Jump to content
pattadon

ICT_Free_Wifi ของฟรีจากภาษีพวกเราที่ไม่เคยใช้ได้จริง

Recommended Posts

ICT_Free_Wifi ของฟรีจากภาษีพวกเราที่ไม่เคยใช้ได้จริง

แค่อยากระบายน่ะ

ไม่มีก็ไม่ได้เดือดร้อนนะ แต่มีแล้วใช้ไม่ได้ เสียดายภาษีครับ สารพัดจะจ่าย แต่.......เฮ้อ

• Like 1

เช่นกันครับ ไม่เคยใช้ได้เลย

Edited by holykyun

มันมีอยู่แถวไหนหรอครับไม่เคยเจอเลย

ผมเคยใช้ที่ เมเจอร์รัชโยธิน ในร้าน McDonald (ฝั่งที่ไม่ได้เปิด 24 ชั่วโมง) ใช้ได้นะครับ

แต่ลองเดินๆบริเวณนั้นเหมือนตัวกระจายสัญญาณจะไม่ค่อยดี

เกิดมาเพิ่งเคยเห็นอะครับ

• Like 2

ถนนเส้นเล็กๆ ย่านฝั่งธนที่มีแต่พื้นที่สวนเก่าและไม่ใช่ย่านที่คนพลุกพล่าน (ไม่มีเสา @TUIWIFI หรือ BBB เป็นคู่แข่งเลย) ซึ่งเป็นจุดเดียวในรัศมี 500 เมตรรอบบ้านผมมีหนึ่งจุด และผมเจอโดยบังเอิญหลังควัก iPad ออกมาขณะกินก๋วยเตี๋ยวที่ร้าน สัญญาณมีขีดเดียว และต้องใช้เวลาสามวันกว่าจะลงทะเบียนสำเร็จ วันก่อนหน้าสัญญาณหายขณะลงทะเบียน เป็นสองสามรอบเลยเลิก

เพิ่งต่อได้วันนี้ และใช้เข้า Freemac ได้ ก็พอไหวนะ

เพราะฉะนั้นผมช่วยยืนยันว่า ตำนานนี้ มีอยู่จริงครับ

ที่ลำปางมีอยู่จริงครับ เยอะด้วยแต่ไม่เคยใช้ได้เลย อย่างที่โรงพยาบาลเขลางค์นคร-ราม มีทั้งทั้ง 3bb ,tot,true แต่ ict ไม่มี

แล้วเท่าที่รู้ต้อง connect ใหม่ทุกครั้ง

ต่อไม่ได้เพราะเป็น Wifi แบบ dummy ปะครับ :lol: :lol:

ใช้ได้หรือเปล่าไม่รู้ แต่มีค่าใช้จ่ายจากเงินภาษีไปเรียบร้อย ถ้ามีมาเปิดแถวๆ โชคชัย 4 จะเป็นพระคุณ แต่คงยากส์

ปกติ free wifi จะกำหนดจำนวน คนเข้าใช้งานครับ

เหมือน wifi ห้องสมุด มหาลัย

คนใช้งานเยอะเราก็จะ join ไม่ได้ครับ เพราะเค้ากำหนด range ของการจ่าย ip ไว้ครับ

กำหนดไว้ที่ 2 คนหรือเปล่าครับ....555ล้อเล่นนะ

จริงแล้วไม่น่ากำหนดเลยเนอะ

ผมว่า ถึงจะกำหนดจำนวนคนใน 1 จุด ก็ได้จุดละเป็น 100ID นะครับ ไม่น่าจะใช้พร้อมกันขนาดนั้นนะครับ

ใครใช้ได้ ขอดูสปีดหน่อยสิครับ

เห็นทีแรกก็ดีใจเผื่อไว้ใช้เล็กๆน้อยๆ เอาเข้าจริงไม่เคยคอนเนคได้เลย

แถวหนองกระทิง สนามกีฬาจังหวัดก็มี แต่สัญญาณอ่อนมากมากๆ

มีไปยังงั้นแหละ ให้มันขึ้นชื่อว่า ได้ใช้เงินภาษีเพื่อบริการประชาชน (ปล. ไม่ได้จะ ดราม่านะครับ)

ไม่น่าแปลกใจนะครับ เหมือนพอมีเป็นพิธีซึ่งหลายประเทศก็เป็นเช่นกัน

free wifi ตามสนามบินหลายประเทศก็ใช้แทบไม่ได้

สิงคโปร์มี public wifi เกือบครอบคลุมทั้งเกาะ แต่ไม่เคยจะต่อได้เลย...

ที่บาหลีมี free wifi เกือบทุก minimart โดยเฉพาะ circle k... ไม่มีคนมาใช้แย่งกับเราเลย แต่ก็ต่อไม่ได้เช่นกันครับ :(

la villa อารี มีนะ แต่ไม่เคยเข้าไปได้เลย ไม่รู้ว่า เป้นอะไรของมัน

ไม่ประหลาดใจอะไร เพราะขึ้นชื่อว่าเป็นโครงการฟรีจากภาครัฐ ก็ไม่หวังว่าจะใช้ได้อยู่แล้วละ

คนเสนอโครงการก็ได้หน้าไปแล้ว คนทำโครงการก็ได้ตังค์ไปแล้ว วันเปิดโครงการก็ได้ใช้กันไปแล้ว แค่นั้นละ จบแล้ว

สมัยที่เดินสายพัฒนาโปรแกรมให้หน่วยงานรัฐตามต่างจังหวัด ก็ไม่ต่างกับแบบนี้หรอก ทำเสร็จรับตังค์ ทดลองใช้เรียบร้อย เริ่มใช้งาน

อีกสี่ห้าเดือน แวะมาเยี่ยมเยียน เลิกใช้ไปแล้ว เจ้าหน้าที่รับผิดชอบไปอบรมบ้าง เรียนต่อบ้าง หัวหน้าเก่าย้าย หัวหน้าใหม่มา แล้ววันหน้ามาใหม่นะ เห็นหัวหน้าใหม่เค้าจะให้ทำระบบอะไรสักอย่างอีกนี่ละ ฯลฯ

เอวัง ภาษีอากรช้านนน จ่ายยังกับเงินกินขนม

• Like 3