Jump to content
Sign in to follow this  
iSteve

ขอคำแนะนำในการฝึกพิม์สัมผัสครับ

Recommended Posts

iSteve    1

คือตอนนี้ผมอยู่ ม.1 ครับ ซึ่งที่โรงเรียนก็ได้มีหลักสูตรพิมพ์สัมผัสมาตั้งแต่ ป.1แล้ว แต่ว่าผมนั้นพิมไม่ได้เลยเพราะใช้นิ้วจิ้มมาตั้งแต่ ป.1 แล้ว ( เร็วประมาน40คำ/นาที )

และ ผมก็กังวลว่าจะมีปัญหาในอนาคตเวลาที่ต้องพิมพ์อะไรเยอะๆ จึงอยากสอบถามพี่ๆครับ ว่ามีวิธีไหนที่จะช่วยให้เราพิมพ์สัมผัสได้ดีขึ้น

อีก1ปัญหา คือ เวลาไปพิมพ์ keyboard ของเครื่อง pcที่หนาๆ พิมพ์ไม่ได้เลยครับ คงเป็นเพราะความเคยชินกับ แป้นบางๆของmac

ขอบคุณล่วงหน้าครับผม :cheers:

Achilles    87

ถ้าจำไม่ผิด ตอนมันจะมีโปรแกรมฝึกเลยนะครับแต่จำไม่ได้ว่าชื่ออะไร เดี๋ยวรอพี่ๆท่านอื่นมาตอบ

doraemonpk    84

ผมไม่เคยฝึกพิมพ์นะ ไม่ได้เรียนมาทางสายนี้ เอาว่าพิมพ์ บ่อยๆ จึงไม่เป็นปัญหา ว่าง่ายๆใช้จำตัวอักษรเอาครับ เวลาจะพิมพ์อะไรมันก็ไปของมันเอง ครับ

benjasu    7

หักดิบครับ หาคีย์อังกฤษล้วนมาใช้

ผมเองตอนนี้พิมพ์สัมผัสได้เพราะตอนใช้แมคเครื่องแรก (ก็เครื่องนี้แหละ) ซื้อที่ต่างประเทศแล้วไม่มีคีย์ไทย

แรก ๆ เดา ๆ เอา พิมพ์ไปเรื่อย ๆ จนตอนนี้พิมพ์สัมผัสได้เองเลยครับ :DDDD

• Like 1

auy_san    33

รู้สึกเหมือนกันว่าพอพิมพ์แป้นแม็คจนถนัดแล้ว

เวลาไปพิมพ์แป้นกะโหลกกะลามันจะช้าลงอย่างเห็นได้ชัด

ปุ่มมันนูนๆแล้วระยะห่างการก้าวนิ้วก็แคบลงด้วยเพราะปุ่มมันชิดกัน

ถ้าไม่อยากใช้โปรแกรมก็ฝึกพิมพ์ผ่านเว็บได้นะ

แต่เรื่องสอนการก้าวนิ้วจะดูยากหน่อย คงสู้โปรแกรมจริงๆไม่ได้ครับ

http://www.thaiedu.net/typing/index.php

• Like 2

chong4215a    1,134

เมื่อก่อนก็พิมพ์ไม่เก่งแต่โดนบังคับด้วยงานที่ต้องทำก็เลยพอพิมพ์ได้

rachan29    0

หัดพิมพ์แต่ภาษาอังกฤษ ภาษไทยนี่ยังจิ้มอยู่เลย T-T

ekzakirock    3

วางมือให้ตรงกับที่มัน นูนๆอะครับ

ซ้าย ฟหกด ขวา ่าสว

วางมือถูกแล้วก็จะพิมง่ายขึ้นครับ

นิ้วจะไต่เป็นสเต็ป ผมเริ่มจากเครื่องพิมดีดสมัยก่อนก็เลยง่ายครับ พอดีเรียนพิมดีดมา มาใช้คอมนี่ไม่ต้องมองเลยครับ

แล้วที่สำคัญ ลองหาซื้อหนังสือสอนพิมดีดมาดูนะครับ จะทำให้เราพิมเร็วขึ้นจำง่ายขึ้น ส่วนใหญ่จะใช้คำง่ายมาให้เราพิมครับเช่น

