Jump to content
Sign in to follow this  
V-Unity

Review: รีวิว Samsung Galaxy S II

Recommended Posts

V-Unity    63

สวัสดีครับชาว Freemac

ช่วงหลังๆผมไม่ค่อยมีเวลามาตอบ forum เลย แต่แอบเข้ามาอ่านเรื่อยๆ ยังไงก็ยังไม่หายนะครับ :D

วันนี้ก็อยากจะมาแชร์ประสบการณ์การใช้งานเจ้า Samsung Galaxy S II ซึ่งเป็นมือถือ Android ระกับ Hi-end ตัวล่าสุดจากค่าย Samsung ที่เค้าว่ากันว่า Hot ที่สุดขณะนี้ เนื่องจาก spec บนกระดาษมันเทพจริงๆครับ ลองดู Spec เจ้า GS2 (ขอเรียก Samsung Galaxy SII ย่อๆว่า GS2 นะครับ)

ดูจาก Spec เหมือนว่า GS2 จะมี spec ที่เหนือกว่า iPhone 4 เกือบทุกอย่างยกเว้น Resolution ของจอ ที่เหมือนจะเป็นสิ่งเดียวที่มันดูค่อนข้างจะ outdate สำหรับมือถือที่เป็น Hi-end อย่าง GS2 เพราะตอนนี้ จอความละเอียดสูงที่เทียบเท่า Retina Display ของ Apple ก็มีออกมาให้เห็นหลายรุ่นแล้วใน Android เช่นจอ qHD ของ Moto Atrix, เนื่องจากจอ SuperAMOLED+ technology ณ ตอนนี้มีข้อจำกัดคือ max resolution จะอยู่ที่ 800 x 480 ซึ่งถ้า resolution สูงกว่านี้ ทาง Samsung ยังไม่สามารถผลิตในเชิง Mass Production ได้ แต่เค้ามีแพลนจะเริ่มผลิตภายในปลายๆปีนี้แน่นอน ซึ่งเป็นเหตุผลที่ GS2 ถึงมี resolution อยู่ที่ 800 x 480 แทนที่จะเป็น 960 x 540 หรือมากกว่านั้น

Display

แม้ว่า resolution จะน้อยกว่า iPhone 4 ก็ตาม แต่ GS2 ใช้จอ SuperAMOLED+ ที่มีความสว่างสูง สดมาก และสีดำก็เป็นสีดำที่ดำสนิทจริงๆ ซึ่งในถานะที่ผมใช้ iPhone 4 มาก่อน ผมต้องบอกว่าจอ SuperAMOLED+ ให้สีที่สดกว่า ดูสวยงามกว่า iPhone จริงๆ ส่วนในเรื่องของ resolution ที่ต่ำกว่า iPhone 4 นั้น บอกตรงๆ ผมไม่รู้สึกเลยว่าจอนี้มี resolution ที่ต่ำกว่า iPhone 4 คงเพราะขนาดจอ 4.3" ที่ใหญ่กว่า iPhone 4 ค่อนข้างเยอะ ทำให้การใช้งานง่ายกว่าจอที่เล็กกว่าของ iPhone 4

และโชคดีที่ Samsung ได้หันกลับมาใช้ technology การเรียง pixel จอแบบ RGB แทนการใช้ระบบการเรียง pixel แบบ Pentile Matrix ซึ่งมีข้อแตกต่างมาก เนื่องจากการเรียงตัวของ sub pixel จอไม่เหมือนกัน ทำให้ความชัดเจนของภาพ หรือตัวอังษรจะต่างกันอย่างเห็นได้ชัดเมื่อซูมเข้ามาดูใกล้ๆ ซึ่ง Samsung ก็แสดงความแตกต่างระหว่าง SuperAMOLED กับ SuperAMOLED+ ตามรูปนี้

ถ้าซูมเข้ามาดูเปรียบเทียบระหว่างภาพ/อักษร จอที่มีการเรียง pixel แบบ RGB vs Pentile Matrix

จอ qHD ชอง HTC และ Motorola หลายรุ่นก็ใช้การเรียง Pixel แบบ Pentile Matrix ครับ ถามว่ามันแย่ไหม มันก็ไม่ถึงกับแย่ แต่ความคมชัดเวลาซูมอะไรใกล้ๆคงจะสู้แบบ RGB ไม่ได้ แต่คุณก็จะได้จอที่ Resolution สูงกว่า :D คงต้องเป็นคนซื้อตัดสินใจเอาเองแล้วครับว่าชอบแบบไหนมากกว่า แต่ถ้าเป็นผม ผมเลือกจอ RGB แน่นอน เพราะต้องบอกตรงๆว่า Resolution ที่เพิ่มขึ้นมา มันไม่ได้มีผลอะไรมากในการใช้งาน แถม app ใน Android ส่วนมากก็รองรับ resolution สูงสุดที่ 800 x 480 ถ้าเปิดกับจอ qHD จะมีขอบดำๆอยู่รอบๆ app ซึ่งมันจะไม่ได้ขยายให้เต็มจอเหมือนอย่างที่ Apple ทำกับ iPad

