Jump to content
modeller

"เรามาหยุด Software เถื่อน พร้อมๆกันเถอะ"

60 members have voted

1. 1. หากพวกเราทุกคน เปลี่ยนไปใช้ Software Licence แท้ คุณเชื่อว่าจะเกิดผลกระทบอะไรตามมา

• ทำไปก็คงไม่มีอะไรดีขึ้นมา นอกจากตัวเองลำบาก
      15
    • สังคม และเศรฐกิจ จะดีขึ้น เราทุกคนจะดีขึ้นพร้อมๆกัน
      46

Recommended Posts

ผมเองก็ไม่สามารถมองเห้น การพัฒนาไปข้างหน้าอย่างไรเหมือนกัน แต่เพียงตระหนักว่าหาก ไม่เกิดการเปลี่ยนแปลง สักทีประเทศของเราก็จะประสบปัญหา อย่างที่เราเคยเป้นอยู่ ทุกวันนี้ ไปอีกนาน หรืออาจจะตลอดไปก็ไม่แน่

ตัวผมเองตระหนักขึ้นมาว่า Software ละเมิดนั้น สร้างความลำบากให้กับ ผม หรือ คุณมากแค่ไหน จึงลองเปิด Free Topic ที่ อยากไห้ได้รับการช่วยแบ่งปัน องค์ความรู้ ในการทำงานการผลิต ต่างๆ และจะยินดีมากๆ หากสมาชิค freemac.net เข้ามาเขียนแชร์ประสบการณ์ต่างๆ เกียวกับหัวข้อนี้

ด้วยคามเคารพ ต่อทุกความคิดเห็น

ผมได้ Vote โพลว่า ทำไปก็คงไม่มีอะไรดีขึ้นมา นอกจากตัวเองลำบาก

ที่ตัวผมเลือกข้อนี้เพราะว่า การจะเลิกใช้ Software เถื่อนนั้น ต้องตั้งใจ เลิกพร้อมกันทั้งวงการจริงๆ ถึงจะได้ผลลัพท์ที่ดี

ยกตัวอย่างเช่น ผมเลิกใช้เถื่อนของผมคนเดียว ผมมีค่าต้นทุนอุปรณ์ 4แสนบาท สูงมากกว่า อีก 4พันคนในสายอาชีพเดียวกัน ได้รับค่าจ้างราคาเท่ากับอีก 4พันคนที่มีค่าต้นทุน 5หมื่นบาท สุดท้ายตัวเองลำบากเองด้วย Egoที่มี และถ้าบังเอิญเป็นเจ้าของบริษัท ก็คงต้องปิดตัวลงไป เนื่องจากต้นทุนสูงกว่าคนอื่น ในขณะที่ รับค่าจ้างเท่าๆกับคนอื่นๆที่มีต้นทุน 5หมื่นบาท

Edited by modeller
  • Like 2

โดยส่วนตัวที่ทำงานอยู่ทุกวันนี้ เขาจัดอะไรมาให้ใช้ก็ใช้ไปครับ แต่จะพยายามไม่หาอะไรที่ละเมิดลิขสิทธิ์เข้าไปใช้กับตัวงาน

ของที่ละเมิดลิขสิทธิ์ที่มีอยู่กับตัวเป็นของที่ไปไขว่คว้าหาเอาเอง ดังนั้นผมเชื่อว่า ผมดูแลตัวเองได้ในเรื่องนี้ ซึ่งมันก็ควรจะเป็นสิ่งที่ควรจะทำด้วยตัวเองได้ หากไม่ต้องการพึ่งพาบริการหลังการขายด้วยการไปโกงเอาของเขามาใช้ นี่ก็น่าจะเป็นสิ่งที่ต้องแลกมาแล้วก็ต้องยอมรับให้ได้ด้วย

โปรแกรมห่วยเราบ่นได้ แต่เราก็ไปคาดคั้นให้เขาแก้ให้เราไม่ได้เพราะเราไม่ใช่ลูกค้าของเขา ก็ได้อย่างมากก็แค่เสนอความคิดเห็นในฐานะผู้วิจารณ์ทั่วไป แล้วก็พยายามให้ลูกค้าที่แท้จริงบ่นไปหาผู้พัฒนาเพื่อการแก้ไขต่อไป

มองไปมองมา App Store ก็ใช้วิธีคิดแบบนี้เช่นกัน ซึ่งก็ค่อนข้างยุติธรรม เพราะถ้าไม่เป็นลูกค้าก็ไม่มีสิทธิ์จะวิจารณ์อะไรมาก แล้วเมื่อวิจารณ์อะไรไปผู้ผลิตก็เห็นคำวิจารณ์ทันที ก็สามารถตอบรับหรือปฏิเสธข้อคิดเห็นนั้นได้โดยไม่ตะขิดตะขวงใจ

Edited by ezy
  • Like 2

แหม.. โพลอันนี้แบ่งประเภทซะสุดๆ หาทางสายกลางให้โหวตไม่เจอเลย ถ้ายังงั้นก็คง เลือก....ข้อแรกแบบ "ไม่ค่อยเต็มใจเท่าไร"

ทำไปก็คงไม่มีอะไรดีขึ้นมา นอกจากตัวเองลำบาก

ส่วนตัวได้รู้ว่า ซอร์ฟแวร์ลิขสิทธิ์มีดี นอกจากคุณค่าทางจิตใจ หลังจากได้ลองใช้ mac มาซักพักเนี่ยแหละ ใครที่บอกว่า "ใช้เถื่อนไปเหอะ digital copy ไป มันก็เหมือน clone จากต้นฉบับแหละ ประหยัดดี" อย่างน้อยก็ได้เปลี่ยนความคิดว่า สิ่งใดที่ได้ลงทุนไป มันมักมีคุณค่า แล้วก่อให้เกิดประโยชน์มากกว่าของฟรีมากเลย :blushing: ............... แต่บางอย่างก็เกินเอื้อม -_-

ตอนนี้ผมเลิกใช้ โปรแกรมถ่อยแล้ว และหันมาใช้ของ Licence แต่มีอยู่ตัวนึงที่ผมซื้อ Licence มาใช้ไม่ไหว นั่นคือ photo shop ตอนแรกก็ว่าจะหาตัวอื่นมาแทนแต่แล้วก็มีปัญหาเรื่อง interface ซึ่ง photo shop ที่ผมใช้นั้น ก็ไมไ่ด้ใช้งานอะไรมากมาย ใช้แค่ re-size image ขนาดกับ crop แค่นั้นเอง ส่วนตัวโปรแกรมอื่นๆจะเป็น Licenceทั้งหมด

ของแท้ใครๆก็อยากใช้ครับ

แต่ไม่มีปัญญาจริงๆ

• Like 1

โหวตให้ข้อสองครับ เพราะมัน (น่าจะ) เป็น fact อยู่แล้ว เพียงแต่อย่างที่ความเห็นข้างบนบอกครับ มันไม่มีทางทีทุกคนจะทำได้พร้อม ๆ กัน ทำเท่าที่ทำได้ และไม่ลำบากครับ พูดตรงๆ แบบนี้เลย แต่ขอให้พยายาม เมื่อมีความสามารถที่จะทำได้เพิ่มขึ้น ก็ค่อย ๆ เพิ่มไปครับ มีเวลาว่างก็ลองค้นหาดูว่าจะมีโปรแกรมฟรี หรือ open source ที่ทดแทนตัวที่ใช้ไม่ถูก license อยู่หรือเปล่า เดิมผมใช้ VMWare (เถื่อน ๆ บน windows) หลังๆ ก็เข็นให้ที่ทำงานซื้อ license ไว้บ้าง ตอนนี้เปลี่ยนไปใช้ VirtualBox หมดแล้ว ทั้งบน Win Linux และ Mac หรือชุด Office ก็เปลียนไปเป็น LibreOffice / iWorks หมดแล้ว ยกเว้นจริง ๆ ต้องซื้อ MS Office ไว้บ้างเวลาต้องส่งงานออกข้างนอกครับ แต่ยอมรับเลยว่าตัวเลือกที่หนึ่งนี่ ถูกต้องที่สุด ในสถานการณ์ปัจจุบัน ตอนนี้ ตัวเองลำบากจริง ๆ ทั้งเสียเงินซื้อ คอยอธิบายคนอื่น และต้องคอย convert file ไปมาเวลาส่งไฟล์ให้คนอื่น ยุ่งดีแท้ crazy.gif

เปลี่ยนไปใช้ iWorks ให้หมดก็หมดเรื่อง cheers.gif

ผมคิดว่าเราทุกคนอยากใช้ซอร์ฟแวร์ถูกลิขสิทธิ์ครับ แต่สิ่งหนึ่งที่เราทำไม่ได้คือ เราซื้อซอร์ฟแวร์ในราคาเดียวกันทั่วโลก ขณะที่รายได้เฉลี่ยต่อประชากรของเรายังต่ำอยู่มาก ลองนึกดูว่าถ้า Adobe อยู่ในราคาที่เอื้อมถึง คนจะไม่ซื้อหรือ เราก็อยากได้อัพเดต อยากได้การซัฟพอร์ตของเจ้าของซอร์ฟแวร์ และการแก้ปัญหาร้อยแปดพันเก้า ในเวลานี้มันจึงกลายเป็นว่า ไก่กับไข่อะไรควรเกิดก่อนกัน เจ้าของลิขสิทธิ์จะยอมลงราคา หรือ คนใช้ยอมกัดฟันจ่ายเงิน

• Like 2

ถ้าใช้ทำงานแบบจริงจังหรือใช้ทำงานตามบริษัท

หรือองค์กรใหญ่ๆ แบบนี้ต้องใช้ของแท้เท่านั้นครับ สนับสนุนเต็มที่

ส่วนคนธรรมดาแบบเราคงใช้ของแท้ทุกอย่างไม่ได้หรอกครับ

ไม่มีใครบนโลกนี้ที่จะสามารถใช้ของแท้ถูกลิขสิธิ์ แบบ 100% เต็ม..ได้หรอกครับ

ใครไม่เคยโหลด BIT ใครไม่เคยโหลดหนัง ใครไม่เคยฟัง MP3 ใครไม่เคยโหลด MP3

ใครไม่เคยโหลดเกม ใครไม่เคยเล่นเกมแผ่นล่ะ 99 บาท ใครไม่เคย ใช้วินโด้เถื่อน..

ผมเชื่อครับว่า ทุกคนใน freemac อย่างน้อยก็ต้องเคยโหลดและฟังเพลง MP3 (แบบไม่เสียเงิน) แน่นอน

จะไปบังคับให้ทุกคนใช้ของแท้ถูกลิขสิทธิ์ทั้งหมด ทุกคนพร้อมกัน มันเป็นไปไม่ได้หรอกครับ

เราไปบังคับเค้าไม่ได้หรอกครับ แต่เราช่วยกันรณรงค์ได้ครับ

ส่วนใหญ่ก็จะเลือกใช้ของถูกลิขสิทธิ์ให้ได้มากที่สุดครับ อันไหนเราไม่มีปัญญาใช้มันจริงๆ ก็เลือกใช้ของเถื่อนไปครับ

แค่นี้มันไม่ทำให้องกรค์ของเค้าล้มละลายหรอกครับ อยากใช้อะไรก็ใช้ไปเถอะครับ ถ้าไม่ทำให้ใครเดือนร้อนมากเกินไป

คนใช้ของเถื่อนมันมีอยู่ทั่วโลกล่ะครับ ทั้งอเมริกา ยุโรปและ เอเซีย เพียงแต่โซนไหนมีมาก มีน้อยเท่านั้นเอง :!tuzki024:

ผมคิดว่าเราทุกคนอยากใช้ซอร์ฟแวร์ถูกลิขสิทธิ์ครับ แต่สิ่งหนึ่งที่เราทำไม่ได้คือ เราซื้อซอร์ฟแวร์ในราคาเดียวกันทั่วโลก ขณะที่รายได้เฉลี่ยต่อประชากรของเรายังต่ำอยู่มาก ลองนึกดูว่าถ้า Adobe อยู่ในราคาที่เอื้อมถึง คนจะไม่ซื้อหรือ เราก็อยากได้อัพเดต อยากได้การซัฟพอร์ตของเจ้าของซอร์ฟแวร์ และการแก้ปัญหาร้อยแปดพันเก้า ในเวลานี้มันจึงกลายเป็นว่า ไก่กับไข่อะไรควรเกิดก่อนกัน เจ้าของลิขสิทธิ์จะยอมลงราคา หรือ คนใช้ยอมกัดฟันจ่ายเงิน

ผมเห็น มีคน พูด แบบนี้มา เยอะแล้วครับ แต่ก็ จะไปเปลี่ยน ความคิด คน อื่นได้คงยาก เพราะ สถานะ ของแต่ละคนต่างกัน

ผมว่าเมื่อ เขาคิดได้ เขา คง หันมามองเอง หรือไม่ก็ เริ่มต้นใช้ของ ลิขสิทธิ์ เอง ครับ ส่วนตัวผม แท้บ้าง ปลอมบ้าง ครับรู้ว่าไม่ดี

แต่บางที ผมก็ ต้องยอมรับ ตัวเองว่า บางอย่าง มันก็ไม่ไหว

ผมก็เห็นต่างชาติหลายๆคนเค้าใช้แบบพอเพียงกันนะครับ อย่างเพื่อนผมที่ญี่ปุ่นหลายๆคนไม่มีใครใช้ Photoshop CS กันเลย ขนาดบ้านเค้าค่าครองชีพสูงกว่าเราตั้งเท่าไร เค้าใช้ตัวที่พอเพียงกับงานเค้าครับ จะเห็นว่า Photoshop Element เป็นที่นิยมกว่ามากเพราะมันถูกกว่า หรือหลายๆคนก็ใช้ Pixelmator ครับ แถมบางคนที่ใช้ CS ยังเป็น CS 1 หรือ 2 อยู่เลย เคยถามว่าไม่อัพเป็น 4-5 ไปละ เค้าบอกว่า แค่ CS 1-2 ก็ใช้งานได้แล้ว จะจ่ายเพิ่มทำไม ไม่เหมือนบ้านเราที่ขอเป็นรุ่นล่าสุดตลอด

จริงๆจะว่าของลิขสิทธ์แพงก็ใช่ที่ PS CS ตัวละหลายหมื่น แต่ PS Element ตัวละไม่กี่พัน แต่คนไทยเราก็ไม่คิดจะซื้อ Element เพราะดูถูกว่า ไหนก็จะใช้ขอดีที่สุดเลยดีกว่า คล้ายๆกับ Windows ที่มีหลายเวอชั่น แต่หลายๆคนเลือกเอา Ultimate กันหมด ทั้งๆที่ใช้งานน้อยกว่า Home Premium ด้วยซ้ำ แล้วก็มาบ่นว่า Windows ขายแพง

ผมเคยเสนอลงโปรแกรมเถื่อนให้เพื่อนที่ญี่ปุ่นด้วยแต่ไม่มีใครต้องการเลยครับ เค้าบอกว่าการทำแบบนี้ก็เหมือนขโมยคนอื่น เอามาใช้งานแล้วรู้สึกไม่สบายใจ

ผมเคยไปกินซูชิจานหมุนกับคนญี่ปุ่น ซึ่งร้านเค้าเป็นแบบให้เก็บจานใส่ช่องคิดเงินเอง ผมบอกกับเพื่อนว่าถ้าเป็นเมืองไทยร้านอย่างนี้เจ๊งแน่ เพราะเราจะแอบเอาจานออก แต่เค้าบอกว่าคนญี่ปุ่นได้รับการสอนมาว่า ถ้าเราจ่ายเงินให้ร้าน ร้านก็จะมีเงินไปซื้อของมาได้มากขึ้น และทำให้สามารถขายของในราคาต่ำลงได้ แต่ถ้าเราไม่จ่าย ร้านก็จะไม่สามารถลดราคาลงได้ ทำให้เราต้องจ่ายแพงขึ้นอีกในครั้งหน้า การมองของเค้านี่ทำให้ผมหลงใหลความคิดคนญี่ปุ่นมากๆ เค้ามองภาพรวมก่อนตัวเองทุกครั้ง (แต่คนญี่ปุุ่นที่ไม่ดีก็มีเยอะนะครับ)

ผมว่าที่เราควรจะปรับปรุงอย่างแรกเลยคือการรู้จักความพอเพียงครับ รู้ว่าต้องใช้เท่าไร และปรับให้พอกับตัวเรา

Edited by errin
  • Like 6

ตั้งแต่มี Mac App Store ผมเลิกใช้ Software เถื่อนแล้วครับ ผมว่าระบบมันดีมากเลยทีเดียว ผมชอบการจัดการ License ที่มันจัดการให้เราเอง ผมไม่ต้องมาคอยนั่งเก็บอีเมล์ หรือเอกสาร License เหมือนก่อนแล้ว นี่เสียดายว่าโปรแกรมบางอย่างอย่าง FileSalvage ที่เคยซื้อไว้ ไม่มาเป็น App Store ซักที

ผมเลือกใช้โปรแกรมที่ทำงานทดแทนกันได้ ซึ่งมีทั้งโปรแกรมที่ฟรี และราคาไม่แพง อีกจำนวนมาก ที่สามารถใช้งานได้อย่างถูกต้อง จริงๆโปรแกรมทดแทนมีจำนวนไม่น้อยนะครับ แต่หลายคนยังต้องติดอยู่กับตัว "เครื่องมือ" มากกว่า การสร้าง "ชิ้นงาน" บางคนผมเข้าใจครับ ว่าคุณอยู่ในอุตสาหกรรมที่เขาต้องใช้โปรแกรมเฉพาะไม่มีตัวเลือก แต่เท่าที่ผมเห็นนะ คนที่อยู่ในอุตสาหกรรมเหล่านั้น รายได้ไม่ได้ต่ำหมื่นกันนะ อย่างทำ Graphic Design รับงานครั้งนึง คุณคิด 1-2 พันหรือครับ ผมว่าไม่น่าจะนะ หรือพวกคนที่ปั้น model 3D คนทำงาน 3D คุณรับงานอยู่ที่ 500-800 หรือครับ ผมว่าไม่นะ อย่างคนที่ทำงาน CAD ล่ะ ออกแบบงานครั้งนึง ซักครั้งละ 2,000 - 2,500 รึเปล่า ? ผมก็ว่าไม่นะ

เอาตัวผมเองนะ เรารับงานถ้างานใหญ่หน่อย ก็ 5 หมื่น ซึ่งหักค่าแรงน้องๆ หักค่าเสื่อมราคาอุปกรณ์ถ่ายทำแล้ว ผมว่าไม่ลำบากที่จะซื้อ software ตัดต่อสัก 5 หมื่นให้ถูกต้องได้ ไม่ใช่เพราะว่ารับงานเดียวคุ้มนะครับ แต่ผมรับได้หลายงาน ผมสามารถหาเงินจาก software นี้ได้จริงจัง มันมีประโยชน์จริงๆผมหาเงินหางานได้ ผมว่าไม่แพงเลยต่อให้มันราคา 5 หมื่นก็เถอะ

อย่างบางโปรแกรมผมเองใช้น้อยเช่น Photoshop ผมใช้น้อยมาก หลักๆแค่ resize , crop (งานแค่นี้ preview ก็ทำได้ แต่บางคนอาจจะไม่เคยลอง) ผมหันไปใช้บริการ Pixelmator ราคาประมาณ 1,000 บาทแทนครับ :-) ไม่ใช่ภูมิใจอะไรนะ แต่ผมว่ามันคือความถูกต้อง

ในอดีตผมเคยละเมิดมั๊ย ? เคยครับ ผมไม่ได้เกิดมารู้จักระบบลิขสิทธิ์ตั้งแต่หัดเดิน แต่ก่อนผมซื้อเกมส์ Prince of Persia จากห้างพันธุ์ทิพย์สมัยที่ยังเป็น Disk 5.25" แล้วหลงคิดว่านั่นแหละ แผ่นแท้ ถนุทนอมอย่างดี ๕๕๕ หลายปีครับ ที่ผมไม่รู้ว่าใครคือคนจำหน่ายโปรแกรมเหล่านี้อย่างถูกต้อง แต่นั่นคืออดีตครับ ตอนนี้ผมก็โตแล้ว ทำงานหาเงินแล้ว ผมหาเงินจากผลิตภัณฑ์ หรือหาประโยชน์จากผลิตภัณฑ์ของเขา ผมก็ยินดีรักษาสิทธิ์ให้ผู้พัฒนาครับ ผมคิดว่าอย่างน้อยผมเป็นลูกค้านะมีอะไรเขาจะได้ support ผมบ้าง มีอัพเดตอะไรใหม่ๆ จะได้ทำได้ง่าย และที่สำคัญ ผมอยากให้เขามีรายได้พัฒนาโปรแกรมให้มันดีขึ้น หรือพัฒนาอะไรใหม่ๆมาในอนาคต

ทุกวันนี้ผมเริ่มจากตัวเองก่อนครับ แม้จะโดนคนรอบข้างแซว กระแนะกระแหน หรือแม้แต่บางท่านก็ยังมาให้เราช่วยโหลดหรือติดตั้งของเถื่อนให้เขา ผมก็เอ้า ผมโน้มน้าวเขาไม่ได้ก็แล้วแต่เขาแล้วกัน ส่วนตัวเอง ผมเลือกเดินทางนี้แล้วครับ ปัจจุบันโปรแกรมดีๆ จำนวนมากราคาไม่กี่บาท 1 เหรียญ 10 เหรียญ 30 บาท 300 บาท ราคาถูกกว่าข้าวบางมือที่เรากินกันอีก ไม่ลำบากก็สนับสนุนกันเถอะครับ

• Like 3

เรื่องนี้ขออนุญาตไม่โหวต

ทุกคนคงทราบอยู่แล้ว ว่าเวบเรารณรงค์เรื่องนี้มานานครับ

ดังนั้น ในทุกๆ เหตุผล เรามีคำตอบให้หมด

ใครใคร่ใช้ก็ใช้ ใครใคร่ซื้อก็ซื้อครับ

แต่อยากให้มองให้ตรง และยอมรับในความเป็นจริงกันด้วย ว่าเราทำอะไรกันอยู่ สิ่งที่เราทำ ถูกหรือผิด

และอย่าพยายามทำสิ่งที่ผิด ให้กลายเป็นถูกนะครับ

แล้วก็ระวังดราม่ากันด้วยนะครับ :hrhr:

ความเห็นผมนะครับ ขอพูดเฉพาะในประเด็นราคา Software นะครับ ที่ทำให้หลายคนมีปัญหา ไม่อยากซื้อ แต่อยากใช้

ผมแนะนำให้เลี่ยงแทนครับ ของถูกมี ใช้ได้ ถ้าแค่ Crop ภาพ ย่อภาพ แต่งสี ใส่ตัวอักษร iPhoto, Preview ทำได้แล้วครับ โดยไม่ต้องไปเพียรซื้อ Photoshop มาใช้ประโยชน์แค่นี้

Interface อาจจะไม่ตรงใจ แต่ก็พอถูไถทำงานได้ครับ

ส่วนประเด็นค่าครองชีพที่คุณ brahms ยกมา แต่ก่อนผมเคยเห็นด้วยนะครับ

แต่อยากให้มองกันอีกมุมด้วยนะครับ Hardware ก็ราคาเท่ากันทั่วโลก โดยไม่แคร์ค่าครองชีพครับ

แล้วทำไมความผิดจึงต้องตกไปที่ Software ล่ะ

ราคา Mac บ้านเรา ก็เท่าอเมริกานะครับ ถูกแพงต่างกันที่ภาษีนิดเดียวเอง

เค้าก็ไม่ได้ลดในเรา 20% เพราะเราเป็นประเทศโลกที่สาม รายได้ต่อหัวน้อยกว่าครับ

ถ้าเราปรับมุมมองพวกนี้ได้ เราก็จะเห็นในความเป็นจริงครับ ว่าเค้ามาสายวัตถุนิยม ทุกอย่างมีราคา

บางคนเคยเหน็บผมกลางเวบ ว่ารณรงค์เรื่องนี้เพื่อเอาใจฝรั่ง

เปล่าครับ ผมอยากยกระดับคนไทยในเวบเรามากกว่า

อยากให้เรามองเห็นให้ถึงข้อเท็จจริงที่ว่า เราใช้ Software ละเมิดลิขสิทธิ์ ยังไงเราก็ผิดครับ ไม่ว่าจะหาข้ออ้างร้อยแปดพันเก้ามาพูด เราก็ผิดครับ

ขอแค่เรายอมรับมันให้ได้ แล้วลด ละ เลิก มันก็เป็นสิ่งที่ดี ที่จะทำให้เราสอนลูกหลานเราได้เต็มปากครับ

ถามว่าเคยใช้ไหม โปรแกรมเถื่อน

คนที่รู้จักผมมาตั้งแต่สมัยเล่นบอร์ดเขียวพันทิพย์จะรู้ครับ

ว่าเราแชร์กันแม้กระทั่งวิธีแครกโปรแกรมให้มันใช้งานได้เหมือนของเสียตังกันเลยทีเดียว

แต่ก่อนไม่เคยมีโปรแกรมซื้อในเครื่องเลยครับ ก็มันแพง

ทุกวันนี้ "แทบจะ" ไม่มีโปรแกรมเถื่อนในเครื่องเหลือแล้วครับ

ถามว่าทำไมถึงใช้คำว่า "แทบจะ"

เพราะบางโปรแกรม ที่เค้าขาย ไม่มีตัวทดลองใช้ ราคาสูงหลายร้อยเหรียญ ผมก็ไม่กล้าเสี่ยงลงทุน

แต่เมื่อทดลองแล้ว เป็นที่พอใจแล้ว ก็แค่ทิ้งมันไป แล้วซื้อของแท้ใช้ครับ

ถามว่าดีไหม ไม่ดีหรอก วิธีของผมนี่ก็ไม่ดี

แต่นี่คำตอบในเรื่องค่าครองชีพบ้านเราครับ ที่ผมไม่มีปัญญาหาเงินมาซื้อ Software ทิ้งๆ ขว้างๆ ได้ต่างหาก

ดังนั้น ก็ยังคงอยากรณรงค์ครับ ให้พวกเราปรับวิธีคิดกัน

อย่าเป็นแบบคนบางกลุ่ม ที่มองว่าการเอาโปรแกรมแพงๆ มาใช้ฟรีได้ เป็นเรื่องเก่ง เรื่องน่าภาคภูมิใจ

เรามากันได้ไกลแล้วครับ สำหรับเรื่องนี้ครับ

มันเป็นเรื่องที่เราต้องช่วยกันครับ :cheers:

• Like 7

ขอไม่โหวตเช่นเดียวกับลุงตั้ม และเหมือนลุงต้้ม (อีกที) ระวังดราม่า ลุงตั้มคงยังไม่อยากอ่านเรื่องของเว็บตัวเองบน drama-addict เป็นแน่ :P

.....................

ทุกวันนี้ "แทบจะ" ไม่มีโปรแกรมเถื่อนในเครื่องเหลือแล้วครับ

ถามว่าทำไมถึงใช้คำว่า "แทบจะ"

เพราะบางโปรแกรม ที่เค้าขาย ไม่มีตัวทดลองใช้ ราคาสูงหลายร้อยเหรียญ ผมก็ไม่กล้าเสี่ยงลงทุน

แต่เมื่อทดลองแล้ว เป็นที่พอใจแล้ว ก็แค่ทิ้งมันไป แล้วซื้อของแท้ใช้ครับ

ถามว่าดีไหม ไม่ดีหรอก วิธีของผมนี่ก็ไม่ดี

แต่นี่คำตอบในเรื่องค่าครองชีพบ้านเราครับ ที่ผมไม่มีปัญญาหาเงินมาซื้อ Software ทิ้งๆ ขว้างๆ ได้ต่างหาก

....................... :cheers:

ตรงนี้ผมก็ทำคล้าย ๆ กัน หน้าที่และการงานของผมทำให้ต้องหาและทดสอบโปรแกรมใหม่ ๆ อยู่เสมอ (โปรแกรมอื่น ๆ ที่ไม่ใช่ของ Microsoft เพราะว่าที่ทำงานผมได้รับอนุญาตจาก Microsoft ให้ใช้ของ Microsoft ฟรีทั้งหมด)

ผมเรียกกันเล่น ๆ ในทีม IT ว่าโปรแกรมเหล่านี้คือ Educational Edition ไม่ใช่ Crack คืออาจจะหา Serial Number จากเว็บเถื่อน หรือโหลด Torrent ทั้งนี้เพื่อทดสอบการทำงานเต็มรูปแบบ ก่อนจะซื้อมาใช้งานหรือโยนทิ้งถ้ามันไม่ได้เรื่อง ถ้ามันใช้งานได้ดี ผมก็จะทำเรื่องขอซื้อใช้พร้อม ๆ กันหลาย ๆ ประเทศ

ปล. คุณคนหนึ่งข้างบน ทำไมต้องเป็นตัวหนังสือสีฟ้า ผมรำคาญมาก ๆ เห็นในทุกกระทู้เลย

Edited by SK-
  • Like 1

ลุงตั้มคงยังไม่อยากอ่านเรื่องของเว็บตัวเองบน drama-addict เป็นแน่ :P

เดี๋ยวผมส่งเจ้าตุ้ย sabimaru ไปสังเวยจ่าฯ ไว้ก่อน ที่นั่นเค้าลือกันว่าจ่าฯ เป็นเกย์

แว้กกกกกก

(ผมล้อเล่นนะจ่าฯ หิหิหิหิ)

ผมไม่เคยใช้โปรแกรมเถื่อน ยกเว้นโหลดหนังจากบิตนี้และ ตอนนี้ตามหา หนังเรื่อง the lincoln lawyer อยู่ อิอิ

อยากให้ราคา ถูก ลง จะซื้อให้หมดเลย = ="

สำหรับผมนะครับ เครื่องแมคลงราคามาให้เอื้อมถึง ถ้าเป็นราคาเมื่อก่อนเมื่อเทียบกับ พีซี. ผมเองก็คงยังไม่ได้ใช้ Mac แน่นอน

แล้วอีกอย่างคือว่ารายได้ของตัวผมก็มากขึ้นจึงหันมาใช้ของลิขสิทธิ์ หรือของที่แพงขึ้นได้ ผมมองว่าถ้าเรามีรายได้ที่มากขึ้น การซื้อของลิขสิทธิ์แทบจะไม่มีปัญหาเลย

ปัญหานี้ต้องแก้ไปพร้อม ๆ กันระหว่างเจ้าของลิขสิทธิ์ รัฐบาล และผู้ใช้ การหวังให้ผู้ใช้ปรับตัวเพียงฝ่ายเดียวนั้นจะแก้ไขปัญหาได้ยากมาก และเชื่องช้ากว่า

• Like 1

เห็นด้วยกับคุณ brahms เลยครับ บ้านเราควรถูกพัฒนาไปมากกว่านี้ตั้งนานแล้ว

มัวแต่แบ่งสีตีกันเป็นเด็กๆ ทำให้อะไรที่ควรจะไปได้ไกล ก็ติดอยู่กับที่ น่าเสียดายในหลายๆ เรื่อง

ว้า ไม่เอาเรื่องการเมือง หิหิหิ

ผมจึงมองมันเป็นเรื่องของการลงทุนเลยครับ

ว่าถ้าผมทำบริษัทโปรดักชั่นเฮ้าส์ งานที่ออกจากผมไป ควรถูกต้อง สมบูรณ์ให้กับลูกค้า

ไม่มีปัญหาเมื่อถูกตรวจสอบ

ดังนั้น สิ่งไหนที่ควรลงทุน ผมก็จะลงทุนครับ

และนั่นจะสัมพันธ์กับรายได้ดังที่คุณ brahms บอกเลย คือเมื่อมีรายได้ในระดับที่สู้ราคาไหว เราก็ยินดีซื้อกันแน่นอน

แต่ในขณะเดียวกัน ผมก็จะพยายามบอก ให้ข้อมูล และรณรงค์ในเรื่องนี้เพื่อสร้างจิตสำนึกที่ดีไปพร้อมๆ กันครับ อยากให้คนรุ่นต่อๆ ไป มองเห็นคุณค่าของทุกสิ่งอย่าง และไม่มองว่าการ Tricky เพื่อให้ได้ของแพงมาใช้ฟรีเป็นเรื่องถูกต้อง

ปัญหาหนึ่งในเวบเราเมื่อช่วงก่อนหน้านี้ที่ผ่านมา สืบเนื่องจากการรณรงค์เรื่องนี้แหละ

คือห้าม แต่ไม่มีทางออกให้

ต้องขอบคุณลุงเป๋า pao666 ที่ทักท้วงกันด้วยวิธีการแนะนำโปรแกรมฟรี หรือราคาถูกตัวอื่น ที่ใช้งานแทนกันได้

ผมว่าเราน่าจะใช้วิธีนี้กันครับ เหมือนกับเราเดินไปห้าง พร้อมตัง 500 ในกระเป๋า อยากกินสเต๊ก Sizzler ใจจะขาด แต่ตังไม่พอจ่าย

เราก็เลยต้องเดินไปกินสเต๊ก Santa Fe แทน เพราะเพียงพอกับเงินในกระเป๋า

อยากให้พวกเรามอง Software แบบนี้เหมือนกันครับ

ถ้าเกินกำลัง ก็อย่าไปใช้มัน ปล่อยให้เค้าขายแพงไป ไม่ได้กินตังในกระเป๋าเราหรอก

ไปใช้ยี่ห้ออื่นก็ได้ อาจสะดวกไม่เท่า แต่เอาตังออกไปนิดเดียว

แชร์ความคิดเห็นกันเนาะ ไม่โกรธกันเนาะ กลัวจะเข้าใจว่าผมพุ่งเป้าไปที่คุณ brahms แต่ไม่ใช่นะครับ

:cheers:

• Like 1

ผมเป็นคนนึงล่ะครับ ที่พยายามใช้โปรแกรมให้ถูกต้องลิขสิทธิ์ แต่ก็ยอมรับว่ายังไม่ครบ 100%

เพราะราคาขายของบางโปรแกรม จะเรียกได้ว่ามัดมือชกกันไปหน่อย... เหมือนทำงานหาเงินไปผ่อนค่าโปรแกรมซะหมด

หวังว่า App Store ของ Apple จะสร้างกระแสให้หลายๆ โปรแกรม ลดราคาลงบ้าง :!tuzki046:

ผมเป็นคนสีเทา แท้บ้าง ปลอมบ้าง เพราะผมยังต้องขอเงินคุณแม่ใช้ในการเรียนครับ :D

tuzki-bunny-emoticon-024.gif .... อาทิตย์นี้ผมจะไปเตือนคนที่เอางานผมไป COPY ขาย ที่ JJ ... ( ไปด้วยกันไหมฮะ ..แหะๆ ) tuzki-bunny-emoticon-043.gif
  • Like 1

tuzki-bunny-emoticon-024.gif .... อาทิตย์นี้ผมจะไปเตือนคนที่เอางานผมไป COPY ขาย ที่ JJ ... ( ไปด้วยกันไหมฮะ ..แหะๆ ) tuzki-bunny-emoticon-043.gif

ทำอะไรครับ ที่โดน Copy บอกได้ไหมครับ ถ้ารู้มีหลักฐาน ผมจะได้ไม่หลงไปซื้อ และจะได้แจ้งเพื่อนๆ พี่ๆน้องๆ ด้วยครับ :shock:

• Like 1