Jump to content
tum

สมาชิกเก่า สมาชิกใหม่ แวะมาคุยกันหน่อยมั้ยครับ คิดถึงง่ะ แนะนำตัวก็ได้อ้ะ

Recommended Posts

หลังจากโดน Facebook ดึงเพื่อนไปเยอะเลย แต่ก็แปลกดีที่เว็บเราก็ยังไถมาได้อยู่ คนเข้าวันละเป็นพันคน

ผมว่าเออ มันก็ยังมีทางของมันเนาะ

สบายดีกันมั้ยครับ

อยากจัดมีตติ้งมากเลย อาจจะปลายปีนี้ ถ้าปั๊มตังทัน

สำหรับสมาชิกใหม่ๆ

ผมชื่อตั้มครับ เป็น Admin และผู้ก่อตั้งร่วมกับ mike (เดี๋ยวคงมารายงานตัว)

ปัจจุบันทำ Production House ถ่ายโฆษณา, VDO Present, รายการ TV, Music VDO, Concert, etc.

แล้วก็ทำ Online Marketing เป็นอาหารเสริม เอ้ย งานเสริมอยู่บ้าง ตามแต่ลูกค้าต้องการ

เว็บนี้อยู่มาเกิน 15 ปีแล้ว ก่อตั้งเมื่อวันที่ 27 พ.ย. 2002

เป็นที่สุมหัวของคนใช้ Mac กันมาอย่างยาวนาน

ไม่ได้เป็นเว็บข่าว (เคยพยายาม แต่ไม่รอด)

แต่เป็นเว็บ Community ที่เคยได้ความสนใจจาก iStudio ด้วยการลง Ad โฆษณาเป็นผู้สนับสนุนหลักอยู่เกือบ 10 ปี ปัจจุบันห่างหายกันไป เพราะเค้ามีการปรับรูปแบบธุรกิจ

ตอนนี้ก็กลับมาทำเว็บตามใจฉันเหมือนเดิม และยังมี Unlimitmac.com เป็นผู้สนับสนุนหลักแทน (หวังว่าจะอยู่กันไปนานๆ นะฮะ <3 )

ผมยังคงเรียกที่นี่ว่าเป็นเว็บแมคที่ห่วยที่สุดในเมืองไทยมาตลอด

เพราะทำโดยคนทำเว็บไม่เป็น จะแก้โค้ดยังมึน เลยเลือกใช้ Tools อย่าง IPS (Invision Power Services)

ยินดีต้อนรับเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ทุกคนนะครับ

และคิดถึงสมาชิกเก่าทุกท่านด้วยครับ <3<3<3 

………………………………………

Edit : ใครจำ login/password ไม่ได้ เมลมาที่ webmaster@freemac.net ได้นะครับ เดี๋ยวเช็คให้

ขอชื่อ user หรือ email อย่างใดอย่างหนึ่งครับ

• Like 4
  • Thanks 1
  • Haha 1

ผม filmfa ครับ ไม่ได้เข้ามานานแล้วเหมือนกันครับแต่ก็ยังคิดถึงที่นี้อยู่นะครับ 

• Like 2
  • Thanks 1

ผมไม่ได้แวะมาซักพักแล้ว แต่ติดพี่อยู่เรื่อย ๆ ทางอื่นนะครับ 😊

• Like 2
  • Thanks 1

เกือบจะลืม password เลยครับ

• Like 2
  • Thanks 1

ยอมรับว่าไม่ได้มานานมาก ก่อนเข้ามาต้องไปกดลืมพาสเวิร์ดแล้วตั้งใหม่นะนี่ ;)

• Like 2
  • Haha 1

ไม่ได้มานานเลย คิดถึงอย่างยิ่ง :) 

• Like 2
  • Thanks 1

Posted (edited)

แวะมาทักทายตามคำเชิญครับ มีเครื่อง Macbook White Late 2007 เปลี่ยนแบตไป 2 รอบ เปลี่ยน HDD 750GB แล้ว ยังใช้งานได้ดีอยู่ แต่ถูกลอยแพอัพเดทไม่ได้

ณ เพลานี้ ออเจ้าก็แบตบวม จนแทรกแพ็ดไม่ทำงาน ถอดแบตเสียบปลั๊กใช้งานก็พอได้อยู่

ทำไมไม่เข้ามาที่เว็บ? แบบว่า อ่านเพื่อนสมาชิกเปลี่ยนเครื่องใหม่ อัพเดทโอเอสใหม่ แล้วกิเลสมันบังเกิด เพื่อระงับกิเลสถ้าไม่มีปัญหาในเรื่องใช้งานเครื่องตัวเองและเพื่อนพ้องใกล้ชิดมาถาม ก็จะไม่เข้ามาค้นหาคำตอบ มีแค่นั้นเองครับ

