Jump to content
jackthelad

มีใครใช้เม้าส์ปากกา ใช้งานออกแบบเว็บ แทนเม้าส์ธรรมดาบ้างหรือเปล่าครับ

Recommended Posts

jackthelad    1

พอดีว่ามีความต้องการจะซื้อเม้าส์ปากกามาใช้งาน แทนเม้าส์ปกติ แต่ไม่แน่ใจว่าถ้านำมาใช้งานจริงๆ จะดีมั้ย มีใครใช้อยู่บ้างหรือเปล่าครับ :DDDD

marchputt    18

ถ้าไม่ต้องวาดเขียนอะไรใช้เมาส์ธรรมดาดีกว่าครับ

การคลิกๆ แบบที่เมาส์ธรรมดาทำ เมาส์ปากกาทำแทนได้ไม่ดีเท่าหรอกครับ เพราะว่ามันมีไว้วาดรูป หรือว่าเขียนๆๆๆ ครับ ^^

แถมเมาส์ปากการาคายังแพงกว่าเมาส์ธรรมดาด้วยครับ

Edited by marchputt

ozzymac    37
tuzki-bunny-emoticon-001.gif เพิ่งเจ๊งเมื่อกี้ฮะ tuzki-bunny-emoticon-001.gif

u.jea    294

...เมาส์ปากกาทำแทนได้ไม่ดีเท่าหรอกครับ เพราะว่ามันมีไว้วาดรูป หรือว่าเขียนๆๆๆ ครับ ^^

แถมเมาส์ปากการาคายังแพงกว่าเมาส์ธรรมดาด้วยครับ

แล้วแต่ถนัดครับ ถ้าไม่ได้ทำงาน 3D ที่ต้องคลิ๊กปุ่มกลาง ใช้ Pen Tablet ดีกว่ากันเยอะครับ

ผมใช้ Wacom ทำงานแทนเม้าส์มาตลอด 5 ปีแล้วครับ

ถ้าเวลาไหนไม่มีก็ใช้ Trackpad เอา... เวลาใช้เม้าส์ผมว่ามันโครตฝืนธรรมชาติเลย ต้องเลื่อนไปเลื่อนมาข้อมือพังหมด :coffee:

• Like 1

tealarp    4

เคยพยายามใช้ wacom ทำงานเวป แต่สำหรับผม ไม่ค่อยถนัดอ่ะ (ถ้าใช้เป็น pointer นะ)

มันจะสะดวกมากๆ ตอนใช้ retouch / ไดคัท / paint ดีกว่าเมาส์เยอะเลย

แล้วแต่ถนัดครับ ถ้าไม่ได้ทำงาน 3D ที่ต้องคลิ๊กปุ่มกลาง ใช้ Pen Tablet ดีกว่ากันเยอะครับ

ผมใช้ Wacom ทำงานแทนเม้าส์มาตลอด 5 ปีแล้วครับ

ถ้าเวลาไหนไม่มีก็ใช้ Trackpad เอา... เวลาใช้เม้าส์ผมว่ามันโครตฝืนธรรมชาติเลย ต้องเลื่อนไปเลื่อนมาข้อมือพังหมด :coffee:

จริงครับเรื่องข้อมือเป็นเหตุผลหนึ่งที่อยากซื้อ หลังๆ ข้อมือนี่มีปัญหามาก ปวดเมื่อยตลอด และก็อยากจะมาเน้นรีทัชภาพด้วย ก็เลยดูตัว Intuos 4 ไว้แต่ราคาหนักเอาการเลย :(((

u.jea    294

ลองไปหาซื้อใน U-Store ดูครับ แบบชุดเพื่อการศึกษา

แต่จะไม่ได้กล่องแบบที่วางขายทั่วไป เพราะมันมาแบบกล่องใหญ่ กล่องละ 10 ชุด

ประหยัดได้หลายพันเลยล่ะ

อ่อ แล้วก็ไม่ได้หัวแถมมาในแท่นวาง แต่ไปซื้อเป็นชุด Accessory ทีหลังได้ครับ ได้หัว(nib) มากกว่ากันด้วย

innocent    38

ผมใช้ Wacom อยู่เหมือนกันครับ แต่ส่วนใหญ่จะใช้เฉพาะตอน Drafting เท่านั้นครับเพราะ Pen mouse ค่อนข้างจะคล่องตัวกว่ามากเวลาวาดรูปครับ แต่ปกติจะใช้ Trackpad สำหรับการใช้งานโดยทั่วไป

pao666    2

ผมใช้ เมาส์ปากกามาตลอด ทุกโปรแกรมเลยครับ(ตอนทำงานนั่งโต๊ะนะ) ใช้แทน trackpad ส่วนเมาส์ปรกติ ผมไม่มีใช้มาหลายปีแล้วครับ

ขอบอกว่า ถ้าคิดจะใช้อะไรแล้ว ใช้ให้ชินไปเลยครับ อีกอย่างจำได้ว่า ตอนผมใช้แรก ข้อมือเคล็ดไปหลายวันเลยครับ เพราะเกร็งและไม่มีที่รองข้อมือ ใช้แรกๆแนะนำหาที่รองข้อมือมาใช้ครับ สักพักก็ไม่ต้องก็ได้ครับ

ผมใช้มาจะสิบปีแล้วครับ

geng    390

ใช้แล้วระวังจะติดมือจนลืมเม้าส์นะครับ :smoke:

ไม่ได้แซวเป็นเรื่องจริงกับผม เมื่อก่อนใช้ทั้ง Intuos wacom และ Cintiq (21"แรกๆเมื่อยไปทั้งแขนแถมหลังมือแทบไหม้)

ใช้จนติดไม่ได้ใช้เม้าส์เลย จนเดี๋ยวนี้กลับมาใช้เม้าส์ไม่ถนัดเลยแม้แต่ Edit งานใน MBP ก็ยังใช้ Trackpad คล่องกว่าเม้าส์ซะอีก

Edited by geng
  • Like 1

ขอบคุณที่แชร์ประสบการณ์กันนะครับ ได้ฟังหลายๆ เสียงที่แนะนำแล้วสงสัยต้องได้เสียเงินซะแล้วงานนี้ :geek:

Rabbit Moon    26

เห็นด้วยครับผม

ผมใช้มันทำงานทุกอย่างเลย ผมว่ามันเหมาะหมดแหละ

mouse ธรรมดาใช้นานๆ ทำงานซ้ำๆ แล้วปวดข้อมือ ผมว่ามันฝืนธรรมชาติ

ถ้าให้เลือก mouse ธรรมดา ผมขอไปใช้ Magic Trackpad ซะยังดีกว่า