Jump to content
Sign in to follow this  
Ch_Chang

ทำงานส่งโรงพิมพ์ ต้องการสีดำสนิท(K100)ทำไมถึงออกเทาไม่ดำสนิท

Recommended Posts

Ch_Chang    20

งง ครับ ตั้งค่าพื้นสีดำไว้ K100 ต้องการให้เป็นสีดำปื้ดๆ ดำๆๆๆๆ แต่พอ บรู๊ฟสี ทำไมถึงไม่ดำสนิท มันออกเทาเข้มๆแทน :wallbash:

ถ้าเราต้องการให้ดำจริงต้องตั้งค่าสียังไง แต่ก็นะงานมันรีบ เวลาน้อยสั่งปุบจะเอาปับ งานเสร็จก็ไม่เห็นงานจริงอีก กำ :crybaby:

T60    1

ต้องสั่ง

c 100

m 100

y 100

k 100

ครับ

• Like 1

neoboyz    0

กระดาษอะไรครับ....

ไม่งั้นอาจจะต้องรอง Cyan เพิ่มเข้าไปเพิ่มครับ

ถ้า C100 M100 Y100 K100 ต้องระวัง Total ink = 400 อาจจะเกิน พิมพ์แล้วมันจะไม่แห้งนะครับ

ต้องตรวจสอบ ว่า กระดาษ ที่คุณพิมพ์ สามารถ รับ หมึกได้เท่าไหร่ด้วยนะครับ

แล้ว อาจจะลด % ทั้งสามสี C M Y = 50% ปูรองไว้

แต่เท่าท่ีเคยทำ C เดียวก็เอาอยู่

แต่ถ้าเป็นงานสีเดียว เลือก สีดำ พิเศษ ไปเลยก็ได้นะครับ

สีดำที่ใช้ในเมืองไทย ในการพิมพ์ ออฟเวท บางครั้งก็หา คุณภาพดียากครับ

• Like 2

ขอบคุณทุกท่านมาก ผมอยากออกไปคุย กับทางโรงพิมพ์จะได้ไปดูไปเห็นปัญหากะตาตัวเอง แต่ออฟฟิต ไม่ค่อยให้ออกไปไหนนะครับ

เพราะนานๆที่จะทำงานสิ่งพิมพ์

pao666    2

ต้องสั่ง

c 100

m 100

y 100

k 100

ครับ

ไม่ใช่วิธีแก้ที่ถูกต้องครับผม เพราะ Total Ink จะเกินครับ ยิ่งถ้าพิมพ์ลงกระดาษปอนด์ สองหน้านะ โอ้ย....มีเยิ้มครับ

tum    344

จำได้ว่าสมัยทำสิ่งพิมพ์ โรงพิมพ์ให้สั่ง C60 K100 อะครับ

แต่สมัยนี้ไม่รู้ไปกันถึงไหนแล้วนะ

• Like 1

ไม่ใช่วิธีแก้ที่ถูกต้องครับผม เพราะ Total Ink จะเกินครับ ยิ่งถ้าพิมพ์ลงกระดาษปอนด์ สองหน้านะ โอ้ย....มีเยิ้มครับ

แล้วแบบไหนถูกต้องครับ ป๋า ตะกี้ ผมลอง ปรับใส่ C100 เข้าไปเออ ก็ดำแฮะ พอเอา ตัว K100เพียวๆ มาวางทับ เจ้า K100 เป็นสีเทา

อ้อ ลืมไป พิมพ์ บน กระดาษอาร์ตการ์ด 260แกรม ครับ เสียดายงานก็เร่งเกินจะเอาถายใน 3-4วัน

จะได้มีเวลาทดลองบรู๊ฟ

Edited by Ch_Chang

pao666    2

แล้วแบบไหนถูกต้องครับ ป๋า ตะกี้ ผมลอง ปรับใส่ C100 เข้าไปเออ ก็ดำแฮะ พอเอา ตัว K100เพียวๆ มาวางทับ เจ้า K100 เป็นสีเทา

อ้อ ลืมไป พิมพ์ บน กระดาษอาร์ตการ์ด 260แกรม ครับ งานก็เร่งเกิน จะได้มีเวลาทดลองบรู๊ฟ

