Jump to content
tum

วิธีจับ HDD ยัด OptiBay ใช้แทน Optical Drive เดิมใน MacBook Pro

Recommended Posts

ssd มีผลต่อการเพิ่มความเร็วในการเรนเดอร์หรือทำงาน อย่างพวก cinema 4 d มั้ยครับ

ก็ มี ผล บ้างเล็กน้อยครับ..ยัง เรนเดอร์ ก็ต้องพึ่ง CPU เป็นหลัก อยู่ ทำให้ CPU ทำงานเต็มที่ เท่านั้นเองครับ...ความเร็ว ส่งถ่ายเยอะ ก็นึกถึง ข้อ มูลที่ส่งเข้ามาประมวลผล..สงมาเยอะ แต่ ประมวล ไม่ทัน..ก็ คง เท่าเดิมครับ.

• Like 1

เจ๋งครับท่านประธาน

ในที่สุดก็สอยมาแล้วครับ Plextor M3 256GB ด้วยค่าตัว $299.- จาก Newegg คาดว่าจะมาถึงวันศุกร์นี้ พร้อมกับ Caddy Bay

http://www.newegg.com/Product/Product.aspx?Item=N82E16820249015

สาเหตุที่เลือก Plextor ก็น่าจะมาจากประสิทธิภาพที่ดีกว่า Crucial M4 พร้อมกับประกันที่ยาวถึง 5 ปี!!

• Like 1

ห้ามทำลืม Review โดยเด็ดขาด :thumbsup: :thumbsup: :thumbsup:

ในที่สุดก็สอยมาแล้วครับ Plextor M3 256GB ด้วยค่าตัว $299.- จาก Newegg คาดว่าจะมาถึงวันศุกร์นี้ พร้อมกับ Caddy Bay

http://www.newegg.co...N82E16820249015

สาเหตุที่เลือก Plextor ก็น่าจะมาจากประสิทธิภาพที่ดีกว่า Crucial M4 พร้อมกับประกันที่ยาวถึง 5 ปี!!

ฮาร์ดไดร์ฟของคุณตั๊มหนาเท่าไหรครับ ของผมหนา 12mm ลองใส่ใน Optical bay แล้วมันเปิดเครื่องไม่ลง (Macbook Alu unibody)

ฮาร์ดไดร์ฟของคุณตั๊มหนาเท่าไหรครับ ของผมหนา 12mm ลองใส่ใน Optical bay แล้วมันเปิดเครื่องไม่ลง (Macbook Alu unibody)

9.5 mm ครับ

• Like 1

http://www.newegg.co...N82E16820249015

คิดค่าส่งเพิ่มเท่าไหร่ครับ?

9.5 mm ครับ

ขอบคุณครับ กำลังว่าจะรื้อออกมาวัดให้เลย >.<

• Like 1

คิดค่าส่งเพิ่มเท่าไหร่ครับ?

ค่าส่งฟรี และไม่เสีย Tax ครับ $299.- ถ้วน มี Rebate (ขอเงินคืน) อีก $10.- ผมรอจนมันลดนี่แหละครับถึงได้สอย เพราะปรกติ Plextor ราคาจะประมาณ $340.- (ใน Amazon พุ่งขึ้นไปถึง $350.- เลย)

ตอนนี้ในตลาดต้องระวังนิดหนึ่งครับ เพราะ SSD มีตั้งแต่ 7 mm, 9.5 mm ถึง 12 mm กันเลยทีเดียว

เท่าที่ทราบ 7mm ก็จะมี Samsung 830, Plextor M3Pro, Intel 510 และ Crucial M4 รุ่น 7mm ครับ สาเหตุที่ีมีรุ่น 7mm เนื่องจากเตรียมรองรับ Ultra Portable Notebook ครับ ซึ่งถ้าใช้ SSD หนา 7mm ต้องมี Spacer ใส่กับตัว SSD เพื่อให้แนบสนิทขึ้นครับ

9.5 mm ก็น่าจะเป็น SSD และ HD ทั่วไปครับ ส่วน 12 mm น่าจะเป็นความจุสูงครับ

ตอนนี้นั่งลงโปรแกรมฝั่ง Window 7 อยู่ เพราะ OS X ยังต้องจัดการกับไฟล์พวก Data ให้อยู่ใน WDC ตัวเดิมซะก่อน ส่วนของ Application ทั้งหมดคงจะอยู่ใน SSD

