Jump to content
modeller

"เรามาหยุด Software เถื่อน พร้อมๆกันเถอะ"

60 members have voted

1. 1. หากพวกเราทุกคน เปลี่ยนไปใช้ Software Licence แท้ คุณเชื่อว่าจะเกิดผลกระทบอะไรตามมา

• ทำไปก็คงไม่มีอะไรดีขึ้นมา นอกจากตัวเองลำบาก
      15
    • สังคม และเศรฐกิจ จะดีขึ้น เราทุกคนจะดีขึ้นพร้อมๆกัน
      46

Recommended Posts

ถ้าทุกคนมองว่า เราหยุดคนเดียว ไม่มีผลอะไร คนละเมิดยังมีอีกเยอะ แนวคิดนี้คงไม่ได้เกิดแน่ๆ

แต่ผมมองว่า ใครจะใช้ Software เถื่อนก็ช่าง แต่ผมจะใช้ของแท้ หรือไม่ก็ Freeware , Open Source

โปรแกรมบางตัวทำงานได้หลากหลาย แต่มีราคาแพง ถ้าเป็น Freeware เราใช้หลายตัวหน่อย แต่ก็ทำงานได้เหมือนกัน

ตัวผมเองเลิกใช้ software เถื่อนมาเกือบ 4 ปีครับ เริ่มจากเลิกใช้ windows ก่อนเลย ลองย้ายไปใช้ Linux เนื่องจาก Software ส่วนมากฟรี แต่อาจต้องปรับตัวบ้าง เช่น OpenOffice, Gimp แต่ Software บางตัวนี่ไม่ต้องปรับเลย เช่น NetBeans แถมเร็วกว่าบน Windows มากๆ แล้วก็ลองใช้ OSX ตอนปี 2008 Boot Camp เครื่องผมก็เป็น OSX กับ Ubuntu ไม่ใช่ Windows แบบชาวบ้าน

Notebook Office มาเป็น Windows ผมก็เอามาลง Ubuntu ซะ 555 เชื่อว่าเป็นคนเดียวในองค์กร ที่ใช้ Linux ปัญหาเดียวที่พบ คือ Microsoft Office แก้โดย ใช้น้องข้างๆทำให้ 555

ส่วนงาน ผมสะดวกกว่าคนอื่นมาก เช่น Telnet เข้า Unix ซึ่งใช้ Command แทบจะเหมือนบน Linux เวลาเขียน Shell Script ทดสอบบนเครื่องตัวเองได้ หรือ Netbeans, Glassfish ซึงเร็วกว่าบน Windows มาก Ram ก็ใช้น้อยกว่า

แต่ก็ยังต้องมี Windows อยู่บน VMWare เพราะ อย่างเดียวที่ไม่มีอะไรมาทดแทนคือ Internet Explorer ซึ่งเป็นตัวที่ User 99% ใช้ และผมต้องใช้ในการตรวจสอบ Layout และ Script ต่างๆ เป็น Windows OEM แต่เอามาลงเป็น VMWare ซึ่งอาจไม่ถูกต้องนัก แต่ก็ไม่ใช่ของเถื่อน

เรื่องการละเมิด ผมมองว่า การเอา Software เถื่อนต่างๆมาทดลองใช้ แล้วหากถูกใจ ค่อยซื้อของแท้ ไม่ใช่การละเมิดนะ เพราะสุดท้ายแล้ว เราก็จ่ายค่าตอบแทน

ข้อที่ว่า เงินไม่มี ไม่ใช่ข้ออ้างครับ ไม่มีเงิน ก็อย่าใช้ เท่านั้นเอง ใช้ Open Source หรือ Freeware เอา สมัยนี้ ทางเลื่อกมันมีเสมอครับ

เช่น อยากได้รถสักคัน แต่ไม่มีเงิน ก็หากู้หรือผ่อนเอา โดยจ่ายดอกเบี้ยไป หรือว่า เงินไม่มี อยากได้รถ เลยต้องไปขโมยเอา ?

