Jump to content
kopooh

ความคืบหน้า Apple Store สาขาแรกในประเทศไทย

424 members have voted

1. 1. Apple store สาขาแรกในไทยควรอยู่ที่ไหนดี

• ลาน Siam Discovery กับ Siam Center
    • โรงหนังสยามที่พึ่งถูกทุบทิ้งไป
    • ลาน Parc Paragon
    • ลานเบียร์ Central World
    • ลาน มรกต Central ชิดลม
    • ตรงไหนก็ได้มาสักทีเหอะ ปลายปีนี้ยิ่งดี

Recommended Posts

ผมนับวันรอให้ Apple มาเปิดร้านในไทย จากข้อมูลที่มีอยู่ พอจะสรุปได้ว่าไม่น่านานเกิน 2 ปีนิดๆ

สมมติฐาน พอจะมีดังนี้

1. จีนเปิดแล้ว ตลาดใหญ่สุดในภูมิภาคนี้ และกำลังขยายสาขาต่อเนื่องทุกปี ปีละหลายสาขาอยู่ (อ่านจากข่าวเมื่อหลายเดือนก่อน)

2. ฮ่องกง จะเปิดสาขาแรกที่ IFC MALL น่าจะก่อนคริสมาตนี้ ซึ่งใน ifoapplestore.com ก็ไปทำรีวิวสถานที่มาเมื่อไม่กี่วันก่อน แถมยังล้วงไปถึงสาขาที่สองอีกต่างหาก

นี่ก็ใกล้ไทยเข้ามาทุกทีแล้วนะ

3. ไทย สาขาแรกน่าจะอยู่ที่ CENTRAL EMBASSY ถ้าเจรจาสำเร็จ ซึ่งจะเปิดปลายปี 2013 ถ้าถามว่าผมมั่วหรือปล่าว อันนี้ตอบว่าได้ยินมาจาก ผู้บริหารเค้า เพราะที่นี่เค้าโฆษณาว่าอะไรที่ยังไม่มาเปิดในเมืองไทย เค้าจะเอามา ก็ต้องดูว่าจะจริงหรือไม่ ถ้าไม่จริงผมว่า หวยอาจไปออกที่ Emporium 2-3 ฝั่งตรงข้าม Emporium 1 นั่นแหละ แต่ถ้าในมุมมองของผมอยากให้มันอยู่ตรงลานกิจกรรม Parc Paragon น่าจะ Impact สุดๆ ด้านล่างผมแถมรูป CENTRAL EMBASSY และห้องที่เค้านำเสนอให้กับ Apple ดูแล้วกัน

Edited by kopooh
  • Like 9

ฮ่าๆ มีคนตอบข้อสุดท้ายเยอะ เราก็ตอบข้อสุดท้าย

ขอความรู้หน่อยครับ Apple Store ต่างกับ iStudio ยังไงเหลอครับ ขอบคุณครับ

รูป Mock ดูแปลก ๆ ดีครับ ปกติ Apple จะยอมให้เอาตราไปวางไว้ภายนอกอาคารที่ไม่ได้เป็น Apple เหรอ?

อย่าง Apple Store ที่เคยไปในต่างประเทศก็เห็นแค่ตรา Apple วางอยู่หน้าร้านเท่านั้น ถ้าเป็น Outdoor มันก็คือวางให้เห็นจากภายนอกร้าน แต่ถ้าเป็นสาขาที่หลบอยู่ภายในอาคารพวกห้างสรรพสินค้าก็ไม่ยักเห็นว่ามีการประกาศตัวที่เด่นชัดแบบ Mock ด้านบนนะ

ขอความรู้หน่อยครับ Apple Store ต่างกับ iStudio ยังไงเหลอครับ ขอบคุณครับ

iStudio ไม่ใช่ร้านของ Apple เป็นเพียงการเช่าชื่อไปใช้ในการประกอบกิจการจำหน่ายสินค้าของ Apple เท่านั้น

