Jump to content
beiderman

ทางเลือกทดแทน Lr

Recommended Posts

วันนี้ชวนคุยพร้อมขอคำแนะนำเพื่อนสมาชิกดีกว่าครับ
สำหรับซอฟท์แวร์ในกลุ่มของ Ps ทางadobeได้ปรับเปลื่ยนมาระบบสมาชิกได้หลายปีแล้ว สามารถเลือกจ่ายรายปีทีเดียวหรือแบ่งเรียกเก็บเป็นรายเดือนก็ได้แต่อายุสัญญาคือรายปี

ผมใช้ Photography Plan มาได้สองปีแล้วครับ ปีแรกแบ่งจ่ายทีละเดือน พอขึ้นปีที่สองก็จ่ายตู้มเดียวทั้งปีแล้ว
การใช้งานโดยทั่วไปก็ดีครับ แต่หลังๆเปิดโปรแกรมขึ้นมาใช้งานน้อยมากเพราะไม่ค่อยได้ออกไปถ่ายรูปเลย บางทีก็จบรูปบนiPadที่หน้างาน โพสลงโซเชียล แล้วก็จบ
รอบนี้เลยตัดสินใจไปแล้วว่าจะไม่ต่อสมาชิกแล้วล่ะ เอาค่าสมาชิกรายเดือนไปจ่าย Netflix ดีกว่า

ทีนี่ก็ต้องหาทางเลือกเอามาทดแทน Lr ครับ
ที่บอกว่าหาตัวเลือกมาทดแทนแค่ Lr ก็เพราะจริงๆแทบไม่ได้เปิด Ps ขึ้นมาตกแต่งภาพเพิ่มเติมอะไรเลย ส่วนใหญ่ใช้ Lr ปรับแสง ปรับโทน ปรับความสว่าง ปรับความคมของภาพเท่านั้นเองครับ

สามสี่ปีที่แล้วไม่ค่อยมีตัวเลือกโปรแกรมจัดการรูปมากนัก
ปัจจุบันนี้เยอะแยะไปหมด เยอะจนตัดสินใจไม่ถูกว่าจะไปตัวไหนดีครับ
ON1 Photo Raw
Luminar
Affinity Photo
RawTherapee
และอื่นๆอีกหลายเจ้า

ใครมีคำแนะนำบ้างมั้ยครับ หรือมีตัวไหนที่ทดลองใช้แล้ว หรือกำลังใช้งานอยู่จะมาแนะนำก็ได้ จะฟรีหรือเสียเงินได้หมดเลย

ขอบคุณครับ

• Like 2

ไม่แน่ใจว่าใช้กล้องยี่ห้ออะไรนะครับ แต่ถ้าไม่ได้ทำอะไรมากโปรแกรมของกล้องเองถือว่าง่ายสุดครับ แต่อาจปรับแต่งอะไรไม่ได้เยอะมาก

ถ้าเน้นปรับละเอียดๆ ได้รูปสุดท้ายสวยๆ เอาไปพิมพ์ แบบนี้แนะนำ Capture One หรือ ON1 Photo Raw ครับ

เท่าที่เคยลอง Luminar กับ Affinity Photo ยังไม่ประทับใจทั้ง UI, ความเร็วในการทำงาน รวมถึง workflow ต่างๆ ครับ

ผมใช้ Photography Plan ก็ใช้แต่ LR เหมือนกันครับ PS เดี๋ยวนี้แทบไม่ค่อยได้แตะจะมีใช้บ้างก็คือใช้ทำสื่อการสอนให้ลูก แต่จะให้หนีไปใช้อย่างอื่นคงไม่ไหวละครับ ไม่ใช่อะไรหรอกเมื่อก่อนใช้ aperture มาจนติด พอ apple ยกเลิกไปเลยจำใจต้องย้ายมา LR ช่วงนั้นเหมือนต้องมาเรียนรู้กันใหม่เลย ถ้าจะต้องย้ายอีกนี่ขี้เกียจเรียนรู้ใหม่จริงๆครับ พออายุมากขึ้นนี่รู้เลยว่าความกระตือรือร้นในการเรียนรู้มันลดลงทั้งๆที่เมื่อก่อนว่าเค้าไว้เยอะ 555

• Like 1

ขอบคุณครับคุณหมอ และคุณ datian

เรื่องความเร็วในการใช้งานเนี่ยสำคัญเลยครับ แบบปรับค่าแล้วแสดงผลเลยโดยไม่ต้องปล่อยคลิ๊กเมาส์นี่ดีสุดครับ

• Like 1

ตัดสินใจจัด On1 มาลองแล้วครับ ราคาน่าคบหา เดี๋ยวลองใช้งานดูสักพักแล้วจะมารีวิวให้นะครับ

• Like 2