บางคนมองว่า Software ไม่เหมือนของอื่นๆ ไม่ต้องลงทุนผลิต ซื้อจ่ายตังแต่เหมือนไม่ได้ของ เปล่าครับ ไม่ใช่่เลย Software แค่จับต้องไม่ได้ แต่ไม่ใช่ไม่มีตัวตน และมันก็สามารถทำงานให้เราได้เหมือนของอื่นๆ

Software มีต้นทุนในการผลิตเช่นกัน ไม่ว่าจะเป็น เครื่องคอม. ค่าไฟ ค่าแนวคิด ค่าแรงในการเขียน ดังนั้น ผู้ผลิตควรได้ผลตอบแทน

การเลือกซื้อ ไม่จำเป็นต้องใช้ Version หรือ Software ที่ดีที่สุดเสมอไป แต่เลื่อก Software หรือ Version ที่เหมาะกับเราก็พอ เช่น ซื้อ MS Office สักตัว มาใช้ Word Excel แค่นี้ ซื้อแค่ Version Standard ก็พอ หลักพัน ไม่ต้องถึงขนาด Enterprise Edition ที่ราคาเป็นหมื่น

• Like 2

หลักๆที่ใช้ก็ safari,mail,iwork แค่นี้ก็เพียงพอกับการทำมาหากินของผมแล้ว

อ่านมาถึงตรงนี้ รีบลบSoftware เถื่อนในเครื่องตัวเองแทบไม่ทัน

ปัญหาหลักก็คือเรื่องราคานี่แหละครับ

คนส่วนมากกลัวว่าหากซื้อมาแล้วจะใช้ไม่คุ้ม

ผมอ่านไปก็ชอบสังคมองเว็บนี้จริง ๆ ทุกคนคิดและเสนอแนวทางและความคิดอย่างมีเหตุผล

ไม่ดราม่าอย่างไร้สาระเหมือนบางที่ โดยเฉพาะบางคนที่กล่าวว่า เคารพในสิทธิ์ของผู้ผลิตโปรแกรม จึงพยามลดการใช้โปรแกรมเถื่อนน้อยลง

ผมว่าแนวคิดเช่นนี้เป็นแนวคิดที่ดีมาก ๆ เลยละครับ ;)

ผ่านมาหลายปีสำหรับกระทู้นี้ 

ไม่รู้ในเครื่องใครยังใช้ของเถื่อนมั้ย แต่ตอนนี้ของผมในเครื่อง แท้ 100%

ใกล้เคียงสุดคงเป็น WinRAR ครับ ไม่ได้ซื้อเพราะมันให้ใช้เรื่อยๆ ผมไม่ได้ใช้ฟังก์ชั่นโปรเลยไม่จำเป็นต้องซื้อ

OS ตอนนี้ก็ใช้ Windows 10 Pro COA เอา ไม่ได้ซื้อแบบ FPP 

Office ตอนนี้ไม่มีในเครื่องครับ ไม่ได้ใช้งาน่สวนนี้เลย

ก็ไม่เข้าใจสมัยก่อนจะลงอะไรเยอะแยะในเครื่อง ท้งที่ไม่ได้ใช้

• Like 2

52 minutes ago, sabimaru041 said:

ผ่านมาหลายปีสำหรับกระทู้นี้ 

ไม่รู้ในเครื่องใครยังใช้ของเถื่อนมั้ย แต่ตอนนี้ของผมในเครื่อง แท้ 100%

ใกล้เคียงสุดคงเป็น WinRAR ครับ ไม่ได้ซื้อเพราะมันให้ใช้เรื่อยๆ ผมไม่ได้ใช้ฟังก์ชั่นโปรเลยไม่จำเป็นต้องซื้อ

OS ตอนนี้ก็ใช้ Windows 10 Pro COA เอา ไม่ได้ซื้อแบบ FPP 

Office ตอนนี้ไม่มีในเครื่องครับ ไม่ได้ใช้งาน่สวนนี้เลย

ก็ไม่เข้าใจสมัยก่อนจะลงอะไรเยอะแยะในเครื่อง ท้งที่ไม่ได้ใช้

ลองใช้ 7zip ดูไหมครับ ฟรีด้วย

• Like 3

ตอนนี้ทุกเครื่องที่ใช้งาน ลิขสิทธิ์แท้ 100% ทั้งโปรแกรม, หนัง, เพลง ครับ

• Like 2

100 % เช่นกันครับ  ใช้เวลาหลายปี แต่ก็ทำได้ครับ

• Like 1

ตอนนี้ก็ใช้ลิขสิทธิ์ทั้งเครื่องได้ละเหมือนกัน แต่ช่วง 3 ปีมานี้รู้สึกได้ว่าราคาแพงขึ้น ส่วนลดแทบไม่มี ต่างจากสมัยที่ Mac เริ่มนิยมนั่นแอพพลิเคชันแจ๋วๆ ราคาคุ้มค่าเพียบ

