Jump to content
panutsss

เอา Update App Store ไม่ใช่ ID ตัวเอง ออกไปยังไงดีครับ? (มีรูป)

Recommended Posts

panutsss    61

อยู่ดีๆมันก็มี App Update Twitter เข้ามาครับ ซึ่งไม่ใช่ของผมเลย ไม่รู้ไอดีใคร เครื่องผมไม่มีใครมาเล่นด้วยซ้ำ "จะอัพเดทก็ไม่ได้ เอาออกก็ไม่ได้อีก" ไม่รู้เป็นคนเดียวรึเปล่าเวลาเห็นตัวสีแดงๆตรงมุมไอคอนแล้วมันรำคาญใจครับ เลยอยากถามพี่ๆในนี้ว่ามีท่านใดเป็นแบบผมบ้างครับ?

พอมีวิธีแก้ไหม?

ขอบพระคุณครับ

Edited by panutsss

Stp2000    65

ใช้แตะค้างที่ Home Screen จนไอคอนสั่น แล้วแตะปุ่ม X ตรงมุมซ้าย ลบได้ไหมครับ

ถ้าไม่ได้ลองเข้าที่ Settings > Twitter แล้ว Log out บัญชีที่ค้างไว้ แล้วลองลบอีกครั้ง

• Like 1

ใช้แตะค้างที่ Home Screen จนไอคอนสั่น แล้วแตะปุ่ม X ตรงมุมซ้าย ลบได้ไหมครับ

ถ้าไม่ได้ลองเข้าที่ Settings > Twitter แล้ว Log out บัญชีที่ค้างไว้ แล้วลองลบอีกครั้ง

คือผมไม่ได้ลงทวิตเตอร์ไว้เลยครับ ไม่ได้เล่นทวิตเตอร์ แล้วก็ไม่เคยโหลดด้วย มันไม่มีให้ลบเลยครับ T T อยู่ดีๆมันก็โผล่มาอะครับ

errin    941

เคยลง App เถื่อนรึเปล่าครับ ถ้าใช่ให้ลบ App นั้นออกครับ

• Like 4

เคยลง App เถื่อนรึเปล่าครับ ถ้าใช่ให้ลบ App นั้นออกครับ

ไม่เคยลงเลยครับ ไม่เคยเอาไปลงที่ไหนด้วย นี่ผมลองล้าง osx แบบ clean ใหม่เลย พอเปิดมาก็เจออยู่ดีมันโผล่มาจากไหนผมก็งงจริงๆครับ T T

แต่มันก็ไม่มีปัญหาอะไรครับ แค่รำคาญใจอย่างเดียว :) ขอบคุณทุกๆท่านที่เข้ามาตอบครับ

Edited by panutsss

auy_san    33

โดยปกติถ้าลงแอพฯแคร็ค เวลาอัพเดทแล้ว notification ไม่ยอมหายไป

แต่เจ้าตัวยืนยันว่าไม่เคยลงด้วยสิ แบบนี้ขอรอคำตอบด้วยคน :secret:

popukung    190

ช่วยนึกสาเหตุ

- เครื่องมือหนึ่งหรือมือสอง

- Lion ที่ลง ซื้อด้วย account ตัวเองหรือเปล่า

- หลังจาก clean install แล้ว เอาแบ็กอัพจาก Time Machine ที่มีอยู่มา restore หรือเปล่า

ช่วยนึกสาเหตุ

- เครื่องมือหนึ่งหรือมือสอง

- Lion ที่ลง ซื้อด้วย account ตัวเองหรือเปล่า

- หลังจาก clean install แล้ว เอาแบ็กอัพจาก Time Machine ที่มีอยู่มา restore หรือเปล่า

1.มือ 1 ครับ แกะกล่องเอง >.<

2.ของผมเลยครับ กดซื้อเอง

3.ไม่ได้เอามาครับ

งงเหมือนกัน

ไม่เปนไรครับชินแล้วฮะ ^^ มันอยู่มาอาทิตย์กว่าละ ว่าจะลงใหม่อีกรอบเผื่อมันหลุดไป ชิ้วๆ

