Jump to content

สำหรับสมาชิกเก่า คุณสามารถ Login เข้าระบบ ด้วย Username และ Password เก่าได้เลยหากพบปัญหา โปรดอ่าน :::> ปัญหาที่อาจพบในระบบใหม่ของ Freemac

วิธีจับ HDD ยัด OptiBay ใช้แทน Optical Drive เดิมใน MacBook Pro

Hard Drive OptiBay MacBook Pro

This topic has been archived. This means that you cannot reply to this topic.
  • Please log in to reply
108 replies to this topic

tum

tum

Director

• Administrators
วิธีจับ HDD ยัด OptiBay ใช้แทน Optical Drive เดิมใน MacBook Pro

HDD-add 42.jpg

หลายๆ คนเปลี่ยนมาใช้วิธีนี้แล้ว คือการถอดเอา SuperDrive (DVD Drive) ออก แล้วจับเอา HDD ใส่เข้าไปแทน
ทำไมถึงเลือกทำเช่นนั้น
โดยส่วนตัวผม
1. ในปีที่ผ่านมา ผมใช้ DVD น้อยครั้งมาก จนแทบไม่จำเป็น
2. ผมอยากใช้ SSD แต่เป็นคนที่ต้องการความจุสูงด้วย แค่ที่มีให้ในปัจจุบันไม่พอใช้

ประกอบกับทาง MacPowerUp ส่งของมาให้ผมครบ ทั้ง SSD, OptiBay, HDD เลยได้ฤกษ์จับทุกอย่างมารวมกันไว้ใน MacBook Pro ครับ
บทความนี้ จึงจะแนะนำวิธีการเปลี่ยนเอา Optical Drive เดิมออก แล้วเอา HDD ใส่เข้าไปแทน
ก่อนจะไปรื้อเครื่อง ขอทำความเข้าใจก่อนนิดนึง ว่ามันอาจส่งผลถึงประกันขาดได้นะครับ

ใน MacBook Pro 2011 เป็นต้นมา Apple ให้ Port SATA 3 มาแล้ว สำหรับช่องเดิมที่ใส่ HDD ส่วนช่อง Optical Drive จะเป็น SATA 2
ดังนั้น ผมจึงเลือกเอา OCZ Agility 3 ใส่แทนที่ HDD เดิม และย้าย HDD ไปไว้ใน OptiBay แทน เพื่อให้ใช้ประสิทธิภาพได้สูงที่สุดครับ

HDD-add 10.jpg

HDD-add 11.jpg

HDD-add 13.jpg

อุปกรณ์ที่ต้องมี
1. ไขควง 4 แฉกเบอร์เล็ก (สำหรับไขแว่นตา, นาฬิกา)
2. ไขควง 6 แฉก (Torx) เบอร์ T6
3. OptiBay

หลายคนจะติดก็ตรงไขควง T6 นี่แหละ มีขายตามร้านขายอุปกรณ์ซ่อมของอิเล็กโทรนิคส์ทั่วไปครับ ล่าสุด ผมไปเจอใน 7ELEVEn มาด้วย

HDD-add 2.jpg

ลงมือเลยดีกว่า ขั้นตอนช่วงแรกจะเหมือนกับการเปลี่ยน HDD ในกระทู้ก่อนหน้านี้ครับ

1. ปิดเครื่อง ถอดปลั๊กออกครับ เตรียมอุปกรณ์ให้พร้อม

HDD-add 41.jpg

2. ขันน็อตฝาหลังเครื่องออกให้หมด แล้วเปิดออก หาที่วางน็อตให้ดีนะครับ เดี๋ยวกลิ้งหล่นหายไปจะวุ่น

HDD-add 17.jpg

HDD-add 16.jpg

HDD-add 15.jpg

3. จะเห็น HDD วางนอนเรียบร้อยอยู่

HDD-add 40.jpg

4. ถอดปลั๊ก Mainboard ออก หลังจากนั้นให้เอานิ้วแตะบริเวณที่เป็นโลหะ เพื่อคายไฟฟ้าสถิตย์จากตัวเรา ก่อนจะทำต่อไป

