Jump to content
Sign in to follow this  
path2544

มาช่วยกันหันมาใช้ Font แห่งชาติ "สารบัญ" (TH Saraban PSK) กันครับ

Recommended Posts

path2544    704

คณะรัฐมนตรีมีมติเมื่อวันที่ ๗ กันยายน ๒๕๕๓ ให้หน่วยงานภาครัฐทุกหน่วยใช้แบบอักษร "สารบัญ" (TH Saraban PSK) เป็นแบบอักษรมาตรฐานของราชการไทย แทนแบบอักษรหลากหลายที่ใช้อยู่

สามารถอ่านเพิ่มเติมได้ที่ http://www.bloggang.com/mainblog.php?id=mister-gray&month=20-10-2010&group=10&gblog=27

• Like 6

Ishmael    14

เวลาที่ใช้ ฟอนต์นี้ จะมีปัญหาเวลา กด tab เพื่อย่อหน้าจะ กลายเป็น ! ขึ้นมาแทนพร้อมกับย่อหน้าด้วย ในโปรแกรม Pages นะครับ

โปรแกรมอื่นยังไม่ได้ลอง

• Like 3

rainbowcash    6

เวลาที่ใช้ ฟอนต์นี้ จะมีปัญหาเวลา กด tab เพื่อย่อหน้าจะ กลายเป็น ! ขึ้นมาแทนพร้อมกับย่อหน้าด้วย ในโปรแกรม Pages นะครับ

โปรแกรมอื่นยังไม่ได้ลอง

เป็นเหมือนกันค่ะ ใครมีวิธีแก้บ้าง

แต่ถ้าใช้กับโปรแกรมอื่นไม่เป็นไรนะ

ตอนนี้ใช้ฟอนต์นี้ตลอดเลยเพราะที่ทำงานให้ใช้ค่ะ

tk719    36

เป็นเหมือนกันครับ เรื่อง Pages เลยใช้ไม่ได้เลย

pao666    2

ลองโหลดตรงนี้ดู เห็นบอกว่าใช้กับ Mac OS ได้ มีใครลงได้ไหมครับ .exe เห็นๆ

prapakorn    4

ลองโหลดตรงนี้ดู เห็นบอกว่าใช้กับ Mac OS ได้ มีใครลงได้ไหมครับ .exe เห็นๆ

download มา เป็น TH Sarabun PSK.zip แตก แล้ว Snapshot2010-12-1509-54-17.jpg ไปใส่ใน folder fonts เปิดมาก็ใช้ได้แล้วครับ

Snapshot 2010-12-15 09-54-17.tiff

Edited by tum
แก้ให้แสดงผลรูป

prapakorn    4

download มา เป็น TH Sarabun PSK.zip แตก แล้ว ไปใส่ใน folder fonts เปิดมาก็ใช้ได้แล้วครับ

ขอโทษครับ post ซ้ำ พยายามจะ upload รูปมาแต่ไม่ได้ ขอโทษด้วยครับ Edited by prapakorn

pao666    2

เรื่องของเรื่องคือ ผมอยากให้ดูในช่องที่บอกว่า "ระบบการติดตั้ง" กับไฟล์ที่ให้โหลดครับ ซึ่งจริงๆแล้วมันไม่ Support กัน เกรงว่า มือใหม่จะงงครับ ชื่อไฟล์บอกว่า .exe แต่ ระบบการติดตั้งมี Mac OS

มีใครอ่านถึงตรงนี้ไหมครับ

ครม. กำหนดให้ใช้ "ตัวเลขไทย" ในเอกสารของราชการด้วยนะครับ

ถ้าเป็นเอกสารที่พิมพ์ออกมาใช้กัน คงไม่มีปัญหา แต่ถ้าเป็นเอกสารที่เข้าระบบ การสืบค้นคงยุ่งยากน่าดูเลยครับ แล้วยิ่งของเก่าใช้ อลาบิค ของใหม่ ใช้เลขไทย คงจะเรียงลำดับกันถูกนะ