software ในเครื่องผมใช้ของลิขสิทธิ์มาสักระยะแล้ว แต่พวกหนัง เพลงนี่ต้องบอกว่าตั้งแต่มี netflix apple music spotify นี่เครื่องผมปลอดของเถื่อนไปเยอะมากเพราะเท่าที่มีนี่แทบดู/ฟังไม่ทันเลย เวบบิตเดี๋ยวนี้เลยพลอยเลิกเข้าไปด้วย แต่พูดตรงๆจะบอกว่าขาวสะอาด 100%ก็พูดได้ไม่เต็มปากเพราะผมก็อาศัยไปแชร์แฟมิลี่กับคนอื่นเค้า คิดว่าอย่างน้อยก็ยังสบายใจที่เราได้จ่ายเงินกลับไปให้เค้าบ้าง

15 hours ago, datian said:

software ในเครื่องผมใช้ของลิขสิทธิ์มาสักระยะแล้ว แต่พวกหนัง เพลงนี่ต้องบอกว่าตั้งแต่มี netflix apple music spotify นี่เครื่องผมปลอดของเถื่อนไปเยอะมากเพราะเท่าที่มีนี่แทบดู/ฟังไม่ทันเลย เวบบิตเดี๋ยวนี้เลยพลอยเลิกเข้าไปด้วย แต่พูดตรงๆจะบอกว่าขาวสะอาด 100%ก็พูดได้ไม่เต็มปากเพราะผมก็อาศัยไปแชร์แฟมิลี่กับคนอื่นเค้า คิดว่าอย่างน้อยก็ยังสบายใจที่เราได้จ่ายเงินกลับไปให้เค้าบ้าง

หลักๆผม นอกจาก OS ที่แท้อยู่แล้ว และใช้งานประจำก็มี Google Chrome , Line on PC, Foobar2000, dBPowerAmp , iTune และก็ WinRAR ครับ 

สมัยก่อนไม่เข้าใจ ลง OS เสร็จ ไม่ว่าจะเป็น Windows รึ OSX จะลง Adobe suits บ้าง Autodesk Maya บ้าง (ไม่ได้ใช้ทำงานนะครับ ลงไว้เฉยๆ ถามว่า เพื่อ?)

เมื่อลง IDM แต่ตอนนี้อินเตอร์เน็ตมันเร็วมากจนโปรแกรมช่วยโหลดแบบ IDM ไม่จำเป็นแล้ว ตอนนี้เลยเป็นสาบขาวแบบ 100% เฉยเลย

• Like 1

On 2/10/2560 at 9:35 PM, tum said:

ตอนนี้ทุกเครื่องที่ใช้งาน ลิขสิทธิ์แท้ 100% ทั้งโปรแกรม, หนัง, เพลง ครับ

คอมพี่ตั้มสามแสน โปรแกรมในเครื่องอีกสองล้านห้าใช่มั้ยครับ อิอิ ยังไม่นับเซ็ทกล้องอีก ดักปล้นพี่ทีเดียวสบายเลย

• Haha 1

ไม่ใช้เถือนเหมือนกันนะครับ แต่บอกเลยว่ากัดฟันนะ อย่าง parallel desktop นี่บอกเลยว่า ไม่ค่อยพอใจมันมาก เพราะมันบังคับซื้อใหม่ 

ตาม OS คือ จะช้าลงหรือลูกเล่นไม่เพิมขึ้นไม่ว่านะ แต่พอ OS ใหม่มาแล้วไม่ Support นี่มันไม่ไหวนะ เพราะเหมื่อนซื้อใหม่ทุกปี 

11 hours ago, path2544 said:

ไม่ใช้เถือนเหมือนกันนะครับ แต่บอกเลยว่ากัดฟันนะ อย่าง parallel desktop นี่บอกเลยว่า ไม่ค่อยพอใจมันมาก เพราะมันบังคับซื้อใหม่ 

ตาม OS คือ จะช้าลงหรือลูกเล่นไม่เพิมขึ้นไม่ว่านะ แต่พอ OS ใหม่มาแล้วไม่ Support นี่มันไม่ไหวนะ เพราะเหมื่อนซื้อใหม่ทุกปี 

VMware ไหมครับ? แต่ผมก็ไม่เคยลองเอา VMware เก่ามาใช้กับ OS ใหม่นะ (เพราะก็อัพตามตั้งแต่มันเป็น Technology Preview ตลอด) แต่ที่ดีกว่าแน่ ๆ คือ มันไม่ล็อคจำนวนเครื่องใช้งานนะ ตราบใดที่ไม่ได้ตีความว่าเป็นการใช้เชิงธุรกิจ

• Like 1

ไม่เคยลองใช้ VMWare ซะที เลยใช้ไม่คล่องแล้วก็ไม่ใช้เลย เดี่ยวลองดูครับ

On 10/2/2017 at 9:35 PM, tum said:

แล้ว โตเกียวร้อนนี้ ซื้อด้วยใช่ไหมครับ อันนี้ น่าสงสัยสุด

• Haha 1

On 7/1/2011 at 9:04 AM, MORRISON_HOTEL said:

ถ้าใช้ทำงานแบบจริงจังหรือใช้ทำงานตามบริษัท

หรือองค์กรใหญ่ๆ แบบนี้ต้องใช้ของแท้เท่านั้นครับ สนับสนุนเต็มที่

ส่วนคนธรรมดาแบบเราคงใช้ของแท้ทุกอย่างไม่ได้หรอกครับ

ไม่มีใครบนโลกนี้ที่จะสามารถใช้ของแท้ถูกลิขสิธิ์ แบบ 100% เต็ม..ได้หรอกครับ

ใครไม่เคยโหลด BIT ใครไม่เคยโหลดหนัง ใครไม่เคยฟัง MP3 ใครไม่เคยโหลด MP3

ใครไม่เคยโหลดเกม ใครไม่เคยเล่นเกมแผ่นล่ะ 99 บาท ใครไม่เคย ใช้วินโด้เถื่อน..

ผมเชื่อครับว่า ทุกคนใน freemac อย่างน้อยก็ต้องเคยโหลดและฟังเพลง MP3 (แบบไม่เสียเงิน) แน่นอน

จะไปบังคับให้ทุกคนใช้ของแท้ถูกลิขสิทธิ์ทั้งหมด ทุกคนพร้อมกัน มันเป็นไปไม่ได้หรอกครับ

เราไปบังคับเค้าไม่ได้หรอกครับ แต่เราช่วยกันรณรงค์ได้ครับ

ส่วนใหญ่ก็จะเลือกใช้ของถูกลิขสิทธิ์ให้ได้มากที่สุดครับ อันไหนเราไม่มีปัญญาใช้มันจริงๆ ก็เลือกใช้ของเถื่อนไปครับ

แค่นี้มันไม่ทำให้องกรค์ของเค้าล้มละลายหรอกครับ อยากใช้อะไรก็ใช้ไปเถอะครับ ถ้าไม่ทำให้ใครเดือนร้อนมากเกินไป

คนใช้ของเถื่อนมันมีอยู่ทั่วโลกล่ะครับ ทั้งอเมริกา ยุโรปและ เอเซีย เพียงแต่โซนไหนมีมาก มีน้อยเท่านั้นเอง :!tuzki024:

ที่บ้านผมเก็บขยะขาย ยืนยันว่าไม่เคยใช้ครับ ไม่ได้มาบอกว่าตัวเองดีนะ อยากให้รู้ว่า "มี"

สมัย MP3 นี่พอที่บ้านรู้ว่ามี CD Writer ผมแกล้งทำเสียเลย เพราะเขาจะให้ไรท์แผ่นขาย

สภาพที่บ้านตลอดหลายปีที่ผ่านมา