HDD-add 14.jpg

5. ขันน็อตตัวยึด HDD ออก แล้วยกออกมาทั้งชิ้นครับ

HDD-add 12.jpg

HDD-add 11.jpg

6. งัด HDD ขึ้นมาได้เลย ระวังสายที่ต่ออยู่นะครับ มันจะดึงออกมาได้ไม่ไกลนัก

HDD-add 10.jpg

HDD-add 9.jpg

7. ในตัวอย่างนี้ ผมจะใส่ SSD เข้าไปแทนที่ตัวเดิมครับ วางไว้พร้อมแล้ว

HDD-add 13.jpg

8. HDD ตัวที่ถอดออกมา จะมีน็อตที่ทำหน้าที่เป็นสลักยึดกับตัวเครื่องเพื่อลดแรงสะเทือนอยู่ น็อตตัวนี้จะเป็นรูปดาว 6 แฉก ต้องใช้ไขควง T6 ขันออกครับ มี 4 ตัว

HDD-add 7.jpg

HDD-add 1.jpg

9. เอาน็อตที่ขันออกมาแล้ว ไปใส่ที่ตัว SSD ที่จะเพิ่มเข้าไปใหม่ครับ

HDD-add 6.jpg

10. เสียบสาย SATA ให้เรียบร้อย แล้วยัดกลับที่เดิม เอาตัวยึด HDD ครอบกลับที่เก่า ขันน็อตให้เรียบร้อย ขากลับนี่ไม่ต้องขันน็อตให้แน่นมากนะครับ เอาแค่พอตึงมือ เวลาที่เราต้องถอดออกอีกรอบ จะได้ไม่ปวดตับครับ เสร็จไป 1

HDD-add 5.jpg

HDD-add 4.jpg

HDD-add 3.jpg

11. เรามาดูกันต่อที่ Optical Drive ครับ ก่อนจะถอดออกได้ เราต้องแกะสายต่อกล้องออกก่อน ตามภาพ

HDD-add 38.jpg

12. หลังจากนั้น ถอดสาย AirPort/Bluetooth connector ออกครับ มันจะพาดอยู่บน Optical Drive เลย

HDD-add 37.jpg

13. ถอด AirPort/Bluetooth board housing ออก มันจะซ้อน Optical Drive อยู่ครับ มีน็อตสองตัว แบบ 4 แฉก ขันออกได้เลย

HDD-add 25.jpg

HDD-add 24.jpg

14. ตัว Optical Drive จะถูกยึดด้วยน็อต 6 แฉก ขนาด T6 อยู่ 3 ตัว ต้องใช้ไขควง T6 ถอดออก

HDD-add 23.jpg

HDD-add 22.jpg

HDD-add 21.jpg

15. ถอดสายแพของ Optical Drive ออก

HDD-add 18.jpg

HDD-add 17.jpg

16. ยกออกมาได้เลยครับ

HDD-add 19.jpg

HDD-add 16.jpg

17. ด้านข้างของ Optical Drive จะมีสลักล็อกยึดน็อตอยู่สองตัว ถอดออกมาเลยครับ

HDD-add 15.jpg

HDD-add 14.jpg

18. จับ HDD ใส่ OptiBay ขันน็อตให้เรียบร้อย

HDD-add 8.jpg

HDD-add 9.jpg

19. เอาสลักยึดในข้อ 17. มาขันติดกับตัว OptiBay เสียบสายแพให้เรียบร้อย

HDD-add 12.jpg

HDD-add 4.jpg

20. จับวางลงในตำแหน่ง Optical Drive เดิม แล้วขันน็อต T6 ยึดให้แน่น
* ขั้นตอนนี้จะยากนิดนึงนะครับ เพราะน็อตตัวเล็ก และต้องสอดเข้าไปในช่องแคบๆ ต้องใช้สมาธิพอสมควร แล้วก็ระวังน็อตร่วงไปในเครื่อง เดี๋ยวเอาออกยากครับ

HDD-add 7.jpg

HDD-add 6.jpg

HDD-add 5.jpg

HDD-add 3.jpg

21. เอา AirPort/Bluetooth board housing ติดกลับที่เดิม ขันน็อตให้เรียบร้อย เสียบสาย AirPort/Bluetooth connector คืนที่เดิมให้เรียบร้อย

HDD-add 2.jpg

22. ปิดฝาเครื่องกลับที่เดิม เปิดเครื่อง ลง OS ให้เรียบร้อย ตรวจสอบผลงานจาก About this Mac, Disk Utility

