Jump to content
path2544

กำลังจะติดตั้ง Ultra Internet ของ True

Recommended Posts

ตอนนี้เนื่องจาก ที่บ้านได้เป็นพื้นที่ให้บริการแล้ว ผมเลยสมัครเป็นแบบ 10/1 Mbps. ครับซึ่งจะได้ hi-speed Modem (Wireless) เป็น Cisco EPC2325 (Wireless)

เลยอยากถามเพื่อนๆ ว่า ใครติดแล้วเป็นอย่างไรบ้างครับ

ของผมก็ติด 10/1 ครับ ที่ Town in town แต่โมเด็มเป็นของโมโต

ตั้งแต่ใช้มา 5 เดือน หลุดบ้างแต่ไม่นาน มีdown ลงไปเหลือ7-9mb แต่หลังจากนั้นจี๊ดมากครับ

โดยรวมพอใจมากครับ ไม่มีปัญหาเลย

เบื่อมากคือช่วงวันหยุดครับ จาก 10 เหลือ 1 แต่ UPload ยัง 1 เต็ม

"เร็ว" ครับ นานๆจะเน่าบ้างบางครั้ง แต่เรื่องความต่อเนื่องของความเร็วดีมากเลยครับ

ผมว่ามันชอบเน่าอ่ะ ไม่รู้นะครับ ผมเล่น 7 แม้กเอง(ชองออฟฟิศกับบ้านป้า) แต่โดยส่วนตัวชอบ 3BB ครับ

ผมว่ามันชอบเน่าอ่ะ ไม่รู้นะครับ ผมเล่น 7 แม้กเอง(ชองออฟฟิศกับบ้านป้า) แต่โดยส่วนตัวชอบ 3BB ครับ

3bbของผม ช่วงนี้ใช้เล่นเกมบนPS3 หลุดบ่อยมากเลยครับ

ผมใช้ตัว9/1อยู่ครับ

แอบอิจฉาครับ แถวบ้านผมยังมาไม่ถึงเลย ก่อนหน้านี้เคยหลอกให้ดีใจ ไปลองให้เช็คแล้วบอกว่าถึงแล้ว แต่เช็คแล้วเป็นแค่สายสัญญาณทรูวิชั่น - -

ติดใช้งานมาหลายเดือนแล้ว เร็วดี แต่มักมีปัญหา ใช้ไม่ได้ ไปสักครึ่งชั่วโมง วันละ ครั้งสองครั้ง ให้ช่างมาแก้หลายรอบ ก็ดีไปสักสองอาทิตย์ก็เป็นอีก

เลยยกเลิกไป เพราะรำคาญ เราใช้งานตลอดเวลา เจอแบบนี้เสียอารมณ์

แต่ยอมรับว่าเร็วดี และราคาถูก เมื่อเทียบกับ ADSL

แนะนำเลือกแบบธรรมดาจะได้โมเด็ม Motorola ซึ่งคุณภาพดีกว่าครับ แล้วเรามาซื้อ Wireless Router เลือกรุ่นที่ชอบด้วยตัวเอง เพียงแต่ Wireless Router ที่เลือกจะต้องไม่ใช่พวก All-in-1 ที่มีโมเด็มในตัว

.

ผมใช้อยู่ครับ true ก็โอเคนะครับ แต่จากประสบการณ์ที่ใช้มา 3 บริษัท ขอบอกว่าประเด็นหลักคือพื้นที่ที่คุณอยู่กับบริการที่บริษัทมีให้ในพื้นที่นั้นครับ ไม่มีค่ายไหนดีไปได้หมดทั่วประเทศ จึงมีบางคนบอกว่าค่ายโน้นดี ค่ายนี้แย่ เพราะคนบอกนั้นอยู่คนละพื้นที่กัน ความจริงมันขึ้นอยู่กับพื้นที่เป็นหลักใหญ่ครับ อีกเรื่องที่ควรพิจารณาคือบริการเวลาเน็ตมีปัญหาครับ ของ true ที่ผมใช้นั้น ไม่ว่าคุณจะอยู่พื้นที่ไหนจังหวัดไหน ถ้า true ให้บริการไปถึงแล้ว ถ้าเน็ตคุณมีปัญหาจะส่งเข้าคอลเซ็นเตอร์แล้วจ่ายงานมาถึงเราภายใน 24 ชม.ครับ ส่วนอีกสองค่ายที่ผมเคยใช้(ปัจจุบันยังใช้อยู่หนึ่งค่าย) มีปัญหาบางทีรอเป็นสองสามวันเลยครับทั้ง ๆ ที่ office ก็แค่จากบ้านเดินไปถึง :thumbdown:

• Like 1

แอบอิจฉาครับ แถวบ้านผมยังมาไม่ถึงเลย ก่อนหน้านี้เคยหลอกให้ดีใจ ไปลองให้เช็คแล้วบอกว่าถึงแล้ว แต่เช็คแล้วเป็นแค่สายสัญญาณทรูวิชั่น - -

