Jump to content
kopooh

ความคืบหน้า Apple Store สาขาแรกในประเทศไทย

424 members have voted

1. 1. Apple store สาขาแรกในไทยควรอยู่ที่ไหนดี

• ลาน Siam Discovery กับ Siam Center
    • โรงหนังสยามที่พึ่งถูกทุบทิ้งไป
    • ลาน Parc Paragon
    • ลานเบียร์ Central World
    • ลาน มรกต Central ชิดลม
    • ตรงไหนก็ได้มาสักทีเหอะ ปลายปีนี้ยิ่งดี

Recommended Posts

9dap    56

อยากให้มาเปิดเหมือนกัน

RelliKDoG    7

ยากครับ...ผมว่ายังคงใช้ชื่อ iStudio ต่อไปสักพักแหละ เพราะ Apple ไม่ค่อยได้เหลียวตลาดบ้านเราเท่าไหร่นัก

ที่มาถึงจุดนี้ได้ก็เพราะพวกคนที่อยากเอาเข้ามาขายก็ดิ้นรนกันเองทั้งนั้นอ่ะ

ยังมีตลาดที่น่าสนใจกว่าเราอีกเยอะครับ

hoilodonline    36

mock ตลกมากครับ เอารูป โลโก้ apple ไปแปะแบบมั่วๆ ในรูป perspective กันทื่อๆ นี่อ่ะนะครับ หึๆ

เจ้าของกระทู้บอกแค่ "ด้านล่างผมแถมรูป CENTRAL EMBASSY และห้องที่เค้านำเสนอให้กับ Apple ดูแล้วกัน" ไม่ได้บอกว่าร้านนี้เป็นอย่างนี้ แค่บอกว่ามันจะอยู่บริเวณนี้ แค่นั้น

lmlmd    2

รอด้วยอีกคนครับ ไม่ค่อยชอบการบริการของ isudio เท่าไหร่ครับ :lol00:

pd2002    19

ความเห็นส่วนตัวผมว่าโอกาสที่มาเปิดในประเทศไทย = 0% ครับ :smoke:

chong4215a    1,134

อีกนานครับ ผมเดาว่าที่เห็นคงเป็น iStudio มากกว่า คงเป็นของเจ้าที่มีสาขาอยู่กลางเมือง

ezy    2,642

อีกนานครับ ผมเดาว่าที่เห็นคงเป็น iStudio มากกว่า คงเป็นของเจ้าที่มีสาขาอยู่กลางเมือง

แล้วเจ้าที่เป็นเจ้าถิ่นแถวนั้นเขาจะยอมเหรอ (ฮา)

chong4215a    1,134

แล้วเจ้าที่เป็นเจ้าถิ่นแถวนั้นเขาจะยอมเหรอ (ฮา)

ต้องติดตามกันต่อไป

Ishmael    16

งานนี้เจ้าถิ่นอาจจะต้องหลบ เพราะ ทำเลมีความสำคัญกับธุรกิจ

หาก Apple Retail Store เปิดขึ้นมาจริงๆ แล้วมีผลกระทบ :lol00: กับเจ้าถิ่น

ก็คงต้องปรับตัวกันไป เชื่อว่าลูกค้าคนไทยก็คงอยากซื้อสินค้ากับ Apple Retail Store มากกว่า

ArMKunG    17

ผมว่าน่าจะเปิดได้นะครับ เพราะไทยเราศักยภาพกำลังซื้อเริ่มถึงแล้ว

ดูจากกรณีการขาย iPhone 4 White ที่ประเทศไทยได้รับสิทธิ์เป็นประเทศแรกๆในโลกพร้อมอเมริกา

เพื่อนที่ทำงานพวกเกียวกับมือถือบอกว่า iPhone 4 ในไทย แค่ 6 เดือนยอดจำหน่ายเครื่องศูนย์ AIS DTAC TRUE รวมกันแล้วประมาณ 1 ล้านเครื่อง! ทาง Apple เริ่มมองว่าไทยศักยภาพใกล้เคียง Hong Kong, Singapore แล้วครับ