ลืมแนะนำตัวเอง ผม Montree Kotkanta ข้าราชการบำนาญแล้วครับ แต่ยังมีไฟและควันพอประมาณ ยังทำเว็บนี้อยู่ IsanGate.com

จะครบ 20 ปีในเดือนมิถุนายน 2561 นี้ครับ

Edited by Jigko
  • Like 2
  • Thanks 1

มารายงานตัวด้วย

ผม ชู รู้สึกเป็นเกียรติอย่างมากที่ได้อยู่ร่วมกับ เวปแมคที่ห่วยที่สุด มาตั้งแต่ยุคบุกเบิก และผมก็หายตัวไปนาน ไม่ได้โพสต์ ไม่ได้ตอบ (สังเกตจากรูป Profile) แต่ก็แนะนำคนใช้ Mac ที่ได้พบได้เจอให้ได้รู้จักกับที่นี่อยู่สม่ำเสมอ

ปัจจุบันว่างงานจากอาชีพ IT เลยหันเห มารับจ้างทำแถบทุกอย่างที่ทำได้และได้เงิน

• Like 1
  • Thanks 1
  • Haha 1

Posted (edited)

สวัสดีครับ แป๊ปๆ สิบกว่าปีแล้วหรือนี่ ไวแท้

ชื่อเก้ครับ เป็น Programmer, IT support, Network

ถนัดทั้ง mac และ windows เป็นเด็กฝึกงานรุ่นแรกของลุงตั้ม คิดถึงวันวานมากครับ

Edited by pinyata
  • Like 2
  • Thanks 1

เป็นสมาชิก freemac มานานมากครับตั้งแต่ใช้ iBook 12" ผ่านร้อนผ่านหนาวผ่านดราม่าต่างๆมามากมาย 555 เมื่อก่อนไม่ได้ใช้ user นี้ แต่มีช่วงนึงของชีวิตเจอมรสุมหนักมากเลยไม่มีกะจิตกะใจเล่น social หยุดเล่นไปพักนึงแต่คิดถึงเวบนี้เลยสมัครเข้ามาใหม่ ทุกวันนี้ยังเข้ามาอ่านทุกวันถึงแม้กระทู้จะไม่ค่อยคึกคักเหมือนเดิม

• Like 2
  • Thanks 1

กลับมาอีกครั้ง น่าจะสิบปีที่แล้ว
ชื่อเปาครับ
เริ่มใช้แมค ก็เพราะเว็บนี้ เสียตังค์ไปหลายแล้ว 

ความคิดว่าเราจะไม่ใช้ software ผิดกฏหมายก็เว็บนี้ครับ

ทั้ง office ใช้แมคกันหมด (บังคับให้ใช้กันทีเดียว)

• Like 2
  • Thanks 1

แวะเข้ามาชมทุกวัน แต่เดี๋ยวนี้ไม่ค่อยมีอะไรให้ตอบคำถามละ

• Like 2
  • Thanks 1

Just now, eakarin said:

กลับมาอีกครั้ง น่าจะสิบปีที่แล้ว
ชื่อเปาครับ
เริ่มใช้แมค ก็เพราะเว็บนี้ เสียตังค์ไปหลายแล้ว 

ความคิดว่าเราจะไม่ใช้ software ผิดกฏหมายก็เว็บนี้ครับ

ทั้ง office ใช้แมคกันหมด (บังคับให้ใช้กันทีเดียว)

แล้วก็ดันพบว่าเป็นเพื่อนเรียนอนุบาลที่เดียวกันซะด้วย ;) 

• Like 3

ดีใจจัง เช้าแล้วมากันเยอะแยะเลยครับ

เดี๋ยวจะร่ายมนต์กฤษณะกาลีเรียกมาอีก 55555

• Like 1
  • Haha 1

ร่ายมนต์กันดีกว่า

จงกลับมาเช็คชื่อ

โอมมมมมมม อานันตะปัชชะเญ อะปัตติเถเถนา อปัตติญา อปติเถเถคือ อปติโญ อปติโถโถโถ
อะนันตะปัชชะเย อะปัดติเถเถนา อะปัดติยา อะปัดติเถเถกือ อะปัดติโถ อะปัดติกื๊ดกื๊ดกือ
อะนันตะปัดชะเย อะปัดติเถเถนา อะปัดติยาอะปัดติเถเถทือ อะปัดติโถ อะปัดโถ อะปัดติ ตื้ด ตื้ด ตื้ด

