sierra.app/Contents/Resources/createinstallmedia --volume /Volumes/UNTITLED && say Boot Installer Complete ต้องทำตอนไหน ที่เข้าใจเอาเอง ก่อนเสียบแฟลได ให้ลงตัวนี้ใน เทอร์มินอล เสร็จแล้ว ลาก โปรแกรม ออกมาที่ เดสท็อป แล้วกดติดตั้งใช่มัยคับ

แล้วถ้าปล่อย โปรแกรม ไว้ แล้วตัวที่อยู่ในแฟลได ต้องทำอย่างไรคับ

On 9/29/2017 at 7:58 PM, mike said:

ยังทราบว่าสามารถบูตกลับเข้าไปใช้งาน macOS Sierra ได้อยู่ไหมครับ

ถ้าได้ แนะนำให้ลบ Install macOS High Sierra.app แล้วโหลดมาใหม่

โหลดเสร็จแล้ว ถ้ามันเปิดตัวขึ้นมาเพื่ออัพเกรด ให้ปิดไปก่อนครับ

หา USB Flash Drive ความจุ 8GB ขึ้นไปมาทำ Installer Drive เพื่อใช้อัพเกรดแทน

How to Create a Bootable Install Drive for macOS High Sierra

http://osxdaily.com/2017/09/27/create-macos-high-sierra-bootable-installer-usb/

...

ได้ลบตามแนะนำแล้ว โหลดมาใหม่ ใส่ไว้ที่แฟลได แต่ตัวนี้ จะลบยังไง มันไม่ออกให้ กำลังรออยู่ครับ

Screen Shot 2560-10-01 at 11.46.17 AM.png

Screen Shot 2560-10-01 at 11.46.58 AM.png

เป็นเหมือนกันครับ สรุปว่าไฟล์ที่โหลดมามีปัญหาครับ (ไฟล์ไม่ครบ มีแต่ไฟล์ OS แต่ไฟล์ที่จำเป็นในการบูตมาติดตั้ง OS หาย)

ทางแก้คือลบ cache ของ App Store ทิ้งแล้วดาวน์โหลดใหม่

วิธีคือเปิด terminal แล้วพิมพ์

cd $TMPDIR../C

rm -rf com.apple.appstore

จากนั้นก็ลบตัวติดตั้งที่ดาวน์โหลดมาทิ้ง รวมถึงโฟลเดอร์ macOS Install Data ที่เห็นด้วย ปิด App Store แล้วเปิดเข้าไปดาวน์โหลดใหม่ครับ

พอดีว่ามีปัญหาในการดาวน์โหลดไฟล์นี้เหมือนกันเปิดเคสไปกับทรูเป็นสัปดาห์แล้วเหมือนจะเป็นปัญหาการเชื่อมต่อกับ Akamai เสียมากกว่า วันนี้น่าจะดาวน์โหลดได้ความเร็วปรกติแล้วเพราะเมื่อเช้าผมดาวน์โหลดแค่ 12 นาทีเองนะ

• Like 2

On 9/29/2017 at 7:58 PM, mike said:

...

Just now, ezy said:

เป็นเหมือนกันครับ สรุปว่าไฟล์ที่โหลดมามีปัญหาครับ (ไฟล์ไม่ครบ มีแต่ไฟล์ OS แต่ไฟล์ที่จำเป็นในการบูตมาติดตั้ง OS หาย)

ทางแก้คือลบ cache ของ App Store ทิ้งแล้วดาวน์โหลดใหม่

วิธีคือเปิด terminal แล้วพิมพ์

cd $TMPDIR../C

rm -rf com.apple.appstore

จากนั้นก็ลบตัวติดตั้งที่ดาวน์โหลดมาทิ้ง รวมถึงโฟลเดอร์ macOS Install Data ที่เห็นด้วย ปิด App Store แล้วเปิดเข้าไปดาวน์โหลดใหม่ครับ

พอดีว่ามีปัญหาในการดาวน์โหลดไฟล์นี้เหมือนกันเปิดเคสไปกับทรูเป็นสัปดาห์แล้วเหมือนจะเป็นปัญหาการเชื่อมต่อกับ Akamai เสียมากกว่า วันนี้น่าจะดาวน์โหลดได้ความเร็วปรกติแล้วเพราะเมื่อเช้าผมดาวน์โหลดแค่ 12 นาทีเองนะ

ช่วยบอกจุดที่ครับ ว่าไปจุดที่บอกยังไง

จุดไหนครับ? ผมคิดว่าวิธีที่เขียนมันชัดเจนพออยู่ในตัวเองแล้วนะ ลองปล่อย macOS Install Data ไว้ก่อนก็ได้ครับถ้ามันลบไม่ออกจริง ๆ

ทางแก้คือลบ cache ของ App Store หมายถึงวิธีเข้าไป cache ของ App Storeนี่ยังไง.....ไม่ค่อยเป็น ขอบคุณคับ

ขณะนี้กำลังโหลด ส่วนการลบ ได้พิมพ์ อย่างที่บอกใน เทอร์มินอลแล้ว ส่วน cach  ลบมันทั้งหมดเลย เลือกเฉพาะที่ appstore ไปไม่เป็น

เวลาที่ขึ้น 5 ชั่วโมง คับ

Screen Shot 2560-10-01 at 12.44.27 PM.png

• Like 1

พิมพ์แค่ตามที่เขียนไว้นั่นแหละครับ

ส่วนขั้นตอนที่เหลือก็แล้วแต่ความเร็วเนตของคุณแล้ว

เจอปัญหาเดียวกันเลยครับ

ผมใช้ iMac

ตอนดาวน์โหลดช่วงแรก โชว์ว่าใช้เวลา 30 นาที สักพักเปลี่ยนเป็นว่าใช้เวลา 6+ ชม.