Edited by pao666

tumque    0

เรื่องของเรื่องคือ ผมอยากให้ดูในช่องที่บอกว่า "ระบบการติดตั้ง" กับไฟล์ที่ให้โหลดครับ ซึ่งจริงๆแล้วมันไม่ Support กัน เกรงว่า มือใหม่จะงงครับ ชื่อไฟล์บอกว่า WIN32 และ .exe แต่ ระบบการติดตั้งมี Mac OS

ลุงจะสื่อว่า exe win32เป็นของ windowใช่ไหมครับ

tum    328

ลองดูที่นี่ไหมครับ

สำหรับคน PC คงไม่มีปัญหา ถ้าจะเข้าไป Download ตามลิงก์ที่เค้าประชาสัมพันธ์

ส่วนชาว Mac เราก็ช่วยกันประชาสัมพันธ์ f0nt.com กันแทนครับ เวบของคุณไอ้แอนนนนนจะได้ดังขึ้นเรื่อยๆ หิหิหิ

ลองดูครับ :lol:

• Like 1

pao666    2

ใช่ครับ จริงๆผมทราบครับว่าฟ้อนท์ชุดนี้ไม่ว่าจะโหลดตรงไหน ก็ใช้ได้ครับ ไม่ว่าจะ OSx หรือ Windows

แต่ผมติดใจแค่ช่องที่ให้โหลดเป็นตัว .exe แล้วบอกในช่องระบบของเครื่องว่ามี Mac OS ผมเคยไม่เข้าใจว่าถ้าผมโหลดไฟล์นั้นไปติดตั้งใน OSx ต้องทำอย่งไรครับ เปิดด้วยโปรแกรมอะไรครับ เพราะ Default เครื่องผมเปิดด้วย Text Edit ครับ

จริงๆผมน่าจะไปบอก ที่เว็ปนั้นมากกว่าครับ แต่ที่ผมเอามาให้ดูหรือตั้งข้อสังเกตุคือ คุณแน่ใจแค่ไหน ว่าฟ้อนท์ชุดนี้ สมบูรณ์ทุกอย่าง แค่การเริ่มต้นที่จะให้ใช้ยังไม่ถูกต้องเลย ไม่ว่าจะเป็นตัวยก วรรณยุกต์ การพรีวิว การพิมพ์ ช่องไฟ ช่องว่าง Space Bar Tab ผมต้องลองดูก่อนแหล่ะครับ ว่าโอเคไหม

ผมว่าทำมาทั้งที ถ้าคิดว่าจะทำให้เป็นมาตรฐานแล้ว ขอให้ใช้ได้สมบูรณ์ในทุก โปรแกรมก่อนดีไหมครับ

ผมอาจจะแรงเกินไปขอโทษด้วยนะครับ ผมทำงานด้านสิ่งพิมพ์ ภาษาไทย ผมเจอมาเยอะเลยครับ กับปัญหาฟ้อนท์ไทย และดีใจที่เห็นมีการผลักดันแบบนี้ ครับ

Edited by pao666
  • Like 2

bankstepza    3

ผมใช้มาสักพักเเล้วครับใช้ดีมาก สวยด้วย

ใช้ เเล้ว ไม่เพี้ยนด้วย ใน word for mac

path2544    704

พึ่งเห็นว่ามี Thai OS ด้วย อยากรู้ว่ามันลงผ่าน Parallel Desktop ได้ไหมครับ

mind    206

ที่ทำงานของเราใช้fonts นี้มานานแล้ว พิมพ์ไปพิมพ์มาตกม้าตายตอนสุดท้าย บางตัวยังคงเป็นเลขอารบิค และในการพิมพ์ในตารางexcel และมีการคำนวณค่อนข้างลำบากมาก ที่มีตัวเลข ไทย

Edited by mind

Pongstorn    5

ขออนุญาตแก้นิดนึงครับ

ที่จริงแล้วคณะรัฐมนตรีมีมติให้ใช้ทั้ง 13 ฟอต์น ของ SIPA เป็นฟอตน์มาตรฐานของหน่วยงานราชการไทยครับ

และกำหนดให้ใช้เลขไทยเป็นเลขหลักในการใช้งานด้วย

แต่ส่วนใหญ่มักจะยกตัวอย่างด้วยฟอตน์ TH Saraban PSK ครับ เดียวจะเข้าแบบเดิมของราชการไทยที่บอกว่า