ก็ตามที่ท่านอื่นๆบอกครับ รองพื้น C 40-60 ครับ ส่วนจะดำขนาดไหน อยู่ที่หมึกด้วยครับ

total ink profile coated forga39 ตามที่ฝรั่งเค้าบอกไว้ ประมาณ 330

แต่เวลาทำงาน จริงๆ ประมาณ CMYK รวมกัน 220 ก็ดำแล้ว ถ้าถึง 300-320 ก็ดำปิ๊ดปี๋ครับ

Edited by neoboyz
  • Like 1

pOnGliFE    100

มาเก็บความรู้ครับ ปกติผมใช้ K100 ก็ดำปิ๊ดปี๋แล้ว คิคิ :hrhr: :w00t: :w00t: :rtfm: :rtfm:

Ray    278

C60 B100 ครับ..ดำปิ๊ดดด..เฟิร์ม

ไม่มีปัญหาอื่นตามมาด้วยครับ

:))) :)))

C60 B100 ครับ..ดำปิ๊ดดด..เฟิร์ม

ไม่มีปัญหาอื่นตามมาด้วยครับ

งง ครับ ใส่ B100 ตรงไหนครับ หาไม่เจอ

C60 K100 หรือเปล่า

pao666    2

คนโบราณจะเรียก K เป็น B ครับ CMYK ส่วน b ก็ black ครับ อิอิอิ

ระบบสี CMYK

จากวิกิพีเดีย สารานุกรมเสรี

บทความนี้มีเนื้อหาที่สั้นมาก ต้องการเพิ่มเติมเนื้อหา

ระบบสี CMYK เป็นระบบสีที่ใช้กับเครื่องพิมพ์ CMYK ย่อมาจาก cyan (ฟ้าอมเขียว) magenta (แดงอมม่วง) yellow (เหลือง) key (ดำ) ซึ่งเป็นชื่อสีที่นำมาใช้ การผสมสีทั้งสี่นี้ จะทำให้เกิดสีได้อีกหลายร้อยสี นำมาใช้ในการพิมพ์สีต่าง ๆ

http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%A3%E0%B8%B0%E0%B8%9A%E0%B8%9A%E0%B8%AA%E0%B8%B5_CMYK

Edited by pao666

อ้าวคุณRay คุณป๋า เค้าบอกเป็นคนโบราณ ครับ :evil:

pao666    2

อ้าวคุณRay คุณป๋า เค้าบอกเป็นคนโบราณ ครับ :evil:

อ้าวๆๆๆๆ เดี๋ยวลุงเรย์ ก็มาเหยียบผมที่ทำงานหรอก อิอิอิ

ชาวรามอินทราระแวกเดียวกัน เขาไม่ทำกัน นะๆๆๆๆ อิอิอิ

Ray    278

โหยจี๊ด

ปล. ที่ถูกต้องเป็น K ครับ

พลาดหน่อยเดียว..โดน....ฝากใว้ก่อนนะโอฬาร

:2guns: :2guns:

royviter    2

แล้วถ้า set ค่าใน preferences --> appearance of black

เลือก onscreen: เป็น display all blacks accurately

printing/exporting: เป็น output all blacks as rich black

ตรงนี้จะช่วยให้สีดำที่ส่งพิมพ์ดำสนิทด้วยมั๊ยครับ

เพราะพอ set แล้วเราจะเห็นว่า k100 มันจะไม่ดำสนิท

ปกติผมใช้ profile coated forga39 จะเพิ่มเป็น c50 m50 y50 k100 ถึงจะดูดำอะครับ

ถ้า set c60 k100 มันไม่ดำอะ

Edited by royviter

ozzymac    37

โหยจี๊ด

พลาดหน่อยเดียว..โดน....ฝากใว้ก่อนนะโอฬาร

ประโยคนี้แหละฮะ keyword

Ray    278

แล้วถ้า set ค่าใน preferences --> appearance of black

เลือก onscreen: เป็น display all blacks accurately

printing/exporting: เป็น output all blacks as rich black

ตรงนี้จะช่วยให้สีดำที่ส่งพิมพ์ดำสนิทด้วยมั๊ยครับ

เพราะพอ set แล้วเราจะเห็นว่า k100 มันจะไม่ดำสนิท

ปกติผมใช้ profile coated forga39 จะเพิ่มเป็น c50 m50 y50 k100 ถึงจะดูดำอะครับ

ถ้า set c60 k100 มันไม่ดำอะ

มันเป็นเรื่องของการแสดงผล กับการพิมพ์น่ะครับ

หากเราเลือก onscreen: เป็น display all blacks as rich black

มันจะทำให้กราฟิกทุกชิ้นที่ “ดำ” แสดงเป็นสีดำเข้มสวยงาม โดยไม่ต้องไปสนใจว่าพิมพ์จริงจะออกมาเป็นเช่นใด มีประโยชน์ในการทำเว็บ หรือพวกโปรแกรม Fash เพื่อให้การ Preveiw ดำเข้มสวย

หากเราเลือก printing/exporting: เป็น output all blacks as rich black ก็ไม่ได้ช่วยอะไร

หากเราให้ค่าสีเอาใว้แค่ K100 มันก็พิมพ์ออกมาแค่ K 100 ซึ่งก็ดำไม่สนิทอยู่ดี

(แต่เท่าที่เคยสังเกต ใช้กับพวกเครื่องพิมพ์ Inkjet ได้ดำเข้ม)

จึงควรตั้งเป็น (ไม่ได้ใช้คำว่า“ที่ถูกต้อง”นะครับ เพราะใช้ประสบการณ์ ไม่ใช่วิชาการ)

preferences --> appearance of black

printing/exporting: เป็น output all blacks accurately

ซึ่งเป็นทางออกที่ดีที่ Graphic หรือคนทำงานส่งโรงพิมพ์ ควรตั้งเอาใว้

เพราะสีดำที่เราเห็นทางหน้าจอจะได้ไม่ “หลอกตา”

หรือ ลองสร้าง Object แล้วใส่สี ตามแบบภาพ A

แล้วลองเปลี่ยน preferences --> appearance of black ไป- มาระหว่าง สองแบบนี้จะเข้าใจครับ

อีกนิดหนึ่งคือ ค่าที่เพิ่มขึ้นของ Yellow ไม่ค่อยมีผลกับความดำ แต่มีผลกับความ “มัน และเยิ้ม”

ซึ่งโรงพิมพ์ส่ายหัว เพราะแห้งช้า ทำเวลาไม่ได้ ยิ่งหากเป็นการพิมพ์ด้วยเครื่องพิมพ์ 4 สี ออฟเซ็ท

ก็หลีกไม่พ้นปัญหา Total ink ครับ

สรุปคือ C60 K100 (ใช้ K แล้วนะ ลุงเป๋า) จึงเป็นคำตอบสุดท้ายครับ

ปล. พิจารณาคำแนะนำ ที่นี่ด้วยก็ดีครับ

http://freemac.net/home/index.php?/topic/3277-%E0%B8%AD%E0%B8%A2%E0%B8%B2%E0%B8%81%E0%B9%83%E0%B8%AB%E0%B9%89%E0%B8%8A%E0%B9%88%E0%B8%A7%E0%B8%A2%E0%B9%81%E0%B8%99%E0%B8%B0%E0%B8%99%E0%B8%B3%E0%B8%AB%E0%B8%99%E0%B8%B1%E0%B8%87%E0%B8%AA%E0%B8%B7%E0%B8%AD-guide-%E0%B8%AA%E0%B8%B5%E0%B8%84%E0%B8%A3/

• Like 1

โหยจี๊ด

มาขำคนโบราณหน่อย...แถวนี้คนน่ารักกันเยอะ. คนหกล้ม มีช่วยพยุงไปล้วงกระเป๋าต่อในซอย...555 :smoke:

geng    390

ผมยังวัยรุ่นอยู่ ก็เรียก BL เหมือนกันครับ :smoke:

royviter    2

มันเป็นเรื่องของการแสดงผล กับการพิมพ์น่ะครับ

หากเราเลือก onscreen: เป็น display all blacks as rich black

มันจะทำให้กราฟิกทุกชิ้นที่ “ดำ” แสดงเป็นสีดำเข้มสวยงาม โดยไม่ต้องไปสนใจว่าพิมพ์จริงจะออกมาเป็นเช่นใด มีประโยชน์ในการทำเว็บ หรือพวกโปรแกรม Fash เพื่อให้การ Preveiw ดำเข้มสวย