ขอบพระคุณทุกๆท่านที่เข้ามาตอบครับ

ขออณุญาตถามอีกนิดได้ไหมครับ ว่า clean install ด้วยวิธีไหนครับ สร้าง USB installation drive หรือว่า บูทเข้า recovery disk ครับ

ที่ถามเพราะถ้าเป็นผม คงเลือก download Lion จาก Appstore ใหม่ ทำเป็น USB installation drive แล้วฟอร์แมตลงใหม่ เสร็จแล้วจะดูอัพเดตก่อนลงแอพอื่นๆ ถ้ายังมี Twitter อีก คงต้องติดต่อ Apple แล้ว

pboonpra    22

อาการเดียวกะของผมเลยครับ แต่ของผมเป็น App ชื่อว่า MPlayerX

อยู่ดีๆ มันบอกว่ามี Apple ID คนอื่นมาลง App นี้เฉยเลย

จนทุกวันนี้ก็ยังแก้ไม่ได้เลยครับผม

tum    329

เท่าที่เคยเจอมา ปัญหานี้เกิดจากการเอาโปรแกรมแครก ที่เป็นโปรแกรมใน Mac App Store มาลงในเครื่องครับ

มันทำให้ระบบไปมองหา Apple ID ที่มันมากับตัวโปรแกรม

วิธีแก้ปัญหาก็คือเอาโปรแกรมนั้นออกครับ

เพราะถ้ามันเป็นปัญหาจากตัว Store มันจะแค่อัพเดทไม่ได้ แต่ยังเป็น ID เราอยู่

ให้ลองตรวจสอบดูว่าลงโปรแกรมอะไรไปบ้างครับ

บางทีเป็นโปรแกรมที่เรานึกไม่ถึงครับ

ถึงจะคลีนแล้วลงใหม่ ถ้าโปรแกรมนั้นเรายังเอาตามมาใช้ต่อ ปัญหาก็ยังตามมาอยู่ดีครับ

ขออณุญาตถามอีกนิดได้ไหมครับ ว่า clean install ด้วยวิธีไหนครับ สร้าง USB installation drive หรือว่า บูทเข้า recovery disk ครับ

ที่ถามเพราะถ้าเป็นผม คงเลือก download Lion จาก Appstore ใหม่ ทำเป็น USB installation drive แล้วฟอร์แมตลงใหม่ เสร็จแล้วจะดูอัพเดตก่อนลงแอพอื่นๆ ถ้ายังมี Twitter อีก คงต้องติดต่อ Apple แล้ว

ผมล้างแบบดาวโหลดใหม่จาก appstore เลยครับ

เท่าที่เคยเจอมา ปัญหานี้เกิดจากการเอาโปรแกรมแครก ที่เป็นโปรแกรมใน Mac App Store มาลงในเครื่องครับ

มันทำให้ระบบไปมองหา Apple ID ที่มันมากับตัวโปรแกรม

วิธีแก้ปัญหาก็คือเอาโปรแกรมนั้นออกครับ

เพราะถ้ามันเป็นปัญหาจากตัว Store มันจะแค่อัพเดทไม่ได้ แต่ยังเป็น ID เราอยู่

ให้ลองตรวจสอบดูว่าลงโปรแกรมอะไรไปบ้างครับ

บางทีเป็นโปรแกรมที่เรานึกไม่ถึงครับ

ถึงจะคลีนแล้วลงใหม่ ถ้าโปรแกรมนั้นเรายังเอาตามมาใช้ต่อ ปัญหาก็ยังตามมาอยู่ดีครับ

เมื่อคืนนั่งลงแบบ Clean อีกรอบ อยู่ดีๆมันก็หายไปครับ งงเหมือนกันว่าทำไมตอน clean รอบแรกไม่หายทั้งๆที่ยังไม่ได้ลงอะไรเลยครับ