ส่วกระจกที่ป้องกันจอ samsung ใช้ Gorilla Glass ซึ่งเป็นแบบเดียวกับที่ใช้ใน GS1 ซึ่งตัวกระจกนี้ถือว่าเป็นกระจกสำหรับจอที่ทนทานมากๆ คือ มันไม่ถึงขนาดตกน้ำไม่ไหล ตกไฟไม่ไหม้ แต่มันก็ถือว่าทนกับการขีดข่วนได้ดีมาก และทนกับแรงกระแทกจากการตกได้ดีเลย ลองดูการเทสจอ Gorilla Glass กับ GS1 ดูครับ

Hardware

ตัวเครื่องของ GS2 ดู Premium จริงครับ แต่พอจับขึ้นมาจะตกใจมาก เพราะมันเบาจริงๆครับ! หนัก 116g ซึ่งหนักน้อยกว่า iPhone 4 และบางกว่าด้วย , GS2 บางเพียง 8.49mm ส่วน iPhone 4 มีความบางอยู่ที่ 9.3mm ลองดูจากรูปเอาครับ

แต่แน่นอนครับ จะทำให้เบาขนาดนี้ก็ต้องมีบางอย่างที่เค้าต้องยอมเสียไป นั่นก็คือวัสดุครับ เจ้า GS2 นี่เป็นพลาสติกทั้งเครื่องเลยครับ เลยทำให้เครื่องเบามาก ฝาแบตเตอรี่บางมากจนน่ากลัวครับ แต่ผมก็ไม่แน่ใจว่าเค้าใช้พลาสติกอะไรทำ เพราะมันมีความแข็งแรง และยืดหยุนดีมาก ลองดุได้จาก vdo นี้ครับ เทสโหดจริงครับ *o*

พอดูคลิปนี้ทำให้ผมค่อยอุ่นใจกับความแข็งแรงของเครื่อง GS2 หน่อย ส่วนคุณภาพการประกอบก็ถือว่าเยี่ยมเลยครับ ไม่มีเสียงเอี้ยดอ้าดเวลาบีบเครื่องและรู้สึกแน่นดีครับเวลาจับ แต่ที่ Samsung เลือกใช้พลาสตักแทนที่จะใช้วัสดุที่เป็นกระจกหรืออลูมิเนียมอย่าง iPhone 4 เค้ามีเหตุผลนะครับ นอกจากมันจะเบาแล้ว การที่เครื่องบางจนาดนี้ แล้วใช้ 1.2 Ghz Exynos Dual core CPU ที่แรงจัดขนาดนี้ แน่นอนว่ามันต้องร้อนแน่ๆ การใช้พลาสติกก็จะทำให้เครื่องรู้สึกเย็นกว่าเวลาจับเมื่อ CPU ร้อนและพลาสติกก็เป็นวัสดุที่ช่วยระบายความร้อนได้ดี ซึ่งถึงแม้วัสดุโลหะจะระบายได้ดีกว่าแต่มันจะร้อนกว่าเวลาจับ ซึ่งจะไม่เหมือนกับพลาสติก และมันก็เบาด้วย :shock:

Battery Life

ตอนนี้ทุกคนคงเริ่มคิดแล้วว่า จอใหญ่ขนาดนี้ เป็น SuperAMOLED+ , CPU Dual core 1.2Ghz , บางกว่า iPhone 4 แบตคงจะแย่แน่ๆ ผมก็คิดอย่างนั้นเช่นกันตอนแรก แต่พอเอาไปใช้งานจริงๆมันไม่ได้แย่อย่างที่คิดเลยครับ แบตของ GS2 มีขนาด 1650mAh ซึ่งถือว่าค่อนข้างจุมาก สำหรับมือถือบางขนาดนี้ ถ้าผมจำไม่ผิด แบต iPhone 4 มีความจุประมาณ 1,500 mAh ซึ่งถือว่า Samsung เก่งมากที่ design แบตของ GS2 มีขนาด 1,650 mAh แล้วเป็น removable ด้วย

วันนี้ผมชาร์จทิ้งไว้ทั้งคืน ถึงปลั๊กออกตอน 10am @ 100%, ผมกลับมาบ้านตอน 11:30pm แบตผมเหลือ 3% ทั้งนี้ทั้งนั้นการใช้งานของแต่ละคนไม่เหมือนกัน, setting ต่างๆไม่เหมือนกัน เพราะฉะนั้นผลของแบตก็จะต่างกันมากในแต่ละคน มีคนบ่นว่าเค้าชาร์จ GS2 วันละ 2-3 รอบ บางคนบอกว่าวันเดียวสบายมาก แต่อย่างที่ผมบอก สำหรับผมมัน 'เกือบ' จะครบวันครับ แต่แบต iPhone 4 ของผม รู้สึกว่าจะดีกว่านี้นิดหน่อย แต่คงไม่มาก เพราะผมก็ต้องชาร์ระหว่างวันเหมือนกัน วันไหนที่ใช้หนักๆ จนผมต้องไปซื้อ Battery pack ของ Sanyo Eneloop มาใช้เลย

การใช้งานของผม อย่างวันนี้ ผมโทรโดยรวมประมาณ 1 ชม 30 นาที, ต่อ Bluetooth คุยประมาณ 20 นาที ที่เหลือคุยจากเครื่อง, ต่อ Bluetooth standby ไว้ประมาณ 45 นาที, เปิด Wifi เล่น internet ประมาณ 30-40 นาที, เล่นผ่าน 3G ประมาณ 20-30 นาที, เล่น whatsapp ประมาณ 1 ชม กว่าๆ, Facebook ประมาณ 1 ชม, ถ่ายรูปไปประมาณ 15-20 รูป, เช็ค email นิดหน่อย, เปิด Push notification/sync/3G ตลอด

