Jump to content

สำหรับสมาชิกเก่า คุณสามารถ Login เข้าระบบ ด้วย Username และ Password เก่าได้เลยหากพบปัญหา โปรดอ่าน :::> ปัญหาที่อาจพบในระบบใหม่ของ Freemac

ทำงานส่งโรงพิมพ์ ต้องการสีดำสนิท(K100)ทำไมถึงออกเทาไม่ดำสนิท

This topic has been archived. This means that you cannot reply to this topic.
  • Please log in to reply
26 replies to this topic

Ch_Chang

Ch_Chang

Advanced Member

งง ครับ ตั้งค่าพื้นสีดำไว้ K100 ต้องการให้เป็นสีดำปื้ดๆ ดำๆๆๆๆ แต่พอ บรู๊ฟสี ทำไมถึงไม่ดำสนิท มันออกเทาเข้มๆแทน :wallbash:
ถ้าเราต้องการให้ดำจริงต้องตั้งค่าสียังไง แต่ก็นะงานมันรีบ เวลาน้อยสั่งปุบจะเอาปับ งานเสร็จก็ไม่เห็นงานจริงอีก กำ :crybaby:

T60

T60

General Member

• LocationTHAI Style
ต้องสั่ง
c 100
m 100
y 100
k 100

ครับ

neoboyz

neoboyz

Member

กระดาษอะไรครับ....
ไม่งั้นอาจจะต้องรอง Cyan เพิ่มเข้าไปเพิ่มครับ

neoboyz

neoboyz

Member

ถ้า C100 M100 Y100 K100 ต้องระวัง Total ink = 400 อาจจะเกิน พิมพ์แล้วมันจะไม่แห้งนะครับ
ต้องตรวจสอบ ว่า กระดาษ ที่คุณพิมพ์ สามารถ รับ หมึกได้เท่าไหร่ด้วยนะครับ
แล้ว อาจจะลด % ทั้งสามสี C M Y = 50% ปูรองไว้
แต่เท่าท่ีเคยทำ C เดียวก็เอาอยู่
แต่ถ้าเป็นงานสีเดียว เลือก สีดำ พิเศษ ไปเลยก็ได้นะครับ
สีดำที่ใช้ในเมืองไทย ในการพิมพ์ ออฟเวท บางครั้งก็หา คุณภาพดียากครับ

Ch_Chang

Ch_Chang

ขอบคุณทุกท่านมาก ผมอยากออกไปคุย กับทางโรงพิมพ์จะได้ไปดูไปเห็นปัญหากะตาตัวเอง แต่ออฟฟิต ไม่ค่อยให้ออกไปไหนนะครับ
เพราะนานๆที่จะทำงานสิ่งพิมพ์

pao666

pao666

ป๋า

• LocationLadpraw

ต้องสั่ง
c 100
m 100
y 100
k 100

ครับ

ไม่ใช่วิธีแก้ที่ถูกต้องครับผม เพราะ Total Ink จะเกินครับ ยิ่งถ้าพิมพ์ลงกระดาษปอนด์ สองหน้านะ โอ้ย....มีเยิ้มครับ

tum

tum

Director

• Administrators
จำได้ว่าสมัยทำสิ่งพิมพ์ โรงพิมพ์ให้สั่ง C60 K100 อะครับ
แต่สมัยนี้ไม่รู้ไปกันถึงไหนแล้วนะ

Ch_Chang

Ch_Chang

ไม่ใช่วิธีแก้ที่ถูกต้องครับผม เพราะ Total Ink จะเกินครับ ยิ่งถ้าพิมพ์ลงกระดาษปอนด์ สองหน้านะ โอ้ย....มีเยิ้มครับ

แล้วแบบไหนถูกต้องครับ ป๋า ตะกี้ ผมลอง ปรับใส่ C100 เข้าไปเออ ก็ดำแฮะ พอเอา ตัว K100เพียวๆ มาวางทับ เจ้า K100 เป็นสีเทา
อ้อ ลืมไป พิมพ์ บน กระดาษอาร์ตการ์ด 260แกรม ครับ เสียดายงานก็เร่งเกินจะเอาถายใน 3-4วัน
จะได้มีเวลาทดลองบรู๊ฟ

Edited by Ch_Chang, 29 July 2011 - 02:35 PM.

pao666

pao666

ป๋า

แล้วแบบไหนถูกต้องครับ ป๋า ตะกี้ ผมลอง ปรับใส่ C100 เข้าไปเออ ก็ดำแฮะ พอเอา ตัว K100เพียวๆ มาวางทับ เจ้า K100 เป็นสีเทา
อ้อ ลืมไป พิมพ์ บน กระดาษอาร์ตการ์ด 260แกรม ครับ งานก็เร่งเกิน จะได้มีเวลาทดลองบรู๊ฟ