ฟาก หาก กาก ดาก ราร นาน ยาย บาบ ลาล อะไรประมาณนี้อะครับ

beiderman    770

ตอนพี่อยู่ ม.ปลาย (แทนตัวเองว่าพี่เลยแล้วกัน เดี๋ยวเค้าจะเรียกว่า "ลุง" ซะก่อน) มีเหตุให้ต้องเรียนพิมพ์ดีดเนื่องจากว่าต้องนำเอาผลพิมพ์ดีดมาใช้สำหรับการสอบเทียบกับ กศน. เพื่อเอาไว้สอบเอนทรานซ์ตั้งแต่ ม.5 ครับ ก็เลยพิมพ์สัมผัสได้

ตอนนั้นฝึกพิพม์กับเครื่องพิมพ์ดีดธรรมดาซะด้วย พิมพ์กันจนเมื่อยนิ้วเลยล่ะครับ

ลองหาหนังสือฝึกพิมพ์มาลองดูก็ได้ครับ หรือจะหาโปรแกรมบนคอมพิวเตอร์มาเป็นตัวช่วยก็ดี

อยู่ที่การฝึกฝนนะ เน้นย้ำเลยต้องฝึกพิมพ์บ่อยๆ ค่อยๆ เป็นค่อยๆ ไปนะ :lol:

XChao    22

อยากแนะนำว่า Chat จีบสาวบ่อยๆ แต่ว่าน้องอยู่ ม.1 เลยไม่แนะนำวิธีนี้

ให้ Chat คุยกับเพื่อนๆนั่นแหละครับ แต่ว่าต้องหักดิบตัวเอง โดย ฝึกวางนิ้วที่แป้น ฟหกด ่าสว ก่อน

จากนั้นให้ฝึกก้าวนิ้วครับ มั่วมั่ง ผิดมั่งอย่างไปสน เดี๋ยวจะชินไปเอง ถ้ามัวแต่มองคีย์ ยังไงก็พิมพ์ไม่ได้ครับ

Chatchawan    9

หาโปรแกรมฝึกพิมพ์ในคอมมาฝึกครับ มีทั้ง ไทย/อังกฤษ แต่ต้องมีวินัยพอสมควร

โปรแกรมฝึกพิมพ์ในคอมมีเกมส์ให้เล่นด้วยเพื่อฝึกจำแป้น....(แต่คิดว่าต้องฝึกใน Windows นะ ใน mac คงหายาก)

ตอนนี้ยังอายุน้อย ๆ เห็นควรว่าต้องฝึกสัมผัสให้ได้ เพราะพิมพ์งานได้เร็วกว่ากันหลายเท่าตัว, เท่ห์ด้วยที่พิมพ์แบบไม่ต้องมองแป้น

ส่วนตัวฝึกพิมพ์สัมผัสมาตั้งแต่ ม.1 ได้ใช้งานพิมพ์มาก ๆ ตอนเข้าทำงานธนาคาร ตอนนี้เลยสบายครับ

เอาใจช่วยครับ

Edited by Chatchawan

Buffalo    117

ฝึกพิมพ์จากแป้นเหย้าก่อนตามคู่มือนั่นแหละครับ มันไม่มีทางลัด

ผมคิดว่าสิ่งสำคัญคือความอดทนครับ เพราะแรกๆจะพิมพ์ได้ไม่คล่อง พิมพ์ผิดเยอะ แล้วก็หงุดหงิดแล้วก็เลิกฝึก ต้องอดทนพิมพ์ไปเรื่อยๆ พิมพ์ผิดก็ไม่เป็นไร

การพิมพ์สัมผัสมันจะเกิดจากความเคยชินนะครับ ไม่ใช่จากการจำ ถ้าพิมพ์จนชำนาญแล้วเมื่อนึกถึงคำที่จะพิมพ์นิ้วก็จะไปเอง ถ้าใครพิมพ์สัมผัสเร็วๆแล้ว ลองให้มาจิ้มทีละตัวดู ถึงจะจำได้แต่รับรองว่ามองหาปุ่มตาลายเหมือนกัน

ลองหาเกมที่ฝึกพิมพ์มาเล่นก็ได้ จะได้ไม่น่าเบื่อมากเกินไป

Edited by Buffalo

shinnsei    197

http://www.typingweb.com/

น่าจะช่วยในภาษาอังกฤษทาง online ได้อย่างดีนะครับ

มีแบบว่าจบ course เป็น certificate กันเลยทีเดียว

แต่ของไทยนี่ตอนประถมปลายเคยใช้โปรแกรมอยู่ครับ

สนุกดี พิมพ์กัน 60 คนพร้อมกัน

ใน thaiware น่าจะมีเยอะนะครับ โปรแกรมฝึกพิมพ์เนี่ย แต่อาจจะเป็นทาง windows มากกว่า