ซึ่งสำหรับการใช้งานของผมวันนี้ถือว่าใช้งานไม่มากนัก เป็นการทั่วไปในชีวิตประจำวัน ปกติผมจะไม่ค่อยเล่นเกมส์อยู่แล้วถ้าไม่ได้นั่งว่างๆอยู่บ้าน ถ้าคุณใช้งานมากกว่านี้แบตของ GS2 คงอยู่ไม่ครบวันชัวครับ แต่โดยรวมผมว่ามันอึดน้อยกว่า iPhone 4 ประมาณ 10-15% แต่มันคงไม่แปลกมาก เพราะจอ GS2 ใหญ่กว่า iPhone 4 ค่อนข้างเยอะ แล้ว CPU ก็เป็น Dual Core 1.2Ghz ด้วย ใครที่คิดว่าแบตไม่พอแน่ๆเพราะชอบเล่นเกมส์ หรือเล่น internet แนะนำให้ซื้อ battery pack คล้ายๆที่ผมใช้ จะช่วยชีวิตคุณได้เยอะมาก เห็นว่าทาง samsung เองก็มี accessories ที่เป็น Battery pack ติดกับหลังเครื่องเลย (คล้ายๆ Morphie Juice pack ของ iPhone) ขายด้วย หรือไม่งั้นก็ซื้อแบตสำรอง + ที่ชาร์จมาไว้สำรองเลย เพราะแบตมันเปลี่ยนเองได้อยู่แล้ว :)

Speaker/Earpiece

เรื่อง Earpiece/Speaker เป็นปัญหาของ Samsung มานานแล้ว สมัยก่อน Samsung ชอบขี้โกงโดยการเอา Earpiece และ Speaker มารวมกันเป็นอันเดียวกัน สังเกตดูว่า Samsung ตัวก่อนๆ เสียงลำโพงมันจะออกมาตรง earpiece ของเครื่อง ทำให้เสียงที่เวลาฟังการสนทนาโทรศัพท์มันจะออกแหลมๆ ฟังแล้วบาดหูมาก หรือบางทีเวลาเรากำลังจะโทรหาใครโดยการที่เอาโทรศัพท์มาแนบหูแล้ว แล้วเกิดมีใครโทรเข้ามาพอดีแล้วเราเปืดเสียงไว้ เสียง ringtone มันก็จะดังใส่หูเราทันที ข้อดีของการรวมเอา Earpiece + Speaker มารวมกันคือมันประหยัดเงินครับ -_-'

GS2 เป็นรุ่นแรกๆที่มีระบบ Noise Cancellation ของ Samsung ซึ่งมันคล้ายกับระบบ Crystal Talk ของ Motorola ซึ่งผมว่ามันทำงานได้ดีมาก , samsung ได้ให้ความสำคัญกับคุณภาพเสียงการสนทนามากขึ้น ซึ่งเค้าทำได้ดีด้วย สมัยก่อนมือถือ samsung นี่มันใช้ระบบ Noise Absorption เลยครับ! ไมค์ดังมาก เสียงบ้าบออะไรเข้ามาหมด คุยไม่รู้เรื่อง :wallbash: ส่วน Speaker ก็ถือว่าใช้งานได้ดี ดัง ชัด ไม่แหลมเกินไป และเวลาเปิดเพลงดังสุดก็ยังไม่แตก แต่เวลาใช้เป็น Speaker phone กลับกลายเป็นค่อนข้างเบา ซึ่งถ้าใครใช้ Speaker phone บ่อยๆอาจจะต้องระวังตรงนี้หน่อยครับ

ตอนนี้มี bug เวลาเสียบ small talk คุยโทรศัพท์ เสียงที่เราได้ยินจะค่อนข้างเบา เสียงไมค์เราก็ค่อนข้างเบาด้วย ซึ่งมีคนได้ post ไว้ใน forum เยอะแยะมากเรื่อง bug นี้ซึ่งหวังว่า samsung จะออก software update มาแก้ bug ตัวนี้ให้เร็วที่สุดครับ สำหรับผม ผมไม่เคยใช้ small talk คุยโทรศัพท์เลยครับ ปกติผมจะถือเครื่องคุย หรือไม่ก็ใช้ bluetooth เท่านั้น bug นี้เลยไม่ effect ผม

Camera

กล้อง GS2 เป็นกล้อง 8MP + LED Flash และสามารถถ่าย VDO ขนาด 1080p 30 fps ได้ ซึ่งตาม spec แล้วกล้องนี้ควรจะถ่ายภาพและ vdo ได้ดีกว่า iPhone 4

ลองไปดูรูปที่ผมได้ถ่ายๆมาครับ รูปพวกนี้เป็นรูป crop จากการถ่ายภาพขนาด 6MP และไม่ได้มีการ retouch อะไรทั้งสิ้น, set ทุกอย่างเป็น auto และไม่มีการปรับ scene/effect