เท่าที่ลองเล่นดูตอนนี้ก็ เร็วขึ้นนะครับ ลองโปรแกรม Disk Speed Test บน Mac ก็เร็วขึ้นกว่าเดิมนิดหน่อย ไว้สอบเสร็จแล้วจะจัดเต็ม Review ให้นะครับ

Edited by Tee+...Lek
  • Like 3

ขอบคุณมากเลยครับ ละเอียดมากเลยครับ :!tuzki021:

เอ้อมีข้อสงสัยเรื่องหนึ่งครับ น้ำหนักของ SuperDrive เทียบกับ OptiBay + ไดร์ฟนี่น้ำหนักต่างกันเท่าไรครับ?

เอ้อมีข้อสงสัยเรื่องหนึ่งครับ น้ำหนักของ SuperDrive เทียบกับ OptiBay + ไดร์ฟนี่น้ำหนักต่างกันเท่าไรครับ?

ผมใส่ SSD ใน Optical Caddy เบากว่าพอสมควรครับ (ก็ไม่มีมอเตอร์ น้ำหนักน่าจะลดลง)

มีอีกเรื่องที่น่าคิดคือ วันนี้ตอนถอน SuperDrive ปรากฏว่า น๊อตที่ยึดหายไปตัวนึง เข้าใจว่าน่าจะเป็นตอนที่ส่งซ่อม SuperDrive กับ MCC ก่อนหมดประกัน ผมให้เค้าถอด SuperDrive ออกแล้วผมเอาเครื่องกลับ สงสัยตอนประกอบช่างหาน็อตไม่เจอ ก็เลยใส่แค่ 2 ตัวซะอย่างนั้น โชคดีที่ Caddy Bay มีน็อตเพื่อมาให้อีกสองตัว รอดตัวไป

ถ้าช่างน้ำหนักเปรียบเทียบได้จะดีมากเลยครับ อยากรู้ว่ามันจะเบาลงขนาดไหน เพราะมีแผนว่าอาจจะเปลี่ยนเหมือนกันถ้ามีงบพอ

วัดยากอะ แต่เท่าที่ถือ ไม่ค่อยต่างนะครับ

เดี๋ยวรื้ออีกรอบจะลองวัดละเอียดมาให้ครับ

• Like 1

แค่ชั่งน้ำหนักเครื่องตอนที่ใส่เลยก็ได้ครับพี่ เพราะน้ำหนักเครื่องพื้นฐานเราก็พอจะทราบกันอยู่แล้วว่าเท่าไรนะ

• Like 1

Super Drive หนัก 450 กรัม

OptiBay 68 กรัม (ของ owc )

SSD OCZ 77 กรัม

Edited by chong4215a

Super Drive หนัก 450 กรัม

OptiBay 68 กรัม (ของ owc )

SSD OCZ 77 กรัม

บวกเลขแล้วก็เบาลง 2 ชีด สำหรับ MacBook Pro 15 นิ้วถือว่าดูดีเลย

วันนี้ลอง Cold boot และ Shutdown จาก WD Scorpio black 750GB เทียบกับ Plextor M3 256GB ลองทั้ง Window 7 และ Lion (เพราะจะลบ OS ใน WD)

OSX

WD Cold Boot Shutdown

1st 48.9 Sec 35.1 Sec

2nd 47.5 Sec 35.5 Sec

3nd 55.0 Sec 36.2 Sec

Average 50.467 Sec 35.6 Sec

Plextor Cold Boot Shutdown

1st 29.9 Sec 5.6 Sec

2nd 30.0 Sec 4.9 Sec

3nd 30.1 Sec 5.0 Sec

Average 30 Sec 5.167 Sec

Window 7 - 64 Bit Professional

WD Cold Boot Shutdown

1st 58.6 Sec 14.8 Sec

2nd 58.9 Sec 14.4 Sec

3nd 58.2 Sec 14.7 Sec

Average 58.567 Sec 14.633 Sec

Plextor Cold Boot Shutdown

1st 53.9 Sec 11.7 Sec

2nd 50.4 Sec 8.2 Sec

3nd 50.2 Sec 7.1 Sec

Average 51.5 Sec 9.0 Sec<

ทั้ง Lion และ Window 7 Enable Trim แล้วเรียบร้อย

ที่น่ายินดึคือ SSD มันเร็วกว่า HDD จริงๆ แม้ว่าจะเป็นแค่ SATA II ก็ตาม เพราะ Cold Boot เร็วขึ้นกว่า 40.56% และ Shutdown เร็วขึ้นกว่า 85%