Apple Store คือร้านค้าที่จำหน่ายสินค้าของ Apple ที่ดำเนินการโดย Apple เอง

ปล. คำว่า "เหรอ" เขียนอย่างนี้นะครับ

Edited by SK-
  • Like 2

น่าจะเป็นอาคารเดี่ยวส่วนตัว เปิดตัวยิ่งใหญ่ๆหน่อยนะผมว่า เห็นแต่ของต่างปรเทศแล้วอิจฉา

แต่ถ้ามี Apple Store คิดว่าการบริการหลังการขายน่าจะชัดเจนยิ่งขึ้นด้วย

เปิดที่แรกมันต้องพี่ Big เท่านั้น :cheers:

Edited by FolkTrance

ผมกลัวมันจะไม่ใช่ Apple Store ซิครับ กลัวจะเป็นแค่ iStudio สาขาใหญ่ๆเท่านั้นเอง Singapore ยังไม่ได้เปิดเลย ขนาดมี Landmark หรือห้างหรูตั้งเยอะ

• Like 1

น่าจะเป็นอาคารเดี่ยวส่วนตัว เปิดตัวยิ่งใหญ่ๆหน่อยนะผมว่า เห็นแต่ของต่างปรเทศแล้วอิจฉา

แต่ถ้ามี Apple Store คิดว่าการบริการหลังการขายน่าจะชัดเจนยิ่งขึ้นด้วย

เปิดที่แรกมันต้องพี่ Big เท่านั้น :cheers:

ไม่ใช่แค่ที่แรกครับ ถ้าเป็น apple store ไม่ว่าสาขาไหนในโลก apple บริหารเองหมดครับ แปลว่า ถ้าเข้ามาจริงร้าน iStudio ทั้งหลายก็เตรียมตัวครับ ตายทั้งเป็น

สักวันคงมา

แต่เหมือนความเห็นบนๆ ตราบใดพวกร้านค้าที่รับมาขาย ที่ทำตัวอย่างกะศูนย์ใหญ่ แต่บริการไม่ได้เรื่อง

ก็อยากให้ศูนย์มาเปิดทำเองมากๆดีกว่าครับ

ไหนๆก็เสียเงิน ในราคาเท่ากันอยู่แล้ว

• Like 1

อยากให้เป็นที่ Central World เพราะผมไปบ่อย

ตรงนั้นก็มีทั้งรถไฟฟ้าและเรือคลองแสนแสบ

Edited by Ch_Chang
  • Like 2

ไม่ใช่แค่ที่แรกครับ ถ้าเป็น apple store ไม่ว่าสาขาไหนในโลก apple บริหารเองหมดครับ แปลว่า ถ้าเข้ามาจริงร้าน iStudio ทั้งหลายก็เตรียมตัวครับ ตายทั้งเป็น

จริงๆ ก็ไม่ขนาดนั้นนะครับ ในหลายๆ ประเทศที่เคยมี Authorized Reseller อยู่ก่อน แล้วทางแอปเปิลเข้าไปเปิด Apple Store ทีหลัง ร้านเหล่านี้ก็ยังคงอยู่ไม่ได้ล้มหายตายจากไปไหน เพียงแต่ว่าต้องปรับตัวกันหน่อย ยกตัวอย่าง ซิดนีย์ เมื่อ AppleStore ไปเปิดอย่างเป็นทางการแล้ว ร้านอย่าง JB Hi-Fi ส่วนสินค้าอิเลคทรอนิกส์ในห้างดัง Myer, David Jones ก็ยังขายสินค้าแมคกันได้อยู่ แต่เค้าปรับตัวโดยการเพิ่มส่วนลดให้กับลูกค้า(อาจจะเป็นการลดในส่วนกำไรของตัวเองลงไป) เพื่อดึงให้คนสนใจเดินเข้ามาซื้อกับเค้าแทนที่จะเข้าไป Apple Store

ในทางกลับกัน เมื่อ Apple Store มาเปิดสาขา กลับเป็นข้อดีให้ร้าน Reseller เข้าไปมากกว่า เพราะลูกค้าก็มีความมั่นใจและอำนวยความสะดวกมากขึ้นในกรณีที่สินค้ามีปัญหา ก็แค่ไปติดต่อกับ Genious Bar ได้เลย