หากเราเลือก printing/exporting: เป็น output all blacks as rich black ก็ไม่ได้ช่วยอะไร

หากเราให้ค่าสีเอาใว้แค่ K100 มันก็พิมพ์ออกมาแค่ K 100 ซึ่งก็ดำไม่สนิทอยู่ดี

(แต่เท่าที่เคยสังเกต ใช้กับพวกเครื่องพิมพ์ Inkjet ได้ดำเข้ม)

จึงควรตั้งเป็น (ไม่ได้ใช้คำว่า“ที่ถูกต้อง”นะครับ เพราะใช้ประสบการณ์ ไม่ใช่วิชาการ)

preferences --> appearance of black

printing/exporting: เป็น output all blacks accurately

ซึ่งเป็นทางออกที่ดีที่ Graphic หรือคนทำงานส่งโรงพิมพ์ ควรตั้งเอาใว้

เพราะสีดำที่เราเห็นทางหน้าจอจะได้ไม่ “หลอกตา”

โอ้วว กระจ่างแจ้ง ขอบคุณครับ :)

หรือ ลองสร้าง Object แล้วใส่สี ตามแบบภาพ A

แล้วลองเปลี่ยน preferences --> appearance of black ไป- มาระหว่าง สองแบบนี้จะเข้าใจครับ

อีกนิดหนึ่งคือ ค่าที่เพิ่มขึ้นของ Yellow ไม่ค่อยมีผลกับความดำ แต่มีผลกับความ “มัน และเยิ้ม”

ซึ่งโรงพิมพ์ส่ายหัว เพราะแห้งช้า ทำเวลาไม่ได้ ยิ่งหากเป็นการพิมพ์ด้วยเครื่องพิมพ์ 4 สี ออฟเซ็ท

ก็หลีกไม่พ้นปัญหา Total ink ครับ

สรุปคือ C60 K100 (ใช้ K แล้วนะ ลุงเป๋า) จึงเป็นคำตอบสุดท้ายครับ

ปล. พิจารณาคำแนะนำ ที่นี่ด้วยก็ดีครับ

http://freemac.net/home/index.php?/topic/3277-%E0%B8%AD%E0%B8%A2%E0%B8%B2%E0%B8%81%E0%B9%83%E0%B8%AB%E0%B9%89%E0%B8%8A%E0%B9%88%E0%B8%A7%E0%B8%A2%E0%B9%81%E0%B8%99%E0%B8%B0%E0%B8%99%E0%B8%B3%E0%B8%AB%E0%B8%99%E0%B8%B1%E0%B8%87%E0%B8%AA%E0%B8%B7%E0%B8%AD-guide-%E0%B8%AA%E0%B8%B5%E0%B8%84%E0%B8%A3/

DD    0

แล้วแต่ความชอบนะ

C60 K100 บางทีมันยังไม่ดำสะใจ แถมยังดูดำเย็นๆ ด้วย

เวลาใช้ปูหลังรูปถ่าย อาจจะไม่เข้ากัน (บางจุดในรูปถ่ายมันจะดำกว่า

เพราะ Ink Limit มันสูงกว่า)

ถ้าเป็นกระดาษอาร์ตหนาๆ หน่อย ผมชอบ CMYK: 60 40 40 100 = 240% Total

ปล. ไหนๆ ก็มีโอกาสได้พิมพ์แล้ว ผมว่าพื้นที่นอกครอปมาร์คเนี่ย เราสามารถ

เอาไว้ใช้ทดลองอะไรได้เยอะนะ กรอบสีดำหลายๆ ค่า หรือทดลองความหนา

ของเส้น เช่น 0.1 pt จะดูหนาประมาณไหน (ก็เล่นมัน 0.1 - 2 pt ไปเลย

ลองทั้งเส้นสีดำบนพื้นกระดาษขาว และเส้นสีขาวบนพื้นดำ)

ความหนาของเส้นเนี่ย เราเช็คกับจอหรือ Inkjet ไม่ได้

อ้อ ช่อง CMYK: 100 100 100 100 ไม่ต้องลองดีกว่านะ เดี๋ยวแห้งช้า

ช่างพิมพ์จะด่าลับหลัง :hrhr:

Edited by DD