Jump to content
PERM PERM* :)

อยากทราบการโหลดแอพของ app store ครับ

Recommended Posts

คือวันนี้ไป iStudio มาครับ แล้วทีนี้ พี่ที่ iStudio บอกมาว่า

ปรกติแล้ว App store จะให้โหลด แอพที่เรา เสียตังไปแล้ว ซ้ำได้แค่ ประมาณ 4 ครั้งเท่านั้น

ผมก็เลยงง เลยถามว่า เป็นทั้ง iPhone แล้วก็ Mac เลยหรอครับ

พี่ก็บอกว่า ใช่

ก็เลยอยากถามว่า ปรกติมันโหลดซ้ำกี่ครั้งก็ได้ไม่ใช่หรอครับ หรือโหลดแค่จำนวนจำกัดจริงๆ

เพราะผม จะไปลง พวก app ให้ mac เพื่อนอะครับ กลัว เสียตัง ซ้ำ

ยังไงก็ขอบคุณมากๆ ครับ

ถ้าโพสผิด ยังไง ขอโทษด้วยนะครับ ;-)

NNN    1

เท่าที่ทราบมาไม่จำกัดนะครับ

bigkung    160

ไม่จำกัดครับแต่ลงต่างเครื่องไม่แน่ใจว่าจะรันผ้่านหรือเปล่าถ้าเราเอาไอดีออกขากเครื่องนั้นแล้วหมายถึง app ของ OS X นะครับ

tonic    125

ถ้าให้เดาผมว่า อาจจะมีการเข้าใจผิดนิดหน่อย

ตามปกติแล้ว 1 Apple ID จะสามารถ Activate กับ iDevice ได้เพียง 5 เครื่อง

เขาอาจจะบอกว่าอีก 4 เครื่องอะไรทำนองนี้รึเปล่า

แต่เครื่องที่ Activate ก็โหลดได้ไม่จำกัดอยู่แล้วนิครับ เพราะเราซื้อแล้ว

(ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ)

popukung    190

Apple ID 1 ชื่อ สามารถใช้ Authorized กับ iTunes ในคอมพิวเตอร์เพื่อ sync ไม่ว่าจะแม็คหรือวินโดวส์ ได้ 5 เครื่องคอมฯครับ

ส่วนคอมพิวเตอร์ 1 เครื่องที่คุณใช้ สามารถ sync แอพและเพลงที่ซื้อผ่าน iTunes ให้อุปกรณ์ idevice กี่เครื่องก็ได้ครับ ดังจะเห็นได้ตามร้านที่รับลงแอพแท้เลือกได้ไม่จำกัดครับ

ส่วนแอพที่คุณเคยโหลดมาไว้บนคอมฯ คุณจะลบแล้วโหลด โหลดแล้วลบ กี่รอบก็ได้ครับ

pao666    2

.

กี่ครั้งก็ได้ครับ ร้านค้าบนห้างเลยอาศัยคุณสมบัตินี้แหละ รับลง app แท้ หากินได้ยาววววววววว...

ลงให้ได้ แต่อัพเดดไม่ได้ครับ อันนี้ผมพร่ำบอกเพื่อนๆเสมอครับ

ลงให้ได้ แต่อัพเดดไม่ได้ครับ อันนี้ผมพร่ำบอกเพื่อนๆเสมอครับ

ถูกต้องเลยครับ อันนี้ร้านจะ(ไม่)พร่ำบอกเสมอ ๆ ครับ :thumbdown: :thumbdown:

Mintartist    19

กี่ครั้งก็ได้จนกว่ามือถือจะพังหรือคอมพังก่อน

sheva_mo    43

555+ ตอบมาได้ว่า ลงได้4ครั้ง มั่วซั่วดีแท้

ดีนะที่ผมไม่เคยถามอะไรที่ร้านนี้เลย ปกติหาเอาเองหมด

Waranukul    109

1. Apple ID ซื้อ app มาแล้ว หากต้องการดาวน์โหลดซ้ำ ระบบไม่คิดเงินเพิ่ม ผู้ใช้จะดาวน์โหลดบนอุปกรณ์ไหนก็ได้ ไม่จำกัดอุปกรณ์ (Mac, PC, iDevice) ขอแค่มีจำ ID และ P/W ได้ก็พอ

2.ในหนึ่งอุปกรณ์ (Mac, PC, iDevice) สามารถใช้ Apple ID หลายๆ ID ดาวน์โหลด app ได้ แต่ใครดาวน์โหลดคนๆนั้นต้องเป็นคน update

- ตัวอย่าง 1 นาย A มี iPad และ มี 2 Apple ID โดยที่เป็น ID ไทย 1 ชื่อ และ อเมริกา 1 ชื่อ

ดาวน์โหลด app ไม่เหมือนกัน เพราะ อเมริกามีเยอะกว่า วันหนึ่ง Appstore มีขึ้นตัวเลขให้ update เป็น App ที่ใช้ ID อเมริกาดาวน์โหลดมา นาย A ก็ต้องใช้ p/w ID อเมริกา update เป็นต้น

- ตัวอย่าง 2 ครอบครัว B มี iPad 2 1 เครื่อง พ่อ แม่ ลูก เล่น กัน 3 คน มี 3 ID โหลดกันอย่างเมามัน แต่วันนึงมีขึ้นให้ update app ของคุณพ่อ หากแม่และลูกไม่รู้รหัสคุณพ่อ ก็ต้องไปตามคุณพ่อมาใส่ถึงจะupdate ได้ หากตามไม่ได้ตัวเลขจะยังคงค้างที่ icon Appstore

3.ผู้ใช้สามารถ"เท" App จาก iDevice เข้าสู่ Computer ได้ 5 เครื่องได้ ก็ต่อเมื่อผู้ใช้รู้รหัสผ่านของ Apple ID ที่โหลด App ทั้งหมดของตัวเครื่อง iDevice เพียง 1 Apple ID ก็จะง่าย แต่ถ้าหากมีหลาย Apple ID จากข้อ 2 ผู้ใช้จำเป็นต้องรู้ Password ทุกๆ ID ถึงจะเทลงคอมพิวเตอร์ได้ - (authorization)

4. คอมพิวเตอร์ที่ได้รับการ เท Apps จาก Idevice สามารถนำ Apps ที่มีอยู่ติดตั้งใน iDevice ได้ไม่จำกัดจำนวนเครื่อง

5. กรณีที่ผู้ใช้ เท Apps ไปครบ 5 เครื่องคอมพิวเตอร์และอยากสั่งยกเลิกทั้ง 5 เครื่องภายในครั้งเดียว สามารถทำได้ แต่จะทำได้เพียง 1 ครั้ง ใน เวลา 365 วันเท่านั้น (deauthorization all computer)

ศึกษาเพิ่มเติมเรื่อง authorization และ deauthorization ที่นี่

http://support.apple.com/kb/ht1420

• Like 1