ดาวน์โหลดเสร็จ ได้ 4.69 GB จาก 4.9 GB

ดาวน์โหลด และ install หลายครั้ง ก็ error เหมือนเดิม

ลอง reset NVRAM แล้ว ก็ไม่ work ครับ

ขอบคุณ EZY ที่แนะนำ เข้าใจแล้วครับ ทำได้แล้ว เหลือแต่ macOS Install Data ลบไปได้บางส่วน  ตัวโหลดเมื่อกี้ยกเลิกไปก่อน

ก็คอยหลายวันหน่อย เพื่อรอโหลดตัวเต็ม

Screen Shot 2560-10-01 at 3.42.16 PM.png

จริง ๆ มันมีคนสอนวิธีโกงนะ คือโหลดตรง 3 ไฟล์ที่เกี่ยวข้องมาก่อนแล้วหลอกให้ App Store มันโหลดจากเครื่องเราเองไปอีกที (แปลกที่โหลดตรง 3 ไฟล์มันไม่ช้านะ) แต่มันค่อนข้างยุ่งยากนะก็เลยคิดว่างั้นเอาท่าแบบปรกติก่อนแล้วกัน

Edited by ezy

ในที่สุด ก็สำเร็จ  ต้องขอบคุณ คุณtum คุณ ezy ที่นำทางจนบรรลุจุดหมาย ปกติได้แต่ อัพเดทตามที่ popup app แจ้งมาเท่านั้น

แต่ถ้าต้องขนาดติดตั้ง อัพเกรด หรือคลีน จะยกไปร้านอย่างเดียว

นี่เป็นครั้งแรกใน เครื่อง mac ที่ทำเอง ด้วยความกลัว ตกใจ ข้อมูลหายมัย เครื่องจะขัดข้องใดๆอีก สาระพัด

แต่พอทำได้แล้วเลยหายกลัว อิอิอิ

..............................................................................

....สมาชิกท่านใด เคยเจอแบบภาพข้างบนไม่ต้องตกใจ จะโหลได้ 4.68/4.69 GB  ก็ใช้ได้

ไปที่ icon application ที่เพิ่งโหลดมา 

คลิกขวา เลือก ให้โชว์ show package contents

คลิกที่ contents

คลิกขวา ลบไฟล์ installinfo.plist ออกไป 1 ตัว

แล้วกลับมาที่ app ที่เราโหลดมา ดับเบิ้ลคลิกติดตั้งเลย ปล่อยให้เครื่องมันงาน ใช้เวลาทำประมาณ 1 ชั่วโมง

จากประสบการณ์ ที่ทำมา แบ่งปันความรู้กัน

ไม่รู้ว่าว่าจะเข้าใจข้อความมัยเนี่ย 

Screen Shot 2560-10-02 at 08.12.24.png

Screen Shot 2560-10-02 at 08.17.02.png

• Like 3

เอ้อ แปลกดีนะ ใน iMac 2013 ผมโหลดได้ 5.17GB แต่ใน MacBook 2015 โหลดมา 4-5 รอบ ยังไงก็ได้ 4.68GB ตลอด ทั้งที่ไล่ลบทุกอย่างออกไปหมดแล้ว

• Like 1

ของผมขึ้นแบบนี้ แล้วบูทเข้า Sierra เดิมไม่ได้เลยครับ .. ลองทั้ง Safe Mode, Recovery ก็ยังไม่ได้

มีวิธีแก้ไขเอง ก่อนยกส่งศูนย์ไหมครับ ><

Edited by Nott Dithapog

1 hour ago, Nott Dithapog said:

ของผมขึ้นแบบนี้ แล้วบูทเข้า Sierra เดิมไม่ได้เลยครับ .. ลองทั้ง Safe Mode, Recovery ก็ยังไม่ได้

มีวิธีแก้ไขเอง ก่อนยกส่งศูนย์ไหมครับ ><

รีสตาร์ทแล้วกด Option-Command-R  ค้างไว้เพื่อเข้า Internet Recovery ครับ

ต้องมี Wi-Fi พร้อมอินเตอร์เน็ทที่ใช้งานได้ด้วยนะครับ ระบบจะไปโหลดชุด macOS Recovery จาก Apple มาบูตเข้าเครื่อง

จากนั้นก็สั่ง Install macOS ใหม่เพื่อดาวน์โหลด macOS High Sierra Install มาติดตั้งครับ

...