ที่น่าประหลาดคือถ้าใช้ WD Window 7 shutdown เร็วกว่า OS X อีก

สำหรับผลการทดสอบบน Window ไม่แตกต่างกันมากระหว่าง HDD และ SSD สาเหตุหลักๆ เท่าที่ค้นใน Web มาคือเรื่อง AHCI ครับ เพราะใน MacBook Unibody (รวมไปถึง MacBook Pro ด้วย) จะไม่เปิดการทำงานของ AHCI บน Bios ต้องมา Enable เองทีหลัง ต่างจาก Lion ที่สามารถใช้งาน AHCI ได้อยู่แล้ว

• Like 2

สำหรับผู้อ่านทั่วไป:

เปิด AHCI คุณจะ Sleep ไม่ได้ (ก็ Apple ไม่ได้ตั้งใจพัฒนาให้ใช้ Windows ได้สุด ๆ นี่นะ ทำแค่พอใช้ได้)

• Like 1

วันนี้ลอง Cold boot และ Shutdown จาก WD Scorpio black 750GB เทียบกับ Plextor M3 256GB ลองทั้ง Window 7 และ Lion (เพราะจะลบ OS ใน WD) OSX WD Cold Boot Shutdown 1st 48.9 Sec 35.1 Sec 2nd 47.5 Sec 35.5 Sec 3nd 55.0 Sec 36.2 Sec Average 50.467 Sec 35.6 Sec Plextor Cold Boot Shutdown 1st 29.9 Sec 5.6 Sec 2nd 30.0 Sec 4.9 Sec 3nd 30.1 Sec 5.0 Sec Average 30 Sec 5.167 Sec Window 7 - 64 Bit Professional WD Cold Boot Shutdown 1st 58.6 Sec 14.8 Sec 2nd 58.9 Sec 14.4 Sec 3nd 58.2 Sec 14.7 Sec Average 58.567 Sec 14.633 Sec Plextor Cold Boot Shutdown 1st 53.9 Sec 11.7 Sec 2nd 50.4 Sec 8.2 Sec 3nd 50.2 Sec 7.1 Sec Average 51.5 Sec 9.0 Sec< ทั้ง Lion และ Window 7 Enable Trim แล้วเรียบร้อย ที่น่ายินดึคือ SSD มันเร็วกว่า HDD จริงๆ แม้ว่าจะเป็นแค่ SATA II ก็ตาม เพราะ Cold Boot เร็วขึ้นกว่า 40.56% และ Shutdown เร็วขึ้นกว่า 85% ที่น่าประหลาดคือถ้าใช้ WD Window 7 shutdown เร็วกว่า OS X อีก สำหรับผลการทดสอบบน Window ไม่แตกต่างกันมากระหว่าง HDD และ SSD สาเหตุหลักๆ เท่าที่ค้นใน Web มาคือเรื่อง AHCI ครับ เพราะใน MacBook Unibody (รวมไปถึง MacBook Pro ด้วย) จะไม่เปิดการทำงานของ AHCI บน Bios ต้องมา Enable เองทีหลัง ต่างจาก Lion ที่สามารถใช้งาน AHCI ได้อยู่แล้ว

อ่านแล้วก็อยากได้ SSD :lol:

เจอปัญหาอีกอย่างแล้วครับ

ตอนนี้ผมปิดฝาเครื่องแล้วมันไม่ยอม Sleep (แต่ถ้า Force Sleep ก็ได้นะครับ)

อ่านใน Comment เนื่องจากมันขึ้น Boot Drive ครับ ถ้าอยู่ใน HDD Bay ไม่เป็นไร แต่ถ้าอยู่ใน Optical Bay มันจะไม่ยอม Sleep ครับ

ตอนนี้ก็เลยเปิด-ปิดเครื่องซะเลย Boot เร็วดี อิ อิ