Jump to content
Immanuel Sonprint

Apple ประกาศวันเปิดตัว iPhone 5 อย่างเป็นทางการแล้ว ?!

Recommended Posts

สำหรับท่านที่รอ iPad 3 ผมมีข้อคิดให้ครับ

True Dtac เพิ่งเริ่มขาย iPad 2 - ธรรมชาติการขายสินค้า ลูกค้าสั่งของ 1 ตัว True Dtac ค่อยสั่ง Apple ทีละตัวสองตัว ให้ลูกค้ารอ หรือเปล่าครับ

ก็ไม่ใช่

True Dtac ก็ต้องสั่งของมากักตุน คาดคะเนยอดขาย ใช่หรือไม่ครับ

สมมตินะครับ สมมติ True สั่งมา 5 หมื่นตัว Dtac สั่ง 3 หมื่น สั่งมากองไว้ เงินก็จ่ายไปแล้ว

อีก 3 วัน ถัดไป Apple ออก iPad รุ่นต่อไป จะ 3 จะอะไรก็แล้วแต่

แล้ว iPad 2 True Dtac ที่ถือไว้ทำอย่างไรละครับ ส่งคืน Apple ขอเงินคืนหรือครับ - Impossible.

ทุกวันนี้ iPad รุ่นแรกบาง Dealer ยังมีนะครับ เพราะเขาเหล่านั้น เอาไปคืน Apple ด้วยเหตุผลที่ว่า เครื่องยังไม่แกะ ขอเงินคืนหน่อย ไม่ได้นะครับ - Apple คุณออกตัวใหม่ทำไมไม่บอกกัน แล้ว ของที่ฉันสั่งมาขาย คุณจะทำยังไง - Apple ช่วยเต็มที่ก็แค่ ประกาศลดราคาหน้าเว็บ ดีลเลอร์ที่รับไปขายก็ขายราคาที่ลดไป ส่วนต่างไป Rebate เอา

ท่านทั้งหลายคิดว่า Apple จะทำอย่างนี้กับ True หรือ Dtac ไหมหละครับ

สำหรับท่านที่รอ iPad 3 ผมมีข้อคิดให้ครับ

True Dtac เพิ่งเริ่มขาย iPad 2 - ธรรมชาติการขายสินค้า ลูกค้าสั่งของ 1 ตัว True Dtac ค่อยสั่ง Apple ทีละตัวสองตัว ให้ลูกค้ารอ หรือเปล่าครับ

ก็ไม่ใช่

True Dtac ก็ต้องสั่งของมากักตุน คาดคะเนยอดขาย ใช่หรือไม่ครับ

สมมตินะครับ สมมติ True สั่งมา 5 หมื่นตัว Dtac สั่ง 3 หมื่น สั่งมากองไว้ เงินก็จ่ายไปแล้ว

อีก 3 วัน ถัดไป Apple ออก iPad รุ่นต่อไป จะ 3 จะอะไรก็แล้วแต่

แล้ว iPad 2 True Dtac ที่ถือไว้ทำอย่างไรละครับ ส่งคืน Apple ขอเงินคืนหรือครับ - Impossible.

ทุกวันนี้ iPad รุ่นแรกบาง Dealer ยังมีนะครับ เพราะเขาเหล่านั้น เอาไปคืน Apple ด้วยเหตุผลที่ว่า เครื่องยังไม่แกะ ขอเงินคืนหน่อย ไม่ได้นะครับ - Apple คุณออกตัวใหม่ทำไมไม่บอกกัน แล้ว ของที่ฉันสั่งมาขาย คุณจะทำยังไง - Apple ช่วยเต็มที่ก็แค่ ประกาศลดราคาหน้าเว็บ ดีลเลอร์ที่รับไปขายก็ขายราคาที่ลดไป ส่วนต่างไป Rebate เอา

ท่านทั้งหลายคิดว่า Apple จะทำอย่างนี้กับ True หรือ Dtac ไหมหละครับ

เท่าที่เคยอ่านมา เวลา apple เปิดตัวสินค้าใหม่ แล้วทำราคาตัวเก่า/รุ่นเก่าลดลง ตัวแทนจำหน่ายก็จะได้ค่าส่วนต่างคืนนะครับ Apple ไม่น่าจะเอาเปรียบคู่ค้าตัวเองแน่นอน

iOS ออกมาก็รองรับ iPad, iPod Touch, และ iPhone พร้อม ๆ กันอยู่แล้วนี่ครับ ลุงเป๋างงอะไรครับ? ยกเว้นแต่ iPhone หรือ iPod Touch รุ่นเก่า ๆ อาจจะมี hardware ที่ต่ำกว่าจะรองรับ iOS ใหม่ ๆ ได้ ซึ่งก็เป็นเรื่องปกติ