ที่มืด + Flash

ถ่ายช่วง 6 โมงเย็น แสงน้อย

ถ่ายที่มืด ไม่มี flash

ถ่าย Macro แบบ indoor

ถ่าย indoor

โดยรวมผมว่าคุณภาพรูปภาพของรูปที่ GS2 ถ่ายได้ถือว่าไม่แพ้ iPhone 4 เลยครับ แต่เวลาถ่ายในที่มืด จะสังเกตได้ชัดมากว่า iPhone 4 สามารถถ่ายภาพได้ดีกว่า มากๆ ส่วน GS2 มี Noise ค่อนข้างเยอะเวลาเจอมืดๆ อีกอย่างนึงคือ กล้อง GS2 ยังมี Software bug อยู่ครับ กล้องมีปัญหาเวลาจับ Macro Focus มากๆ ต้องเล็งหลายรอบมากๆ (เน้นว่ามากจิงๆครับ) กว่าจะถ่ายได้ ซึ่ง iPhone 4 ไม่มีปัญหานี้เลย หวังว่า samsung จะแก้ bug นี้เช่นกันครับ น่ารำคาญมากๆ -_-

แต่ที่แต่ๆ vdo ขนาด 1080p ของ GS2 ถือว่าคุณภาพเยี่ยมมากๆเลยครับ ลองดูได้จาก clip นี้ครับ

Software

สำหรับการใช้งาน android ทั่วไป ผมขอไม่ขอพูดถึง เพราะการใช้งานทั่วไปก็ไม่ต่างกันมาก แต่อยากพูดถึง performance โดยรวมดีกว่าครับ

GS2 ไม่ทำให้ผิดหวังในเรื่องของการตอบสนองในการใช้งานเลยครับ ผมไม่เคยเจอเหตุการเครื่องอยู่ๆอืด หรือแฮงค์ หรือ force close เลยครับ (ไม่ใช่จะบอกว่าจะไม่เจอนะครับ แค่บอกว่ายังไม่เคยเจอ 555) การใช้งานทุกอย่างสมูทมากๆ , 1.2Ghz Dual core CPU + 1GB Ram ไม่ทำให้ผิดหวังครับ , Browser ลื่นมากๆ ลื่นกว่า iPhone 4 อีกครับ แล้วเนื่องจากมันเป็น Android มันรองรับ Flash ครับ สามารถเล่น Flash Game ได้ด้วย แต่ Flash นี่ตัวกินแบตเลยครับ

สำหรับคนที่เคยใช้ iPhone แล้วมาใช้ Android จะเหมือนกับอยู่คนละโลกเลยครับ เพราะแทบทุกอย่างใน Android มันสามารถ customize ได้ครับ ไม่เหมือนใน iPhone ที่ Apple จะเป็นคนกำหนดการ customize เอง ยกตัวอย่างง่ายๆคือเรื่อง Ringtone ที่ทุกวันนี้ผมก็ยังไม่เข้าใจว่าทำไม iPhone ต้องใช้ไฟล์ AAC แล้วมี limit ความยาว 40 วิ แล้วทำไมต้อง sync ringtone ผ่านคอมเท่านั้น ทั้งๆที่มีโปรแกรมตัด ringtone แต่พอตัดเสร็จก็ต้อง sync กับคอมเพื่อจะเอา ringtone นั้นเข้าไปในเครื่อง

สำหรับ Android แทบทุกอย่างสามารถ customize ได้ ตั้งแต่ customize notification ของแต่ละ app เช่น อยากให้ Facebook สั่น + เสียง A, ขณะที่อยากให้ whatsapp ไม่สั่น + เสียง B, หรือแม้กระทั่งโปรแกรมต่างๆ เช่น โปรแกรมเล่นเพลง ถ้าไม่ชอบของ Android ก็มีอันอื่นให้เลือกเยอะแยะ, Browser ก็มีหลากหลายให้เลือก, ไม่มีไฟ LED กระพริบเตือนเหมือน BB ก็ไม่มีปัญหา มีโปรแกรมที่ alert เป็นรูป icon ต่างๆขณะจอเราดับอยู่ :D เป็นอะไรที่ง่ายๆ แต่ไอเดียที่เจ๋งมากๆเลย มันทำให้ผมคิดถึงไฟแดงๆของ BB ผมเลยครับ T-T

แต่ก็ไม่ใช่ Android ดีไปหมดนะครับ การ customize ได้เยอะแยะมากมาย ทำให้การใช้ Android ค่อนข้างซับซ้อนกว่า ต้องเป็นคนที่เล่นเป็นหน่อยถึงจะใช้ Android ได้อย่างคุ้มค่า แต่ถ้าคุณเป็นคนที่ไม่อยากเรียนรู้อะไรมาก อยากได้อะไรง่ายๆ ก็ไม่ได้แปลว่า Android มันไม่เหมาะกับคุณนะครับ เพียงแต่ว่าคุณจะไม่ได้ใช้งานมันเต็มที่แค่นั้นเอง ถามว่า Android ใช้ยากไหม ผมว่ามันก็เหมือนถามว่า Mac กับ Windows อันไหนใช้ง่ายกว่ากัน มันแล้วแต่ความเคยชินและความชอบครับ แต่ถ้าถามว่าอะไรใช้ง่ายกว่า ก็ฟันธงครับว่า iOS ใช้ง่ายกว่า

