Jump to content
Sign in to follow this  
tum

ว่าด้วยเรื่อง Backup

Recommended Posts

ช่วงนี้มีข่าวคนมีปัญหากับเครื่อง กับ HDD ค่อนข้างเยอะ (ขออนุญาตไม่พูดถึง)

ตัวผมเองก็มีปัญหาครับ HDD ที่ใช้ Backup งาน พังคามือไปแล้ว 3 ตัว ของเพื่อนเพื่องซื้อมาใหม่ๆ 4TB ซื้อวันนี้ พรุ่งนี้พัง

แล้วข้อมูลที่เก็บสะสมไว้ (ไม่รวมหนัง AV นะ อันนั้นโหลดใหม่ได้) ก็มีมูลค่ามหาศาล มากกว่าราคา HDD หลายเท่า

ผมเลยขอมาเขียนแชร์ประสบการณ์ ลดปัญหาข้อมูลสูญหาย จากการใช้งาน HDD ตามปกติครับ

หลายคนเลือกใช้ NAS หรือทางอื่นๆ แต่ผมมองว่ามันก็วนมาที่เราต้องดูแลมันเองอยู่ดี เลยหันไปมองการใช้บริการ “เช่า” พื้นที่เพื่อเก็บไฟล์ ที่มีมาตรฐานค่อนข้างดี ไว้วางใจได้ว่าไฟล์สำคัญไม่หายแน่ๆ

ผมเลือกที่จะใช้ iCloud Drive คู่กันกับ Google Drive ครับ เรื่องเปรียบเทียบว่าเจ้าไหนดีกว่า อันนี้ผมจะไม่พูดในบทความนะครับ เชิญเพื่อนๆ มาแชร์ประสบการณ์กันตามสะดวกเลย

ผมเลือกใช้ 2 เจ้า กับ 2 รูปแบบในการ Backup ครับ

Backup ชั้นที่ 1

iCloud Drive ก่อน

เนื่องจากใช้ MacBook Air, iMac 2K คู่กับ iPad เป็นประจำอยู่แล้ว (iPhone ยกให้ภรรยาไป ตอนนี้โทรศัพท์ใช้หัวเว่ย)

ทำให้ iCloud เป็นตัวเลือกแรกๆ ในการ Backup ครับ

ผมใช้ iCloud Drive ในการ Sync ข้อมูลบน Desktop กับ Document Folder เป็นหลักเลย ทำให้หมดปัญหาเวลาสลับเครื่องไปเลย งานบน Desktop กับ Document จะ Sync กันตลอด และอยู่บน Cloud ด้วย ทำให้ค่อนข้างมั่นใจว่า ไฟล์งานไม่หายแน่ๆ

ผมใช้ขนาด 200GB เพราะเน้น Sync MacBook Air ความจุแค่ 256GB เอง สำหรับผมเลยว่ามันเพียงพอแล้ว

ราคาต่อเดือนสำหรับ 200GB อยู่ที่ 99 บาท x12 เดือน = 1,188 บาทต่อปี

ข้อเสียคือ แชร์อะไรกับใครไม่ค่อยสะดวกหรอก เค้าทำมาให้เราเน้นใช้กับอุปกรณ์ Apple ทั้งหลายแหล่มากกว่า

แต่ข้อดีคือ ทำให้เราสะดวกมาก ยิ่งมีคอมหลายเครื่อง จะเปิดทำงานต่อเนื่องได้ดีจริงๆ แล้วยังสามารถเปิดไฟล์เหล่านี้บน iPhone / iPad ได้อีกด้วย

Screen Shot 2018-04-02 at 13.16.27.png

Screen Shot 2018-04-02 at 12.19.15.png

Screen Shot 2018-04-02 at 12.20.13.png

Backup ชั้นที่ 2

Google Drive

หลังจากเน้น Sync ข้อมูลไปแล้ว ผมยังมีปัญหาเรื่องของการแชร์ข้อมูลกับลูกค้าและทีมงานด้วย ดังนั้นการหาทางออกที่คุ้มที่สุดคือพื้นที่ Backup ที่สามารถแชร์ไฟล์ได้สะดวกด้วย