ผมงงตรงสันนิษฐานชื่อรุ่นของ iOS ครับที่ว่า

iOS X.y.z ตัว X จะออกมาตามรุ่นของ iPhone

เช่น 3Gs ออกมา 3.x.x

iPhone ออกมา 4.x.x

iOS 5.x.x ผมก็คิดว่า..... น่าจะนะครับ

iOS ออกมาก็รองรับ iPad, iPod Touch, และ iPhone พร้อม ๆ กันอยู่แล้วนี่ครับ ลุงเป๋างงอะไรครับ? ยกเว้นแต่ iPhone หรือ iPod Touch รุ่นเก่า ๆ อาจจะมี hardware ที่ต่ำกว่าจะรองรับ iOS ใหม่ ๆ ได้ ซึ่งก็เป็นเรื่องปกติ

ผมงงตรงที่ว่า iOS แต่ละรุ่น จะถูกอ้างอิงด้วย iPhone เหรอครับ

ผมก็ว่าตระกูล ipod ออกแน่นอนเหมือนกันฟังธงเลย เพราะมันออกมาทุกไตรมาสสุดท้ายของปีมาสี่ปีแล้วนี่ก็ออกมาได้ครบปีละ

แต่ ipod ผมว่ามันเริ่มตันแล้วนะถ้าออกใหม่เลยนึกไม่ออกว่าจะมาแนวไหนยกเว้น ipod touch ที่มี ios เป็นหัวใจหลัก

เท่าที่เคยอ่านมา เวลา apple เปิดตัวสินค้าใหม่ แล้วทำราคาตัวเก่า/รุ่นเก่าลดลง ตัวแทนจำหน่ายก็จะได้ค่าส่วนต่างคืนนะครับ Apple ไม่น่าจะเอาเปรียบคู่ค้าตัวเองแน่นอน

Rebate คืนได้ครับ แต่สินค้าใหม่ที่ออกมา เราจะสังเกตว่าราคาจะถูกลงมา หรือสินค้าใหม่ราคาเท่ากับสินค้ารุ่นเก่าก่อนลดราคาลง

ประเด็น คือ ผู้ขาย rebate ได้ แต่คืนไม่ได้ครับ ข้อดี คือ ลูกค้ามีตัวเลือกมากขึ้น - ซื้อรุ่นใหม่หรือรุ่นเก่าดี แต่ลูกค้าจะคิดว่าราคาต่างกันกี่พันเอง ก็จะขยับเป็นรุ่นใหม่

ผู้ขายก็ต้องดันเครื่องเก่าออกไป ไม่ว่าจะเป็นโปรโมชั่นส่วนลด แต่อย่าลืมครับว่า ธุรกิจหากมีลดแลก แจกแถมนั่นคือ สินค้ามีต้นทุนเพิ่มใช่ไหมครับ ผู้ขายก็ต้องเจ็บตัวกันไปไม่มากก็น้อย อยู่ที่เขาเหล่านั้นมีของในมือกันเท่าไหร่ รวมถึงความเสี่ยงต่างๆ ที่เป็นปัจจัยภายนอกที่เคยเกิดขึ้น

ขออนุญาตยกตัวอย่างครับ

จำวันที่ iPad 2 ออก แล้วผู้ซื้อ iPad รุ่นแรกซื้อไปก่อนได้ไหมครับ ผู้ใช้ออกมาขอคืนส่วนต่างว่า ทำไมทางผู้ขายไม่บอกว่ารุ่นใหม่จะออก ฉันซื้อไปเมื่อวานวันนี้ลดไป สามพัน ฉันต้องการส่วนต่างคืน ผู้ขายได้เงินคืนส่วนต่างจาก Apple นะ เอามาให้เดี๋ยวนี้ บลาๆ ๆ

