Jump to content
Sign in to follow this  
datian

อัพเกรด macOS High Sierra กันแล้วเจอปัญหาหรือมีทริคอะไรแนะนำบ้างครับ

Recommended Posts

ปกติเวลามีอัพเกรด OS จะมีกระทู้แบบนี้อยู่ แต่คราวนี้เหมือนไม่มีคนตั้ง ผมเลยขอเปิดละกันครับ เผื่อใครเจอปัญหาหรือมีทริคดีๆจะได้เอามาแชร์กัน

ของผมลงแบบ clean ไม่เจอปัญหาหนักๆครับ เรื่องใช้ caplock เปลี่ยนภาษาที่เคยรวนๆตอนใช้ sierra ก็รู้สึกเหมือนจะดีขึ้นเป็นปกติแล้ว...แต่กว่าจะเป็นปกติกลายเป็นว่าผมเริ่มชิน cmd+space bar ซะแล้วต้องมาปรับใหม่อีกรอบ 555

ที่เจอปัญหาของผมคือ safari จะมีปัญหากับ facebook คือมัน reload บ่อยมากจนรำคาญบางทีอ่านๆอยู่อ่าว reload เองซะงั้น แถมเวลาใช้สองนิ้วกดซูมปรากฏว่าตัวหนังสือหายซะอีกต้องย่อกลับมาเป็นเหมือนเดิม รวมถึงเวบ freemac ด้วยถ้า log in จะแสดงกระทู้ไม่ครบแบบในรูป ซึ่งอาการพวกนี้เป็นเฉพาะกับ safari version 11 ไม่เป็นกับ browser ตัวอื่น

แต่โดยรวมชอบครับเรื่องความเร็วไม่รู้สึกว่าเร็วหรือช้ากว่าเดิมแบบสังเกตได้และยังไม่เจอปัญหาใหญ่ๆที่ทำให้หงุดหงิดแบบอยากจะย้อนกลับไปใช้ OS ตัวเก่า

Screen Shot 2017-10-17 at 21.24.31.png

• Like 1

พบว่า iMessage ที่รีเลย์ข้อความ SMS จาก iPhone ของผมมายัง MacBook Pro มันดีเลย์มากหนะครับ

เรื่องนี้เว็บเมืองนอกเริ่มรายงานปัญหากันแล้ว เดี๋ยวคงแก้ไขในอัพเดทหน้า

...

ยังไม่เจอปัญหากับ safari นะคับ
ตอนนี้ปรับจาก HFS+ เป็น Apple format หมด copy เร็วมากเลย

• Like 1

วันนี้จะใช้ iMovie ครั้งแรกหลังจากล้างเครื่องลงใหม่ ปรากฏว่า เปิดแป๊ปเดียวยังไม่ทันได้ใช้งาน(ประมาณ 1-3วินาที) โปรแกรมก็ดับ ลองค้นหาดูเหมือนว่าจะเป็นกันหมด คือสำหรับ Macbook  ที่ต่อจอนอกและปิดฝา Macbook ตอนเปิด iMovie จะเจอปัญหานี้ แต่ถ้าไม่ต่อจอ หรือต่อแต่ Macbook ไม่ได้ปิดฝา ก็สามารถเปิดใช้ได้ปกติ แต่ถ้าเราเปิดโปรแกรมได้แล้ว มาปิดฝา ก็ยังใช้ iMovie ได้ต่อไป 

ได้ลองทำตามวิธีคนหนึ่งที่เขาทำแล้วใช้ได้ เขาทำคือ ให้ไปที่โฟลเดอร์ iMovie Library.imovielibrary คลิกขวาที่ Show package contents แล้วไปลบไฟล์ในนี้ทั้งหมด (โปรเจคต่างๆที่มีก็โดนลบด้วย) แล้วเปิดโปรแกรมมาใหม่ก็ใช้ได้ปกติ  แต่ผมทำตามแล้วใช้ไม่ได้ยังเป็นเหมือนเดิม งงเหมือนกัน

• Like 1

ผมรู้สึกว่ามัน Boot ช้ากว่าเดิมนิดนึงครับ

• Like 1

ของเรา Imac 27" late 2013 v 10.13 

หลังจากโหลดหนังจากเวป มาลงเครื่องแล้ว เวลาเปิดดูหนังดังกล่าว มันขึ้นให้ยืนยันรับรอง

ตามภาพที่ 1 ทุกครั้ง

ภาพที่ 2 ใช้โปรแกรม Movist เปิดเล่นหนัง ก่อนอัพเกรดเป็น 10.13 ไม่มีปกติดี 

สกุลหนังที่โหลดมา เป็น .mp4/.mkv/ ถ้าใช้ VLC เปิดได้ปกติ แนะนำตั้งค่าอย่างไร เพื่อใช้โปรแกรม Movist ครับ

ขอบคุณ

Screen Shot 2560-10-21 at 03.43.21.png

Screen Shot 2560-10-21 at 08.44.03.png

ใช้กับ Wacom Intous 2 รุ่นเก่า ได้ต่อเนื่องเหมือนเดิมไหมครับ

ผม Wacom bamboo fun ลง driver 5.3.6-6 แล้วมีปัญหาครับ ตอนลงมีขึ้นerror  ใช้ปากกาได้แต่รู้สึกว่าไม่แม่นครับ

ผม ใช้
     1.Tuxera NTFS  ไม่สามารถใช้งานกับ Ext. ที่เป็น NTFS ได้ Error ตลอดเลย  
     2. Parallels Desktop 13 import bootcamp ไม่สามารถ Boot ได้ เหมือนยังไม่รู้จัก APFS เลยยังไใช้งานไม่ได้ 

3. Windows ฝั่ง Boot Camp ดูยังมีปัญหาในการ update windows มีอาการค้างนานมา จนต้องปิด เปิดใหม่ (ไม่แน่ใจมาจาก APFS หรือเปล่า)

ทนใช้ต่อไป รอ Apple Update

ขอคำแนะนำครับ

ผมใช้ retina 13' mid 2014 ช่วงนี้กำลังจะ clean install หลังจากซ่อมมา

ไม่ทราบว่าลง high sierra เลยดีหรือไม่ครับ หรือจะเป็น sierra เช่นเดิมดี

แนะนำลง macOS High Sierra เลยครับ ใช้ได้ไม่มีปัญหา

...

On 1/12/2018 at 3:08 PM, mike said:

แนะนำลง macOS High Sierra เลยครับ ใช้ได้ไม่มีปัญหา

...

ขอบคุณครับ ตอนนี้เตรียม backupข้อมูล กับ usb boot

กำลังปวดหัวเพราะโหลด high sierra ไม่ได้ เพราะปัญหา the recovery server could not be contacted จาก app store
ท่านใดพอทราบวิธีแก้ไขมั้ยครับ เหมือนคนเป็นกันเยอะเลย

ผมลองทำตาม วิธีปรับ date จาก recovery mode แล้ว แต่ไม่หาย

หรือใช้ high sierra patcher ที่ต่างชาติแนะนำเพื่อ download high sierra โดยตรงไม่ผ่าน app store ก็ไม่ได้

เป็นที่ ISP ที่ใช้บริการหรือเปล่าครับผม 

...

น่าจะไม่ครับ ลองมาหลายค่ายทั้งจาก true 3bb หรือเนต unlimited จากมือถือยังไม่ได้

ถ้ายังไม่ได้จริงๆเดี๋ยววันเสาร์แวะไปหาศูนย์ครับ