คิดเหมือนกันไหมครับ :smoke:

• Like 6

ไม่ตายหรอกครับ ถ้าสามารถบริการในมาตรฐานเดียวกันได้ ซึ่งก็ต้องทำให้ได้ Apple ถึงจะมาครับ

• Like 1

ไม่ตายหรอกครับ อย่างมากก็เลิกขาย อย่าง Apple Store JP ก็เคยมีเรื่องกับ Yodobashi camera ของญี่ปุ่นเรื่องส่วนลดอยู่เหมือนกันครับ ตอนนั้น Yodobashi ขู่ว่าจะเลิกขาย แต่ไปๆมาๆก็ยังขายอยู่ดี

และ Apple Store จะขายราคาเต็มตลอดครับ ยกเว้นตอนมีโปรโมชั่น กับ สิทธิ์นักศึกษา ซึ่งทำให้ Reseller สามารถกดราคา(รายได้)ขาย ให้ลดลงได้ครับ

มาเลยครับมาเลย :unworthy:

ขอให้มีครับ ที่ไหนก็ได้

มาเลยครับ ตรงไหนก็ได้ ตอนแรกว่าจะโหวตตรงโรงหนังเก่าที่สยาม น่าจะสวยดี แต่คิดไปคิดมารถไฟฟ้ามันก็บังเหลือเกิน

ประเทศส่วนมากเค้าไม่ทำรถไฟฟ้าลอยฟ้าไว้กลางเมืองกันนะ มันบดบังทัศนียภาพของตึก ส่วนมากก็เอาลงดินกัน เมืองไทยก็แปลกดี

• Like 3

การบริการคงผิดกันจริงๆ :sleeping:

• Like 1

จริงๆจะเป็นที่ไหนก็ได้ แต่เชื่อว่า Apple คงต้องเลือกทำเลที่ดีแน่นอน ทำเลที่ทำให้ร้านโดดเด่น สามารถเข้าออกสะดวก แต่ทำเลและขนาดของร้านก็ไม่เทียบเท่า Mindset ของการให้บริการแบบ Apple ซึ่งคงจะต้องมีการฝึกอบรมพนักงานกันมากพอสมควร การทดสอบและการประกันคุณภาพการให้บริการ ให้ลูกค้าประทับใจ คงจะไม่มีพวกหน้าตาหงิกงอ หรือพวกกร่าง และพวกไม่รู้จริงมาเป็นคนขาย ดังนั้นร้านค้าที่มีอยู่เดิมจะต้องปรับตัวอย่างมากๆ ที่จริงฮ่องกงนี่ก็บินกันไม่กี่ช่ัวโมง ไปเช้าเย็นกลับสบายๆ

• Like 2

ขอเห็นต่างนะครับ

ผมว่าค่อนข้างยากมากที่ Apple จะมาเปิดที่ไทยในเร็ววันนี้นะครับ

ปัจจุบัน Apple เปิด Apple Retail Store ใน 11 ประเทศ ดังนี้ครับ

ตัวเลขในวงเล็บด้านหลัง คือ รายได้เฉลี่ยต่อหัวต่อปี ณ 2010 โดย IMF หน่วยเป็น USD

อเมริกาเหนือ

United States (47,284)

Canada (46,215)

เอเซียแปซิฟิค

Japan (42,820)

Australia (55,590)

China (4,382)

ยุโรป

United Kingdom (36,120)

Italy (34,059)

Switzerland (67,246)

Germany (40,631)

France (41,019)

Spain (30,639)

ที่กำลังจะเปิด

Hong Kong (31,591)

ส่วน Thailand (4,992)

จะเห็นว่าที่ผ่านมา Apple เลือกไปเปิดแต่ประเทศที่ประชาชนค่อนข้างรวย - รวยมาก

ระดับรายได้ต่อหัวต่อปีอยู่ที่ USD 30,000++

ยกเว้น จีน ที่ระดับรายได้ค่อนข้างต่ำ แต่อย่าลืมว่าจำนวนประชากรมากมายมหาศาล คนรวยในจีนแม้สัดส่วนจะน้อย

