Jump to content
Overclockskype

MacBook airมันเจ๋งตรงไหนอะครับอยากทราบ

Recommended Posts

ก็คือ MacBook Air. มันไม่มี DVD drive งะ แล้วไม่มีื DVD Drive แบบนี้ จะใช้อะไรหละครับ

แต่ก็พอรู้นะครับว่ามันแรงเพราะSSD HDD ช่วยตอบผมที่คร๊าบบบบบ

ขอบคุณทุกท่านที่มาตอบเลย ตอนนี้ชอบAir. แล้วก็มีipad2 อยุ่ด้วยอะครับ แต่ไม่ชอบairอย่างเดียวครับแรมน้อย แต่ไม่รุ้ว่าจำเป็นรึป่าว

เพราะผมใช้คอมแค่ entrainment(ดูหนังhd ชอบต่อเข้าจอใหญ่),MS office,เกมเบาสมอง,designสวย ไม่ค่อยหิ้วไปไหน แต่ถ้าได้Macมา

ไม่ว่าAir ,Pro

ก็ต้องโชว์บ้างอะไรบ้าง55555

Edited by Overclockskype

มัน "บาง เบา" ไงครับ และ external dvd drive ก็มีแยกนะครับ

บางคนเค้าไม่ต้องการ dvd drive+น้ำหนัก 2 โลหรอก

เรื่อง optical drive ผมว่าไม่ค่อยเป็นปัญหาสำหรับผม

ความเห็นส่วนตัวนะครับ ปัจจุบันใช้ mbp ผมยังไม่ค่อยได้ใส่แผ่นเลยอะครับ

flash drive อย่างเดียวเลย ง่าย พกพาสะดวก (คิดว่าปัจจุบันพกติดตัวกันทุกคน)

ถ้ามีโอกาศก็อยากได้เหมือนกันนะนี่ มันบางเบา ดีจิงๆ :blushing:

สะดวกเวลาพกไปไหนมาไหนครับ :)

แต่ส่วนตัวผมก็ยังชอบ MBP มากกว่านะ ^^

ผมถูกใจ iPad มากกว่า เรื่องพกพา และน้ำหนักที่เบา เสียอย่างเดียวมันแก้งานไม่ได้

MacBook Air 13" เลยเข้ามาแทนที่ครับ สะดวกเรื่องพกพา แก้งาน ( Ai PSD )

MacBook Pro ครบครับ แต่หนักน่าดู มันคือ iMac แบบพกพา 5555

Flash drive เดี๋ยวนี้มีกันแทบทุกคนครับ ล่าสุดผมซื้อ HP 16 GB 560 บาท

ผมว่า อยู่ที่การใช้งานของแต่ละคนมากกว่าครับ

dvd drive ถ้าเราไม่สะดวกซื้อของAppleโดยตรงเราก็สามารถใช้ของทางค่ายอื่นได้นะครับ

ใช้ SD card ก็สะดวกครับ ลองถามตัวเองดูนะครับว่า เดือนนึงใช้ DVD กี่ครั้ง ตอนนี้มันเข้ายุค external HD แล้วล่ะ

ตั้งแต่ซื้อ MacBook Pro มา ผมไม่ค่อยได้ใช้ DVD Drive เลยครับ

และอีกอย่าง การลง OS X Lion ต่อไปนี้ก็ไม่ต้องพึ่ง DVD แล้วครับ (มี Recovery Drive แทน)

ดังนั้น ไม่ต้องห่วงมากนักหรอกครับเรื่อง DVD Drive ถ้าไม่มีก็หาซื้อของยี่ห้ออื่นแทนก็ได้ครับ

ไม่จำเป็นต้องใช้ Superdrive ของ Apple โดยตรงหรอก

และอีกอย่าง DVD Drive เป็นสิ่งที่กินแบตสุดๆ ด้วยครับ

ซึ่งถ้าไม่มี DVD Drive แล้ว สิ่งที่ได้มาแทนคือ SSD ครับ แล้วคุณจะลืม DVD Drive ไปเลย