ขอบพระคุณทุกๆท่านที่เข้ามาตอบมากๆครับ

อาการเดียวกะของผมเลยครับ แต่ของผมเป็น App ชื่อว่า MPlayerX

อยู่ดีๆ มันบอกว่ามี Apple ID คนอื่นมาลง App นี้เฉยเลย

จนทุกวันนี้ก็ยังแก้ไม่ได้เลยครับผม

ลองลงใหม่แบบ Clean ดูครับ ของผมรอบแรกไม่หาย แต่รอบ 2 ดันหาย แปลกมากก

GameZaa    128

ผมลงแบบ Clean เมื่อไม่กี่วันมานี้

อยู่ดีดี ก็มีอัพเดทเกม Angry Bird เฉยเลย ID ใครก็ไม่รู้ งงมาก

ทั้งๆที่ยังไม่เคยโหลด Angry Bird จากที่ไหนเลยนะครับ

ในฮษร์ดดิสอื่นๆก็ไม่เคยมี ปวดตับเลยเจอแบบนี้

ผมลงแบบ Clean เมื่อไม่กี่วันมานี้ อยู่ดีดี ก็มีอัพเดทเกม Angry Bird เฉยเลย ID ใครก็ไม่รู้ งงมาก ทั้งๆที่ยังไม่เคยโหลด Angry Bird จากที่ไหนเลยนะครับ ในฮษร์ดดิสอื่นๆก็ไม่เคยมี ปวดตับเลยเจอแบบนี้

คนชอบคิดว่าทำไมถึงมีแจ้งเตือนอัพเดตแอพที่ตัวเองไม่เคยซื้อขึ้นมา

คุณไม่ซื้อ แต่คนที่ซื้อแอพอื่นที่คุณเอามาลงในเครื่องเขาซื้อไงครับ

คนชอบคิดว่าทำไมถึงมีแจ้งเตือนอัพเดตแอพที่ตัวเองไม่เคยซื้อขึ้นมา

คุณไม่ซื้อ แต่คนที่ซื้อแอพอื่นที่คุณเอามาลงในเครื่องเขาซื้อไงครับ

ผมไม่มี App Angry Bird ในเครื่องนะครับ

แล้วจะเป็น App ที่คนอื่นซื้อมาลงในเครื่องผมยังไงครับ งง? อันนี้ไม่เก็ตจริงๆครับ (-_-)

ผมไม่มี App Angry Bird ในเครื่องนะครับ

แล้วจะเป็น App ที่คนอื่นซื้อมาลงในเครื่องผมยังไงครับ งง? อันนี้ไม่เก็ตจริงๆครับ (-_-)

อ่านซ้ำหลายๆรอบ เหมือนจะเข้าใจละครับ

หมายถึงว่า สมมติผมเอา App อื่นอย่างเช่น PS5 มาลง ซึ่ง ID xxx เป็นผู้ซื้อ

และ ID xxx ได้เคยทำการซื้อ Angry Bird ไว้ที่ App Store เครื่องผมก็เลยขึ้นให้อัพเดท Angry Bird ด้วยแบบนี้หรอครับ

Edited by GameZaa

อ่านซ้ำหลายๆรอบ เหมือนจะเข้าใจละครับ

หมายถึงว่า สมมติผมเอา App อื่นอย่างเช่น PS5 มาลง ซึ่ง ID xxx เป็นผู้ซื้อ

และ ID xxx ได้เคยทำการซื้อ Angry Bird ไว้ที่ App Store เครื่องผมก็เลยขึ้นให้อัพเดท Angry Bird ด้วยแบบนี้หรอครับ

ใช่ครับ

pboonpra    22

ลองลงใหม่แบบ Clean ดูครับ ของผมรอบแรกไม่หาย แต่รอบ 2 ดันหาย แปลกมากก

เมื่อวานผมลองลง OS X Mountain Lion แบบ clean Install ดู โดยที่ยังไม่ได้ลงโปรแกรมใดๆ ทั้งสิ้น ลงแต่ OS X