Conclusion

ตอนนี้ GS2 ถือว่าเป็น Android ที่ดังที่สุดในตอนนี้, features ต่างๆของ GS2 ถือว่ายังสามารถใช้ได้อีกอย่างน้อยเป็นปีกว่าจะตกรุ่น ใครที่กำลังสนใจ Android ผมว่าเครื่องนี้ไม่ผิดหวังแน่นอน แต่จากการเทสใช้งานเครื่อง GS2 ทำให้รู้สึกได้เลยว่า Samsung ค่อนข้างรีบส่ง GS2 มาขาย ก่อน Apple จะออก iPhone 5 และอาศัยช่วง gap เวลานี้ อัด marketing สุดๆเพื่อโปรโหมดเครื่องให้ขายได้มากที่สุดก่อน iPhone 5 จะออก ซึ่งผมคิดว่ามันก็ได้ผล เพราะ iPhone 4 ก็เริ่มเก่าแล้ว ใครจะซื้อ iPhone 4 ตอนนี้ แล้วเห็น GS2 ผมเชื่อว่าใครๆก็ต้องสนใจ GS2 เพราะทุกอย่าง on paper มันดูดีกว่าหมด ดูน่าใช้กว่า iPhone 4 เยอะ เร็วกว่า บางกว่า จอใหญ่กว่า ดีกว่า และถูกว่าค่อนข้างเยอะ , ณ ตอนนี้เครื่องศูนย์ GS2 ราคาอยู่ที่ 18,900 รวม VAT ในขณะที่ iPhone 4 16GB ยังมีราคาสูงอยู่ที่ 22,000 รวม VAT ราคาต่างกันถึง 3,100 บาท ซึ่งราคานี้ทำให้ GS2 น่าสนใจมากๆ

ส่วนข้อเสียของเครื่องนี้เท่าที่ผมคิดได้คือ แบตเตอรี่ถือว่ายังไม่ค่อยทนและยังมี software bug เหลืออยู่หลายจุดที่มีผลกับการใช้งานในชีวิตประจำวัน นอกนั้นผมว่า GS2 เป็นมือถือ Android ที่ดีที่สุดในตอนนี้ครับ

--------------------------------------------

ปล ถ้ามีการพิมพ์ผิดก็ขออภัยนะครับมันดึกมากแล้ว ตาลาย -_- และก็ขออภัยที่ใช้คำภาษาอังกฤษค่อนข้างเยอะนะครับ ถ้ามันทำให้อ่านยาก :blushing:

Edited by V-Unity
  • Like 9

Guidestick    2

ผมลองเล่นของเพื่อนละครับ ใหญ่มากๆๆ

แล้วก็เบามากๆเลย

zelio    35

ขอบคุณมากๆครับที่เขียน review ดีดีให้อ่านนะครับ

Songsak    598

นานๆ มาที แต่ก็คุ้มกับรีวิวดีๆ ครับ

พูดถึงประเด็นที่คนสนใจได้อย่างครอบคลุม มีมุมมองที่เปิดกว้าง จับประเด็นที่คนอ่านอยากรู้ อยากนำไปใช้เป็นข้อมูล

อยากเห็นรีิวิวเนื้อๆ แบบนี้เยอะๆ ครับ ไม่ต้องมาทดสอบวัดความเร็ว ซึ่งตอนซื้อก็ไม่ได้ไป Benchmark ไม่ต้องอวย เพราะเค้าให้ยืมเครื่องมา ถ้าไม่เชียร์เดี๋ยวรอบหน้าอาจไม่ใด้เครื่อง ไม่ต้องมีวิดีโอมากมายที่โชว์ตัวอย่างหน้าจอ ที่สุดท้าย ดูเหมือนทำให้เห็นว่าคนรีวิวแตะหน้าจอได้เร็วแค่ไหนในการเปิดโชว์สิ่งต่างๆ มากกว่าที่จะแสดงให้ดูว่ามีอะไรบ้าง

Sunthonphon    8

ขอบคุณมากครับสำหรับ review

เยี่ยมเลยครับละเอียดมากๆ :clap:

ขอยคุณทุกคอมเม้นครับ เดี๋ยววันนี้จะมาแก้พวกคำที่สะกดผิดครับ -_-

แก้คำที่สะกดผิดแล้วครับ :sleeping:

ExpressoN    13

ยืดหยุน = ยืดหยุ่น ครับ

เทส อันนี้ไม่แก้ก็ได้ แต่อยากให้ใช้คำว่าทดสอบมากกว่าครับดูเหมาะสมมากกว่า แต่ใช้เทสก็ได้นะ :)

พลาสตัก = พลาสติกครับ

รีวิวนี้ดูดีมีสาระและเน้นการใช้งานจริง อะไรที่มันจำเป็นจริงๆ

ไม่ใช้ทดสอบแต่อะไรที่มันมีแต่ตัวเลข :)

ไม่ต้องทดสอบ ซีพียู หรืออะไรพวกนี้ให้เปลืองพลังงานไฟฟ้า โลกร้อน :)

สำหรับตัว GSII ก็ค่อนข้างที่จะเป็นมือถือที่น่าสนใจมากในตลาด ณ ตอนนี้

แต่ว่าผมไม่สามารถใช้เครื่องนี้ได้ = =

เป็นข้อเสีย (สำหรับผมคนเดียวมั้ง?)