Edited by nutmos

เจ๋งที่ บาง เบา ไว สวย สาวมอง ครับ

• Like 6

MBA 11" เบากว่า iPad 1 อะ

ฮือๆ

เดี๋ยวนี้ DVD ไม่ค่อยมีความจำเป็นแล้วล่ะครับ ถ้ามี net hi-speed ใช้ ยิ่งไม่ง้อแผ่นเลย อย่างมากก็เอาไว้เปิด dvd การ์ตูนให้เด็กดู ส่วนหนังโหลดมาดูได้ความคมชัดกว่าเยอะครับ (hi-def) อย่าบอกว่าไม่รู้จัก bit-torrent นะครับ

AIR มีจุดแข็งที่น้ำหนักเบา แต่ถ้าเทียบ SPEC ต่อราคาแล้วถือว่าไม่ค่อยคุ้มค่า เพราะแรมเพิ่มเติมเองภายหลังไม่ได้ (มันผนึกมาบน m/B) หน่วยบันทึกข้อมูลที่ราคาต่อหน่วยแพงและมีรอบการใช้งานที่ต่ำกว่า HDD แถม CPU ยังเป็นรุ่น ULV ทำให้ไม่เหมาะเอามาทำงานประมวลผลหนักๆ ซึ่งสิ่งเหล่านี้ถ้าไม่ได้มีความสำคัญกับคุณ AIR ก็ถือว่าน่าสนใจครับ

เพราะว่ามันเบาครับ พกพาสะดวก แบ็ตอึด

แต่ก็ต้องแลกกับที่ต้องไม่มี Optical Drive

คำถามผมคือ ? ตอนนี้ มีสักกี่คนที่ใช้ Optival Drive?

ของผมใช้ Macbook White นับครั้งได้เลยว่าใช้ไปกี่ครั้ง

ตอนนี้ช่องใส่ CD เน่ามาก!!

แบก air 1 กิโลนิดๆ กับ pro 2 กิโล ทุกวันดูครับ จะเห็นความต่าง

ผมขาย mbp15 นิ้ว ไปซื้อ mba 11 นิ้ว ครับ

เจ๋งแค่ไหนต้องสัมผัสเอง จะไม่กลับไปใช้เครื่องใหญ่อีกแล้ว

ปีนี้คศ2011 การสื่อสารมันเร็ว internet มันเร็ว

รูปแบบการใช้สื่อมันเปลี่ยนไปจากปี คศ2000 เยอะ

สิ่งที่ต้องการสำหรับคนทำงานยุคใหม่(ความเห็นส่วนตัว)

ก็คือ อุปกรณ์อะไรก็ได้ที่เข้า internet ได้

มีชั่วโมงการใช้งานที่ยาวนานโดยไม่ต้องเสียบปลั๊ก ยิ่งเบายิ่งดี

เพราะข้อมูลอยู่ใน net อยู่ใน online storage

ต่อไปตัวตนของทุกคนก็จะไม่ได้อยู่บนเครื่องคอมฯประจำตัวแล้ว

แต่มัน online ไม่เลือกอุปกรณ์

แม้ว่าโน้ตบุ๊คพัง โน้ตบุ๊คหาย จะบ่นเพียงว่าต้องเสียเงินซื้อเครื่องใหม่

แต่จะไม่มีคนบ่นว่าข้อมูลหาย หรือบ่นเสียดายข้อมูลอีก

mba มันตอบโจทย์ได้ค่อนข้างเยอะ มันเป็นตัวเลือกที่ดีมากของวันนี้

แต่วันข้างหน้าก็ไม่รู้ว่าจะเป็นอุปกรณ์ตัวไหนที่ทำได้ดียิ่งกว่านี้ แต่มันก็ต้องมีครับ

