Jump to content
Sign in to follow this  
tum

Review : OCZ VERTEX 3 SATA III 2.5" SSD with MacBook Pro 15-Inch Early 2011

Recommended Posts

หลังจากที่มายั่วน้ำลายกันไปเมื่อช่วงบ่ายเมื่อวานที่ผ่านมา

ผมก็ได้ทำการทดสอบเจ้า OCZ VERTEX 3 ครับ โดยทำการถอดเอา HDD 750GB ตัวเดิมที่มาพร้อมเครื่อง 15-Inch ออก

แล้วจับ OCZ VERTEX 3 ใส่เข้าไปแทน

ก่อนที่เราจะพาไปดูผลการทดสอบ

ขอขยายความเพิ่มเติมไว้นิดนึง สำหรับคนที่สนใจ แต่ยังไม่รู้ว่าอะไรคืออะไร

SSD หรือ Solid State Drive เป็น Drive ที่ทำขึ้นมาเพื่อใช้งานแทน Hard Drive แบบจานหมุนที่ใช้กันอยู่ปกติ

Apple เริ่มจับ SSD มาใส่ใน MacBook Air ก่อน จนกระทั่งปัจจุบัน SSD เป็น Option ให้สั่งเพิ่มได้ ใน MacBook Pro (หรือที่เรียกกันว่า CTO :

Configure to Order)

มันมีดีตรงไหน ตรงที่ความเร็วสูงครับ แล้วก็ไม่ต้องกังวลว่าจะชำรุดเสียหาย เวลาเราเคลื่อนย้ายเครื่องโดยไม่ได้ปิดเครื่อง (ถึงแม้ Apple จะมี Sudden Motion Sensor มาให้แล้วก็ยังเสียวอยู่ดี)

หลายๆ คน เลือกที่จะเปลี่ยนมาใช้ SSD กันได้พักใหญ่แล้ว เพราะความเร็วที่ยั่วยวนใจของมันนี่แหละ

ปัจจุบัน ณ วันที่เขียนบทความนี้ SSD ส่วนใหญ่ในท้องตลาด จะเป็น SATA II (Serial ATA 2) ซึ่งจะถูกจำกัดความเร็วในการส่งข้อมูลอยู่ที่ 3Gbps (3 Gigabit ต่อวินาที) ซึ่งแน่นอน ให้อัดกันเต็มเหนี่ยว ในการทดสอบต่างๆ ก็จะวิ่งกันอยู่ที่ประมาณ 200 MB/s (200 Megabite ต่อวินาที) ดูได้จากกระทู้นี้ครับ Harddisk speed test เทสต์กันสนุกสนาน

แต่เจ้า OCZ VERTEX 3 ตัวนี้ ส่งข้อมูลในระดับ SATA III 6Gbps แล้ว คือสูงเป็น 2 เท่าของ SATA II

ซึ่งต้องบอกว่ายังค่อนข้างใหม่อยู่ในตลาดเวลานี้

และที่น่าสนใจคือ หลังจากที่เราได้ทำการ Review MacBook Pro Early 2011 ไป ก็ได้ทราบกันแล้วว่า Apple ใส่ Port SATA III มาให้ สำหรับตำแหน่ง Hard Drive (ส่วน SuperDrive ยังเป็น SATA II) ทำให้คุณทิม Memorytoday ก็นึกถึงเราทันทีที่ได้ของมาอยู่ในมือ พร้อมให้ทดสอบครับ (ขอขอบคุณคุณทิมมา ณ ที่นี้ครับ)

เอาล่ะ กลับมาดูผลการทดสอบกัน

OCZ VERTEX 3 ทำผลการทดสอบได้ "สุดลิ่มทิ่มประตู" จริงๆ

ใครที่กำลังมองหาอะไรที่มันแรงสุดติ่งสำหรับยุคนี้ล่ะก็ แนะนำให้ไปหยิบ MacBook Pro Early 2011 มาใส่ OCZ VERTEX 3 เลยครับ