- จอ SuperAMOLED+ สีฉูดฉาดมันแสบตามาก - - แถมหน้าจอยังสว่างมากๆอีก

ความสว่าง สี แสง อันปรับนั้นปรับได้ก็จริง แต่ปรับแล้วหน้าจอมัน สีแสงแบบดูไม่ได้ /ผมแพ้แสง/

- วัสดุพลาสติก อันนี้ก็คิดว่าไม่ค่อยเหมาะเท่าไหร่ เพราะผมชอบทำมือถือตกบ่อย

+ มือถือระดับนี้ยังใช้พลาสติกอีกโลกร้อนนะ ไม่ดีเลย = =

-เครื่องใหญ่มาก ถึงนิ้วผมจะยาวมากๆ แต่มันเรียว + มือมันดันเล็ก นิ้วยาวๆ = = เอาเข้าไป ถือมันไม่ค่อยถนัดเท่าไหร่

เป็นเหตุผลเลือกที่ทำให้ซื้อไม่ได้ที่ รับไม่ได้จริงๆ 55 สุดท้ายก็รอ iPhone รุ่นหน้าอยู่นะ :)

Edited by ExpressoN

ExpressoN    13

ที่บอกนี้ไม่ได้ว่านะครับ :) บอกไว้เฉยๆครับเผื่อไปเขียนบทความใหญ่ๆ

หรืองานเอกสารจะได้ไม่หลงใช้ไทยคำอังกฤษคำ และจะได้ติดจนชินเขียนคำถูกต้องครับ

บางคำแนะนำให้ใช้คำทับศัพท์ไทย หรือคำแปล มากกว่านะครับ บทความนี้จะได้ดูเป็นทางการมากขึ้น :)tuzki-bunny-emoticon-021.gif

จะไม่แก้ก็ได้นะครับ :) แต่คำผิดต้องแก้นะ hrhr.gif

เช่น

ringtone = ริงโทน

customize = ปรับแต่ง

Android = แอนดรอย์ แต่ไม่ค่อยเห็นเขียนภาษาไทยกันเท่าไหร่นะคำนี้

Browser = เบราเซอร์

design = ดีไซน์ icon = เตือน

alert = เตือน

technology = เทคโนโลยี

pixel = พิกเซล หรือถ้าอยากใช้ "จุดภาพ" ก็ได้นะ :)

resolution = ความละเอียด

forum = บอร์ด

post = โพส

sync = ซิงค์

limit = ลิมิต spec = สเปค สี่ตัวเท่ากันแต่คนละภาษา :D

retouch = รีทัช หรืออาจใช้คำว่า แต่งภาพ , แต่ง หรือ ตัดต่อ

set = ตั้ง , ปรับ

features = ฟีเจอร์ flash = แฟลช ก็ดีนะ :)

small talk = อันนี้ใช้คำว่า " หูฟัง " ก็ได้นะ

ส่วกระจก = ส่วนกระจกครับ :)

แพลน = แผน

ชาร์ = ชาร์จ ครับ :D

เปืด = เปิด

ชัว = ชัวร์ หรือใช้แน่นอนก็ได้ครับ tuzki-bunny-emoticon-037.gif

แล้วเป็น removable ด้วย

แล้วเป็นแบบถอดได้ < แบบนี้จะสั้นกว่านะครับ ไม่เป็นไทยคำอังกฤษคำด้วยครับ

แบบ RGB vs Pentile Matrix

แบบ RGB กับ แบบ Pentile Matrix < อ่านแล้วดูต่างกันนะ :D

การใช้งานทุกอย่างสมูทมากๆ

การใช้งานทุกอย่างลื่นมากๆ < ส่วนใหญ่ใช้คำนี้กันนะ

ผมก็ทำงานเอกสารบ่อยๆ เลยติดต้องแก้ให้ถูกต้องจนชิน เวลาเห็นอันไหนไม่เหมาะสมเป็นต้องแก้ = =

ขอโทษที่ติซะยาวครับ :)

sync ringtone อันนี้ไม่ต้องแก้ก็ได้นะ ภาษาไทยคำนี้มันยังไงไม่รู้สิ 55

Edited by ExpressoN

errin    941

ไปลองเล่นมาผมชอบมากเลย ติดอยู่สองอย่าง

1. ผมซื้อ Apps ของ iOS มาเยอะแล้วเลยไม่อยากเปลี่ยน Platform เพื่อซื้อใหม่อีกรอบ

2. ผมไม่ค่อยชอบซื้อ Samsung (แต่ไม่ได้ว่าไม่ดีนะ เป็นอคติส่วนตัวครับ)

CANLOF    53

ลองเล่นของเพื่อนดูแล้วครับ อยากได้มากๆ จอใหญ๋ได้ใจ ^ ^

FolkTrance    210

review ได้ดีครับมากๆครับ เล่าจากประสบการณ์การใช้ทั้ง 2 เครื่องแบบนี้ คนที่เริ่มต้นจะซื้ออะไรได้อ่านอย่างมีข้อมูลที่เที่ยงๆดีกว่าไปฟัง Sale ขายที่ศูนย์แน่นอน (เจอมาเยอะ เชียร์สินค้า จนเกินไปหรือเอาเปรียบกับอีกตัวจนสินค้าอีกตัวด้อยไปเลย)

เอาไปเลย +1 :hrhr:

porz    7

สวดยวดครับ แอบอยากได้ :unworthy:

ผมใช้ Nexus S อยู่เหมือนกัน เซ็งมากมาย pure google จริง แต่บั๊กเยอะ กะไม่ค่อยสะดวกหลายๆอย่าง massage หรือ Gallery ที่มากะเครื่อง ยังไม่ค่อยเวิร์คเลย ต้องไปหาโหลดเจ้าอื่นมาใช้ จับภาพหน้าจอก็ไม่มี

ใช้ไปใช้มา เหมือนกะเป็นเครื่องพื้นฐานให้รุ่นอื่น ยี่ห้ออื่น ยังไงก็ไม่รู้

เพิ่งลองรอม MIUI ไป สุดยอดเลยครับ สะดวกมากขึ้นเยอะเลย สวยงามดีด้วย รอมอื่นก็น่าเล่นเยอะแยะ ตอนนี้ก็มานั่งงงว่าจะเอา pure google มาทำไม ซื้อมาตอนแพงๆซะด้วย 55555

Edited by porz

pOnGliFE    100

ใช้ Galaxy S ตัวแรกอยู่ Super Amoled เริ่มประทับใจแล้ว จากแต่ก่อนช้าหน่อย แต่ตอนนี้เร็วขึ้นมาก เพราะได้รอม 2.3.4 เร็วมากจริงๆ

ตอนนี้ก็ชักอยากอัพเป็น GS II แล้ว อิอิ ขอบคุณสำหรับรีวิวอันยั่วน้ำลายผมนะครับ

ยืดหยุน = ยืดหยุ่น ครับ

เทส อันนี้ไม่แก้ก็ได้ แต่อยากให้ใช้คำว่าทดสอบมากกว่าครับดูเหมาะสมมากกว่า แต่ใช้เทสก็ได้นะ :)

พลาสตัก = พลาสติกครับ

รีวิวนี้ดูดีมีสาระและเน้นการใช้งานจริง อะไรที่มันจำเป็นจริงๆ

ไม่ใช้ทดสอบแต่อะไรที่มันมีแต่ตัวเลข :)

ไม่ต้องทดสอบ ซีพียู หรืออะไรพวกนี้ให้เปลืองพลังงานไฟฟ้า โลกร้อน :)

สำหรับตัว GSII ก็ค่อนข้างที่จะเป็นมือถือที่น่าสนใจมากในตลาด ณ ตอนนี้

แต่ว่าผมไม่สามารถใช้เครื่องนี้ได้ = =

เป็นข้อเสีย (สำหรับผมคนเดียวมั้ง?)

- จอ SuperAMOLED+ สีฉูดฉาดมันแสบตามาก - - แถมหน้าจอยังสว่างมากๆอีก

ความสว่าง สี แสง อันปรับนั้นปรับได้ก็จริง แต่ปรับแล้วหน้าจอมัน สีแสงแบบดูไม่ได้ /ผมแพ้แสง/

- วัสดุพลาสติก อันนี้ก็คิดว่าไม่ค่อยเหมาะเท่าไหร่ เพราะผมชอบทำมือถือตกบ่อย

+ มือถือระดับนี้ยังใช้พลาสติกอีกโลกร้อนนะ ไม่ดีเลย = =

-เครื่องใหญ่มาก ถึงนิ้วผมจะยาวมากๆ แต่มันเรียว + มือมันดันเล็ก นิ้วยาวๆ = = เอาเข้าไป ถือมันไม่ค่อยถนัดเท่าไหร่

เป็นเหตุผลเลือกที่ทำให้ซื้อไม่ได้ที่ รับไม่ได้จริงๆ 55 สุดท้ายก็รอ iPhone รุ่นหน้าอยู่นะ :)

โฮก อ่านแล้วคงพลาดอีกหลายตัวที่ยังเขียนผิด -_-' เห้อออ เดี๋ยวจะมาแก้อีกรอบครับ

ยังไงก็ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำ ที่เขียนภาษาอังกฤษแทนเพราะว่าผมไม่ชัวร์ว่าคำพวกนี้จะสะกดยังไง มีอะไรการันต์ครับ ขอบอกตรงๆว่าภาษาไทยผมไม่ค่อยแข็งแรงครับ พอดีไปผจญอยู่เมืองนอกมา 10 ปีครับ ~_~ เลยแบบว่าเอาชัวร์ๆ ทับศัพท์ไปเลย 555 ปกติก็ไม่ได้รีวิวเป็นอาชีพหรือเขียนอะไรหรอกครับ ซื้อมาแล้วก็อยากมาแชร์ๆประสบการณ์กันเพราะเวปที่รีวิวส่วนมากก็ได้เครื่องมาจาก samsung ก็เขียนแต่ข้อดี ทุกอย่างดีหมด เพราะถ้าเขียนไม่ดีก็อย่างที่คุณ songsak พูด คือทาง samsung ก็จะไม่ให้ยืมมารีวิวอีก ซึ่งเอาเข้าจริงๆ มันไม่มีอะไรดีหมดหรอก ผมเลยอยากแชร์ประสบการณ์จากประสบการณ์โดยตรงของผมครับ :)

สวดยวดครับ แอบอยากได้ :unworthy:

ผมใช้ Nexus S อยู่เหมือนกัน เซ็งมากมาย pure google จริง แต่บั๊กเยอะ กะไม่ค่อยสะดวกหลายๆอย่าง massage หรือ Gallery ที่มากะเครื่อง ยังไม่ค่อยเวิร์คเลย ต้องไปหาโหลดเจ้าอื่นมาใช้ จับภาพหน้าจอก็ไม่มี