พัฒนาไปเรื่อยๆ

• Like 2

เคยใช้ Macbook white 13", Macbook Alu 13", iPad1 wifi จนมา Macbook air11"

เจ้า Mac air นี่ชนะขาดรอย ทั้งเบา บาง หล่อ ทำให้มองข้ามเรื่องไม่มี DVD ไปเลย

MBA เป็นอะไรที่ต้องลองครับ แล้วจะเข้าใจใน DNA ของมัน

ผมว่ามันเจ๋งที่พกพาสะดวกมากนั่นแหละครับ เคยลองแล้วมันเบากว่า MBP อยู่พอสมควร

MBP นี่พักหลังขี้เกียจพกเอามากๆ

แต่ MBA ก็แลกมาด้วยราคาที่แพง ส่วนหนึ่งคงเป็นเพราะว่าใช้ ssd ด้วย

แต่ก็ไม่ได้ตัดสินใจซื้อมา คิดว่ารอ Ivy Bridge ดีกว่า จะได้กราฟฟิกแรงๆ ด้วย

• Like 1

ถ้า MBA เพิ่มแรมได้ถึง 8 gb ก็น่าสนนะ พอดีเวลาใช้งานจะเปิดหลายโปรแกรมอะ 4 ไม่น่าพอ

ถ้าคุณต้องการ ความสบาย ไม่เน้นงานหนักๆ ใช้ได้นาน ไม่ค่อยใช้ cd drive แนะนำ MBA ครับ

แต่ถ้าต้องการทำงานหนักๆ เน้นการฟฟิก ต้อง MBP

ปล.ส่วนตัว ผมชอบ MBP เพราะมีเนื้อที่เก็บข้อมูลเยอะ เพิ่มแรมได้ถึง 8GB (ผมเน้นใช้ความเร็ว เปิดโปรแกรมไว้เยอะ) ถึงจะหนักเกือบ 3โล ก็ไม่เป็นไรสำหรับผม

เพราะทุกวันนี้ โน๊ตบุ๊คที่ใช้อยู่หนักเกือบ 4โล ประมาณ 3.8 โล

ถ้ามองในแง่ user ดีในเรื่องของน้ำหนักเบา ใช้ SSD แต่ถ้าผมมองจากทางด้านช่าง "ผมไม่ชอบ เพราะตัวนิดเดียวแต่กว่าจะถอดอะไหล่แต่ละชิ้นค่อนข้างต้องใจเย็น" ตัวเท่าลูกแมวแต่ปัญหาเท่ายักษ์ (อย่าง MB Air 11" จะเจอปัญหาคือเครื่องเปิดติดพัดลมหมุนรอบสูง แต่ไม่มีภาพ) แต่ต้องยอมรับว่าบางสิ่งก็เริ่มจาก MacBook Air (รุ่นแรก) เช่น เรื่องของ unibody ที่เหมือนเป็นพระธุดงค์ที่กรุยทางมาอย่างเงียบๆ แล้วก็มาเปลี่ยนโฉม MacBook Pro เป็น unibody ตามไปอย่างเงียบๆ

• Like 1

มันเจ๋งตรงบางเบา พกพาสะดวกนี่แหละ

แต่อยากให้ยัดVGAแอบแรงนิดนึง

ตอนนี้ที่ผมเฝ้าระวังอยู่ก็ AMD Vision ถ้ามันมีแบบบางเบาหวิวก็จะสอยมาใช้อีกสักตัว

ลองใช้พวก AMD E450 มันก็อุ่นๆ ไม่ร้อนเหมือนพวก intel

ชอบทุกจุด ยกเว้นไม่มี Firewire เลยยังไม่ได้ซื้อ

เนื่องจากอุปกรณ์บันทึกเสียงทั้งหมดของผมดันเป็น Firewire ยังไม่อยากเปลี่ยนทั้งระบบ