Screen Shot 2555-04-03 at 8.55.47 AM.png

Screen Shot 2555-04-03 at 8.56.56 AM.png

Screen Shot 2555-04-03 at 10.03.26 AM.png

เสร็จแล้วครับ

ตอนนี้คุณจะมี HDD และ SSD อยู่ในเครื่องเดียวกันแล้ว แต่คุณจะไม่มี SuperDrive แล้วนะครับ
เจ้าตัวเดิมก็คงจะหากล่องใส่ลำบาก เก็บไว้เป็นที่ระลึกละกันครับ

แนะนำสำหรับท่านที่ต้องการให้โปรแกรมพวก iTunes, iPhoto หรือแม้กระทั่ง Aperture ดึง Library จาก HDD แทนที่จะเอา Library มากองใน SSD เวลาเปิดโปรแกรม ให้กด Option ค้างไว้ครับ เราจะสามารถเลือกได้ว่า จะให้เค้าอ่าน Library ไหน

จบครับ ^_^

Edited by tum, 03 April 2012 - 06:41 PM.

nidku53

nidku53

Super Member

• Locationแม่กลอง
เยี่ยมครับ :-D

armz

armz

General Member

• LocationApple store
สุดยอดเลยครับ

Machigan

Machigan

Member

เจ๋งๆ

weeve

weeve

Member

ขอบคุณมากครับ

l2ookie@l3oY

l2ookie@l3oY

ซื้อแรม 16GB จากที่ไหนครับ

tum

tum

Director

ซื้อแรม 16GB จากที่ไหนครับ

ลองสอบถามจากบรรดาสปอนเซอร์เราได้เลยครับ
หน้าแรก Banner ทั้งหลายครับ
หรือไม่ก็ Memorytoday ครับ

suchart2012

suchart2012

โห งานฝีมือแท้ๆ สุดยอดครับ

ezy

ezy

l!ve like spirit

• Locationพระนครบางกอก สวนบางมด
อยากเห็นความเนียนของช่อง SuperDrive เดิมครับ

Tee+...Lek

Tee+...Lek

• LocationTempe, Arizona, USA
อยากถามว่า ถ้าใส่ Mechanic Harddisk กับ Optibay มันจะมีปัญหากับระบบ Sudden-Motion หรือเปล่าครับ เพราะผมเองก็กำลังมองๆ อยู่เหมือนกัน แต่ MacBook Aluminum Unibody นั้น SATA ทั้ง Optical Drive กับ Harddisk น่าจะเป็น SATA-2 หรือแค่ 3GB/s อยู่แล้ว คงไม่แตกต่างอะไรมาก

เมื่อคืนเห็น SSD ของ Sanddisk แต่เป็นรุ่น Ultra อยู่ใน Newegg ราคาดีมาก ($209.- สำหรับ 240 GB) แต่พออ่าน Review แล้วเลิกคิดเลย Copy ช้ากว่า HD 7,200 rpm เสียอีก (-_-)

Edited by Tee+...Lek, 03 April 2012 - 08:02 PM.

tum

tum

Director

อยากเห็นความเนียนของช่อง SuperDrive เดิมครับ

พอดีไม่ได้ติดกล้องมาด้วย เลยใช้ iPad ถ่ายมานะฮะ

HDD-add (1).jpg

อยากถามว่า ถ้าใส่ Mechanic Harddisk กับ Optibay มันจะมีปัญหากับระบบ Sudden-Motion หรือเปล่าครับ เพราะผมเองก็กำลังมองๆ อยู่เหมือนกัน แต่ MacBook Aluminum Unibody นั้น SATA ทั้ง Optical Drive กับ Harddisk น่าจะเป็น SATA-2 หรือแค่ 3GB/s อยู่แล้ว คงไม่แตกต่างอะไรมาก.

