Jump to content
kopooh

ความคืบหน้า Apple Store สาขาแรกในประเทศไทย

424 members have voted

1. 1. Apple store สาขาแรกในไทยควรอยู่ที่ไหนดี

• ลาน Siam Discovery กับ Siam Center
    • โรงหนังสยามที่พึ่งถูกทุบทิ้งไป
    • ลาน Parc Paragon
    • ลานเบียร์ Central World
    • ลาน มรกต Central ชิดลม
    • ตรงไหนก็ได้มาสักทีเหอะ ปลายปีนี้ยิ่งดี

Recommended Posts

อ้าว... หลงใจยกใหญ่เลย หุหุ เห็นชื่อกระทู้แล้วรีบปลี่เข้าใส่เลย ที่แท้ก็ได้ข่าวแว่วๆ มานี่เอง แต่ยังไงก็ขอบคุณมากนะครับที่ส่งข่าว

อยากให้มีร้าน Apple Store ในไทยมากๆ เหมือนกันครับ เริ่มเซ็งกับร้าน ไอ....คร่อกๆ แคร่กๆ ทั้งหลายแล้วครับ... :cheers:

• Like 1

ก็ไม่อยากจะอย่างงู้นอย่างงี้ ทำให้ไปกระทบกับ iStudio นะครับ แต่ว่า เค้าเก่งตอนขาย สุภาพ และสนใจเราดีมากตอนขาย

แต่ ต่างกันมากเมื่อซ่อมครับ โบ้ยกันไป โบ้ยกันมา จากความคิดผมนะ มันก็คือมาตรฐานร้าน เหมือนเดิมแหล่ะ ร้านที่เคย service ดีๆ พอเปลี่ยนเป็น iStudio ก็ยังคงดีอยู่เหมือนเดิม เพียงแต่เมื่อเปลี่ยนเป้น iStudio แล้ว ทุกร้าน ทำหน้าทีการขายแบบหล่อๆได้ดีพอๆกัน

:!tuzki003:

Edited by HotDuckZ

mock ตลกมากครับ เอารูป โลโก้ apple ไปแปะแบบมั่วๆ ในรูป perspective กันทื่อๆ นี่อ่ะนะครับ หึๆ

• Like 1

เปิด เมื่อไหร ผมจะไปอุดหนุ่น อย่าง ทันควัน เปลี่ยน หมด ทั้งออฟฟิส เลยคอยดู

จริงๆ ก็ไม่ขนาดนั้นนะครับ ในหลายๆ ประเทศที่เคยมี Authorized Reseller อยู่ก่อน แล้วทางแอปเปิลเข้าไปเปิด Apple Store ทีหลัง ร้านเหล่านี้ก็ยังคงอยู่ไม่ได้ล้มหายตายจากไปไหน เพียงแต่ว่าต้องปรับตัวกันหน่อย ยกตัวอย่าง ซิดนีย์ เมื่อ AppleStore ไปเปิดอย่างเป็นทางการแล้ว ร้านอย่าง JB Hi-Fi ส่วนสินค้าอิเลคทรอนิกส์ในห้างดัง Myer, David Jones ก็ยังขายสินค้าแมคกันได้อยู่ แต่เค้าปรับตัวโดยการเพิ่มส่วนลดให้กับลูกค้า(อาจจะเป็นการลดในส่วนกำไรของตัวเองลงไป) เพื่อดึงให้คนสนใจเดินเข้ามาซื้อกับเค้าแทนที่จะเข้าไป Apple Store

ในทางกลับกัน เมื่อ Apple Store มาเปิดสาขา กลับเป็นข้อดีให้ร้าน Reseller เข้าไปมากกว่า เพราะลูกค้าก็มีความมั่นใจและอำนวยความสะดวกมากขึ้นในกรณีที่สินค้ามีปัญหา ก็แค่ไปติดต่อกับ Genious Bar ได้เลย