รับรองว่าลื่นหัวแตก

OCZ VERTEX 3 Specification : http://www.ocztechnology.com/ocz-vertex-3-sata-iii-2-5-ssd.html

• Available in 120GB, 240GB, 480GB Capacities
  • MLC NAND Flash
  • Interface: SATA 6Gbps / Backwards Compatible 3Gbps
  • Native TRIM support
  • Seek Time: .1ms
  • Slim 2.5" Design
  • 99.8 x 69.63 x 9.3mm
  • Lightweight: 77g
  • Operating Temp: 0°C ~ 55°C
  • Storage Temp: -45°C ~ 85°C
  • Low Power Consumption: 2W in operation,.5W in standby
  • Shock Resistant up to 1500G
  • RAID Support
  • Included 3.5" Desktop adapter bracket
  • Compatible with Windows 7, Vista, XP 32-bit/64-bit, Mac OSX
  • MTBF: 2 million hours
  • 3-Year Warranty

ส่วนเครื่องที่ใช้ในการทดสอบคือ

MacBook Pro 15-Inch 2.2GHz quad-core Intel Core i7

Memory 8GB

หลังจากที่ติดตั้ง OCZ VERTEX 3 เรียบร้อย ผมก็ทำการลง Mac OS X พร้อม Update Software ในเครื่องจนเรียบร้อยครับ

ลองมาดูข้อมูลเครื่องกัน

About This Mac

System Profiler ส่วน SATA ครับ

อย่างที่เห็นเลย Snow Leopard ยังไม่ Support TRIM

สำหรับคนที่ไม่ทราบว่า TRIM คืออะไร ลองอ่านที่นี่ครับ Lion supports TRIM แล้ว TRIM มันคืออะไรล่ะ

สิ่งแรกที่ทำการทดสอบเลย คือ Harddisk Speed Test ที่คุณ BitBucket แนะนำไว้

ผลที่ได้ครับ มิดไมล์ ทำความเร็วได้สูงมาก

หลังจากนั้น ผมได้ทำการทดสอบด้วยโปรแกรม Benchmark ที่พอจะมีอยู่บ้าง

เริ่มจาก Nova Bench ครับ

Score ไม่สูง เพราะเฉลี่ยรวมความเร็วกับความจุ

อันนี้เป็นของ HDD เดิมที่เทสต์ไว้ครับ

Screen shot 2011-03-26 at 12.20.16 PM.png

ต่อมาเป็น GeekBench

เทียบกับของเดิมครับ

Screen shot 2011-03-26 at 4.11.31 PM.png

ดู Benchmark ไป ไม่เท่าใช้งานจริงครับ

ผมทำการติดตั้ง Final Cut Pro 7 ลงไป แล้วเอา Sequence งานเก่าที่ตัด Review 13-Inch ไว้ มาลองลงดู

โดยเอาไฟล์ VDO ทั้งหมด มากองไว้ใน SSD เครื่องนี้ครับ

เป็นไฟล์ 720p Apple ProRes (HQ)

แล้วทำการเรียกไฟล์ขึ้นมาใหม่

ทำได้เร็วจนน่าตกใจ

หลังจากนั้นลอง Render ดู ใช้เวลาประมาณ 12 นาทีครับ เร็วกว่าตอนที่ทดสอบ OCZ VERTEX 2 อยู่ไม่มากนัก

แต่ HDD ตัวเดิมในเครื่อง จะใช้เวลาประมาณ 18-20 นาที

ที่ SSD เร็วกว่า เพราะในการ Render จะมีการเขียนไฟล์ใหม่ด้วย ซึ่ง SSD ทำได้ดีกว่าแน่นอน

แต่เมื่อมาเทียบระหว่าง OCZ VERTEX 3 กับ 2 แล้วแทบไม่ต่างกัน น่าจะเป็นเพราะมาติดที่การคำนวนผลของ CPU แล้ว

ว่าเค้ายัง Render ไม่ทัน

ผมได้ทำการติดตั้ง TRIM Support Enabler ที่คุณ macpowerup แนะนำไว้ที่นี่ด้วยครับ ปรับปรุง OS Xให้ใช้ประสิทธิภาพSSDได้มากที่สุด