แต่ว่าสถานที่ที่ให้โหวต ผมว่าแต่ละที่ดูไม่เหมาะทั้งนั้นเลย เพราะเป็นลานกว้างที่เขาใช้จัด event กันนะครับ Parc Paragon นี่จัด event กันทุกอาทิตย์ ห้างคงไม่ยอมเสียพื้นที่ตรงนี้ไปแน่เลย.. ถ้าเปิดใน Central Embassy ก็ว่าโอเคนะครับ แต่เราคงรอกันนานหน่อย = ="

ezy    2,642

งานนี้เจ้าถิ่นอาจจะต้องหลบ เพราะ ทำเลมีความสำคัญกับธุรกิจ

หาก Apple Retail Store เปิดขึ้นมาจริงๆ แล้วมีผลกระทบ :lol00: กับเจ้าถิ่น

ก็คงต้องปรับตัวกันไป เชื่อว่าลูกค้าคนไทยก็คงอยากซื้อสินค้ากับ Apple Retail Store มากกว่า

อันที่เขียนนั่นแซว iStudio by {A} เจ้าถิ่น กับ iStudio by {B} ผู้มาเยือนครับ ไม่ได้แซวเรื่อง Apple Store ที่จะมาแข่งกับ iStudio เจ้าถิ่นเดิม

beiderman    770

ผมว่าน่าจะเปิดได้นะครับ เพราะไทยเราศักยภาพกำลังซื้อเริ่มถึงแล้ว

ดูจากกรณีการขาย iPhone 4 White ที่ประเทศไทยได้รับสิทธิ์เป็นประเทศแรกๆในโลกพร้อมอเมริกา

เพื่อนที่ทำงานพวกเกียวกับมือถือบอกว่า iPhone 4 ในไทย แค่ 6 เดือนยอดจำหน่ายเครื่องศูนย์ AIS DTAC TRUE รวมกันแล้วประมาณ 1 ล้านเครื่อง! ทาง Apple เริ่มมองว่าไทยศักยภาพใกล้เคียง Hong Kong, Singapore แล้วครับ

.....

ผมมีความคิดเห็นต่างเรื่องกำลังซื้อผลิตภัณฑ์ของแมคในเมืองไทยครับ

ที่ว่ามาข้างบนเรื่องยอดจำหน่ายไอโฟนสี่ในเมืองไทย เห็นด้วยครับว่าแรงมาก แรงติดอันดับของโลกเลยก็ว่าได้ แต่ตลาดผู้บริโภคโทรศัพท์มือถือของบ้านเรามันก็เป็นอย่างนี้มานานแล้วล่ะครับ นานตั้งแต่สมัยสมาร์ทโฟนยังไม่แพร่หลายไปด้วยซ้ำ แต่ว่าแอปเปิล ไม่ได้มีแค่ไอโฟนเท่านั้นนะ ยังมี Mac mini, Macbook, Macbook Pro, iMac, Mac Pro,..... ซึ่งยอดจำหน่ายของอุปกรณ์เหล่านี้เมื่อเทียบกับประเทศรอบบ้านเรา ผมว่ายังห่างกันเยอะเลยครับ

ลำพังแค่ยอดจำหน่ายไอโฟนที่พุ่งทะลุอุปทานไป คงยังไม่จูงใจให้แอปเปิลมาตั้ง Apple Retail Store ในเมืองไทยเป็นแน่

Edited by beiderman
  • Like 4

12inch    724

ยอดจำหน่าย software ลิขสิทธิ์ก็สำคัญนะครับ :lol:

• Like 5

Ishmael    16

อันที่เขียนนั่นแซว iStudio by {A} เจ้าถิ่น กับ iStudio by {B} ผู้มาเยือนครับ ไม่ได้แซวเรื่อง Apple Store ที่จะมาแข่งกับ iStudio เจ้าถิ่นเดิม

เท่าที่ทราบ เจ้าถิ่นแถวๆกลางเมือง ถือว่าเป็นผู้ขายรายใหญ่ เวลาจะเปิดสาขาที่ไหนก็ค่อนข้างจะมีอิทธิพล การที่คู่ค้า หรือ Reseller รายอื่นๆ จะเข้ามาเปิดกลางเมืองคงทำไม่ได้ เพราะจะเปิดสาขาที่ไหนอย่างไร ก็จะมีการพูดคุยวางแผนกันล่วงหน้า มีการประชุมกันตลอดเวลา ไม่ว่าจะเป็นร้าน iStudio ร้าน iBeat หรือ ร้าน U-Store ก็ตาม และต้องได้รับการอนุมัติจาก แอปเปิ้ล ประเทศไทย ดังนั้นเพื่อไม่ให้มีปัญหาก็จะแบ่ง Zone กันไปที่เปิดอยู่แล้ว ก็จะไม่ไปเปิดข้างๆเพื่อแข่งกัน เราจึงจะไม่เห็น iStudio by (A) กับ Studio by {B} เปิดในศูนย์การค้าเดียวกัน

ส่วน Apple Retail Store จะเปิดที่ไหนก็ได้ ตามทำเลที่ Apple Inc. คิดว่าน่าจะดีที่สุด จะเป็นการเช่าที่ในศูนย์การค้า หรือว่าจะเช่าตึกเก่ามา Renovate

หรือแม้กระทั่งสร้างขึ้นมาใหม่ เป็นไปได้ทั้งหมด

Edited by Ishmael
  • Like 1

aekamai    4

ผมนั่งอ่านจนเพลินเลย หมดแล้วเหรอ! แต่ผมจะรอนั่งอ่านต่อหัวข้อนี้ต่อไป

ekzakirock    3

อยากให้มาเร็วๆ เบื่อบริการหลังการขาย istudio มากมาย

takayuki    1

ผมว่ามันน่าจะเป็นย่านธุรกิจมากกว่านะ

pOnGliFE    100

ถ้ามาจริงๆ สงสัยคงต้องนั่งรถไปกทม.ไปชมซักวันนึง :clap: :clap:

Appleman    6

เอาแบบกำปั้นทุบดินเลยนะครับทำไมต้องรอให้ประเทศนั้นประเทศนี้เปิดก่อนเราจึงค่อยเปิดถ้ามันจะสามารถดึงดูดผู้จะซื้อผลิตภัณฑ์

ส่วนเรื่องทำเลนั้นแถวสยามหรือใกล้เคียงกับพันทิพน่าจะเหมาะเป็นตัวเลือกให้กับผู้ที่กำลังต้องการซื้อคอมพิวเตอร์ให้เลือกแมคได้อีกทาง

ส่วนตัวก็อยากให้เพิ่มสาขามาแถวรังสิตได้จะดีครับเจาะกลุ่มมหาวิทยาลัยใหญ่ๆได้อีกแน่นอนเอาแบบใช้กันให้ชินตั้งแต่ปีหนึ่งเลย

ส่วนผู้ทำงานแล้วมีกำลังซื้อก็มีนิคมอุตสาหกรรมอยู่มากตั้งแต่ปทุมยาวมาอยุธยาเลย

และตอนนี้เลยมีบริษัทด้านการออกแบบหลายๆบริษัทมาตั้งสาขาแถวประตูน้ำพระอินอยุธยาน่าจะต้องใช้งานและพึ่งพาแมคได้มากเลย

mrnn    269

โอ้มาเถิดหนา กระไรแม่มา โอ้มาเถิดหนา กระไรแม่มา เร็วเร็วอย่าช้า เลยนะแม่หน้านวลใย~~~~

• Like 1

tk719    36

เอาแบบกำปั้นทุบดินเลยนะครับทำไมต้องรอให้ประเทศนั้นประเทศนี้เปิดก่อนเราจึงค่อยเปิดถ้ามันจะสามารถดึงดูดผู้จะซื้อผลิตภัณฑ์

ส่วนเรื่องทำเลนั้นแถวสยามหรือใกล้เคียงกับพันทิพน่าจะเหมาะเป็นตัวเลือกให้กับผู้ที่กำลังต้องการซื้อคอมพิวเตอร์ให้เลือกแมคได้อีกทาง

ส่วนตัวก็อยากให้เพิ่มสาขามาแถวรังสิตได้จะดีครับเจาะกลุ่มมหาวิทยาลัยใหญ่ๆได้อีกแน่นอนเอาแบบใช้กันให้ชินตั้งแต่ปีหนึ่งเลย

ส่วนผู้ทำงานแล้วมีกำลังซื้อก็มีนิคมอุตสาหกรรมอยู่มากตั้งแต่ปทุมยาวมาอยุธยาเลย

และตอนนี้เลยมีบริษัทด้านการออกแบบหลายๆบริษัทมาตั้งสาขาแถวประตูน้ำพระอินอยุธยาน่าจะต้องใช้งานและพึ่งพาแมคได้มากเลย

มหาวิทยาลัยย่านรังสิตมี U-Store กันถ้วนหน้าแล้วครับ

ส่วนพื้นที่ตรงโรงหนังสยามเดิมจะก่อสร้างโครงการชื่อ Siam Square One ครับ เป็นอาคาร Retail นี่แหละ ถ้ายัด Apple Store ลงไป คงเป็นลักษณะเช่าพื้นที่เหมือนในห้าง ไม่ได้สร้างใหม่

orion    2

ผมว่านะจะเอามาลงตรงไหนก็ได้นะครับจะได้มีกลับเค้าบ้าง