บริการ Cloud มีหลากหลายยี่ห้อนะครับ เช่น DropBox , OneDrive, Wetransfer สามารถเลือกบริการที่เหมาะสมกับตัวคุณได้เลยครับ

Google Drive ผมใช้แบบไม่ Sync กับ Desktop ใช้พื้นที่ 1TB ราคาอยู่ที่ 3500 บาท/ปี ครับ (ท่านที่มี Gmail จะมีพื้นที่ให้ฟรี 15GB) โดยใช้ร่วมกันในทีม อัพโหลดไฟล์งานที่ Final แล้ว ไปเก็บไว้เป็นหลัก

และใช้เป็นพื้นที่ส่งงานให้ลูกค้าด้วย สามารถกำหนด Share Link ให้ลูกค้าได้ง่าย และเร็วครับ

นอกจากนี้ยังใช้ google Photo ในการเก็บรูปจากบรรดาโทรศัพท์มือถือด้วยครับ

ทั้งสองเจ้าที่ใช้อยู่ ยังมีความสามารถที่จะปรับแต่งแก้ไขไฟล์ได้ด้วย เช่นไฟล์พวก Doc, Pages, Keynote ทำให้สบายใจในการใช้งานมากครับ

Screen Shot 2018-04-02 at 13.01.17.png

Screen Shot 2018-04-02 at 13.03.00.png

Backup ชั้นที่ 3

Time Machine เป็นตัวเลือกที่ผมยังใช้อยู่เสมอ โดยจะทำการ Backup สัปดาห์ละครั้งเป็นอย่างน้อย ทำบน External HDD 2TB ครับ

กลายเป็นตัวที่มีความเสี่ยงสูงสุดไปแล้วในปัจจุบัน

จะเห็นได้นะครับว่า จริงๆ แล้ว เรามีช่องทาง Backup เยอะมาก ที่เราไม่ต้องเสี่ยงมาแบกรับความเสียหายจากกรณีเครื่องพัง หรือ HDD เสียกันแล้ว

ตัว External HDD ผมก็จะทำการ Backup ลง External อีกตัวอยู่เป็นประจำ เพื่อลดความเสี่ยงให้ต่ำที่สุด เท่าที่จะทำได้ครับ

แล้วคุณล่ะ Backup แบบไหน หรือใช้ Service อะไรกันอยู่บ้าง มาแชร์กันครับ

• Thanks 2

ขอบคุณครับท่านสำหรับข้อมูลดีๆ

เรายังใช้แค่ Time Machine Backup ไปที่ NAS กับ Enterprise Class HDD ครับ

รอฟังเพื่อนสมาชิกท่านอื่นๆ มาแบ่งปันกันครับ

...

• Like 1

ตอนนี้ใช้ Onedrive ครับ 

ปัญหาเยอะมาก เพราะมันให้เอาข้อมูลไปไว้ใน Directory เดียว 

แต่เนื่องจากผมใช้ตัวอ่าน SD Card ของ Macbook เพิ่มความจุ และ Backup ข้อมูล ที่ไม่ได้ใช้บ่อยไว้ (พอใช้ก็ Copy มาไว้ฝั่ง Mac) 

ทำให้ผมไม่สามารถ Sync กลุ่มที่อยู่ใน SD Card ขึ้น Ondrive ได้ 

ตอนนี้เลยยังคงเป็นการ Backup ด้วย Time Machine Backup ไปที่ HDD และทำ

Qsync ไปที่ NAS เป็นหลักอยู่ครับ 

เดี่ยวขอหาวิธีการใหม่ก่อน 

ปล. สำหรับผมนั้น ผมแบ่ง File เป็น 2 ประเภทคือ

1. ส่วนตัวรูปภาพครอบครัว ผมจะเก็บไว้ที่ NAS ที่บ้านไม่แชร์ออกสู่สาธารณะ 

2. File งานหรือ อื่นๆ จะเอาขึ้น Cloud เพื่อการ Backup และไม่หนักพื้นที่ของ NAS ส่วนตัวมากเกินไป  

• Like 1

ถ้าอยากได้ข้อมูลอยู่ใกล้ ๆ ตัว ก็ NAS ครับ ส่วนจะ Time Machine ลง NAS หรือ Copy ดุ้น ๆ เลยก็แล้วแต่ความชอบ