แต่เมื่อนับเป็นจำนวนก็นับว่ามหาศาล

ในความเห็นผม ถ้า Apple จะเปิด Apple Store ในเอเซียอีก ผมว่า สิงคโปร์, เกาหลีใต้, ไต้หวัน, หรือประเทศเศรษฐีน้ำมันแถบตะวันออกกลาง น่าจะมีภาษีดีกว่าประเทศไทยพอสมควรครับ

ปล. แต่ถ้าข่าวที่ว่าจะมาเปิดที่กรุงเทพเป็นจริง ผมก็ดีใจมากๆครับ เซ็งกับบริการของ iStudio สุดๆ

• Like 3

ขอให้มาเถอะครับ ตรงไหนก็ได้ แต่มาตรฐานต้อง Apple นะ ไม่ใช่ iStudio :wallbash: :wallbash:

• Like 3

ขอเห็นต่างนะครับ

ผมว่าค่อนข้างยากมากที่ Apple จะมาเปิดที่ไทยในเร็ววันนี้นะครับ

ปัจจุบัน Apple เปิด Apple Retail Store ใน 11 ประเทศ ดังนี้ครับ

ตัวเลขในวงเล็บด้านหลัง คือ รายได้เฉลี่ยต่อหัวต่อปี ณ 2010 โดย IMF หน่วยเป็น USD

อเมริกาเหนือ

United States (47,284)

Canada (46,215)

เอเซียแปซิฟิค

Japan (42,820)

Australia (55,590)

China (4,382)

ยุโรป

United Kingdom (36,120)

Italy (34,059)

Switzerland (67,246)

Germany (40,631)

France (41,019)

Spain (30,639)

ที่กำลังจะเปิด

Hong Kong (31,591)

ส่วน Thailand (4,992)

จะเห็นว่าที่ผ่านมา Apple เลือกไปเปิดแต่ประเทศที่ประชาชนค่อนข้างรวย - รวยมาก

ระดับรายได้ต่อหัวต่อปีอยู่ที่ USD 30,000++

ยกเว้น จีน ที่ระดับรายได้ค่อนข้างต่ำ แต่อย่าลืมว่าจำนวนประชากรมากมายมหาศาล คนรวยในจีนแม้สัดส่วนจะน้อย

แต่เมื่อนับเป็นจำนวนก็นับว่ามหาศาล

ในความเห็นผม ถ้า Apple จะเปิด Apple Store ในเอเซียอีก ผมว่า สิงคโปร์, เกาหลีใต้, ไต้หวัน, หรือประเทศเศรษฐีน้ำมันแถบตะวันออกกลาง น่าจะมีภาษีดีกว่าประเทศไทยพอสมควรครับ

ปล. แต่ถ้าข่าวที่ว่าจะมาเปิดที่กรุงเทพเป็นจริง ผมก็ดีใจมากๆครับ เซ็งกับบริการของ iStudio สุดๆ

แต่อย่าลืมนะครับ ว่ายอดขาย ผลิตภัณฑ์ apple ในเมืองไทยเนี่ย อยู่ในอันดับต้น ๆ ของเอเชียเลย ถ้าเทียบ per ประชากรแล้ว ใกล้แล้วครับ ที่ apple store จะมาเปิดเอง เพราะเขารอให้ยอดมันถึงความคุ้มค่าที่จะเข้ามาทำตลาดเอง

ส่วนว่าเข้ามาแล้วใครตาย ไม่ตาย ก็ต้องดูกันครับ ผมเห็นด้วยอย่างยิ่งในการเข้ามา เพราะปัจจุบันมันไม่ได้เรื่องเอาเสียเลย พวกร้านที่ขายอย่างเดียว ถามอะไรตอบไม่ได้ซักอย่าง ก็ควรจะปิดตัวเองกลับไปขาย PC ซะก็ดีแล้วครับ

• Like 3