คำตอบ ผู้ขาย Rebate ได้ก็ต่อเมื่อวันที่ iPad 2 ออก แล้ว iPad รุ่นแรกที่ยังคงอยู่ในมือเท่านั้นที่ทำได้ - ก็มีเสียงแทรกเข้ามาว่าถ้าซื้อ Online ทำไม rebate ได้ คำตอบก็คือ นั่นคือ Apple เอง เขาทำของเขาเอง หากผู้ขายเจ้าไหนอยากคืนเงินส่วนต่างให้ลูกค้า Apple say yes โอเคได้เลยแต่คุณควักเองนะ

ผู้ขายเจ้าไหนใจดีคืนเงินให้ ก็เงินเขาเองทั้งนั้นครับ มิใช่ของ Apple เลย ที่เป็นข่าวในจีนเป็นต้นครับ

(ทุกวันนี้ ผู้ขายบางเจ้าก็ยังมี iPad คงเหลืออยู่ในมือที่ขายไม่ออก ก็มีครับ ไม่อยากจะนึกถึง Mac Pro นะครับว่าไม่รู้จะทำอย่างไร)

Apple ไม่ได้เอาเปรียบคู่ค้าครับครับ แต่เขาจะออกอะไรใหม่ๆเขาก็ไม่บอกเช่นกันครับ แต่เรารู้ได้จากปริมาณของสินค้าครับ เช่น ครบรอบของเค้าแล้วหรือยัง บางตัวออกปีละครั้ง บางตัวออกทุกๆหกเดือน เดินไปไหนก็หมดๆ ที่นี่ก็หมด ที่นั่นก็หมด ผู้แทนขายทุกที่เขาก็สั่งสินค้าเรื่อยๆครับ ถ้า Apple ไม่ส่งของให้ขาย ประกอบด้วยสินค้าครบรอบของตัวมันเองแล้ว ก็จะเป็นสัญญาณการออกรุ่นใหม่ครับ แต่อย่างที่บอกไปตอนแรก Dtac True เพิ่งสั่ง iPad มาขายด้วยจำนวนๆนึง และ Apple คงไม่ออกตัวใหม่แน่ๆ ไม่งั้นเละครับ

ส่วนที่ลุง ken_ardency บอกข้างบนว่า iPhone ตัวแรกกับ iPhone 3G เปิดตัวปีเดียวกันนั้น จำผิดแน่ ๆ เลย

อ่ะ เรียกลุง เดี๋ยว :2guns: ซะเลย

ผมจำได้ไม่แม่นเท่าไร ผมเองไม่เคยมี iPhone สักเครื่อง เพียงแค่ติดตาม ข่าวบ้าง แย่งเพื่อนเล่นบ้าง

เท่านั้น ผมเป็นคนใช้ Blackberry แม้มันจะเป็น Smartphone ที่ห่วยมากแต่ผมติดคุยกับสาวใน BBM

เลยไม่ได้ใช้ iPhone ถ้าให้ข้อมูลที่ผิดพลาดต้องขออภัยไว้ ณ ที่นี้ครับ

ที่เอามาพูดเพราะมีคนบ่นกับผม ผมก็จำมา ผมก็คิด "เอ้ย ปรกติ apple ไม่ค่อยออกซ้อนในปีเดียวนะ"

เลยไปดู วันที่จาก apple.com ที่ระบุไว้ใน tech spec ของ iPhone มันขึ้นไว้ February 05, 2008

และ iPhone 3G July 11, 2008 เลยคิดว่าปีเดียวกัน

ถ้านึกถึงเหตุผลที่คนบ่นช่วงนั้นก็มีดังนี้

- จริงๆ iPhone ตัวแรก มันมีออกมาสองรอบ รอบแรก 4GB กับ 8GB และมีการปรับปรุงในภายหลัง

8GB กับ 16GB แต่เป็นแค่ small update รู้สึกจะไม่มีการแถลงข่าวใหญ่โต ถ้าจำไม่ผิดตอนนั้น ประกาศ

พร้อมงานแถลงเปิดตัวสินค้ากลุ่ม iPod บางคนที่ซื้อเร็ว ตั้งแต่ล๊อทแรกจริงๆ มันก็ถือว่าตกรุ่นเร็วกว่าปี

อันที่ประกาศ จำได้ว่า 8GB ราคาเท่า 4GB ค่อนข้างมั่นใจเพราะ ได้ดู VDO keynote นั้น ตอนนั้นผม

