Jump to content
Sign in to follow this  
RedSox

ซื้อเลนใหม่สำหรับ Nikon D40

Recommended Posts

RedSox    119

อยากจะขอคำเนะนำจากเพื่อนๆครับ

ผมมี Nikon D40 lens kit อยู่. กำลังจะไปเที่ยวครับ ก็เลยคิดว่าจะซื้อเลนส์เพิ่ม แต่ไม่รู้ว่าจะซื้ออะไร (อ่านตามเวปแล้วก็งงไปหมด)

- ผมอยากได้เลนส์กว้าง (ไม่ต้องกว้างมาก) แค่ให้ดีกว่าเลนส์คิดที่มีอยู่.

- ถ่ายรูปทั่วไป บ้าน รถ คน สิ่งของ วิว (ความต้องการเยอะไปไหม?)

- ในอนาคตจะซื้อกล้องใหม่ด้วย เพราะฉะนั้นเลนส์ควรจะใช้ได้ในกล้องตัวใหม่ๆด้วยครับ

- อยากได้คำแนะนำทั้ง ราคาถูก และราคาปานกลางครับ (เพราะบัดเจดอาจจะแปรผันตามความอยาก)

ขอบคุณมากครับ

ปล. กำลังคิดว่า ถ้าไม่ตัดสินใจซื้อเลนส์ ก็อาจจะไม่เอา nikon d40 ไปด้วย อาจจะเอาแค่กล้องคอมแพคไปเท่านั้น.

cmyk-media    2

ผมว่าเลนส์ Kit 18-55 ติดกล้องมาก็ดีแล้วนะครับ ถ้าอยากได้กว้างกว่านี้แต่ไม่กว้างมาก ก็ 16-85 vr หรือ 16-35 F4 vr ทั้ง 2 ตัวกว้างกว่าเลนส์คิด แน่นอนครับแต่กว้างกว่าแค่นิดเดียว คุณภาพดีกว่า และมีมอเตอร์ในตัวทั้ง 2 ตัวใช้ได้กับบอดี้เล็กครับ และตัวที่ 2 AF-S 16-35 F4 vr สามารถใช้ได้กับเซนเซอร์ Fullframe ด้วยครับเผื่ออนาคตจะขยับขึ้นไป Fullframe ส่วนตัวถ้าเป็นผมผมว่าเอาพวกเลนส์วาย มาใช้เลยดีกว่าครับ ชัดเจนเรื่องความกว้าง ไปเลย อย่างช่วง 10-20 หรือ 10-24 และหาเลนส์ราคาเบาๆ แต่คุณภาพดีๆ อย่าง AF-S 50 f1.8G มาอีกตัวเอาไว้ถ่ายชิลๆ เจาะๆ จัดองค์ประกอบเน้นๆ หรือถ่าย Portait ในวันเบาๆ ผมว่าก็ดีนะครับ อีกหนึ่งความเห็นครับ ^^

• Like 2

thanathama    0

ผมว่าลองมอง wide ของค่ายอิสระอย่าง sigma หรือ tamron เป็นทางเลือกด้วยก็ได้นะครับ เพราะราคาก็จะถูกลงอีกเป็นพันเลยครับ

คุณภาพต่างกันไม่ขยายดูก็ไม่รู้ครับ ส่วนใหญ่จะต่างกันก็ตรงบุคลิกสีครับ

• Like 1

s_thirachai    0

ลอง AFS 30mm F1.8G หรือ ไม่ก็ AFS 50mm F1.8G ดูนะครับ

สบายกระเป๋า(ทั้งจ่ายและแบก) และสามารถทำอะไรที่กล้อง compact ทำไม่ได้ด้วยนะครับ

ถ้าป้ายหน้าไม่ขึ้นดอย (7ลี้)

• Like 1

จัดตัวนี้ไปเลยคับ Nikon AF-S 35mm F1.8G

ราคาสู้ได้เลยครับ. $199.

แล้วถ่ายรูปวิวทั่วไปได้หรือเปล่าครับ? หรือแค่รูปคน หน้าชัดหลังเบลอ.

you_c    3

ราคาสู้ได้เลยครับ. $199.

แล้วถ่ายรูปวิวทั่วไปได้หรือเปล่าครับ? หรือแค่รูปคน หน้าชัดหลังเบลอ.

ถ่ายได้คับ ไงลองดูภาพตัวอย่างจากเว้บนี้ได้เลย http://dc.watch.impr...3/11/10404.html

รุ่นน้องผมที่เล่นอยู่ตอนนี้เค้าติดใจจนใช้เป็นเลนส์ติดกล้องแทนเลนส์คิทไปแหละ

Edited by you_c
  • Like 1

Wutzpins    151

Tamron 17-50 VC F2.8

ลองหาข้อมูลดูคับ อาจจะเป็นเลนส์ช่วงนอร์มอลเหมือนเดิม แต่คุณภาพ เยี่ยม!

หรือไม่ก็ซื้อช่วงต่อเทเลไปเลย

Nikon 55-200 VR ราคาไม่แรงแต่เป็นเลนส์ที่ผมชอบติดกล้องไว้ตลอดเวลา

Edited by Wutzpins
  • Like 3

ได้มาแล้วครับ. ขอบคุณทุกความเห็นครับ

• Like 1

thanathama    0

ยินดีด้วยครับ

ได้ ฟิกซ์ มาหรือครับ

ผมก็ชอบ ฟิกซ์ เหมือนกัน ภาพมันคม ใส จริง ๆ ครับ

ผมใช้ 50 1.8 canon ติด 350d อยู่ครับ

.

.

peachalien    22

Tamron 17-50 VC F2.8

ลองหาข้อมูลดูคับ อาจจะเป็นเลนส์ช่วงนอร์มอลเหมือนเดิม แต่คุณภาพ เยี่ยม!

หรือไม่ก็ซื้อช่วงต่อเทเลไปเลย

Nikon 55-200 VR ราคาไม่แรงแต่เป็นเลนส์ที่ผมชอบติดกล้องไว้ตลอดเวลา

ตัวนี้คุ้มค่าครับ ผมใช้อยู่ ค่อนข้างคม โฟกัสแม่นใช้ได้ครับ

ดูจากความต้องการน่าจะพอครับ ยกเว้นเรื่องมุมอาจไม่กว้างมากครับ