Jump to content
Needmac

อยากทราบวิธีการดึงภาพจาก iphone โดยไม่พึ่ง itune ครับ

Recommended Posts

Needmac    3

คือเวลาผมถ่ายภาพมาได้เยอะๆ บางครั้งผมก็ขี้เกียจต่อ iphone เขากับ mac ครับ

เพราะบางครั้งผมถ่ายหลายครั้งมาก ขี้เกียจต่อเข้าถอดออกหลายๆรอบครับ เลยอยากถามว่ามีวิธีอื่นที่สามารถให้ Iphone แชร์ไฟล์กับ mac ได้แบบไม่ต้องต่อเข้า itune บ้างไหม

แบบ mac ส่งไฟล์ให้ iphone ได้ iphone ก็ส่งไฟล์ให้ mac ได้นะครับ :)))

Edited by Needmac

panutsss    61

คือเวลาผมถ่ายภาพมาได้เยอะๆ บางครั้งผมก็ขี้เกียจต่อ iphone เขากับ mac ครับ

เพราะบางครั้งผมถ่ายหลายครั้งมาก ขี้เกียจต่อเข้าถอดออกหลายๆรอบครับ เลยอยากถามว่ามีวิธีอื่นที่สามารถให้ Iphone แชร์ไฟล์กับ mac ได้แบบไม่ต้องต่อเข้า itune บ้างไหม

แบบ mac ส่งไฟล์ให้ iphone ได้ iphone ก็ส่งไฟล์ให้ mac ได้นะครับ :)))

ใช้ App Photosync ครับ อธิบายไม่ถูก ดูเอาเองครับ ^^

http://itunes.apple.com/th/app/photosync-wirelessly-transfers/id418818452?mt=12

ต้องโหลดมาติดตั้งใน iphone กับ mac รู้สึกแมคจะฟรี ส่วน iphone เสียเงินครับ ผมจำไม่ได้ราคาเท่าไร ผมกดซื้อไปแล้ว มันเลยไม่แจ้งราคา แต่รับรองว่าคุ้มมากๆครับ ส่งภาพผ่าน เครื่อข่ายเดียวกัน ใช้ทุกวัน

SK-    1,368

รอ iCloud นะครับ มันจะส่งจาก iDevices ใด ๆ ก็ได้ ไปยัง Mac หรือ iDevices อื่น ๆ ที่ใช้ Apple ID เดียวกัน แต่จะได้แบบส่งจาก mac -> iPhone ได้หรือไม่ผมไม่แน่ใจ

Edited by SK-

meehin    4

Image Capture ครับของฟรีใช้ง่าย มีอยู่ในแมคทุกเครื่อง :D

ปล.กรรมผิดวัตถุประสงค์ จขกท.นิหน่า

Edited by meehin

royviter    2

ลอง dropbox ดูครับ ก่อน iCloud ออก ^^ ลงได้ทั้งใน mac และ iphone ฟรีไม่เสียตัง ได้พื้นที่มา 2gb

หลักการคือ เราโยน file เข้าไปทิ้งไว้ใน account ของเรา แล้วดึง file ออกจาก device ต่างๆ

สะดวกดีครับ ผมใช้วิธีนี้อยู่

http://dropbox.com

path2544    704

ลองโปรแกรมที่มีมากับใน OS ชื่อ Image Capture ดูไหมครับ (ไม่แน่ใจว่าใน Lion จะมีไหม)

untitled    18

Image Capture ใช้ได้ครับ บน Lion ก็ยังมีอยู่

royviter    2

เจ้าของกระทู้เค้าอยากจะแชร์ไฟล์แบบไร้สายระหว่าง iphone กับ mac

เห็นหลายท่านแนะนำ image capture ไป ผมเริ่มชักสงสัยว่าโปรแกรมนี้ แชร์ไฟล์แบบไร้สายได้ด้วยเหรอครับ

ผมเริ่มชักสับสนตัวเอง :wallbash:

teteety    4

PhotoSync ตามที่คุณ panutsss แนะนำเลยครับ

บน mac ฟรี แต่ iphone ipad ราคา 1.99$ เป็น universal คุ้มสุดๆ ครับ

n3tr    2

แนะนำ PhotoSync อีกเสียงครับ

คุ้มค่าเกินราคา

blue_wind    253

PhotoSync +1 ครับ สามารถส่งระหว่าง iDevice ได้ด้วยครับ นอกจากรูปแล้วยังประยุกต์เป็นมูวี่ได้ด้วยครับ ผมส่งมูวี่จากเครื่องแมคไปยัง iPhone 4 โดยไม่ต้องผ่าน iTunes ครับ การใช้งาน (ดูมูวี่) จะมีหงุดหงิดบ้างตรงเรื่อง resume แต่โดยรวมก็โอเคครับ ผมสามารถส่งมูวี่ไปให้แฟนขณะเดินห้างได้อย่างไม่มีปัญหาโดยไม่ต้องพึ่งเครื่องคอมพิวเตอร์

ป.ล. นอกจากรับส่งระหว่าง iPhone / Macs และระหว่าง iPhone - iPod - iPad แล้วยังสนับสนุนบริการต่างๆ อาทิเช่น Dropbox, Flickr, FTP, Picasa, Facebook และ SmugMug ได้อีกด้วยครับ

nutmos    0

ถ้าเอาออกได้หมด ลอง iPhone Explorer เลยครับ

ของผมโหลดไว้เพื่อจะไปเอาออกให้ iPhone ของน้าอยู่เหมือนกันครับ