Ansana เป็นฟอตน์มาตรฐานของราชการไทยเมื่อก่อนนี้ ด้วยเหตุเพราะเรามักง่ายกันเองครับ เนื่องจาก Ansana New

เป็นฟอต์นตัวแรกของภาษาไทยที่เราเจอกันครับ แต่ในความเป็นจริงแล้วตามระเบียบสารบัญของสำนักนายก

ไม่ได้กำหนดไว้ในสาระสำคัญครับ

ปล. หน่วยงานของกรุงเทพมหานคร ได้กำหนดให้ใช้ TH Niramit AS เป็นฟอต์น มาตรฐานของหน่วยงานครับ

เพราะ TH Saraban PSK ตัวกว้างกว่านิดนึง ทำให้จัดข้อความได้ยาก และเส้นบางไปนิด เลยทำให้ดูเหมือนตัวอักษรไม่คมชัด

ส่วนโปรแกรมทางบัญชีและตัวเลข (เช่น Excel, Number) ต้องทำใจครับ เพราะในส่วนรูปแบบของเซลที่เป็น numberic นั้น

ไม่มีฟอต์นไทยมาตรฐาน (ที่ยังไม่ได้แก้ไข แบบว่าของแท้จากผู้ผลิตโดยตรง) สามารถพิมพ์เป็นเลขไทยได้ครับ แม้แต่ของ Microsoft

เองก็ตาม เพราะพอเราพิมพ์เลขไทยไป โปรแกรมจะเปลี่ยนเป็นเลขอารบิกโดยอัตโนมัติครับ แต่ที่ทำงานผมเค้าไปหาฟอตน์ที่ชื่อ

TH Niramit LT ๙ มาเปลี่ยนในส่วนของเซลที่เป็น numberic แสดงผลเป็นเลขไทยครับ

Edited by Pongstorn
  • Like 5

mgnum    1

อีก 1 เสียง

ใช้อยู่เหมือนกันครับ

ใครไปเซ็นทรัล

คงจะเห็นในโปสเตอร์แวบๆ

tk719    36

สรุปไม่มีวิธีแก้ไขการใช้งานใน Pages เลยหรือครับ งงว่ามันเกิดจากอะไร

Knackii    11

รัฐบาลน่าจะเอาเวลาไปสนับสนุนอตสาหกรรมรถยนต์แห่งชาติบ้าง

เบื่อพวกญี่ปุ่น เกาหลี ชอบถามว่า ทำไมบ้านเราไม่มียี่ห้อรถยนต์เป็นของตัวเอง

naroh    66

ผมใช้ font ชุดนี้ทำงานมาตั้งแต่จัดประกวดกันเสร็จใหม่ๆ แรกๆอาจมีปัญหาบ้าง แต่เค้าก็ออกอัปเดทมาจนทุกวันนี้ไม่มีปัญหานะครับ แต่ออกตัวก่อนว่าผมไม่ได้ใช้ pages ครับ เวลาทำงานเอกสารใช้ OpenOffice อย่างเดียวเลย ส่วนเวลาทำงานสิ่งพิมพ์ก็ใช้งานได้ปรกติครับ หลายฟ้อนต์ดูดีกว่าฟ้อนต์เก่าๆที่เคยใช้อีก แต่ไอ้ฟ้อนต์ที่ผมชอบเอามา body text จริงๆ กลับไม่อยู่ใน 13ฟ้อนต์แห่งชาติ ทั้งที่ผมโหลดมาจาก nectec เหมือนกัน นั่นคือฟ้อนต์ที่ชื่อว่า Arundina ครับ ผมว่ามันสวยเรียบดี

beiderman    770

Font Arundina หาโหลดได้ที่ไหนเหรอครับ เมื่อกี้ลองเข้าไปค้นใน nectec ดูแล้ว แต่ไม่เจอลิงค์เรื่องฟอนท์เลยครับ

ว่าแต่ว่าฟอนท์ที่ว่าเป็นฟอนท์แจกฟรีใช่มั้ยครับ