พบว่า ใน System Profiler ก็แสดงผล TRIM Support เป็น Yes ครับ

ในเวบ TRIM Support Enabler เอง บอกว่าจะช่วยให้บูทเร็วขึ้น

แต่ผมยังไม่เห็นความแตกต่างครับ หลังจากจับเวลาแล้ว ยังใช้เวลาบูทที่ 20 วินาทีเท่าเดิม เท่ากับ Vertex 2 ด้วยครับ

จากนั้นลองดูแบบง่ายๆ แต่เห็นผลเลย คือการ Copy ไฟล์ครับ

ในการ Copy นั้น SSD จะทำการ Read และ write ไปพร้อมๆ กัน

ผมทำการ Copy ไฟล์ขนาด 3.73GB ใช้เวลาไม่กี่วินาทีเท่านั้น

ผมลองเปิดหน้าเวบด้วย Chrome ซึ่งเป็น Browser ที่ใช้ประจำตอนนี้

ครั้งแรกก็โหลดปกติ แต่พอเปิดครั้งที่สอง ซึ่งมี Cache อยู่ในเครื่องแล้ว หน้าเวบมาเร็วจนตกใจ

ด้วยความที่ผมมักจะเปิดทีละ 10-12 tab พร้อมๆ กัน มันก็จะมีหน่วงเวลานิดหน่อย

แต่กับเจ้า OCZ VERTEX 3 นี่ ไม่มีหน่วงเลยครับ เปิดปุ๊บ มาปั๊บ

จากนั้นผมก็ลองลง Windows 7 ครับ เพื่อทดสอบด้วย

หลังจากลง Windows 7 ผ่าน Boot Camp เป็นที่เรียบร้อย

ก็ลองดู Score ที่ฝั่ง Windows ครับ พอดีไม่มีของเก่านะ แต่โดยรวม ทำไปได้ถึง 6.9 ครับ

สำหรับ SSD Score อยู่ที่ 7.1

**Edit เพิ่มเติม จากคำแนะนำของคุณ ezy ให้ทดสอบกับเครื่องที่ใช้ HDD ปกติด้วย

ได้คะแนนที่ 5.9 ครับสำหรับ Hard Drive ตัวที่มาพร้อมเครื่อง

และทดสอบด้วย AS SSD Benchmark ของฝั่ง Windows ด้วย

AS SSD ทำความเร็ว Read/Write ได้สูงมากครับ ถ้าเทียบกับ SSD ที่เป็น SATA II จะอยู่ที่ประมาณ 100 ต้นๆ - 150MB/s ครับ

สรุปปิดท้าย

ต้องบอกว่า ใครที่ชอบของแรง เตรียมตังไว้ได้เลยครับ

โดนแน่ๆ

แต่ถ้าคุณใช้เครื่องที่ไม่ใช่ Early 2011 มันไม่มีประโยชน์สำหรับคุณเลยนะครับ

เพราะเป็น SATA II มันจะถูกกดความเร็วไว้แค่ 3Gbps ซึ่งคุณซื้อแค่ Vertex 2 ก็เหลือแหล่แล้ว

และผมยังขอยืนยันอีกครั้งนะครับ

"ถ้า" คุณไม่ได้จำเป็นต้องใช้ความเร็วขนาดนั้น คุณก็ไม่จำเป็นต้องฉีกกระเป๋าไปเล่น SSD ครับ

แต่ถ้าคุณชื่นชอบความเร็วของ SSD เป็นทุนเดิมอยู่แล้ว และเครื่องคุณรองรับ SATA III ด้วยล่ะก็

อย่าช้าครับ กรุณาทำตัวให้ว่องเหมือน SSD ครับ สอยได้เลย คุ้มจริงครับยืนยัน

แต่ หลังจากที่ติดตั้ง Boot Camp แล้วทดสอบอีกครั้ง พบว่าประสิทธิภาพใน Mac OS X ลดลงครับ