คิดเหมือนกันไหมครับ :smoke:

I think like that too!

got problem go Apple Store! wanna buy Apple? buy from us! ^^

Win win

ผมเชื่อว่า มารตฐานของ Apple ต้องดีกว่าอยู่แล้วครับ

เช่น การรับพนักงานเข้าทำงาน

ขายเป็นอย่างเดียว เหอๆ

มาเลยครับ ตรงไหนก็ได้ ตอนแรกว่าจะโหวตตรงโรงหนังเก่าที่สยาม น่าจะสวยดี แต่คิดไปคิดมารถไฟฟ้ามันก็บังเหลือเกิน

ประเทศส่วนมากเค้าไม่ทำรถไฟฟ้าลอยฟ้าไว้กลางเมืองกันนะ มันบดบังทัศนียภาพของตึก ส่วนมากก็เอาลงดินกัน เมืองไทยก็แปลกดี

บ้านเราโชว์รถไฟฟ้ามั้งครับ เพิ่งมีกะเค๊า อิอิ

บ้านเราโชว์รถไฟฟ้ามั้งครับ เพิ่งมีกะเค๊า อิอิ

เป็นปัญหาของการวางระบบผังเมืองครับ อาจจะเพราะเราคิดจะทำช้าด้วย ตึกรามบ้านช่องต่าง ๆ ถึงขึ้นไปล่วงหน้าระบบพวกนี้เลยขยับกันลำบาก

ถามว่ามีประเทศไหนที่เอารถไฟฟ้าวิ่งผ่ากลางเมืองแบบนี้ ที่ปารีสก็มีครับ ที่เบอลินก็มี ที่โคโลญจน์ก็เป็นครับ แต่ด้านข้างของรางรถไฟเขาค่อนข้างกว้าง มันเลยไม่เกิดมุมอับแบบเช่นที่เห็นในย่านอโศก - สะพานควาย

แต่เมืองที่วางผังเมืองดี ๆ (อาจจะเพราะถูกถล่มไปตอนสงคราม) เช่น แฟรงเฟิร์ด, มิวนิค นี่รถไฟทุกอย่างที่ผ่าตัวเมืองแทบจะมุดอยู่ใต้ดินหมดเลย แต่เบอลินคงเป็นข้อยกเว้น เพราะเมืองนี้มันประหลาดตั้งแต่โดนแบ่งเป็นสี่ส่วน พวกการจัดการพวกนี้เลยค่อนข้างกระจัดกระจายไม่เป็นอันหนึ่งอันเดียวซึ่งจะให้รื้อเมืองเพื่อจัดการก็คงเป็นเรื่องที่ลงทุนสูงเกินไปก็เลยต้องปล่อยเลยตามเลยไป

ถ้าให้ผมเลือกว่าตั้งที่ไหนดี ผมเชียร์ให้ไปตั้งที่รัชโยธินนะ แหวกแนวดี ไม่อยากให้ทุกอย่างมันไปรวมตัวอยู่แค่โซนสยาม, สุขุมวิท ออกมาอยู่ทางลาดพร้าว, บางเขน บ้างก็ดีเหมือนกัน

• Like 4

เป็นปัญหาของการวางระบบผังเมืองครับ อาจจะเพราะเราคิดจะทำช้าด้วย ตึกรามบ้านช่องต่าง ๆ ถึงขึ้นไปล่วงหน้าระบบพวกนี้เลยขยับกันลำบาก

ถามว่ามีประเทศไหนที่เอารถไฟฟ้าวิ่งผ่ากลางเมืองแบบนี้ ที่ปารีสก็มีครับ ที่เบอลินก็มี ที่โคโลญจน์ก็เป็นครับ แต่ด้านข้างของรางรถไฟเขาค่อนข้างกว้าง มันเลยไม่เกิดมุมอับแบบเช่นที่เห็นในย่านอโศก - สะพานควาย