• Like 1
  • Haha 3

สวัสดีครับ

ชื่อ mike ไมค์ ครับ เพื่อนนาย tum ตั้งแต่เข้า ม.1 ที่รร.เทพศิรินทร์ ปี 2528

เป็น Apple Evangelist / Developer / นักเขียน

นี่เป็นบ้านที่อยู่แล้วสบายใจ ได้ทำสิ่งที่เป็นประโยชน์ให้คนอื่นบ้าง แค่นี้ก็ช่วยหล่อเลี้ยงชีวิตอย่างมีคุณค่าไม่น้อยครับ

ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ

...

• Like 5
  • Thanks 2

สวัสดี ครับ..

ผม Donny ครับ
เป็น Graphic Designer & Freelance

เป็นสมาชิกมาตั้งแต่ 2004 นู้นแนะ..ยังจำบรรยากาศเก่าๆ ของสมัยนั้นได้ดีครับ..
อยู่กันแบบพี่น้อจริงๆ มีปัญหาก็เข้ามาถามและก็มาช่วยกันหา มาช่วยกันตอบเหมือนเป็นปัญหาของตัวเองเลยทีเดียว
ยังรักบ้านหลังนี้อยู่เหมือนเดิมนะครับ..แม้ว่าหลังๆ มานี้ เจองานหนักไม่ค่อยมีเวลามาตอบ มาถาม
แต่พอมีเวลาก็จะเข้ามาเยี่ยมเยียนเสมอครับ ขอบคุณ Admin และทีมงานทุกคนที่สร้างบ้านหลังนี้ขึ้นมานะครับ

^_^

• Like 2
  • Thanks 1

lสวัสดีครับ

ผม Liam ครับ

Business Owner, อดีต รับราชการ ที่จ.ศรีสะเกษ

สมัครสมาชิก ครั้งที่ 2 เมื่อปี 2014

โพสต์บ้างเล็กน้อย ส่วนใหญ่ชอบส่อง 555

ยินดีได้รูจัก ทักทายกันครับ

• Like 2
  • Thanks 1

สวัสดีครับผมอ้อครับ ไม่ได้เข้ามานานมากกก หวังว่าทุกคนสบายดีนะครับ

• Like 2
  • Thanks 1

สวัสดีครับ 12inch หนุ่มครับ

ปัจจุบันเลี้ยงลูก ทำสวนกล้วยไม้ สวนคราม สวนปาล์ม ปลูกผักสลัดอินทรีย์ กับตลาดนัด ที่สกลนครครับ เข้ามาส่องเรื่อยๆ 

• Like 5
  • Thanks 1

นั่งคิด password อยู่ครึ่งชั่วโมงได้ครับ 55555

สวัสดีครับ Darkmaxdevil ครับ หรือ ตั้นครับ

ปัจจุบันอยู่ Tokyo ครับเป็น software developer ครับ

ไม่ได้เข้ามานานเลย คิดถึงเหมือนเดิมเพิ่มเติมคือความยุ่งครับ

• Like 4
  • Thanks 1

สวัสดีครับเพื่อน ๆ ทุกคน ชื่อต้อมครับ

ได้เป็น mod ที่นี่เพราะใช้ Windows แล้วอยากใช้ mac จนปัจจุบันเป็น mac user แล้วเขาก็ยังไม่ปลดออก 5555

Freemac เป็นบ้านที่อบอุ่น คุยกันสารพัน มากมายหลายเรื่อง มีเพื่อน ๆ mac user หลายคนที่ยังตามไปเป็นเพื่อนกันในเฟส ได้คุยกัน ขอความช่วยเหลือกัน เพราะเริ่มจากบ้านแห่งนี้แหละครับ

ปัจจุบันทำงานในสถาบันอุดมศึกษา ครับ

• Like 2
  • Thanks 1

สวัสดีครับ ผม ผังครับ 

เข้ามาหาความรู้ เมื่อไม่รู้ครับ 

ปัจจุบัน ขายมะพร้าว ไม่ได้ขายแอปเปิ้ล 555

• Like 1
  • Thanks 1
  • Haha 1

ย่องเข้ามาส่อง ฟิ้ววววว เมี้ยวว

• Like 4
  • Haha 2