แต่การเลือก NAS ก็ดูที่งบประมาณด้วย ถ้าของที่จะ Backup ไม่ได้มีมูลค่าสูงมาก หา NAS แบบ 2-bay ทำ RAID-0 ก็ยังพอไหว (แต่ก็ดูแลมันดี ๆ) แต่ถ้ามูลค่าเยอะ การลงทุนกับ NAS มันก็จะเยอะตามไปเพื่อไปใช้ RAID ที่ดีกว่า RAID-0 (เช่น RAID-5, RAID-10) ซึ่ง RAID-5 เอาจริง ๆ ก็มีความเสี่ยงอีกเช่นกันหากความจุรวมสูงเกิน 12TB ก็อาจจะต้องทำให้หนีไป RAID-6 แทน หรือถ้างบไม่อั้นเลยก็จะไป RAID-50, RAID-60 เลยก็ได้ (คำอธิบายเรื่อง RAID ลองอ่านใน Wikipedia เอานะครับ ที่มีการสรุปไว้ก็ค่อนข้างครบถ้วนแล้ว)

• Like 1

Posted (edited)

ผมอาจจะแปลกกว่าคนอื่น  ผมไม่เคยคิดฝากข้อมูลไว้กับ Cloud ข้างนอกเด็ดขาด   เพราะมันเหมือนเอาของไปฝากเค้า  ไม่รู้เข้ามา index อะไรบ้าง

แต่ผมก็ไม่เคยเชื่อใจอุปกรณ์คอมพิวเตอร์ ถึงแม้จะใส่ระบบป้องกันไฟ  UPS 

ผมใช้  NAS  2 เครื่องในการแบคอัพ    และ ทำ Cloud ส่วนตัวไว้ใช้เอง

ตัวหลักใส่ฮาดดิส ประมาณ  30TB  

ตัวสำรองใส่ฮาดดิส ประมาณ 12TB  แบคอัพส่วนที่สำคัญมากจริงๆ จากตัวแรก

สำหรับข้อมูลไหนอ่อนไหวง่าย  ผมจะแบคอัพ ขั้นที่ 3 จะเก็บใน extenal  HDD อีกชุด ผ่าน encloser usb3

เพราะผมก็คิดเสมอว่า  ค่ากู้ข้อมูล แพงกว่าฮาดดิส มหาศาล

เมื่อก่อนใช้  Airport time capsule ตัว AC ปัจจุบันก็เลิกใช้  timemachine แล้ว เนื่องจากประสิทธิภาพการอ่านเขียนยังช้ากว่า  time machine ไปที่ NAS โดยตรงดีกว่่

ปัจจุบันผมเก็บข้อมูลมานานกว่า 16 ปีแล้ว โดยยังอยู่ครบ และสะสมเพิ่มมาตลอด

Screen Shot 2561-04-02 at 19.18.20.jpg

Edited by qnap
  • Like 1

ชอบทุกไอเดียเลยครับ

กำลังมองเรื่อง NAS มาเก็บไฟล์ Footage VDO อยู่เหมือนกันครับ

ตอนนี้เก็บลง HDD เดี่ยวๆ ไว้ แล้วก็พัง T_T 

• Like 1

เจอไอเดียการจัดการมีเดียที่ทีมงานนี้เขาใช้ เลยพามาฝากครับ

...

• Like 1

ผมใช้  NAS  2 เครื่องในการแบคอัพ    และ ทำ Cloud ส่วนตัวไว้ใช้เอง

ตัวหลักใส่ฮาดดิส ประมาณ  30TB  

ตัวสำรองใส่ฮาดดิส ประมาณ 12TB  แบคอัพส่วนที่สำคัญมากจริงๆ จากตัวแรก

@qnap

อยากทราบวิธีทำครับ พอจะแชร์ได้ไหมครับ เพราะผมกำลังจะหา NAS มาเพิ่มอีกคัวครับ

2 hours ago, qnap said:

ผมอาจจะแปลกกว่าคนอื่น  ผมไม่เคยคิดฝากข้อมูลไว้กับ Cloud ข้างนอกเด็ดขาด   เพราะมันเหมือนเอาของไปฝากเค้า  ไม่รู้เข้ามา index อะไรบ้าง