แต่เมืองที่วางผังเมืองดี ๆ (อาจจะเพราะถูกถล่มไปตอนสงคราม) เช่น แฟรงเฟิร์ด, มิวนิค นี่รถไฟทุกอย่างที่ผ่าตัวเมืองแทบจะมุดอยู่ใต้ดินหมดเลย แต่เบอลินคงเป็นข้อยกเว้น เพราะเมืองนี้มันประหลาดตั้งแต่โดนแบ่งเป็นสี่ส่วน พวกการจัดการพวกนี้เลยค่อนข้างกระจัดกระจายไม่เป็นอันหนึ่งอันเดียวซึ่งจะให้รื้อเมืองเพื่อจัดการก็คงเป็นเรื่องที่ลงทุนสูงเกินไปก็เลยต้องปล่อยเลยตามเลยไป

ถ้าให้ผมเลือกว่าตั้งที่ไหนดี ผมเชียร์ให้ไปตั้งที่รัชโยธินนะ แหวกแนวดี ไม่อยากให้ทุกอย่างมันไปรวมตัวอยู่แค่โซนสยาม, สุขุมวิท ออกมาอยู่ทางลาดพร้าว, บางเขน บ้างก็ดีเหมือนกัน

อืม ก็จริงครับ แต่ปารีสก็ไม่เห็นรถไฟฟ้าลอยฟ้าวิ่งเล่นแถวถนนฌ็องเซลิเซ่ ดูไม่รกหูรกตาเท่าไหร่นัก

อืม ก็จริงครับ แต่ปารีสก็ไม่เห็นรถไฟฟ้าลอยฟ้าวิ่งเล่นแถวถนนฌ็องเซลิเซ่ ดูไม่รกหูรกตาเท่าไหร่นัก

มีสายหนึ่งสายอะไรจำไม่ได้วิ่งจากใต้ดินโผล่ไปลอยฟ้าด้วย ผ่านแถว ๆ หอไอเฟิลด้วย แต่ก็จริงครับที่ไม่เป็นตรง Champ Elise เพราะตรงนั้นมุดดินหมด (วันที่ไป Apple Store Lourve ก็วิ่งเล่นกับรถใต้ดินตั้งแต่ประตูชัย จนถึงไฟแดงตรงกลางย่านนั้น แล้วก็ตกรถไฟ ฮา!)

มีสายหนึ่งสายอะไรจำไม่ได้วิ่งจากใต้ดินโผล่ไปลอยฟ้าด้วย ผ่านแถว ๆ หอไอเฟิลด้วย แต่ก็จริงครับที่ไม่เป็นตรง Champ Elise เพราะตรงนั้นมุดดินหมด (วันที่ไป Apple Store Lourve ก็วิ่งเล่นกับรถใต้ดินตั้งแต่ประตูชัย จนถึงไฟแดงตรงกลางย่านนั้น แล้วก็ตกรถไฟ ฮา!)

รถไฟแพงอยู่นะครับ อิอิ

รถไฟแพงอยู่นะครับ อิอิ

ที่เซ็งคือไม่รู้ว่าตั๋วรถไฟมันเอาไปลดราคาใบใหม่ได้ถ้าตกรถ เลยซื้อใบใหม่ไปเต็มราคาเลย

ที่เซ็งคือไม่รู้ว่าตั๋วรถไฟมันเอาไปลดราคาใบใหม่ได้ถ้าตกรถ เลยซื้อใบใหม่ไปเต็มราคาเลย

โอ๊ะ ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ เสียดายตังค์แทน

ผมกลับอยากให้ไปตั้งแถวราชดำเนินนะ ผมว่ามันจะเท่สุดๆ :smoke:

• Like 6

ผมกลับอยากให้ไปตั้งแถวราชดำเนินนะ ผมว่ามันจะเท่สุดๆ :smoke:

ใครจะมาเดินล่ะพี่? ราชดำเนินเรามันไม่ได้มีสภาพความเป็น Shopping Street แบบต่างประเทศนะ ถ้าอย่างนั้นคงต้องตั้งใจมา Apple Store แบบจริงจังมาก ๆ เลย

ขนาด ร้านนม แก้วไม่ถึงร้อย ยังถ่อกันมากิน

Apple Store ขายคอมเครื่องละ เป็นหมื่น ไม่เป็นอุปสรรคหรอกครับ :lol:

• Like 1

ที่คิดว่าน่าจะเป็นถนนราชดำเนินเพราะ

ถนนราชดำเนิน เป็นถนนที่แสดงให้เห็นถึง ความเป็นlสมัยใหม่ ของประเทศไทย และยังมี ประวัติศาสตร์อยู่ในตัว

ถนนเส้้นนี้ไฟไม่เคยดับนานๆ อย่างมากก็แค่กระพิบ เพราะถ้าเกิดปัญหากระแสไฟฟ้า ไฟฟ้าจากที่อื่นจะถูกส่งเข้ามาทดแทนทันที

แมคโดนัลด์สาขาถนนราชดำเนิน เป็นแมคโดนัลด์สาขาเดียวในโลกที่ป้ายหน้าร้านใช้พื้นสีน้ำตาล แทนที่จะเป็นสีแดงเหมือนที่อื่น ๆ เนื่องจากเหตุผลเรื่องการรักษาภาพลักษณ์สถาปัตยกรรมของอาคารริมถนนราชดำเนิน

ถ้า McDonald ยังอยู่ได้ Macintosh ไม่น่าจะลำบาก โรงเรียนก็มี มหาวิทยาลัยก็มี ห้างร้าน สถานที่ทำงานก็มี

"มาร์ค เว็บเบอร์" ทำหน้าที่ขับรถสูตรหนึ่งให้ทะยานไปพร้อมกับธงชาติไทย ในช่วงบ่ายวันเสาร์ที่ 18 ธ.ค.2553 เพื่อร่วมเฉลิมพระเกียรติ เนื่องในวโรกาสที่พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว จะทรงเจริญพระชนมพรรษา ครบ 84 พรรษา ในปี 2554

ไม่แน่ ราชดำเนินอาจจะกลับมามีชีวิตชีวาอีกครั้ง

ปัจจัยในการก่อตั้ง Apple Store จากเว็บผู้ชำนาญการด้าน Apple Store

http://www.ifoapplestore.com/stores/store_sites.html

เอามาให้อ่านเล่น ๆ ประกอบการสนทนาครับ

• Like 2

ราชดำเนิน ..... เดี๋วก็มีข่าวม็อบปิดแอปเปิลสโตร์ หรอกครับอิอิ

เราจะเห็นร้าน Apple Retail Store ในบ้านเรา หลังจากที่ Apple เปิดร้าน ในประเทศ สิงค์โปร และ มาเลเซียแล้ว หรือเปล่า ในอนาคต ความเป็นประชาคมอาเซียน ทำให้เราเดินทางไปยังประเทศเพื่อนบ้านได้สะดวก ไปทำงานในประเทศเพื่อนบ้านได้มากขึ้น (ถ้าภาษาอังกฤษดี...) เราก็ไปใช้บริการ Apple Retail Store ในประเทศเพื่อนบ้านก็ได้

Edited by Ishmael
  • Like 1

โหวตข้อแรกไปแล้ว อิอิ

ยากที่ Apple Store จะมาเปิดในเมืองไทยเร็วๆนี้หรือภายในปีสองปี เพราะขนาด Apple Store Online ยังขายสินค้าใหม่ๆ ไม่พร้อมกับประเทศแถวๆนี้เลย

ขอให้ที่ไหนก้ได้อ่ะครับ ถ้าใจกลางเมืองหน่อยก็ดี แต่อยากให้เปิดเร็ว ๆๆ