สุดท้าย ผมมี VDO ที่ถ่ายไว้ ให้เห็นความเร็วจริง ว่าเป็นอย่างไรครับ

ลองดูกัน

และขอขอบคุณ Memorytoday.com มา ณ ที่นี้ครับ

ทราบมาว่า เป็น 1 ใน 3 ตัวที่มีในเมืองไทย ณ ตอนนี้ครับ

:cheers:

Edited by tum
  • Like 5

ออกความเห็นเรื่องคะแนนทดสอบ WEI ของ Windows ครับ

คะแนนมันจะแสดงค่าของคะแนนที่ต่ำที่สุดซึ่งในกรณีนี้คือคะแนนของ Graphics Card

อันนี้พี่คงต้องเปรียบเทียบเครื่องปกติ กับเครื่อง SSD ว่าคะแนนส่วนของ Primary hard disk ต่างกันเท่าไร ซึ่งผมเชื่อว่าเครื่องปกติคะแนนตรงส่วนนี้น่าจะต่ำที่สุดครับ (อาจจะอยู่ราว ๆ 5.2 ก็ได้)

ออกความเห็นเรื่องคะแนนทดสอบ WEI ของ Windows ครับ

คะแนนมันจะแสดงค่าของคะแนนที่ต่ำที่สุดซึ่งในกรณีนี้คือคะแนนของ Graphics Card

อันนี้พี่คงต้องเปรียบเทียบเครื่องปกติ กับเครื่อง SSD ว่าคะแนนส่วนของ Primary hard disk ต่างกันเท่าไร ซึ่งผมเชื่อว่าเครื่องปกติคะแนนตรงส่วนนี้น่าจะต่ำที่สุดครับ (อาจจะอยู่ราว ๆ 5.2 ก็ได้)

ออ ขอบคุณมากเลยครับ

เดี๋ยวลองอีกที แล้วเอามา Edit ให้ครับ

สุดยอดเลยอ่ะลุงตั้ม เร็วจังเลย

สนใจจะลองกับ Early 2011 CPU 2.3GHz quad-core Intel Core i7 L3 Cache L3 8M Memory 8GB ฮิฮิ พึ่งได้ของมา

edit เพิ่มเติม

จากคำแนะนำของคุณ ezy ให้ทดสอบกับเครื่องที่ใช้ HDD ปกติด้วย

ได้คะแนนที่ 5.9 ครับ

ใส่ภาพไว้ใน Review แล้วครับ

:cheers:

สุดยอดเลยอ่ะลุงตั้ม เร็วจังเลย

ว้า...... :blushing:

วีดีโอเนียนมากๆครับ น่าดูกว่า Unbox เมืองนอกหลายตัวเลยครับ

เห็นแล้ว... เฉยๆ ครับ เพราะใช้ MacBook Aluminum อยู่เลย แค่ WD Scorpio Black 750GB ก็ลื่นแล้ววววว

+1 ครับพี่ตั้ม TRIM Enabler ใช้งานแล้วไม่ทำให้รู้สึกแตกต่างเท่าไหร่เลยฮะ..

อ่านจบเลยอยากได้ SDD ซัก 500 แทนเจ้า 128 นี่จัง (แต่ทุนไม่มี ) รอปายยย.... ^^'\

ราคาเท่าไหรอครับ V2 กับ V3

ไม่อะฮะ ผมช้าฮะ อึด หิหิหิ

สนใจจะลองกับ Early 2011 CPU 2.3GHz quad-core Intel Core i7 L3 Cache L3 8M Memory 8GB ฮิฮิ พึ่งได้ของมา

แน่ใจว่าจะให้ผมรื้อเหรอครับ หิหิหิ

CTO CPU ไปเหรอครับ

รบกวน Test Benchmark มาแชร์กันหน่อยสิครับ

อยากรู้ว่ามันได้ดีกว่าตัว 2.2 เยอะไหมอะครับ ที่กระทู้นี้ก็ได้ครับ

มาใหม่แล้ว Review : MacBook Pro 15-Inch 2.2 quad-core Intel Core-i7 [Early 2011]