จริงๆ ตอนแรกผมก็ไม่ฝากนะ เพราะคาใจเรื่อง Index นี่แหละ

แต่พอ HDD พังไป 4 ตัว และ 1 ในนั้นเป็น RAID 0 (ข้างในมีอีก 4 ก้อน)

ผมยอมเลย 55555

เชิญ Index ไป ส่วนใหญ่ผม File VDO อยู่แล้ว หลังส่งงานเสร็จ ตัวงานก็ Public อยู่ดี เลยยอมวิธีนี้ครับ

รูปแบบงานที่แตกต่างกัน เลยใช้กันหลายวิธี

หลายคนที่สนใจเข้ามาอ่าน ลองเลือกวิธีที่เหมาะกับตัวคุณนะครับ

หรือมีรูปแบบอื่นที่อยากแชร์ เชิญได้เต็มที่เลยครับ จะได้เป็นทางเลือกสำหรับท่านอื่นๆ ได้อีกครับ ;) 

• Like 1

1 hour ago, mike said:

เจอไอเดียการจัดการมีเดียที่ทีมงานนี้เขาใช้ เลยพามาฝากครับ

เนี่ย อยากทำ แต่ตังไม่ถึง หิหิหิ

• Like 1

Posted (edited)

ผมก็ซื้อ iCloud 200GB เหมือนกัน แชร์กันทั้งบ้าน iphone ทุกคนในบ้านถ่ายปุ๊ปขึ้น iCloud เองก็สะดวกดี

แต่เวลาทำงาน ผมใช้เครื่อง Windows ครับ เหตุผลไม่มีอะไรมาก เพราะมันแรงกว่า ปรับแต่งได้เยอะ โปรแกรมก็ใช้แค่ Adobe CC

Drive ก็จะใช้ SSD เพียวๆ ไม่เอา Harddisk จานหมุน

เวลาทำงานก็จะทำบน SSD NVMe เพราะมันแรงดี เวลาโหลด footage เข้าโปรเจค ปุ๊บปั้บเสร็จ ทันใจ

งานที่กำลังทำก็โยนๆเก็บไว้ใน D: บ้าง E: บ้าง แต่ drive E: ทำ RAID0 ไว้ด้วย ไว้สำหรับ Export หรือ โยนไฟล์ใหญ่ๆมาพักไว้

งานไหนทำเสร็จเก็บตังแล้วก็จับโยนใส่ Google Drive File Stream เพราะมันเป็น unlimited เก็บได้ไม่จำกัด เนื่องจากผมมีอีเมลโดเมนเองใช้  G Suite business อยู่แล้วด้วย

เรื่องความปลอดภัยผมใว้ใจให้ Google เก็บมากกว่าเก็บเองครับ 555 

ส่วน OneDrive ก็ใช้บ้างไว้ Syn ไฟล์แบบ realtime ก็ใช้ดีครับ พวกไฟล์ word excel บิล ใบเสร็จ pdf document ต่างๆ ใส่ไว้ใน Onedrive หมด เพราะยังไงก็ต้องซื้อ Office 365 ใช้อยู่แล้ว มันแถม Onedrive ให้ 1 TB ก็คิดว่าคุ้มและถูกกว่าไปซื้อพวก Dropbox อะไรพวกนั้น แล้วยังมี app บน iphone เปิดดู เอกสาร ใบเสนอราคางานเก่าๆได้ทันที เวลาออกไปข้างนอกบ้านด้วย

สำหรับ NAS ส่วนตัวผมนะ ผมว่า NAS ไม่ใช่การ Backup หรอก แต่เป็นโซลูชั่นการแชร์ไฟล์มากกว่า NAS ยังมีปัญหาเยอะ ความเสี่ยงไม่ต่างกับการเก็บไว้ในเครื่องสักเท่าไหร่ ทำหล่น ไฟตก ไฟกระชาก โดนขโมย ไฟไหม้ ล้วนพังได้เหมือนกัน รวมไปถึงการทำ File Server จะเป็น RAID10 หรืออะไรก็ตามแต่ มันก็ยังไม่ใช่การ Backup เพราะมันมีอุปกรณ์ที่สามารถพังได้ตลอดเวลา ข้อมูลพร้อมจะหายไปทุกเมื่อได้ครับ

Edited by pinyata
  • Thanks 1