ก็จับตามองอยู่แต่สมัยนั้นไม่มีปัญญาซื้อ

ตอนนี้หาใน youtube ไม่เจอ ส่วนใหญ่จะเจอ แต่ เปิดตัว iPhone กับ 3G แต่นี่คือหลักฐานครับ keynote

ตอนเปิดตัว iPhone มี 4GB กับ 8GB

ช่วงนาทีที่ 23:42

http://www.youtube.com/watch?v=Vququ7x8gnw

และนี่ tech spec จาก apple.com เป็น 8GB กับ 16GB http://support.apple.com/specs/#iphone

เท่านี้ก็ยืนยันได้ว่า original iPhone มีการ update ก่อนที่จะเป็น 3G และ update ครั้งนั้นจนออก 3G

ห่างไม่ถึงปี (สรุปว่าผมจำผิดหรือคุณจำผิด?)

- รู้สึก announcement อ่ะ jan 2007 แต่วางขายในยุโรป ปลายปี 2007 และทวีป asia ในปี 2008

และไม่นาน ในต้นปีนั้นก็เปิดตัว 3G

เหตุผลเหล่านี้คงทำให้ ผู้บริโภครู้สึกว่าไม่ถึงปี ถ้านับ ตอนปรับขนาด storage ก็ไม่ถึงปีจริงๆ

อ่ะงั้น ยกตัวอย่างใหม่ Macbook ช่วงปี 2006 - 2008 ออกใหม่ภายในไม่ถึงปี อันนี้ผมเจอกับตัวเอง

ซื้อ Core Duo 2.0 ช่วงข้ามปี 2006-2007 ไม่นานก็ออก C2D ถึงจะคนละปี นับตามวันไม่ถึงปี ต่อจาก

mid 2007 ก็ตามมาด้วย Late 2007 (อย่างนั้ ปีเดียวกันไหมครับ? สำหรับ คนที่บอกว่า apple 'ไม่เคย'

ออกสินค้ารุ่นเดิมในปีเดียวกันนั้นมันไม่แน่เสมอไป น่าจะใช่คำว่า 'ไม่ค่อย' หรือถ้าจะให้คำเป็นทางการ

ก็ 'เป็นไปได้ยาก' มากกว่า เพราะเขา 'เคย' ออกซ้อนในปีเดียวกันมาแล้ว)

แต่จะว่าไปช่วงแรกที่ออกสินค้าใหม่ๆ มันก็เป็นเรื่องปรกติ ที่จะมีการปรับปรุงพัฒนา ก็อาจจะออกค่อนข้างถี่

หรือปรับปรุงเงียบๆ ถ้าจำไม่ผิด ตอน iPhone4 ออกใหม่ๆก็มีปัญหาเรื่องสัญญาน เห็น jobs มาพูดเรื่องแจกๆ

กรอบอะไรสักอย่าง ตอนนั้นดูอยู่ผมก็ขำๆ แต่ล๊อทหลังๆไม่มีคนบ่นก็แสดงว่าแอบแก้แล้ว

แต่รอบนี้ที่ช้าคงเพราะเริ่มตัน เช่น MBP ก็อยู่ในร่าง Unibody มาหลายปีแล้วนะ และอย่างที่ด้านบนบอกว่า

iPod เริ่มตันแล้วมันก็น่าจะเป็นอย่างนั้น ถ้าดู iPhone 4 กับ iPod Touch ผมว่าเป็น mobile device ที่น่าทึ่ง

มากแล้วนะมันยากที่จะปรับปรุงให้ดีขึ้นอีก

รอบนี้จะออกมาเป็นยังไง ก็ต้องรอดู วันที่ 4 แต่ไม่ว่าอะไรจะออกมา ผมก็ยังไม่ซื้อ รอให้มีหนูทดลองใช้เยอะๆ

ก่อนผมค่อยพิจรณา อีกที จากที่สังเกตุมา apple เองก็มีพลาดให้เห็นพอสมควร แต่ยังดีที่รับผิดชอบ Macbook

เก่าผม ปัญหาเยอะมาก เคลมจนคุ้มค่า apple care เลย Random shutdown นู่นนี่นั่น เพราะเป็น mac intel

รุ่นแรก หลังจากนั้นผมเข็ดเลย อะไรออก ผมรอก่อนสักระยะนึง ค่อยซื้อ

Edited by ken_ardency

............

...........................

เท่านี้ก็ยืนยันได้ว่า original iPhone มีการ update ก่อนที่จะเป็น 3G และ update ครั้งนั้นจนออก 3G

ห่างไม่ถึงปี (สรุปว่าผมจำผิดหรือคุณจำผิด?)