I like Mac    28

ผมใช้โปรแกร SDTT ครับฝึกเดือนเดียว วันละสองชม. เป็นเลย

SDTT = สวนดุสิตติวเตอร์ เล่นในดอส หน้าจอเขียวๆ

ถ้าจะหัดจริงๆ กรุณาทำตามคำแนะนำของโปรแกรมอย่างเคร่งครัด แล้วจะได้ผลดีที่สุดครับ

Edited by I like Mac

PeGGyZ    36

ตอนแรกมีเบสิคมาจากการฝึกพิมพ์สัมผัสผ่านโปรแกรมบนฝั่ง windows ครับ

พอเจอยุค Ragnarok Online เท่านั้นแหละ ลื่นปรื้ดเลย อิอิ

zorro210    6

ถ้าให้แนะนำ ผมไม่รู้ว่าน้องเรียนพิมพ์ดีดไทยอย่างเดียวหรือเปล่า ถ้าไม่ พี่แนะนำให้น้องเรียนพิมพ์ดีดอังกฤษเพิ่มเข้าไปอีกตัวครับ เพราะได้ใช้แน่นอน

วิธีที่จะช่วยพัฒนาการพิมพ์สัมผัสมี 3 วิธีครับ

1.ฝึก

2.ฝึก และ

3.ฝึก ครับ ^^

ถ้าอยากจะเก่ง ไม่มีอะไรยากครับ ถ้าเราตั้งใจและฝึกฝนสม่ำเสมอครับ

การหัดพิมพ์ ถ้ามีพื้นฐานมาแล้วยิ่งดี ไปหาหนังสืออะไรก็ได้ที่เราชอบอ่าน เอามานั่งพิมพ์ พิมพ์ แล้วก็พิมพ์ไปเรื่อยๆ พยายามอย่ามองแป้นพิมพ์ เพราะว่าถ้าเรามองแป้นพิมพ์จนติดนิสัยแล้วจะแก้ยาก พิมพ์ไปเรื่อยๆ มันจะเป็นอัตโนมัติไปเองครับ ตอนพี่ฝึก ก็ว่างเป็นพิมพ์ครับ สนุกมาก กับการพิมพ์ดีด

'ความเร็ว' ในการพิมพ์ไม่สำคัญเท่ากับ 'ความแม่นยำ' ในการพิมพ์ครับ เช่น เราสามารถพิมพ์ได้ 40 คำ/นาที แต่เราผิดเสีย 5-10 คำ/นาที ก็ไม่มีประโยชน์ เมื่อเทียบกับคนที่พิมพ์ช้า ๆ แต่พิมพ์ได้ 30 คำ/นาที แต่ผิด 1-2 คำต่อนาทีครับ ถ้าเทพจริงนี่ 30-35 คำต่อนาทีต้องไม่ผิดเลย ถือว่าเทพมากครับ

แรกๆ ของการฝึกพิมพ์ดีด จะมีปัญหา คือมักจะพิมพ์ผิดเสมอ และต้องมาคอยกด backspace อยู่ตลอด (ลองสังเกตตัวเองดูครับ จะมีกลุ่มพวกแถวบนๆ เช่น ถ ภ ค ต จ ข ช บ ล พวกนี้จะพลาดได้ง่าย เพราะว่าอยู่ห่างจากแป้นเหย้ามาก)

การฝึกขั้นต่อมาเพื่อพัฒนาความแม่นยำคือให้ สายตาพยายามมองที่จอ monitor น้อยที่สุด มองที่ตัวหนังสือที่เราจะพิมพ์อย่างเดียว เพราะถ้าเรามองแต่จอ เราก็จะพะวงแต่การพิมพ์มากเกินไป คือไหนจะมองจอ แล้วก็ตาก็ต้องกวาดกลับมาดูที่หนังสืออีก โอกาสพิมพ์ผิดจะเยอะกว่าดูที่หนังสืออย่างเดียว

แนะนำอีกอย่างคือ พยายามอย่าเกี่ยงว่าจะต้องพิมพ์เฉพาะแป้นพิมพ์แบบนี้เท่านั้น อย่างอื่นพิมพ์ไม่ได้ เราอย่าสร้างกรอบให้ตัวเองมากเกินไปครับ ให้เราคิดเสียว่าเจอแป้นพิมพ์หลายๆ แบบ เราจะเพิ่มความชำนาญในการพิมพ์มากขึ้น พี่ฝึกจากเครื่องพิมพ์ดีดรุ่นเก่าเลยครับ กดแคร่ ติ๊งๆ อยู่เลย แป้นพิมพ์ต้องออกแรงกดเยอะกว่าแป้นคอมพ์เยอะ (มาก) ยิ่งนิ้วก้อยแทบจะเป็นแผล เพราะว่าต้องออกแรงกดเพื่อให้มันดีดแรง ไม่งั้นพิมพ์ไม่ติดอีก แต่เพิ่งมารู้สึกกับปัจจุบันคือ ไม่ว่าแป้นพิมพ์อะไรมา ถ้าเป็นมาตรฐาน พี่สามารถพิมพ์ได้หมด!!!