วีดีโอเนียนมากๆครับ น่าดูกว่า Unbox เมืองนอกหลายตัวเลยครับ

ขอบคุณครับลุง ตัวนี้เน้น Text มากกว่าอะครับ

รู้สึกว่ามันอธิบายใน VDO ลำบาก :blushing:

ยั่วกิเลสจริงๆ เลย

เห็นอีกกระทู้โดนไปแล้วนิฮะ หิหิหิ

Reset PRAM แล้วดีขึ้นไหมครับ

เห็นแล้ว... เฉยๆ ครับ เพราะใช้ MacBook Aluminum อยู่เลย แค่ WD Scorpio Black 750GB ก็ลื่นแล้ววววว

แน่ล่ะสิ ผมยังรออยู่เลยครับ WD Scorpio Black 750GB อุอุ

SSD ไม่เหมาะกับผมเท่าไหร่ ตอนนี้นะฮะ

อยากได้ๆๆๆๆ

สอยเลยคุณ หิหิหิ

+1 ครับพี่ตั้ม TRIM Enabler ใช้งานแล้วไม่ทำให้รู้สึกแตกต่างเท่าไหร่เลยฮะ..

อ่านจบเลยอยากได้ SDD ซัก 500 แทนเจ้า 128 นี่จัง (แต่ทุนไม่มี ) รอปายยย.... ^^'\

ขอบคุณครับ Doi TRIM น่าจะเวิร์คถ้าใช้งานไปเรื่อยๆ นะครับ

ลองดูกระทู้นี้ครับ Doi Lion supports TRIM แล้ว TRIM มันคืออะไรล่ะ

คุณ GOoGol มาช่วยขยายให้จนชัดเจนขึ้นเยอะครับ

ราคาเท่าไหรอครับ V2 กับ V3

ตัว VERTEX 3 เห็นว่ามี Size เดียว (ตอนนี้) ครับ คือ 240GB ราคาอยู่ที่ 19,990 บาท ครับ

VERTEX 2 ลองดูที่หน้าเวบครับ มันมีหลายขนาดอยู่ครับ

http://www.memorytoday.com/

จะโดนมั่งเหรอครับ หิหิหิ

คุณ bonzz ใช้ตัว Early 2011 อยู่ เชียร์ครับ ลื่นหัวแตกน่ะ

Review ระเอียดดีครับ

เท่าที่อ่าน Review ผมพยายามจับประเด็นตรงการเปรียบเทียบระหว่าง SSD SATA2,3 ความเร็วต่างกันมากไหมครับ

เพราะที่เท่าที่อ่านยังไม่ค่อยแตกต่าง เว้นเสียแต่การโอนไฟล์หรือครับ

พอดีใช้ SSD ที่สั่ง CTO มาอ่ะครับ :dizzy:

Review ระเอียดดีครับ

เท่าที่อ่าน Review ผมพยายามจับประเด็นตรงการเปรียบเทียบระหว่าง SSD SATA2,3 ความเร็วต่างกันมากไหมครับ

เพราะที่เท่าที่อ่านยังไม่ค่อยแตกต่าง เว้นเสียแต่การโอนไฟล์หรือครับ

พอดีใช้ SSD ที่สั่ง CTO มาอ่ะครับ :dizzy:

เท่าที่ได้ทดลอง ก็ตามที่เขียนไว้ใน Review เลยครับ

สำหรับการเปิดปิด ไม่ต่างกันครับ ผมทดลองกับการ Render ไฟล์หนัง 720p ที่ตัดไว้ ใช้เวลาไม่ต่างจาก Vertex 2 ครับ

คิดว่าน่าจะไปตันที่ CPU แล้ว ว่า Render ได้แค่นี้ ถึงจะมี Speed ที่สูงกว่า Vertex 2 ถึงเท่าตัว แต่มันก็สุดที่ CPU ครับ