....................

จะเปลี่ยนจาก 4GB กับ 8GB มาเป็น 8GB กับ 16GB มันก็ยังคือ iPhone รุ่นแรก ไม่รองรับ 3G ไม่ใช่คนละรุ่น ดังนั้นก็คือ 1 ปีต่อรุ่นอยู่ดี 1 ปีต่อมาเดือนมิถุนายน ถึงได้เปิดตัว iPhone 3G ที่รองรับเครือข่าย 3G แล้ว

ดังนั้น ผมจำไม่ผิดแน่นอน

ถ้าคุณค้นหากระทู้เก่า ๆ เกี่ยวกับ iPhone ที่ผมตั้งเอาไว้ในบอร์ดเก่า อาจจะเจอว่า ผมได้สัมผัสกับ iPhone รุ่นแรกที่มีวันที่ผลิตก่อนที่จะวางจำหน่ายในเดือนมิ.ย. 2007 ด้วย และที่สำคัญเป็น iPhone รุ่นแรกความจุ 4GB ที่ไม่ Lock ใช้กับ Sim ใด ๆ ก็ได้ เพราะอะไรผมถึงได้สัมผัสเครื่อง iPhone ตัวนั้น เพราะว่า ผมมีพี่คนไทยที่นับถือกัน ที่อยู่ที่อเมริกา และลูกชายเค้าทำงานที่ Apple แผนก iPhone ผมเดินทางไปอเมริกาปลายปี 2007 และได้เดินทางไปเยี่ยมพี่เค้าที่บ้านที่ Pasadena California.

** เรื่องวิธีการดูการผลิตของเครื่อง iPhone นั้นดูจากเลข Serial Number ได้ (แต่หลัง ๆ มา Apple ไม่ได้ใช้วิธีการนี้แล้ว)

ไปขุดมาจนเจอ เกี่ยวกับ iPhone รุ่นแรกที่ผลิตในสัปดาห์ที่ 18 ของปี 2007 ลองนับดูว่าก่อนมิย. 2007 หรือไม่? -> http://freemac.net/m...9489&highlight=

Edited by SK-

ครับงั้น คงไม่ใช่เรื่องจำผิด มันแล้วแต่มุมมองที่ต่างกัน

ผมมองว่า "มีการปรับปรุง" spec รุ่น ในระยะไม่ถึงปี ถึงแม้จะใช้ชื่อ

รุ่นเดียวกัน ก็ตาม ราคาเท่าเดิมแต่ storage มากว่าเท่าตัว หลังจากปรับ

ไม่กี่เดือน 3G ก็ออกหลายๆคน ในช่วงนั้นก็ รู้สึกผิดหวังที่ซื้อที่ปรับไม่นาน

3G ก็ออกมา

แต่คุณมองว่า ใช้ชื่อรุ่นเดียวกัน ก็ยังเป็นรุ่นเดิมอยู่

เอาเป็นว่าคิดคนละแบบ มองคนละมุม ก็ละกันครับ

สำหรับ iPhone ถือว่าก้ำกึ่งๆ แต่ Macbook ช่วงนั้นนี่ปีเดียวกันแน่ๆ หรือว่า

จะไม่นับ เพราะ Body เดียวกัน อันนี้ก็แล้วแต่คนคิด

ออกอะไรมาก็ซื้อล่ะครับ จะได้ปลดระวางเจ้า 3GS ซะที

iPhone5 น่าจะเปิดตัววันที่ 5 เนาะ อิอิอิ

รอสอยเครื่องเก่าแถวนี้ดีกว่า

ผมขอเดาว่า iWork '11 มาด้วยครับ หรือ version ใหม่ก็แล้วแต่ เหะๆ

อยากให้ ipad3 มา ipad2 จะได้ลดราคาลง

ไปกันใหญ่แล้ว Apple ก็บอกแล้วนี่ว่า Let's talk iPhone ไม่ใช่ iPod, iPad, iWork, iWhatever.

ไปกันใหญ่แล้ว Apple ก็บอกแล้วนี่ว่า Let's talk iPhone ไม่ใช่ iPod, iPad, iWork, iWhatever.

คงfocus iphoneเป็นพระเอก นอกนั้นอาจจะมีหรือไม่มีก็ได้ครับ