การฝึกอย่างนี้จะได้ประโยชน์คือ ได้ความมั่นใจและพัฒนาความแม่นยำในการพิมพ์ครับ

ทุกวันนี้พี่พิมพ์ได้ทั้ง ไทย- อังกฤษ แต่ฝึกช้ากว่าน้อง คือเริ่มเรียนตอน ม.4 แต่ก็หัดมาเรื่อยๆ แล้วก็พี่อยากจะบอกว่า ทักษะพิมพ์ดีด จะติดตัวไปตลอดชีวิตครับ เหมือนว่ายน้ำ ถ้าว่ายได้ ก็จะว่ายได้ตลอดชีวิต และน้องจะโดดเด่นกว่าเพื่อนๆ รุ่นเดียวกันแน่นอนครับ

และที่สำคัญ น้องจะ 'หล่อ' กว่าเดิม 10% ตอนใช้ความสามารถนี้ช่วยสาวๆ ทำรายงานครับ อิอิ

Edited by zorro210
  • Like 1

SK-    1,374

มีคนตอบไปเยอะแล้ว ผมขอมาแย้งนิดนึง เรื่องที่ว่าแป้นพิมพ์ต่างกันทำให้พิมพ์ช้าลง ผมว่าไม่เห็นจะเกี่ยวเลย ถ้าพิมพ์สัมผัสได้ แป้นไหน ๆ ก็เหมือนกัน ผมไม่เคยมีปัญหาในการพิมพ์เลยสักนิดไม่ว่าจะไปใช้เครื่องไหน อาจจะหงุดหงิดบ้างถ้าเจอแป้นเล้็ก ๆ ของเครื่องตั้งตักขนาดเล็ก ๆ ทำให้แป้นมันเล็กลง นิ้วใหญ่ ๆ อย่างผู้ใช้รู้สึกรำคาญนิดนึง

ไหน ๆ ก็ไหน ๆ แล้ว เรื่องการพิมพ์สัมผัส ควรจะมีลำดับการพิมพ์ที่ถูกต้องด้วย เช่น คำว่า ที่ จะต้องพิมพ์ ท.ทหาร สระอี ไม้เอก ผมเคยเจอคนพิมพ์แบบเอาสะดวก คือ ท.ทหาร ไม้เอก (เพราะว่าใกล้นิ้วกว่า) และสระอี แม้ว่าบน Mac อาจจะแสดงผลถูกต้อง แต่มันผิดหลักภาษาไทยอยู่ดี และบน Windows มันจะแสดงแบบผิดลำดับให้เห็น ๆ เลย คนคนนั้นผมเคยบอกไปว่าผิดนะ เค้าก็ดันกลับมาว่านี่คือเครื่องคอมฯ ไม่ใช่เครื่องพิมพ์ดีด ผมก็เลย ช่างลูกคุณยายเค้าละกัน :wallbash:

• Like 3

tomzt    42

ในเมนู หาเรื่อง!! บนสุด ค้นคำว่า ฝึกพิมพ์ เจอแน่นอนครับ

jakk    3

ถ้าพิมพ์คล่องอยู่แล้ว ฝึก เอาครับ

ไม่นาน ลองฝืนตัวเองดูครับ

ถ้าให้ดีเริ่มจากเครื่องพิมพ์ดีด ต๊อกแต๊ก นั่นแหละครับ คล่องแล้วก็มา เครื่องพิมพ์ดีด ไฟฟ้าครับผม

ค่อยๆฝึก ซัก 2-3 เดือน น่าจะเห็นผลนะ

Erokoku    224

โปรแกรมหัดพิมพ์ที่ดีที่สุดในโลก คือ

โปรแกรม chat ครับ ^^

ฟันเฟริม......