ตามเช็คไปเรื่อยๆครับ สักวันหนึ่งจะเป็นจริงแบบไม่รู้ตัว (จากประสบการณ์จริง)

แอบไปเล่นบ้านเพื่อนบ่อย มันใช้ 50 mbps อยู่แถวสำโรง แรงโคตรครับ แล้วสังเกตว่า เวลาช่วงที่คนใช้งานเยอะๆ ความเร็วมันก็ไ่ได้ลดลงเลยครับ

ผมว่าแรงสะใจดีครับ

แนะนำโทรไปบ่นบ่อยๆ ครับ

แนะนำว่า ใครที่เจอปัญหา ลองให้พนักงานเข้ามาตรวจสอบสัญญาณแล้วเขาจะเพิ่มตัวอุปกรณ์เล็กๆ ตัวนึงคล้ายๆ BNC ครับ จะช่วยเรื่องสัญญาณได้ดีขึ้น ครับ เมื่อก่อนที่ออฟฟิศก็มีปัญหา หรือถ้ายังไม่ดีลองขอเปลี่ยนโมเด็มครับ ที่ออฟฟิศทำมาแล้วดีขึ้นมาก แต่ที่บ้านที่ระยองทำแล้วแต่โมเด็มยังเป็นโมโตโรล่า สัญญาณยังโอเค อยู่

แนะนำว่า ใครที่เจอปัญหา ลองให้พนักงานเข้ามาตรวจสอบสัญญาณแล้วเขาจะเพิ่มตัวอุปกรณ์เล็กๆ ตัวนึงคล้ายๆ BNC ครับ จะช่วยเรื่องสัญญาณได้ดีขึ้น ครับ เมื่อก่อนที่ออฟฟิศก็มีปัญหา หรือถ้ายังไม่ดีลองขอเปลี่ยนโมเด็มครับ ที่ออฟฟิศทำมาแล้วดีขึ้นมาก แต่ที่บ้านที่ระยองทำแล้วแต่โมเด็มยังเป็นโมโตโรล่า สัญญาณยังโอเค อยู่

งง ครับ ต้องเป็น โมเด็มโมโตโรล่า ใช่ไหมครับ

Edited by path2544

Motorola ดีสุดครับ ให้ช่างเอาของยี่ห้อนี้เลย

งง ครับ ต้องเป็น โมเด็มโมโตโรล่า ใช่ไหมครับ

ผมใช้ 30Mbps โมเด็ม thomson wireless ครับ

ช่างเล่าให้ฟังว่า ขึ้นอยู่กับพื้นที่จริงๆครับ เวลาถามว่า cable ดีหรือเปล่า ช่างบอกว่าตอบไม่ได้หรอกครับ

เขาบอกว่า แถวบ้านผม เป็นโซนที่เคเบิ้ลนิ่งมากๆ คือมีลูกค้าติด 100 Mbps ก็วิ่งนิ่งเลย สายไม่หลุด แทบไม่ต้องแก้ไขอะไรเลย

ส่วนแถวโซนลาดพร้าวบางช่วง หลุดแล้วหลุดอีก เน่าแล้วเน่าอีก แก้เท่าไรก็แก้ไม่ได้

ช่างคนนี้เขาย้ายโซนดูแลจากแถวลาดพร้าวมาแถวบ้านผมครับ

สรุปคือถ้าอยากรุ้ว่าแถวบ้านเราดีหรือเปล่า ต้องถามคนแถวบ้านที่ติดแล้วนั่นแหลครับ ^_^

ผมก็ใช้ทรูแต่แค่ ADSL วันดีคืนดีจะปรับปรุงเครือข่ายก็ไม่บอก ต้องโทรไปถามแล้วกว่าจะโทรติดต่อได้อย่่างน้อย 30 นาที

ติดตั้งเรียบร้อยครับ เมื่อเวลา 11.30 น วันนี้ ตกลงผมได้เป็น hi-speed Modem (Wireless) ของ Thomson TCW750-4 เป็น 802.11b/g ดันไม่เป็น N เซ็งครับ

แต่หลังจากชั่งกลับไปก็ทำการ Setup ใหม่ครับ

โดยสิ่งแรกที่ทดสอบคือ ความเร็วได้ดังนี้

จากนั้นลอง Loadbit Load Transmission มาลงแล้ว เปิด Transmission ผลคือ สัญญาณ Internet หาย อ้าว!!

ก็เลยลองเข้าไป Setup ใหม่ ผลคือมีการตั้ง Firewall ให้ Block IP Flood Detection ครับ

เอาออกก็จบ กลับมาเป็นปกติ

ผมเป็น ADSL 9/1 แถวบ้านไม่มี Ultra

ใช้มาตั้งแต่ 256 ก็ดีมาตลอด