พอลงเสร็จเปิด App Store ดู ปรากฏว่ามีแอบตัวที่เป็น Apple ID ของคนอื่นโผล่มาให้ update เหมือนเดิมเลยครับ

ทำยังไงก็ไม่หาย จริงๆ ไม่ได้ซีเรียสอะไร แต่แปลกใจไม่รู้เกิดอะไรขึ้นกันแน่ แก้เท่าไหร่ก็ไม่หาย

ของผมลงใหม่แบบ Clean แต่ก็มี App Angry Bird ID ใครก็ไม่รู้ ทั้งๆที่ในเครื่องผมก็ไม่เคยลง App Angry Bird อัพเดทก็ไม่ได้

ปล App ทุกตัวซื้อใสทั้งหมดไม่ได้ลง Crack ใดๆในเครื่องเลย ปวดตับเช่นกัน

Edited by Kun Kritpong

เมื่อวานผมลองลง OS X Mountain Lion แบบ clean Install ดู โดยที่ยังไม่ได้ลงโปรแกรมใดๆ ทั้งสิ้น ลงแต่ OS X

พอลงเสร็จเปิด App Store ดู ปรากฏว่ามีแอบตัวที่เป็น Apple ID ของคนอื่นโผล่มาให้ update เหมือนเดิมเลยครับ

ทำยังไงก็ไม่หาย จริงๆ ไม่ได้ซีเรียสอะไร แต่แปลกใจไม่รู้เกิดอะไรขึ้นกันแน่ แก้เท่าไหร่ก็ไม่หาย

แย่เลยครับ ผมก็ไม่ทราบเหมือนกันครับ ลงไป 2 รอบ รอบที่ 2 มันหายไปเฉ้ยย แปลกจริงๆครับ

ลองดูตามลิ้งค์ข้างล่างนี้ครับ ทางแก้อยู่ comment ที่สี่

https://discussions..../thread/3256563

ขอบคุณมากครับ นั่งงงกับวิธีแก้ภาษา Eng อยู่นานสองนาน

โหลดโปรแกรมที่เขาแนะนำมา ก็ยังหาตัวการไม่ได้

สรุปทำตามคำแนะนำ

1.ไล่คลิกขวาทุกโปรแกรม ที่อยู่ในเครื่อง ทุกหัวระแหง แล้วเลือก Show Package Contents

2. ใน Folder Contents ถ้ามี Folder _MASReceipt ให้คลิกเข้าไปดู และเปิดไฟล์ receipt

3. เมื่อเปิดมาให้หาว่ามีคำว่า Angry birds อยู่หรือไม่ ถ้ามี ให้ลบโฟลเดอร์ _MASReceipt ของโปรแกรมนั้นทิ้งเลยครับ

ถ้าไม่เจอก็หาไปเรื่อยๆของแต่ละโปรแกรม

4. พอลบแล้ว เข้า Mac AppStore อัพเดทของ Angry birds ก็จะหายไปแล้วครับ

โล่งแล้วครับทีแรกกะว่าจะกดซื้อ Angry birds แล้วเชียว(เพราะจะได้อัพเดทได้) แต่ตอนนี้ไม่ต้องแล้วครับแก้ได้แล้ว

ขอบคุณมากๆอีกครั้งครับ :thumbsup:

• Like 2

Yoadmac    133

อาาจะเอา iDevice ของคนอื่นที่มาเสียบSync กับคอมเรา

แล้วไปกด Transfer App มาเก็บไว้ในเครื่องเรารึเปล่า

อาาจะเอา iDevice ของคนอื่นที่มาเสียบSync กับคอมเรา

แล้วไปกด Transfer App มาเก็บไว้ในเครื่องเรารึเปล่า

ถ้า iTunes เครื่องคอมนั้นไม่ได้ Authorized Apple ID ของเครื่อง iDevice นั้นไว้ก็ transfer purchased ไม่ได้ครับ