ผมพิมพ์ได้เร็วมากด้วย MSN ^^

pd2002    19

ผมเรียนพิมพ์ดีดมาตั้งแต่ตอนมัธยม

เครื่องพิมพ์ดีดตัวใหญ่ๆ กดยากๆ นิ้วก้อย กล้ามแทบขึ้น

พิมพ์ผิดหนึ่งตัว โดน อ. ให้ทำมือดอกบัว แล้วเอาแปรงลบกระดาน ตอกลงมา

มันเหนื่อยครับ และทรมาณมาก

แต่ว่าผลที่ได้นั้นมันติดตัวเราไปทั้งชีวิตเลยครับ

ถ้าเรียนพิมพ์ดีดมาถูกต้องตามหลักการ แป้นจะบาง จะหนา ใหญ่ หรือเล็ก แข็ง หรือนุ่ม ไม่มีปัญหา พิมพ์ได้เร็วเท่ากันหมดแน่นอนครับ

อย่างที่หลายคนบอกว่าทางลัดไม่มีครับ ถ้าอยากพิมพ์สัมผัสจริงๆ ผมว่าต้องพยายามอย่างมาก

ที่สำคัญ คนที่เรียนพิมพ์สัมผัสมา ท่องตัวอังษรที่อยู่บนแป้น ได้ทุกตัวแน่นอน ทั้งไทย และอังกฤษ รวมถึงสระ และตัวยกแคร่ ด้วย

คำแนะนำของผม ก่อนจัดนิ้ว "ท่องทุกตัวที่อยู่บนแป้น" (และจำให้ได้ว่าตัวไหนอยู่ข้างตัวไหน) ก่อนเลยครับ เพราะตอนผมเริ่มเรียน นี่คือสิ่งที่ต้องทำอย่างแรก

:cheers:

PHspeaknow    1

หัดพิมพ์แต่ภาษาอังกฤษ ภาษไทยนี่ยังจิ้มอยู่เลย T-T

กลับกัน ผมยังจิ้มอังกฤษอยู่เลย

Nanotubes    248

จำแป้นเหย้าให้ได้ก่อนครับ

"ฟ ห ก ด ่ า ส ว" หรือ "a s d f j k l ;" วางนิ้วให้ได้จากนิ้วก้อยซ้ายไล่ไปยังนิ่วก้อยขวาตามนี้ครับ แล้วหัดเอื้อมเอาครับ

สำหรับหลักการเบื้องต้น ถ้าจะให้ดีต้องหาโปรแกรมหัดพิมพ์ช่วยครับ จะได้เป็นไวๆ ครับ

I like Mac    28

มีคนตอบไปเยอะแล้ว ผมขอมาแย้งนิดนึง เรื่องที่ว่าแป้นพิมพ์ต่างกันทำให้พิมพ์ช้าลง ผมว่าไม่เห็นจะเกี่ยวเลย ถ้าพิมพ์สัมผัสได้ แป้นไหน ๆ ก็เหมือนกัน ผมไม่เคยมีปัญหาในการพิมพ์เลยสักนิดไม่ว่าจะไปใช้เครื่องไหน อาจจะหงุดหงิดบ้างถ้าเจอแป้นเล้็ก ๆ ของเครื่องตั้งตักขนาดเล็ก ๆ ทำให้แป้นมันเล็กลง นิ้วใหญ่ ๆ อย่างผู้ใช้รู้สึกรำคาญนิดนึง

ไหน ๆ ก็ไหน ๆ แล้ว เรื่องการพิมพ์สัมผัส ควรจะมีลำดับการพิมพ์ที่ถูกต้องด้วย เช่น คำว่า ที่ จะต้องพิมพ์ ท.ทหาร สระอี ไม้เอก ผมเคยเจอคนพิมพ์แบบเอาสะดวก คือ ท.ทหาร ไม้เอก (เพราะว่าใกล้นิ้วกว่า) และสระอี แม้ว่าบน Mac อาจจะแสดงผลถูกต้อง แต่มันผิดหลักภาษาไทยอยู่ดี และบน Windows มันจะแสดงแบบผิดลำดับให้เห็น ๆ เลย คนคนนั้นผมเคยบอกไปว่าผิดนะ เค้าก็ดันกลับมาว่านี่คือเครื่องคอมฯ ไม่ใช่เครื่องพิมพ์ดีด ผมก็เลย ช่างลูกคุณยายเค้าละกัน :wallbash:

เห็นด้วยครับ ว่าต้องพิมพ์ให้ถูกหลัก โดยเฉพาะ คำว่า "ที่" บางเครื่อง บาง OS พิมพ์ผิด มันจะกลายเป็น สี่เหลี่ยมๆ เลยครับ หรือ ใน Word บาง Version ขึ้นตัวแดงเลยครับ ที่ถูกต้องพิมพ์ ท.ทหารอดทน ตามด้วยสะระอี แล้วก็ไม้เอก ครับ