ตอนนี้ยังไม่เห็นผลนะครับ แต่ตา mash (Adct2luv) บอกว่าเค้าเจอปัญหามาว่า HDD เค้าพังไป 2-3 ตัวแล้ว ตอนนี้สลับมาไว้ที่ HDD Bay ปกติรอดูอยู่ครับ
คุณ Tee+...Lek ถ้าไม่ได้มีปัญหาเรื่อง SATA2-3 ผมว่าใส่ HDD ใน Bay ปกติก็น่าจะดีกว่านะครับ ^_^

poramat13

poramat13

Member

ลองสอบถามจากบรรดาสปอนเซอร์เราได้เลยครับ หน้าแรก Banner ทั้งหลายครับ หรือไม่ก็ Memorytoday ครับ

รบกวรถามครับ 16GBใส่ในmacbook pro 13"ได้ไหมครับ

poramat13

poramat13

Member

ประกันหมดไหมอ่ะครับ

tum

tum

Director

รบกวรถามครับ 16GBใส่ในmacbook pro 13"ได้ไหมครับ

คุณ poramat13 ใช้รุ่นปี 2011 ผมเข้าใจว่าน่าจะได้นะครับ
เครื่องรุ่นเรา Spec Apple บอกว่ารับแรมได้สูงสุด 8GB แต่ใส่ 16 กันไปหลายคนแล้ว ผมก็ใส่อยู่ครับ
ใส่แรม ประกันไม่หมดครับ

Tee+...Lek

Tee+...Lek

• LocationTempe, Arizona, USA

ประกันหมดไหมอ่ะครับ

ถ้าแค่ RAM เก็บตัวเก่าไว้ก่อนก็ดีครับ แต่เท่าที่ทราบคือเค้าจะไม่รับประกัน RAM ที่เปลี่ยนเข้าไปครับ

สำหรับ Optibay นี่ ไม่แน่ใจครับ

ผมก็ใส่ 8GB ในขณะที่ Apple บอกว่ารุ่นผมใส่ได้แค่ 4 GB แต่ที่น่าเบื่อคือ Bootcamp บน Window 7 64-bit ไม่รองรับนี่สิครับ ต้องใช้วิชามารแทน อิ อิ

Edited by Tee+...Lek, 03 April 2012 - 08:26 PM.

ezy

ezy

l!ve like spirit

• Locationพระนครบางกอก สวนบางมด
แหม เสียดายนึกว่าตัว Bay จะมีอะไรยื่นออกมาให้รู้ว่าช่องนั้นเสียบแผ่นเข้าไปไม่ได้แล้ว

เรื่อง HDD พัง ผมก็สงสัย Sudden Motion Sensor เหมือนกันนะว่ามันหลบอยู่บนบอร์ด หรือว่าใกล้ ๆ ตัว Controller ของ SATA-3 ตัวที่ควรจะเป็นช่องฮาร์ดดิสก์กันนะ เพราะถ้ากั้กไว้ที่นั่น ความพยายามที่ทำมาทั้งหมดก็แทบจะไม่ได้อะไรกลับมาเลยนอกจากความเสี่ยงว่าฮาร์ดดิสก์จานหมุนจะอายุสั้นก่อนเวลาอันควร

Edited by ezy, 03 April 2012 - 09:37 PM.

path2544

path2544

ป๋า

เสริมลุงตั๋ม ใครใช้ ใครใช้ Macook ขาวต้องใช้อีกตัวนะครับ ต้องบอกทางร้าน MacPowerUp ว่าเป็นตัวขาวนะครับ

ส่วนตัว ใส่มาหลายเดือนแล้วยังไม่เห็นผลอะไรเลยครับ

BaNKiiZ

BaNKiiZ

Member

สุดยอด :clap: :clap: :thumbsup:

darkmaxdevil

darkmaxdevil

กระยาจก

• Locationทุกๆที่ ที่มีถนนกับปลั๊กไฟ
แวะมาบอกว่าไม่มี sudden motion sensor ในช่อง optibay ครับ
แค่นั้นแหละครับ
อิอิ
แวะมาอิจฉาคอมแรงๆอยากได้กับเค้าบ้างอิอิ

Hikizumi

Hikizumi

น่าเล่นอ่าาครับ..ไดร์ DVD ก็ ซื้อเป็น USB ใว้ รอ ก็ได้..ไม่ค่อยได้ไช้ อยู่ แล้ว...ไช้ งบ ประมาณ SSD 120G 4XXX รวมๆ.ประมาณ 5000..ก็ ได้ แล้ว..ทั้งเก็บ ทั้งแรง..ถือว่า คุ้มมากครับ. ^^

Also tagged with one or more of these keywords: Hard Drive, OptiBay, MacBook Pro

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users