ในส่วนของการทำงานทั่วไป ผมบอกตรงๆ ว่าไม่รู้สึกแตกต่างครับ เพราะความรู้สึกผมรับได้แค่นี้

แต่พอลองโอนไฟล์แล้วนี่ ตกใจครับ อย่างที่เห็นใน VDO เลย เกือบ 4GB ไม่กี่วิ มันเร็วมาก

คุณ FolkTrance ใช้ SSD ที่ CTO มา ผมว่าไม่เจ็บใจครับ นอกจากว่าราคาของ Vertex 3 จะลงเร็วจนจับได้ง่ายขึ้น

ส่วนตัวผม จะ 2,3 มันก็เกินความต้องการในด้านความเร็วแล้วครับ ที่ไม่ซื้อเพราะติดเรื่องความจุ+ราคาครับ

ตอนนี้ถ้าไม่ 750GB 7200rpm ก็อาจจะมองหาไฮบริดมาลองเล่นครับ

:unworthy: โอ้ ด้วยประการละฉะนี้ ขอบคุณครับ

เพราะดูที่ Speed กิเลศก็แทบพุ่งไปตามแล้วครับ :hrhr:

MBP 2011 สามารถใช้ SSD PCI Express ได้ไหมครับ เห็นว่าเร็วกว่า SATA3 อีกครับ

* อันนี้ถามเพราะอยากรู้น่ะครับ คงไม่มีงบไปลงทุนอะไรอีกนานแล้วครับ ใช้ให้คุ้มที่สุดล่ะตอนนี้ :!tuzki016:

ขอถามนิดนึง Sata3 บน mac os x เนี่ย ขอ จขกท มีปัญหา beachball หมุนๆ ค้างๆ บางทีรึป่าว ของผมใช้ Micron C400 Sata3 512GB เจออาการนี้อยู่เลยอยากทราบของ จขกท หน่อย จะได้เปลี่ยนไปใช้ Vertex 3 แทน

ไม่เจอปัญหานี้ครับ

แต่ตอนนี้คืนไปแล้วนะครับ ยืมเค้ามารีวิวเฉยๆ

ยังไงใช้ C400 ลองดูกระทู้นี้ครับ

Spinning beach ball in MBP (early 2011) 17-inch using SSD SATAIII

คุณ GOoGol เจอปัญหา Spinning beach ball ครับ

แก้ไปด้วยวิธีปิด TRIM Support ไปครับ

ของผมพอปิด TRIM แล้วแย่ลง

พอเปิด TRIM ไม่ค่อยเจอ Beachall แบบว่าบางทีจะเจอตอนโหลดหนักๆ

ขอถามอีกนิดนึงนะครับ ไม่ทราบว่าท่านได้เครื่องมานานหรือยัง?

ผมสงสัย เพราะผมเป็น Lot แรกๆ ประมาณ 5 หลังจากเค้าเปิดตัว

Edited by Peter Aggersberg

Lot แรกๆ ที่วางจำหน่ายในเมืองไทยครับ

งั้นก็ไม่น่าจะแตกต่าง เดี๋ยวผมจะลอง Vertex 3 แล้วจะกลับมารายงานนะครับ :unworthy:

ถอยมาบ้างละแต่เป็น sata2 180 นะครับ ร้านนี้เลย เร็วสะใจจริงๆ ^^

• Like 1

งั้นก็ไม่น่าจะแตกต่าง เดี๋ยวผมจะลอง Vertex 3 แล้วจะกลับมารายงานนะครับ :unworthy:

ลองปิด Sleep Mode ของฮาร์ดดิสก์รึยังครับ

ลองปิด Sleep Mode ของฮาร์ดดิสก์รึยังครับ

ปิดหมดแล้วครับ sleep mode ของ hdd

sms ปิด

reset smc แล้ว

reset pram แล้ว เป็นเหมือนเดิม ไม่ทราบว่าเข้าศูนย์เค้าจะให้เครมหรือป่าว?

คงต้องใช้ Vertex 2 สินะครับ MBP 13"Mid 2010 :crybaby: :crybaby: