Jump to content
modeller

"เรามาหยุด Software เถื่อน พร้อมๆกันเถอะ"

60 members have voted

1. 1. หากพวกเราทุกคน เปลี่ยนไปใช้ Software Licence แท้ คุณเชื่อว่าจะเกิดผลกระทบอะไรตามมา

• ทำไปก็คงไม่มีอะไรดีขึ้นมา นอกจากตัวเองลำบาก
      15
    • สังคม และเศรฐกิจ จะดีขึ้น เราทุกคนจะดีขึ้นพร้อมๆกัน
      46

Recommended Posts

และเห็นด้วยกับ App Store ที่ขายโปรแกรมราคาที่น่าซื้ออย่าง Aperture นี่ประหยัดไปเยอะเลยครับ

ผมสงสัยว่าร้านซูชิเกี่ยวอะไรกับพอเพียง :hrhr:

(เอาแระ ดราม่าจะมาแระ อิอิ)

tuzki-bunny-emoticon-024.gif .... อาทิตย์นี้ผมจะไปเตือนคนที่เอางานผมไป COPY ขาย ที่ JJ ... ( ไปด้วยกันไหมฮะ ..แหะๆ ) tuzki-bunny-emoticon-043.gif

JJ นี่ฮา แนะนำอย่าพกกล้อง เดินไปถ่ายรูปไป เจอร้านไหนมันก็อปเขามาแล้วเราไปถ่ายรูปร้านมัน มันด่าเราเสียชาติเกิดเลยนะ :hrhr: :hrhr: :hrhr:

• Like 1

ต้มรอเลยดีก่า :smoke:

• Like 1

ผมขอ โนคอมเม้นท์นะครับ แต่โหวตไปแล้วล่ะครับ :!tuzki001:

เห็นด้วยกับคุณ brahms เลยครับ บ้านเราควรถูกพัฒนาไปมากกว่านี้ตั้งนานแล้ว

มัวแต่แบ่งสีตีกันเป็นเด็กๆ ทำให้อะไรที่ควรจะไปได้ไกล ก็ติดอยู่กับที่ น่าเสียดายในหลายๆ เรื่อง

ว้า ไม่เอาเรื่องการเมือง หิหิหิ

ผมจึงมองมันเป็นเรื่องของการลงทุนเลยครับ

ว่าถ้าผมทำบริษัทโปรดักชั่นเฮ้าส์ งานที่ออกจากผมไป ควรถูกต้อง สมบูรณ์ให้กับลูกค้า

ไม่มีปัญหาเมื่อถูกตรวจสอบ

ดังนั้น สิ่งไหนที่ควรลงทุน ผมก็จะลงทุนครับ

และนั่นจะสัมพันธ์กับรายได้ดังที่คุณ brahms บอกเลย คือเมื่อมีรายได้ในระดับที่สู้ราคาไหว เราก็ยินดีซื้อกันแน่นอน

แต่ในขณะเดียวกัน ผมก็จะพยายามบอก ให้ข้อมูล และรณรงค์ในเรื่องนี้เพื่อสร้างจิตสำนึกที่ดีไปพร้อมๆ กันครับ อยากให้คนรุ่นต่อๆ ไป มองเห็นคุณค่าของทุกสิ่งอย่าง และไม่มองว่าการ Tricky เพื่อให้ได้ของแพงมาใช้ฟรีเป็นเรื่องถูกต้อง

ปัญหาหนึ่งในเวบเราเมื่อช่วงก่อนหน้านี้ที่ผ่านมา สืบเนื่องจากการรณรงค์เรื่องนี้แหละ

คือห้าม แต่ไม่มีทางออกให้

ต้องขอบคุณลุงเป๋า pao666 ที่ทักท้วงกันด้วยวิธีการแนะนำโปรแกรมฟรี หรือราคาถูกตัวอื่น ที่ใช้งานแทนกันได้

ผมว่าเราน่าจะใช้วิธีนี้กันครับ เหมือนกับเราเดินไปห้าง พร้อมตัง 500 ในกระเป๋า อยากกินสเต๊ก Sizzler ใจจะขาด แต่ตังไม่พอจ่าย

เราก็เลยต้องเดินไปกินสเต๊ก Santa Fe แทน เพราะเพียงพอกับเงินในกระเป๋า

อยากให้พวกเรามอง Software แบบนี้เหมือนกันครับ

ถ้าเกินกำลัง ก็อย่าไปใช้มัน ปล่อยให้เค้าขายแพงไป ไม่ได้กินตังในกระเป๋าเราหรอก

ไปใช้ยี่ห้ออื่นก็ได้ อาจสะดวกไม่เท่า แต่เอาตังออกไปนิดเดียว

แชร์ความคิดเห็นกันเนาะ ไม่โกรธกันเนาะ กลัวจะเข้าใจว่าผมพุ่งเป้าไปที่คุณ brahms แต่ไม่ใช่นะครับ

:cheers:

สเต๊ก Santa Fe ผมว่าอร่อยกว่า สเต๊ก Sizzler มากมายครับ เจอเนื้อโคขุน กำแพงแสน เข้าไปในราคาร้อยกว่าบาท คุ้มมากๆครับ:lol:

ขอเข้าเรื่องบ้างดีกว่า เรื่อง Software ตอนนี้ผมก็ clean หมดแล้ว เพราะมาดูว่าจริงๆผมใช้งานแค่ browser mail และ tool สำหรับ Dev

ไม่เคยได้ใช้ พวก adobe อยู่แล้ว office ก็ใช้ Google Doc ซะส่วนใหญ่ งาน Dev ที่รับก็ รับงาน base บน Open Source อย่างเดียว

เห็นบางคนชอบลง CS กันแบบเต็มๆ แต่ใช้จริงแค่ PS โปรแกรมอื่นแทบไม่ได้เปิดเลย

จริงๆแล้าถ้าเราประเมิณตัวเองได้ว่าจริงๆแล้ว เราต้องการใช้งานอะไร เท่าไหร่บ้างก็จะ ช่วยได้มากครับ

ทำอะไรครับ ที่โดน Copy บอกได้ไหมครับ ถ้ารู้มีหลักฐาน ผมจะได้ไม่หลงไปซื้อ และจะได้แจ้งเพื่อนๆ พี่ๆน้องๆ ด้วยครับ :shock:

tuzki-bunny-emoticon-004.gif ขอบคุณมากฮะ tuzki-bunny-emoticon-001.gif โดนก๊อปลายเสื้อครับ ก๊อปไปขายส่งกันเลยทีเดียวฮะ tuzki-bunny-emoticon-001.gif

(กล่าวถึงคนที่ทำนะครับ)

tuzki-bunny-emoticon-023.gifลำพังเอ็งไปดึงรูปที่ต่างชาติเค้าออกแบบไว้มาพิมพ์ขายก็แย่พอแล้ว อย่าถึงขั้นก๊อปของคนไทยด้วยกันเองเลยครับ

** Web นี้คือแหล่งวัตถุดิบชั้นดี ที่พวกมักง่ายมาดึงแบบไปพิมพ์ขายกันครับ ** (ไม่ได้ต้องการโฆษณานะครับ)

Threadless . com

การ Shopping มีความเสี่ยง โปรดศึกษาข้อมูลก่อน Shopping นะครับ tuzki-bunny-emoticon-043.gif

สภารณ์การณนี้ งูกินหางนะครับ

ค่า software แพง ซื้อไม่ไหว > ลูกค้ามองว่า ไม่ได้ลงทุนอะไรเลย > ราคางานถูก > ไม่มีกำไร > ซื้ออะไรก็ไม่ไหวแล้ว > ผลิดคุณภาพต่ำ > ประเทศชาติกำลัง(ด้อย)พัฒนา อยู่อย่างนั้น

software แท้ ซื้อมาแพง > ลูกค้าเข้าใจว่า การที่จะผลิดออกมาได้ ต้องมีต้นทุน หลายแสนบาท > คิดตังลูกค้าได้เหมาะสม > มีกำไร > ลงทุนต่อยอดได้ > ผลิดงานออกมาดี > ประเทศชาติพัฒนา

ผมมองว่าถ้าเราเริ่มต้นตั้งแต่แรก ที่ต้นน้ำ คือลงทุนแพง และ คิดราคาสัดส่วนที่เหมาะสม เรื่องดราม่าในวงการก็จะหมดไป

คนทำงาน happy ลูกค้า happy แต่ก็อย่างว่าครับ เริ่มคนเดียวไม่ได้ ใครเริ่มก่อนตายก่อนเท่านั้น ต้องเริ่มพร้อมๆกันแล้วจะไม่มีใครบาดเจ๊บครับ

Edited by modeller
  • Like 1

ผมว่า การใช้ซอฟต์แวร์ละเมิดลิขสิทธิ์มากๆ ทำให้ประเทศชาติเราเสียโอกาสดีๆ หลายๆ อย่าง

แต่ตั้งแต่ผมเปลี่ยนมาใช้แมค ผมก็ใช้ซอฟต์แวร์ลิขสิทธิ์เพิ่มขึ้น เพราะราคาเอื้อมถึง

ง่ายๆ ลองเปรียบเทียบ Microsoft Office กับ iWork สิ

Family Pack ของ iWork ยังถูกกว่า Microsoft Office เสียอีก

ดีแน่นอนครับ

ตอนนี้ผมว่า App ราคาก็ไม่ได้แพงมากแล้ว อาจจะเป็นเพราะต้นทุนในการผลิต package มันลดไป เปิดให้ดาวน์โหลดเอา ช่วยๆกันเถอะครับ ไม่อยากให้คนอื่นมาดูถูกประเทศของเรา

ผมสงสัย ถ้าของแท้มันแพงทำไมไม่เปลี่ยนตัวเองไปใช้ของฟรีที่พอใช้ได้กันละครับ

โดยเฉพาะพวกซอฟแวร์ประเภท office

• Like 1

ไม่อยากบอก บริษัทเกี่ยวกับอุปกรณ์คอมรายใหญ่ของประเทศ เปิดมาประมาณ 20 ปีแล้ว ยังไม่ใช้วินโดว์แท้เลย

วันที่ผมรู้ ผมขำไม่ออกเลย 555

ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ

สินค้าพวกโปรแกรม Software ถ้าจะขายในไทยได้ ต้องมีบริการหลังการขายครับ การสอน การสาธิต การ Onsite Service คอสเรียน หนังสือต่างๆ และทุกอย่างต้องเป็นภาษามนุษย์ธรรมดาครับ

เพราะไม่มีการสอน การสาธิตต่างๆ กลุ่มผู้ใช้หลายๆคนจึงมีความคิดไปในทางเดียวกัน (พวกมากลากไป) เช่น ย่อรูปต้อง Photoshop, จะส่งเมล์ต้อง Outlook เท่านั้น...

บ่อยครั้งที่เจ้าของ Software เองไม่ได้ support อะไรเลย ผู้ขายที่ไม่ได้รับการเทรนก็ช่วยอะไรไม่ได้

เช่น

ลูกค้านักดนตรี : มี Protool ไหมครับ

คนขาย : มีครับ เวอร์ชั่น xxx ราคา xxxx ครับ รับไปเลยไหมครับ

ลูกค้า : มีอะไรใหม่บ้างครับแล้ว มันทำยังไงครับ

คนขาย : ?????

จะไปว่าคอมเพลนคนขายได้มั๊ย หลายคนอาจจะบอกว่าได้ เป็นคนขายยังไงไม่รู้เรื่อง แม่ค้าไก่ทอดข้างทางยังบอกลูกค้าได้ว่า ไก่เค้าหมักยังไง แป้งเยอะมั๊ย ทำไมแค่คนขาย Software ถึงบอกไม่ได้... เพราะผู้หลิตไม่ได้เทรนไงครับ

หรือ ทำไมคนขายไม่ศึกษาเอง จะให้คนขายมาศึกษาโปรแกรมทั้งหมด ลูกค้าร้อยคนร้อยเรื่อง เขาก็ศึกษาไม่หมดหรอก คนขายเข้าก็มีชีวิตประจำวันของเขาครับ จะดีไหมถ้าผู้ผลิตจะมี สถานที่เรียนอะไรต่างๆให้ ลูกค้าก็จะได้สบายใจ

ถ้าผู้ผลิตไม่รองรับส่วนตรงนี้ หลายๆคนก็จะหันไปซื้อของผิดลิขสิทธิ์ครับ

"Software ไม่ใช่การขายสินค้าครับ แต่เป็นการขายบริการ และ Mac ก็เช่นกัน" Mac เองถ้าไม่มีคนชงให้ เช่น Expose Space Quick-look ทำกันยังไง ผู้ซื้อใหม่ๆ ก็ไม่ทราบหรอกครับ ก็ใช้กันตามมีตามเกิด ยอดขายถึงได้น้อย ณ ปัจจุบัน และจะเห็นได้ว่า ทำไมเราเข้าร้าน iStudio แล้วมีการ สาธิตกันเกือบทุกวัน เพราะ Apple รู้ว่าถึงสินค้าดี แต่ไม่มีคนเทรน คนบอก คนชง ยังไงก็ขายไม่ได้ครับ

ของแท้ใครก็อยากใช้จริงๆครับ

แต่ราคาของซอร์พแวร์แต่ละตัว ราคามันค่อนข้างโหด -_-

โดยตัวผมเองอันไหนที่แท้ไหว ก็ใช้ของแท้ครับ :DDD

ทำไงได้ยังเป็นนักศึกษาอยู่ ค่าขนมก็ไม่ได้มากมายอะไร :no

เข้ามาเสพย์... อ่าซ์....

.

.

เฮ้ยยย ไม่ช๊ายย!! :!tuzki007:

...

ปัจจุบันผมเป็น Designer ในบริษัทเอกชนแห่งหนึ่ง

ทำงานสายนี้แต่เครื่องส่วนตัวผมกลับไม่มี Adobe Creative Suit เลยด้วยซ้ำไป

แค่ใช้ที่ทำงานก็เบื่อขี้หน้ากันแย่แล้ว.. กลับมาบ้านผมก็ใช้แค่ดูหนัง ฟังเพลง ใช้งานอินเตอร์เน็ต

มีโปรแกรมราคาที่แพงที่สุดอยู่ในเครื่องคือ iWork'09 เพื่อทำเอกสาร ทำ Presentation ไว้สอนพิเศษ

...

แค่รู้ว่าอะไรควรใช้กับงานประเภทใดใช้ตอนไหน ก็น่าจะลดการใช้โปรแกรมเกินความจำเป็นไปได้เยอะแล้วครับ

สมัยนี้คนเพิ่งหัดเล่นคอม ก็มักจะปรึกษาคนเป็นคอมช่วยแนะนำ

แน่นอนว่าแนะนำ program ก็ crack ให้แทบทั้งนั้นครับ เช่น Window , office, game ต่างๆ แทบเป็นเรื่องสามัญ ใครๆก็ชอบแหละครับ ถ้าบอกเม็ดเงินว่าซื้อ softwareแท้ละก็ มือใหม่ทั้งหลายคงบอกว่าของแบบฟรีอ่ะ =_="

สำหรับฝั่ง Window นี้เห็นกันเป็นปกติเลยบ้านเรา อันนี้ก็ต้องเข้าใจสถานะภาพบ้านเรากันไป

แต่กับฝั่ง Mac นี้ก็แท้ตลอดเลย (เอาเท่าที่ใช้จริง ไม่รกเครื่องด้วย) ผมว่าด้วยเรื่อง Brand ความเชื่อมั่น มีผลสูงครับ

ต้องแก้ที่จิต สำนึกคนใช้นะผมว่า ถ้าทำให้เค้ารู้สึกละอายได้ว่านี่เป็นการขโมย เหมือนเราจะไปขโมยของ 7-11 ได้ เรื่อง software เถื่อนก็จะลดเอง

ขนาดขยะยังทิ้งกับแบบหน้าตาเฉยได้ ไม่ละอาย ไม่มีใครว่าด้วย ตอนนี้ก็คงต้องบังคับใช้กฎหมายไปก่อน หรือถ้าคิดว่าทำไม่ได้ ก็จัดหนักไปเลย อยากให้จับจังพันทิพย์เนี่ยแล้วก็หลายๆที่ที่ขาย จับให้หมด ปรับสูงสุด จำคุกด้วย แล้วไล่จับตามสถานประกอบการ และสถานศึกษา จัดหนักๆซัก 3 ปีติด คงลดได้เยอะ เป็นวิธีที่ผมเองมองว่า ล้อมคอกเสีย งบเสียเวลา เพราะเรามองแต่เรือ่งง่ายๆกับการบังคับใช้กฎหมาย ไม่ได้ใช้สมองความคิด ปัญหาคือ "กล้าจับหรือเปล่า?"

หาวิธีให้คนสำนึกผิด มันอาจจะยากและต้องใช้เวลา แต่มีผลดียืนยาวกว่าเยอะ ไม่ต้องมาดูแลกันบ่อยๆ เรื่องการ Sensor ก็ด้วยล่ะ ทำนองเดียวกัน ผลออกมามีแต่กระแสต้าน

• Like 1

ผมคิดว่าการรณรงค์ ใช้ไม่ได้ ก็ต้องจัดหนักแบบที่ว่าสัก 3-4 ปีนะ แล้วจนคนกลัวต้องใช้ของแท้ไปเลย พอคนเปลี่ยนมาใช้ของแท้กันจนชินสักระยะแล้ว จะรู้ว่ามันดียังไง แล้วน่าจะไม่ชอบของเถื่อนกันไปเองหรือเปล่า น่าคิดนะ อาจจะโหดไปหน่อย แต่น่าจะได้ผล แบบเดียวกับที่ Font PSL เคยลุยจับสมัยก่อน

มันกระตุ้นได้มากทีเดียวว่าฟอนท์ไม่ใช่ของฟรี

ตอนเด็กๆ ใช้ของปลอมเพราะมันไม่มีของแท้ขาย ของแท้คืออะไรยังไม่รู้เลย (แผ่นแท้แผ่นแรกที่ซื้อคือ โปรแกรม Microsoft Work ก็ใช้ได้นะ )แล้วเราก็บ้าลงโปรแกรมอะไรก็ไม่รู้เยอะแยะ ใช้ไม่ใช้ลงหมด -_-

ตอนเด็กๆ ไม่เห็นต้องใช้ การตัดคำเลย นั่งเคาะบรรทัดเอา โปรแกรมอะไรก็พิมพ์ได้ เดี๋ยวนี้ ถ้าตัดคำไม่ได้ก็ใช้ไม่เป็นกันแล้ว

ซื้อ แมคเครื่องแรก ร้านจัดเต็ม ขาย TSP มาใช้เราด้วย :question: สุดท้ายไม่เคยได้ใช้เลย เพราะถ้าโปรแกรมไหนมันโง่ขนาด พิมพฺ์ภาษาไทยไม่ได้ก็ไม่รู้ว่าจะใช้มันทำไม :X ไม่ได้ทำงานส่งโรงพิมพ์ แค่ทำการบ้านส่งอาจารย์ สระลอยไม่โดนตัดคะแนน :evil:

Font ไม่ต้องพูดถึง พิมพ์งานเสร็จเป็นใช้ได้ มีงานส่งก็พอ เขียนใส่กระดาษส่งยังได้เลย เดี๋ยวนี้เด็กนักเรียนจะส่งงาน อาจารย์สั่งเสร็จว่าต้องพิมพ์ ใช้ Font อะไร ขนาดเท่าไหร่ :rtfm: ดีนะไม่สั่ง Prof สี ไม่งั้นต้องออกไปซื้อ Calibrator มาอีกเพราะกลัวสีเพี้ยน

เรียนปริญญาโท SPSS ก็ไม่ใช้ :sleeping: (ใช้เป็นแต่ไม่ใช้) กดเครื่องคิดเลขเอา ไม่ได้เก็บข้อมูลเป็นหมื่นเป็นแสน แต่นี้กระจอกมาก Casio fx-1200 เอาอยู่ (คณิตศาสตร์ก็เรียนมา สถิติก็เรียนมาแล้ว วิจัยก็เรียนมา เอามาใช้บ้างก็ดี) ส่วนใหญ่นั่งหลังขดหลังแข็งพิมพ์ ระเบียบวิธีวิจัยเป็นหน้า สูตรเพียบ ไม่รู้จะพิมพ์ไปทำไมใช้ก็ไม่ได้ใช้ บอกไปเลยว่าใช้ SPSS ก็เสร็จแล้ว

เด็กทุกวันนี้ทำงานวิจัยไม่เป็น ก็เพราะอาจารย์มันก็ทำไม่เป็น นั่งสอนกันแต่ การวิเคราะห์ข้อมูลโดยใช้โปรแกรมคอมพิวเตอร์ :pc: ไฟดับ คอมพัง ไวรัสแดก หมึกหมด เป็นง่อยกันทันที พรุ่งนี้ส่งงาน

ตอนนี้ใช้ Omni กับ jumsoft

Photoshop ก็เลิกใช้ เพราะ iPhoto ก็ใช้ได้ เมียก็มีแล้วไม่ต้องไปแต่งรูปโชว์สาวที่ไหน :baby:

MP3 ก็เลิกคบมาหลายปีแล้ว เพราะขี้เกียจมานั่งจัดไฟล์ เปิดแผ่นกับเครื่องเสียงฟัง ง่ายสุด :dj: แผ่นแท้ RIPs ลง iTunes ก็ไม่ต้องมาพิมพ์ชื่อเพลงเอง ค้นง่าย ปกก็สแกนเอา

หนังดูโรงเป็นหลัก เพราะยังไม่มีตังทำห้องดูหนังไว้ที่บ้าน มีก็แต่ DVD กับ Blu-ray ที่ชอบ Media tank ก็เคยมี แต่ต้องมานั่ง copy files ไปๆมาๆ เปลืองเวลาชีวิต ไปหาทำอย่างอื่นดีกว่า

ถ้าอยากให้ คนใช้ Software ลิขสิทธิ์ ต้อนสอน ให้รู้จักใช้เครื่องมือก่อน เอา รถสปอร์ตมาไถนา ยังไงมันก็ไม่ใช่

ต้องสอนให้คนรู้จักเคารพ สิทธิ์ของผู้อื่น ถึงมะม่วงมันจะ โตเข้ามาในรั้วบ้านเรา ก็ต้องขอ เจ้าของก่อนเด็ดมากิน

เจอกระเป๋าตังก็ต้องคืนเจ้าของ ไม่ใช่ เอาตังออกแล้วเอากระเป๋าไปคืน

บ้านเมืองมีกฏหมาย ยาเสพย์ติด คนเสพย์ตายคนขายติดคุก ซอฟต์แวร์เถื่อนก็ไม่น่าจะต่างกัน คนใช้ถูกจับ คนขายติดคุก ทุกวันนี้เห็นจับแต่ผู้เสพย์ คนขายก็ขึ้นห้างขายทุกวัน คนเสพย์ถูกจับแล้วก็ยังกลับไปเสพย์อีก ติดกันงอมแงมยิ่งกว่ายาบ้าอีก

ถ้าอยากให้สังคมมันดีขึ้น วันอาทิตย์นี้ ก็อย่านอนหลับทับสิทธิ์ ไปเลือก คนที่เลวน้อยที่สุด เข้าสภา นะพวกเธอว์

Edited by 12inch
  • Like 1

ไปเลือก คนที่เลวน้อยที่สุด เข้าสภา นะพวกเธอว์

:hrhr: :wallbash: :rtfm:

Photoshop ก็เลิกใช้ เพราะ iPhoto ก็ใช้ได้ เมียก็มีแล้วไม่ต้องไปแต่งรูปโชว์สาวที่ไหน :baby:

ถูกใจให้เลีย :hrhr:

ผมคิดว่า สิ่งที่ทำให้คนไม่อยากใช้ซอฟท์แวร์ลิขสิทธิ์ มีดังนี้ครับ

1. ราคา ที่เมื่อเปรียบเทียบกับรายได้ของคนในประเทศเราแล้ว ยังถือว่าสูงเกินเอื้อม

2. ค่านิยม และวัฒนธรรมที่ว่า ใช้ได้เหมือนกัน จะไปเสียตังค์แพงทำไม อันนี้ต้องขยายความต่อนะครับ ว่า "ใช้" ก็คือ "ใช้" จริง ๆ ส่วนใหญ่ไม่ได้ต้องการการอัพเดต การ support อะไรอยู่แล้ว สำหรับบ้านเราเรื่องเหล่านี้ดูเป็นเรื่องที่ไม่ค่อยสนใจกันในวงกว้างครับ

3. การสนับสนุนให้ไปใช้ซอทฟ์แวร์ open source ซึ่งก็เป็นทางเลือกที่ดี แต่สำหรับระบบขนาด Enterprise แล้ว คำว่า open source ก็ยังไม่เป็นที่ยอมรับอยู่ดี

4. การให้คุณค่ากับงานสร้างสรรค์ในประเทศไทยยังมีอยู่น้อยครับ

ผมคิดว่า สิ่งที่ทำให้คนไม่อยากใช้ซอฟท์แวร์ลิขสิทธิ์ มีดังนี้ครับ

1. ราคา ที่เมื่อเปรียบเทียบกับรายได้ของคนในประเทศเราแล้ว ยังถือว่าสูงเกินเอื้อม

2. ค่านิยม และวัฒนธรรมที่ว่า ใช้ได้เหมือนกัน จะไปเสียตังค์แพงทำไม อันนี้ต้องขยายความต่อนะครับ ว่า "ใช้" ก็คือ "ใช้" จริง ๆ ส่วนใหญ่ไม่ได้ต้องการการอัพเดต การ support อะไรอยู่แล้ว สำหรับบ้านเราเรื่องเหล่านี้ดูเป็นเรื่องที่ไม่ค่อยสนใจกันในวงกว้างครับ

3. การสนับสนุนให้ไปใช้ซอทฟ์แวร์ open source ซึ่งก็เป็นทางเลือกที่ดี แต่สำหรับระบบขนาด Enterprise แล้ว คำว่า open source ก็ยังไม่เป็นที่ยอมรับอยู่ดี

4. การให้คุณค่ากับงานสร้างสรรค์ในประเทศไทยยังมีอยู่น้อยครับ

เห็นด้วยกับทุกข้อครับสนับสนุนทุกความเห็น

ส่วนตัวต้องบอกเลยว่า เพราะได้รู้จัก พวกเราชาว Freemac นี้เองจึงทำให้ผมเริ่มมองเรื่องแบบนี้ในอีกมุมหนึ่ง

และเริ่มเรียนรู้ถึงคุณค่าของคำว่าการปลูกฝัง...ให้เคารพในส่วนของทรัพย์สินทางปัญญา

และเพราะรู้จักชาว Freemac จึงทำให้ผมยอมจ่ายเงินเพื่อซื้อ App ลิขสิทธิ์ (แพงสุดในเครื่องก็ Sygic จำได้ว่า 40 กว่าเหรียญเลยที่่ซื้อตอนนั้น)

แม้ iPhone จะ Jailbreak แต่ผมก็พยายามซื้อ App แท้มาใช้ทุกตัว (ที่เจลเพราะอยากได้ Facetime ผ่าน 3G กับการที่สามารถลบ Recents Call ที่ละเบอร์ได้)

ส่วน Program ในคอม ก็ยังมีที่แอบอยู่เหมือนกัน

แต่โปรแกรมฟรีดีๆ ใน Mac เรานี่เยอะดีจริงๆ นะครับ ฟันธง

ขอสนับสนุนและแสดงความชื่นชนชาว Freemac ทุกท่านครับ

• Like 1

ไม่มีเงิน แต่อยากใช้ เลือก 2

มีเงินไม่เดือนร้อน เลือก 1

OKไหม