ก็ตามที่ท่านอื่นๆบอกครับ รองพื้น C 40-60 ครับ ส่วนจะดำขนาดไหน อยู่ที่หมึกด้วยครับ

neoboyz

neoboyz

Member

total ink profile coated forga39 ตามที่ฝรั่งเค้าบอกไว้ ประมาณ 330
แต่เวลาทำงาน จริงๆ ประมาณ CMYK รวมกัน 220 ก็ดำแล้ว ถ้าถึง 300-320 ก็ดำปิ๊ดปี๋ครับ

Edited by neoboyz, 29 July 2011 - 02:47 PM.

pOnGliFE

pOnGliFE

Super Member

• LocationKhon-kaen Thailand
มาเก็บความรู้ครับ ปกติผมใช้ K100 ก็ดำปิ๊ดปี๋แล้ว คิคิ :hrhr: :w00t: :w00t: :rtfm: :rtfm:

Ray

Ray

• Locationแถวรามอินทรา มีทุ่งนาเขียวขจี
C60 B100 ครับ..ดำปิ๊ดดด..เฟิร์ม
ไม่มีปัญหาอื่นตามมาด้วยครับ

:))) :)))

Ch_Chang

Ch_Chang

C60 B100 ครับ..ดำปิ๊ดดด..เฟิร์ม
ไม่มีปัญหาอื่นตามมาด้วยครับ

:))) :)))

งง ครับ ใส่ B100 ตรงไหนครับ หาไม่เจอ
C60 K100 หรือเปล่า

pao666

pao666

ป๋า

คนโบราณจะเรียก K เป็น B ครับ CMYK ส่วน b ก็ black ครับ อิอิอิ

ระบบสี CMYK
จากวิกิพีเดีย สารานุกรมเสรี
บทความนี้มีเนื้อหาที่สั้นมาก ต้องการเพิ่มเติมเนื้อหา
ระบบสี CMYK เป็นระบบสีที่ใช้กับเครื่องพิมพ์ CMYK ย่อมาจาก cyan (ฟ้าอมเขียว) magenta (แดงอมม่วง) yellow (เหลือง) key (ดำ) ซึ่งเป็นชื่อสีที่นำมาใช้ การผสมสีทั้งสี่นี้ จะทำให้เกิดสีได้อีกหลายร้อยสี นำมาใช้ในการพิมพ์สีต่าง ๆ

http://th.wikipedia....iki/ระบบสี_CMYK

Edited by pao666, 29 July 2011 - 03:44 PM.

Ch_Chang

Ch_Chang

อ้าวคุณRay คุณป๋า เค้าบอกเป็นคนโบราณ ครับ :evil:

paefreemac

paefreemac

Newbie

ผมเรียก C 60 BL 100 ^^

pao666

pao666

ป๋า

อ้าวคุณRay คุณป๋า เค้าบอกเป็นคนโบราณ ครับ :evil:

อ้าวๆๆๆๆ เดี๋ยวลุงเรย์ ก็มาเหยียบผมที่ทำงานหรอก อิอิอิ

ชาวรามอินทราระแวกเดียวกัน เขาไม่ทำกัน นะๆๆๆๆ อิอิอิ

Ray

Ray

• Locationแถวรามอินทรา มีทุ่งนาเขียวขจี
โหยจี๊ด

ปล. ที่ถูกต้องเป็น K ครับ
พลาดหน่อยเดียว..โดน....ฝากใว้ก่อนนะโอฬาร

:2guns: :2guns:

royviter

royviter

Member

แล้วถ้า set ค่าใน preferences --> appearance of black
เลือก onscreen: เป็น display all blacks accurately
printing/exporting: เป็น output all blacks as rich black

ตรงนี้จะช่วยให้สีดำที่ส่งพิมพ์ดำสนิทด้วยมั๊ยครับ
เพราะพอ set แล้วเราจะเห็นว่า k100 มันจะไม่ดำสนิท
ปกติผมใช้ profile coated forga39 จะเพิ่มเป็น c50 m50 y50 k100 ถึงจะดูดำอะครับ
ถ้า set c60 k100 มันไม่ดำอะ

Edited by royviter, 29 July 2011 - 04:49 PM.

ozzymac

ozzymac

Make Shirt Not Wars

• LocationBangkok

โหยจี๊ด

ปล. ที่ถูกต้องเป็น K ครับ
พลาดหน่อยเดียว..โดน....ฝากใว้ก่อนนะโอฬาร

:2guns: :2guns:

ประโยคนี้แหละฮะ keyword

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users