ใช้ไปใช้มา เหมือนกะเป็นเครื่องพื้นฐานให้รุ่นอื่น ยี่ห้ออื่น ยังไงก็ไม่รู้

เพิ่งลองรอม MIUI ไป สุดยอดเลยครับ สะดวกมากขึ้นเยอะเลย สวยงามดีด้วย รอมอื่นก็น่าเล่นเยอะแยะ ตอนนี้ก็มานั่งงงว่าจะเอา pure google มาทำไม ซื้อมาตอนแพงๆซะด้วย 55555

จริงๆ Nexus S ก็น่าใช้นะครัย วันนี้เห็นราคาอยู่ที่ 11,900 :shock: ราคายั่วใจมาก 555 ไม่ทราบว่าแบตเป็นไงบ้างครับแล้วกล้องดีไหมครับ

ใช้ Galaxy S ตัวแรกอยู่ Super Amoled เริ่มประทับใจแล้ว จากแต่ก่อนช้าหน่อย แต่ตอนนี้เร็วขึ้นมาก เพราะได้รอม 2.3.4 เร็วมากจริงๆ

ตอนนี้ก็ชักอยากอัพเป็น GS II แล้ว อิอิ ขอบคุณสำหรับรีวิวอันยั่วน้ำลายผมนะครับ

เพิ่งกลับมาใช้ Android หลังจากที่เคยใช้ Motorola Milestone แล้วก็นอกใจมาใช้ iPhone 4 ตอนนั้นก็ใช้อย่างเดียวไม่ได้ศึกษาเรื่อง root, custom rom อะไรเลย ตอนนี้กลับมาใช้ Android ก็อยากจะศึกษาเรื่องพวกนี้เพิ่มเติม เพราะผมไม่รู้เรื่องอะไรเลย 555 จริงๆอยาก flash custom rom ตัว 2.3.4 เหมือนกันครับ เพราะตอนนี้ rom ศูนย์ผมว่ามันค่อนข้างกินแบต ผมเปิดเครื่อง standby ทิ้งไว้ ไม่ได้ทำอะไร ชม นึงแบตผมหายไปประมาณ 5% :wallbash: เห็นเค้าว่าตัว custom rom 2.3.4 ชื่อ Litening Rom มันประหยัดแบตกว่าเยอะ ตอนนี้อาศัยเจ้า Sanyo Eneloop ชาร์จ GS2 ระหว่างวันทุกวันเลยครับ T_____T

review ได้ดีครับมากๆครับ เล่าจากประสบการณ์การใช้ทั้ง 2 เครื่องแบบนี้ คนที่เริ่มต้นจะซื้ออะไรได้อ่านอย่างมีข้อมูลที่เที่ยงๆดีกว่าไปฟัง Sale ขายที่ศูนย์แน่นอน (เจอมาเยอะ เชียร์สินค้า จนเกินไปหรือเอาเปรียบกับอีกตัวจนสินค้าอีกตัวด้อยไปเลย)

เอาไปเลย +1 :hrhr:

Sale มีหน้าที่ขายของครับ เป็นงานของเค้า จะว่าเค้าก็ไม่ได้ ถ้าเค้าจะบอกแต่ข้อดี :smoke: แต่เดี๋ยวนี้ sale ชอบพูดเชียงเปรียบเทียบว่ารุ่นของคู่แข่งอะไรๆก็สู้ไม่ได้ บางเรื่องพวกเค้าก็ไม่ได้รู้จริง แต่มีหน้าที่ขายก็ต้องเชียร์ไป -_- เห้ออ

pOnGliFE    100

เอ เอส1 ก็ไม่ได้กินไฟมากขนาดนั้นนะครับ น่าจะเปิดอะไรค้างให้มันทำงานตลอดหรือเปล่า พวกบลูทุชอะไรก็ปิดซะนะครับ

เอ เอส1 ก็ไม่ได้กินไฟมากขนาดนั้นนะครับ น่าจะเปิดอะไรค้างให้มันทำงานตลอดหรือเปล่า พวกบลูทุชอะไรก็ปิดซะนะครับ

ลองถามๆพวกบอร์ด GS2 เค้าก็บอกว่าใช้งานทั่วไปก็อยู่ที่ 12-13 ชม เองครับ

ของผมถ้าชาร์จ 100% แล้วใช้งานทั่วไป.. คือ เล่น whatsapp/FB รวมกันประมาณ 2 ชม, เล่น internet ผ่าน EDGE 30-45 นาที, ฟังเพลงประมาณ 45 นาที, โทรศัพท์ประมาณ 1 ชม, ถ่ายรูปประมาณ 10 กว่ารูป

เปิดแต่ EDGE, ปิด 3G, ปิด Wifi, เปิด Blueooth เวลาคุยโทรศัพท์บ้าง, หน้าจออยู่ที่ 10% Brightness ไม่ได้ตั้ง auto, Auto sync ก็ปิด แล้วก็ปิดโปรแกรมที่ active อยู่จาก task manager เรื่อยๆGS2 ผมอยู่ได้ประมาณ 12-13 ชม เหมือนกันครับ รู้สึกมันกินแบตมากเลยครับขนาดไ​ม่ค่อยได้ใช้อะไรเลย